เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 12:18:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: CZ 2075 RAMI P  (อ่าน 44908 ครั้ง)
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #60 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 02:10:01 PM »

post เสร็จ ก็กลับไปดูดนมกล่อง เหมือนเคย

อยู่ใกล้ๆนี่   ให้ระวัง

อ้าว....

พูดอย่างนี้หมายความว่ากระไรหรือครับ ?

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #61 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 02:10:24 PM »

กลับมาอีกทีไหงเป็นแบบนี้ไปได้ละครับ
ผมมีปัญหาถึงได้โพสเพื่อสอบถามคนที่เคยใช้ปืนตัวนี้ครับ ผมสั่งจองของ สนสก.ครับ จ่ายไปครบแล้ว ก็เลยพยายามหาข้อมูลปืนรุ่นนี้ให้มากที่สุด แต่หลังจากที่ลองหาข้อมูลก็พบว่ามีหลายท่านที่ใช้แล้วมีปัญหา เฟรมบวม สันขันกลอนเยิน เหนี่ยวไกแล้วไม่สับ ผมก็เลยลองมาโพสดูที่นี่ครับเห็นว่าเป็นกลุ่มที่น่าจะมีความรู้เรื่องปืนดี ผมไม่ได้มีอคติกับ วัสดุอะไรทั้งหลายแหล่ครับ ผมอยากทราบแค่ว่าใครใช้ CZ RAMI P แล้วมีปัญหาบ้าง เผื่อได้ศึกษาข้อมูลไว้ ปืน POLYMER ผมก็มี เหล็กก็มี แต่ อัลลอยไม่มีครับ

คริ คริ  การเลือกปืนของท่าน  มิใช่ประเด็นหรอกครับ  

ส่วนกรณีสันขัดกลอนของรามี่ เยิน...นั้น
ก็มิได้เกิดมาจาก เหล็กซึ่งเป็นวัสดุที่ใช้ผลิตหรอกครับ
แต่การ เยิน  ที่ว่านั้น  เกิดจะ "เหล็ก"  ที่เป็นเครื่องมือในงานเหล็กอ่ะครับ

ส่วนการบิดงอของโครงโพลิเมอร์ นั้น
ก็มีสาเหตุมาจาก  การขัดกลอนที่สันลำเลื่อน ซึ่ง เยิน  ไปแล้ว...
ทำงานได้ไม่ตรงตามระบบกลไกของปืน ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2009, 02:12:31 PM โดย แมลงวันหัวเขียวตัวน้อย ๆ ลอยตุ๊บป่อง ๆ ในหม้อแกงเขียวหวานไก่ » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #62 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 02:10:43 PM »

post เสร็จ ก็กลับไปดูดนมกล่อง เหมือนเคย

อยู่ใกล้ๆนี่   ให้ระวัง

อ้าว....

พูดอย่างนี้หมายความว่ากระไรหรือครับ ?

ระวัง  จะขออีกกล่องนึงไงจ๊ะ
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #63 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 02:13:28 PM »

กำลังจะโพสท์พอดีเลยว่าจะไปเอาอีกกล่องที่พี่โอมสัญญาไว้ครับ คิก คิก

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 02:17:35 PM »

กลับมาอีกทีไหงเป็นแบบนี้ไปได้ละครับ
ผมมีปัญหาถึงได้โพสเพื่อสอบถามคนที่เคยใช้ปืนตัวนี้ครับ ผมสั่งจองของ สนสก.ครับ จ่ายไปครบแล้ว ก็เลยพยายามหาข้อมูลปืนรุ่นนี้ให้มากที่สุด แต่หลังจากที่ลองหาข้อมูลก็พบว่ามีหลายท่านที่ใช้แล้วมีปัญหา เฟรมบวม สันขันกลอนเยิน เหนี่ยวไกแล้วไม่สับ ผมก็เลยลองมาโพสดูที่นี่ครับเห็นว่าเป็นกลุ่มที่น่าจะมีความรู้เรื่องปืนดี ผมไม่ได้มีอคติกับ วัสดุอะไรทั้งหลายแหล่ครับ ผมอยากทราบแค่ว่าใครใช้ CZ RAMI P แล้วมีปัญหาบ้าง เผื่อได้ศึกษาข้อมูลไว้ ปืน POLYMER ผมก็มี เหล็กก็มี แต่ อัลลอยไม่มีครับ

ส่วนต้นเหตุที่เกิดขึ้นกับรามี่กระบอกนั้น  จริง ๆ นั้น
ผมคาดว่า  น่าจะเกิดจากการที่ใช้กระสุน ซึ่งผิดเกณฑ์มาตรฐานกระสุนของปืนกระบอกนั้น ครับ

มิได้เกิดจาก "วัสดุที่ใช้ในการผลิตปืน" ครับ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #65 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 02:24:42 PM »

จาก cczz เป็น czzz
เดี๋ยวไม่แน่ก็อาจจะเป็น cccz กระมัง
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #66 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 02:29:59 PM »

Grin ความผิดพลาดต่าง ๆ ที่คนนั้นคนนี้บอกมาเกี่ยวกับปืนรุ่นนี้ ล้วนเกิดเหตุจากการดัดแปลงแก้ไขที่ไม่ถูกต้องครับ ไม่ได้เกิดจากปืนบกพร่องตั้งแต่แรกครับ Grin
 Grin ซึ่งหากปืนที่ได้รับมีแล้วพบปัญหาหรือสงสัยว่าจะมีปัญหา ให้นำไปปรึกษาร้านปืนที่ซื้อก่อนที่จะทำการแก้ไขดัดแปลงใด ๆ ครับ Grin

