เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 05:40:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 9 ม.ม. หัวรู กับ .45  (อ่าน 26322 ครั้ง)
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #105 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 12:59:25 AM »

+ ให้น้าจ้าวครับ ไม่มีอะไรทำ อิ อิ Grin

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #106 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 01:10:18 AM »

ขอบคุณที่ไม่ลบใส่นะยะ  แลบลิ้น

Grin
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #107 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 01:29:33 AM »

ขอบคุณที่ไม่ลบใส่นะยะ  แลบลิ้น

Grin

ก็มันไม่มีปุ่ม - อ่ะครับ น้าจ้าว คิก คิก

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #108 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 01:45:45 AM »

+1 ให้หลายๆท่านที่ตอบถูกใจผมไปแล้วครับ...คิก คิก
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #109 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 01:46:35 AM »

+กลับพี่หมอครับ 

อุ๊ย เหมือนที่เค้าว่าเลยง่ะ คิก คิก
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #110 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 01:50:36 AM »

เรื่องกระสุนสำหรับผมเลือกใช้ตามที่ตัวเองชอบ ไม่ว่าจะเป็น9หรือ.45
เพราะถึงแม้จะเป็นกระสุนขนาเดียวกัน หัวต่างแบบ ต่างบริษัทผู้ผลิต
อำนาจหยุดยัง พลังทำลายล้างยังต่างกันเลย ไม่ต้องเทียบกับกระสุนต่างขนาด

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
songchai_n
Sr. Member

คะแนน 34

« ตอบ #111 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 06:17:18 AM »

สาธุ ดีใจจัง มีครบแล้ว 357, 11, 9 หัวรูทั้งนั้น สูตรนี้เด็ดจิงๆ ความเห็นส่วนตัว ดูจากแรงระเบิดในลำกล้องแล้ว ถ้า 9 หัวรูแบบใหญ่ๆ กระแทกแล้วบานๆ hydraulic shock power สูงๆ แน่เวลาเข้าร่างกายมนุษย์ แหลม กระแทกกระทั้น ดึงกลับมายิงนัดต่อไปได้ง่ายกว่า แต่ของตายต้อง 11 เพราะแรงระเบิดรีคอยล์กลับมา แน่นกว่า ไม่กระแทก เหมือนลูกไหลไปด้วยแรงส่ง ถ้าสิบเอ็ดหัวรูเข้ากลางหน้าอก แบบเดียวกัน มั่นใจสิบเอ็ดมากกว่าเมื่อเทียบสามขนาด 357 แรงส่งท้ายหนัก ลูกเร็วจัดแม้หัวรู เหมือน ลูกกระแทกออกแบบเดียวกับเก้า แต่หนักกว่า ถ้าไม่โดนกระดูกชิ้นใหญ่ ทะลุแหงๆ ถ้าเมืองไทยใส่เสื้อกันบางๆ ไม่ล่อเสื้อยีนส์ เสื้อหนัง หรือ Vest แบบทหาร สิบเอ็ด ชัวร์กว่า แต่ถ้าใส่กันมาเต็มเหนี่ยวกะโดนยิงแน่ๆ ขอสามห้าเจ็ด สักโม่นึงห้านัด จะมั่นใจกว่า สรุปคือไม่มีสูตรตายตัว ถ้าจะให้พกก็สิบเอ็ดกระบอกหลัก สามห้าเจ็ดเป็นแบ็คอัพ ต้องเอาแบบเล็กหน่อยพวก สองนิ้ว หรือสามนิ้ว แต่ถ้าเข้าป่าขอเก้าติดตัวไม่ต้องหัวรู เอาธรรมดานี่ล่ะ ตามการออกแบบมันเลย เอาลูกไปได้เยอะ วิถีไกล 44 ไม่น่าใช้กับมนุษย์ด้วยกันไหว ถ้าล่าสัตว์ละพอทน แต่แบก 44 ไปล่าสัตว์ก็เอวเคล็ดเป็นหมันแหง ขอลูกซองปั๊มสักกระบอก ติดลูกโดด สามแรงครึ่งสะพายบ่าดีกว่า อเนกประสงค์ตั้งแต่ ตัวเล็กยันตัวใหญ่ๆ ถ้าซื้อเอ็มสี่ 223 แบบเมกาได้นี่ ที่ว่ามาทั้งหมดนี่เลิกหมดเลย อานุภาพครบทุกกระบวนการ ตั้งแต่มนุษย์ยันสัตว์ แต่สงสัยต้องตายไปเกิดในเมกาก่อน
your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #112 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 08:23:55 AM »

