เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 07:23:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำแผนประกอบคำรับสารภาพ  (อ่าน 3575 ครั้ง)
pucca
Full Member

คะแนน 18

ติดคุกยังมีวันออก แต่ตายไม่มีวันฟื้น

« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 01:28:42 PM »

เห็นเมื่อมีหรือเกิดเหตุการณ์เช่น ฆ่า ปล้น ข่มขืน แล้วจับคนร้ายได้  ต้องมีการทำแผนประกอบคำรับสารภาพ เลยสงสัยว่ามันเป็นขั้นตอนที่มาตรฐานที่ต้องทำกันทุกคดีหรือเปล่าครับ ผู้ต้องหาสามารถปฏิเสธได้หรือเปล่าครับ เพราะโดยปกตินิสัยของมนุษย์ย่อมไม่ทำอะไรที่เป็นผลร้ายแก่ตัวเอง  และผู้ต้องหาส่วนใหญ่เท่าที่ดูจากสื่อ มักจะก่อคดีร้ายแรง และเป็นพวกที่ไม่ค่อยมีหัวคิดด้วย รบกวนขอความรู้ด้วยครับ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 01:30:38 PM »

Grin ปฏิเสธได้ครับ Grin

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 01:36:25 PM »

ใช้ในกรณี ผู้ต้องหารับสารภาพครับ .. โดยจิตวิทยาขณะนั้น พนักงานสอบสวน ต้องการหลักฐานมัด ผู้ต้องหาให้แน่นหนา ไว้อีกเปราะ

เหมือนตีเหล็กจะต้องตีตอนร้อนแดง.. จะกระทำอะไร ผู้ต้องหาเมื่อรับสารภาพ จะให้ทำอะไร ก็ยอมทำหมดละครับ

แต่ ถ้าผู้ต้องหาปฎิเสธ ก็กระทำไม่ได้  แต่อย่างที่ผมบอกมาข้างต้น.. จึงน้อยนักครับ ที่ผู้ต้องหาจะปฎิเสธ.  ตกใจ

Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 03:19:38 PM »

ใช้ในกรณี ผู้ต้องหารับสารภาพครับ .. โดยจิตวิทยาขณะนั้น พนักงานสอบสวน ต้องการหลักฐานมัด ผู้ต้องหาให้แน่นหนา ไว้อีกเปราะ

เหมือนตีเหล็กจะต้องตีตอนร้อนแดง.. จะกระทำอะไร ผู้ต้องหาเมื่อรับสารภาพ จะให้ทำอะไร ก็ยอมทำหมดละครับ

แต่ ถ้าผู้ต้องหาปฎิเสธ ก็กระทำไม่ได้  แต่อย่างที่ผมบอกมาข้างต้น.. จึงน้อยนักครับ ที่ผู้ต้องหาจะปฎิเสธ.  ตกใจ

................ กิ๊วก๊าว พี่โรด ลงท้ายไว้แบบนี้  ตกใจ  ผมพอเข้าใจครับว่าทำไม  กิ๊วก๊าว

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
pucca
Full Member

คะแนน 18

ติดคุกยังมีวันออก แต่ตายไม่มีวันฟื้น

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 04:28:16 PM »

ขอถามด้วยความไม่รู้นิดนึงครับ  โดยจิตวิทยาขณะนั้น ต้องเป็นระดับใหนครับพวกวายร้ายจึงเปิดปากเรียบ  บางคนยอมตาย แต่ไม่ยอมให้จับ  แต่พอพลาดโดนจับกลับคายออกมาเรียบ  แต่ถ้าเป็นเทคนิคส่วนตัวก็ไม่เป็นไรครับ แค่อยากรู้เฉยๆ ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 04:42:03 PM »

ขอถามด้วยความไม่รู้นิดนึงครับ  โดยจิตวิทยาขณะนั้น ต้องเป็นระดับใหนครับพวกวายร้ายจึงเปิดปากเรียบ  บางคนยอมตาย แต่ไม่ยอมให้จับ  แต่พอพลาดโดนจับกลับคายออกมาเรียบ  แต่ถ้าเป็นเทคนิคส่วนตัวก็ไม่เป็นไรครับ แค่อยากรู้เฉยๆ ครับ

ไม่มีอะไรซับซ้อนนักครับ ถ้าคุ้นเคย เรื่องของจิตวิทยาของคน.. พฤติการณ์ของคน แสดงออกมาอย่างนั้น เพราะเขาคิดอะไร หวังอะไรอยู่  ถ้าต้องการ ให้เขาแสดงออกอย่างไร  เราก็ป้อนในสิ่งที่เขาต้องการ เข้าไปล่อ 

อยากให้เค้าโกรธ ก็สะกิดต่อมโกรธของเขา  ประมาณนี้ ละครับ

ผู้ต้องหาที่รับสารภาพ สภาพจิตใจในขณะนั้น คือการยอมจำนน การกระทำจะออกมาอย่างสอดคล้องด้วย
จนท. เพียงส่้งเสริม และล่อให้เขากระทำ ด้วยการพูดดี ๆ ฯลฯ กระทำไปตามที่ จนท. ต้องการ
และให้ ผู้ต้องหา เห็นถึงผลดีที่จะเกิดขึ้นกับตัวเขาด้วย. ครับ.  Cheesy

Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 04:45:57 PM »