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #67 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 02:31:09 PM »

คริ คริ  การเลือกปืนของท่าน  มิใช่ประเด็นหรอกครับ  

ส่วนกรณีสันขัดกลอนของรามี่ เยิน...นั้น
ก็มิได้เกิดมาจาก เหล็กซึ่งเป็นวัสดุที่ใช้ผลิตหรอกครับ
แต่การ เยิน  ที่ว่านั้น  เกิดจะ "เหล็ก"  ที่เป็นเครื่องมือในงานเหล็กอ่ะครับ

ส่วนการบิดงอของโครงโพลิเมอร์ นั้น
ก็มีสาเหตุมาจาก  การขัดกลอนที่สันลำเลื่อน ซึ่ง เยิน  ไปแล้ว...
ทำงานได้ไม่ตรงตามระบบกลไกของปืน ครับ

แปลให้ง่ายๆครับ ว่ารามี่กระบอกนั้นที่มีปัญหาหนัก เกิดจากการถูกดัดแปลง สันขัดกลอนถูกช่างที่ไม่ได้มีความเข้าใจอย่างแท้จริงจนเพี้ยน

ไม่ได้เกิดจากความบกพร่องของวัสดุ
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #68 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 02:31:26 PM »

โพสท์ชนกับพี่ใหม่เลย  Cheesy
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #69 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 02:35:33 PM »

สบายใจเถิดครับท่าน  ของน้องสาวผมยิงไปแล้วสองพันกว่านัด (หลังจากได้ปืนมาก็ฝึกยิง และซ้อมด้วยกระสุนจริงเพื่อรัน-อิน และฝึกคนให้คุ้นเคยกับปืน)  ยังไม่พบข้อบกพร่องใดๆครับ  มีข้อเสียอย่างเดียวคือเวลาผมยิงมากๆแล้วเจ็บมือครับ

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #70 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 02:36:26 PM »

ท่าน ที่ทำงานอยู่อนามัย  คงจะได้รับคำชี้แจงในสิ่งที่สอบถามมาแล้วนะครับ
มีข้อความใดให้รับใช้อีก  เรียนเชิญนะครับ

ตอนนี้  ผมขอตัวไปดูดนมกล่องบ้างนะครับ....คริ คริ
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #71 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 02:37:18 PM »

Grin เรียกพี่จอยเร็ว ให้แจ้งวิทยุด้วย เยาะเย้ย

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #72 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 02:38:04 PM »

Grin เรียกพี่จอยเร็ว ให้แจ้งวิทยุด้วย เยาะเย้ย

น้อง 51  ว.10 ที่เกิดเหตุ ครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #73 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 02:40:50 PM »

จริงครับ  โพลิเมอร์ใช้วัสดุเดียวกันกับทำทีวี  ปืนเมื่อยิงนานๆแล้วมักเกิดความร้อน จะเปลี่ยนรูปทรงง่าย   ถ้าเอา โพลิเมอร์ กับเหล็กหรืออัลลอย มารนไฟ จับเวลาให้ทายครับว่าอย่างไหน ละลายก่อน  ขนาดขวดพลาสติกหลังบ้านผม ตากแดดตลอดเวลา 2 สัปดาห์ ยังกรอบเลยครับ ที่โพลิเมอร์ผลิตมาเพราะต้นทุนต่ำเหมาะแก่ราชการเจ้าหน้าที่ที่ต้องพกตลอดเวลาเพราะเบา เมื่อเริ่มเสื่อมก็เปลื่ยนครับ เพราะเป็นเงินภาษี ประชาชน   Wink

ขออภัยครับ ขอยกอ้างตรงนี้  คำว่าปืนเมื่อยิงนานๆแล้วมักเกิดความร้อน จะเปลี่ยนรูปทรงง่าย  
ยิงนานแค่ไหน แล้วยิงถี่มากน้อยแค่ไหนครับ ความร้อนที่เกิดจากการระเบิดกระสุน เหมือนความร้อนที่เกิดจากการลนไฟหรือไม่

ถึงเปลี่ยนรูปได้ ไม่มีปืนโพลิเมอร์นะครับ ใช้ปืนเหล็กอยู่

แต่เพื่อนๆที่ใช้ปืนโพลิเมอร์ ก็เห็นใช้กันดี ไม่พัง  บางท่านรับปืนโพลิเมอร์มาจากพ่ออีกต่อหนึ่งเสียด้วยครับ

การเอาไปเทียบกับขวดพลาสติก ผมมองว่า เอารถเบนซ์ไปเทียบกับจักรยาน ยังไงยังงั้น

เพื่อความยุติธรรม ผมโพสต์รูปปืนโครงอัลลอยด์ พังไปแล้ว
ท่านczzz ก็โพสต์รูปปืนโพลิเมอร์ไหม้ไฟไปแล้ว

เหลือแต่ปืนเหล็กแบบที่ผมใช้อยู่ ที่โดนไฟไหม้  เอามาให้ดูกัน

ขออนุญาต พี่พจน์ เจ้าของปืนด้วยครับ
จาก
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=70319.0

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #74 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 02:41:49 PM »

น้อง 51  ว.10 ที่เกิดเหตุ ครับ

Grin ทางนี้ครับทางนี้ มีคนกระอักเลือด สีข้างถลอก Grin

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 10
  พิมพ์