ผมก็แค่แสดงความเห็นตามข้อมูลที่มี ไม่ได้กำลังสอนทฤษฎีเรื่องอำนาจหยุดยั้ง และก็เคยพิมพ์ไว้แล้วว่าอยากเชื่ออย่างไรก็พิจารณาเอา ...ไม่แปลกใจหลายท่านไม่พอใจเพราะไปพาดพิงกระสุนแรงชั้นยอดและปืนราคาแพงของท่าน พอใจจะซื้อจะมีก็เชิญเลยครับ ยังไงเสียปืนพวกนี้มันมีไว้ประดับสำหรับผู้มากบารมีอยู่แล้ว ไม่ได้เอาไว้ล่าสัตว์หรือจะมีสักกี่รายที่พกพาไว้ป้องกันตัว  ส่วนเรื่องคะแนนที่พูดถึงก็ขอขอบคุณ แต่จะบอกว่าผมไม่ได้อยู่ในก๊วนไหนจึงไม่ทราบว่าใครกด + ให้บ้าง ตั้งแต่มาอยู่ในเวปนี้กด + ไปไม่ถึง 10 คนเลย ที่กด + คืนกลับให้เพราะทราบนั่นเอง ถึงใครจะไม่เคยกดหรือไม่ชอบผมเพราะเรื่องใด ผมก็ถือว่าทุกคนเป็นเพื่อนอยู่ดีครับ เกลียดชังไปก็เผาใจตัวเองเปล่าๆ ขอบคุณหลายๆที่ติดตามอ่าน

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
Chanon_bigboy
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #113 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 09:21:08 AM »

ครับ...ชักออกนอกกระทู้ไปนิดแล้วครับ ความเห็นผมว่าจะเสียอย่างไง กระสุน 11มม. ก็ย่อมมี
ประสิทธิภาพเหนือก่า 9มม.อยู่ดีครับ ทั้งใหญ่ทั้งหนักกว่า ย่อมเป็นต่อเห็นๆครับ..เอผมตอบแบบ
นี้จะมีคนกด + ให้ผมมั้ยหนอ...พูดเล่นคร๊า...บ.บ
nusorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #114 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 09:23:50 AM »

ชอบจริงๆท่านนี้นิ่งมากถ้าเป็นผมล่ะ............
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #115 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 09:33:54 AM »

คะแนน+ที่นี่บอกอะไรไม่ได้มากกว่ามีเพื่อนมากครับ ของผมบางทีผลัดกัน+เล่นกับเพื่อน3คนก็ได้มาดื้อๆ3คะแนน

นี่ถ้าให้มีคะแนนลบ(-)ได้ป่านนี้ผมคงติดลบลงขุม18ไปแล้ว คนเกลียดหน้าผมน้อยซะเมื่อไหร่  Grin
ใครจะเกลียดพี่แต่ผมร๊ากกกพี่จะตายไป หลงรัก

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #116 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 11:05:18 AM »

คะแนน+ที่นี่บอกอะไรไม่ได้มากกว่ามีเพื่อนมากครับ ของผมบางทีผลัดกัน+เล่นกับเพื่อน3คนก็ได้มาดื้อๆ3คะแนน

นี่ถ้าให้มีคะแนนลบ(-)ได้ป่านนี้ผมคงติดลบลงขุม18ไปแล้ว คนเกลียดหน้าผมน้อยซะเมื่อไหร่  Grin

คะแนนนี่มีส่วนสำคัญมิใช่น้อยครับ( Cheesyในความคิดผมเอง) ในสมาชิกใหม่หลายท่านก็ได้ใช้คะแนนนี่แหละครับเป็นป้ายบอกทางในการค้นอ่านกระทู้ย้อนหลัง  ผมเองจนบัดนี้ถ้าเห็นท่านใดคะแนนสูงๆจะเข้าคลิกชื่อ(user)ไปอ่านกระทู้ย้อนหลังของท่านผู้นั้น แล้วก็ไม่เคยผิดหวังครับ  คุณจ้าวก็อย่าถ่อมตัวไปครับ คุณจ้าวเก่งเรื่องเหล็กครับผมจำได้รางๆเพราะเคยขุดเมื่อสามปีก่อน  แค่ขุดกระทู้คุณยอดคนเดียวก็แตกฉานเรื่องปืนแล้วครับ  คุณหมอรุทธก็แน่นอนครับเรื่องบาดแผล เรื่องสุขภาพ  คุณต๊อกนี่ใครเรียนความสัมพันธ์ระหว่างประเทศ(การทูต)ต้องขุดมาอ่านให้หมด  คุณวัฒน์ก็เรื่องคอม  คุณสมชาย(ฮา)เก่งทุกเรื่องครับ(จริงๆนะครับ) ยิ่งท่านสุพินทน์ ท่านมะขิ่น ท่านอาจารย์ผนิศวร นี่ระดับสุพรีมครับ  เจ้โอก็เรื่องกินเรื่องเที่ยวไม่ผิดหวัง  และอีกหลายๆท่านที่มิได้เอ่ยถึงต้องขออภัย   อ่า...ถ้าชอบใส่เสื้อแดงอย่าลืมท่านมดเอ็กซ์ ดาบจิ๋มส์(gms) Grin

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #117 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 01:58:40 PM »

แหม...ข้อมูลส่วนบุคคลละเอียดดีจังเลยนะครับ.... เยี่ยม Grin

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #118 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 03:57:51 PM »