ไม่มีอะไรซับซ้อนนักครับ ถ้าคุ้นเคย เรื่องของจิตวิทยาของคน.. พฤติการณ์ของคน แสดงออกมาอย่างนั้น เพราะเขาคิดอะไร หวังอะไรอยู่  ถ้าต้องการ ให้เขาแสดงออกอย่างไร  เราก็ป้อนในสิ่งที่เขาต้องการ เข้าไปล่อ 

อยากให้เค้าโกรธ ก็สะกิดต่อมโกรธของเขา  ประมาณนี้ ละครับ

ผู้ต้องหาที่รับสารภาพ สภาพจิตใจในขณะนั้น คือการยอมจำนน การกระทำจะออกมาอย่างสอดคล้องด้วย
จนท. เพียงส่้งเสริม และล่อให้เขากระทำ ด้วยการพูดดี ๆ ฯลฯ กระทำไปตามที่ จนท. ต้องการ
และให้ ผู้ต้องหา เห็นถึงผลดีที่จะเกิดขึ้นกับตัวเขาด้วย. ครับ.  Cheesy

แบบนี้เค้าเรียกว่า "ทั้งปลอบ ทั้งขู่" หรือเปล่าครับ... หัวเราะร่าน้ำตาริน

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
watchrapong(รักในหลวง)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 05:02:41 PM »

ขอถามต่อครับ แล้วชาวบ้านที่เข้าไปรุมประชาฑัณท์ผู้ต้องหาจนบาดเจ็บ จริงๆแล้วมีความผิดหรือเปล่าครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 05:32:58 PM »

ขอถามต่อครับ แล้วชาวบ้านที่เข้าไปรุมประชาฑัณท์ผู้ต้องหาจนบาดเจ็บ จริงๆแล้วมีความผิดหรือเปล่าครับ

ผิดครับ ตามด้วยส้น ถีบ ตบ เขก หรือด้วยรองเท้าแตะ  ฯลฯ  แต่โทษ ไม่หนัก เป็นลหุโทษ  สามารถเปรียบปรับ เท่านั้น

และพฤติกรรม  คนละหนุบ คนละหนับ ถึงคาดหมายได้ แต่ก็เป็นไปโดยตรงกับผู้ต้องหา ด้วยความเจ็บแค้น

ผู้ต้องหา คือผู้เสียหาย ในพฤติการณ์นั้น.. ความเสียหาย ก็ไม่เท่ากับที่ได้กระทำกับสังคม..

จนท. ต้องรีบดำเนินการกับผู้ต้องต้องหาที่ไปทำแผนให้เสร็จ อย่างราบรื่น.. 
ไม่อยากไปทะเลาะ และมีเรื่องกับชาวบ้านอีก. กระมังครับ .  Grin

ดิ โอลดิ์ สยาม
ขวานทื่อ ต้องฟันให้หนัก
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 06:01:20 AM »

ไหว้ มาเก็บเกี่ยวความรู้ ขอบคุณครับ... ไหว้
ค้างกระทู้ได้ดูหลายคน ที่เขาเรียกกันว่าเผยแพร่ คนแก่มาช้า แต่ก็ยังได้ดู.. ไหว้

อย่าอยู่อย่างอยาก...ถ้าสนองตัณหาไม่ได้ ก็ให้รีบปล่อยวาง
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 07:36:33 AM »

...พวกฆ่า.ข่มขืน.พวกนี้จะได้รับการต้อนรับอย่างดีครับ... Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 02:38:02 PM »

การทำแผน ฯ ส่วนใหญ่ตำรวจจะอ้างว่าผู้ต้องหาเต็มใจให้ทำ  แต่จริง ๆ แล้วเป็นเรื่องที่ล่อแหลมต่อการปฏิบัติหน้าที่ขัดรัฐธรรมนูญ  มาตรา ๒๖ และมาตรา ๓๙ เพราะเท่ากับว่าเป็นการปฏิบัติต่อผู้ต้องหาเสมือนเป็นผู้กระทำความผิดแล้ว ทั้ง ๆ ที่ศาลยังไม่ได้ตัดสิน

มาตรา ๒๖  การใช้อำนาจโดยองค์กรของรัฐทุกองค์กร ต้องคำนึงถึงศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์สิทธิและเสรีภาพ ตามบทบัญญัติแห่งรัฐธรรมนูญนี้
   มาตรา ๓๙  บุคคลไม่ต้องรับโทษอาญา เว้นแต่ได้กระทำการอันกฎหมายที่ใช้อยู่ในเวลาที่กระทำนั้นบัญญัติเป็นความผิดและกำหนดโทษไว้ และโทษที่จะลงแก่บุคคลนั้นจะหนักกว่าโทษที่กำหนดไว้ในกฎหมายที่ใช้อยู่ในเวลาที่กระทำความผิดมิได้
   ในคดีอาญา ต้องสันนิษฐานไว้ก่อนว่าผู้ต้องหาหรือจำเลยไม่มีความผิด
   ก่อนมีคำพิพากษาอันถึงที่สุดแสดงว่าบุคคลใดได้กระทำความผิด จะปฏิบัติต่อบุคคลนั้นเสมือนเป็นผู้กระทำความผิดมิได้
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 02:39:45 PM »

ขอบคุณครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 02:47:49 PM »

ขอบคุณครับ

เคยถูกพาตัวไปทำแผนฯกี่ครั้งแล้วครับน้าซับฯ

renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 03:13:21 PM »

สำเนียงส่อภาษา กิริยาส่อสกุล
หน้า: [1] 2
  พิมพ์