ผมก็แค่แสดงความเห็นตามข้อมูลที่มี ไม่ได้กำลังสอนทฤษฎีเรื่องอำนาจหยุดยั้ง และก็เคยพิมพ์ไว้แล้วว่าอยากเชื่ออย่างไรก็พิจารณาเอา ...ไม่แปลกใจหลายท่านไม่พอใจเพราะไปพาดพิงกระสุนแรงชั้นยอดและปืนราคาแพงของท่าน พอใจจะซื้อจะมีก็เชิญเลยครับ ยังไงเสียปืนพวกนี้มันมีไว้ประดับสำหรับผู้มากบารมีอยู่แล้ว ไม่ได้เอาไว้ล่าสัตว์หรือจะมีสักกี่รายที่พกพาไว้ป้องกันตัว  ส่วนเรื่องคะแนนที่พูดถึงก็ขอขอบคุณ แต่จะบอกว่าผมไม่ได้อยู่ในก๊วนไหนจึงไม่ทราบว่าใครกด + ให้บ้าง ตั้งแต่มาอยู่ในเวปนี้กด + ไปไม่ถึง 10 คนเลย ที่กด + คืนกลับให้เพราะทราบนั่นเอง ถึงใครจะไม่เคยกดหรือไม่ชอบผมเพราะเรื่องใด ผมก็ถือว่าทุกคนเป็นเพื่อนอยู่ดีครับ เกลียดชังไปก็เผาใจตัวเองเปล่าๆ ขอบคุณหลายๆที่ติดตามอ่าน
พี่ๆเขาหยุดแล้วทำไมคุณถึงไม่หยุดล่ะครับ ยังจะพาดพิงไม่หยุดหย่อน การที่ท่านจะเชื่ออย่างไรมันเป็นสิทธิของท่าน
แต่อย่าเอาความเชื่อที่ไม่มีเหตุผลทางวิทยาศาสตร์ใดๆรองรับของท่านมาขยายให้ผู้ที่ไม่รู้ได้เข้าใจผิด

การที่ท่านบอกว่า .357 เหนื่อกว่า กระสุนหน้าตัดใหญ่ความเร็วสูงอื่นๆที่ผมยกมา เช่น .45 Long Colt , .45 Win Mag , .454 คาซูล เป็นต้น
ผมพยายามถามหาเหตุผลทางวิทยาศาสตร์จากท่าน ว่าเหตุใดกระสุนหน้าตัดเล็ก พลังงานต่ำจึงให้ผลในการหยุดคนได้ดีกว่ากระสุนหน้าตัดใหญ่ความเร็วสูง
ท่านก็ได้แต่บอกว่าเป็นเพราะรูปร่างกระสุนบ้างล่ะ  ความเร็วพอเหมาะบ้างล่ะ กระสุนอื่นหัวแข็งเกินทำให้ไม่เปลี่ยนรูปร่างบ้างล่ะ

หากเป็นเหตุผลดังท่านว่า เหตุใดกองทัพทั้งหลายจึงไม่ใช้ .357 เป็นกระสุนมาตรฐานเสีย ทั้งๆที่ปืนพกทั้งที่เป็นลูกโม่และเซมิออโตเมติก ที่ใช้กระสุน .357 ได้ก็มีหลายแบบ
และถ้าเหตุผลดังที่ท่านว่า .357 เล็กกว่า ความเร็วต่ำกว่า จึงให้ผลในการหยุดคนได้ดีกว่า .44 MAG เหตุใดมันจึงใช้กับสัตว์ที่รูปร่างขนาดคน
เช่นหมูป่าหรือกวางขนาดกลางไม่ได้ผลเท่า .44 Mag หรือแม้กระทั้งการทดสอบกับแท่งเจลาตินทดสอบที่หน่วยงานมาตรฐานทั้งของอเมริกาเองและยุโรปให้ความเชื่อถือ
ท่านกลับบอกว่าเชื่อถืออะไรไม่ได้มากนักเพราะไม่เหมือนเนื้อเยื่อของคน

ท่านทราบหรือไม่ว่าเนื้อเจลทดสอบนั้นต้องผ่านการวิจัยและทดสอบมาแล้วว่าเหมื่อนหรือคล้ายกับเนื้อเยื่อของสิ่งมีชีวิตมากที่สุดจึงจะได้รับการยอบรับผล  
และเหตุใดทฤษฎีของท่านจึงใช้ไม่ได้กับกระสุนขนาดอื่น ทำไม .380 จึงให้อำนาจหยุดยั่งต่ำกว่า .38 Spl ทั้งที่ความเร็วก็ต่ำกว่า พลังงานก็ต่ำกว่า ตรงตามทฤษฎีของท่าน

ทุกครั้งท่านได้อ้างสถิติของ Evan Marshall's มาตลอดว่า .357 มีสถิติในการหยุดคนได้ดีที่สุด เป็นข้อมูลที่เห็นรูปธรรมที่สุดจากทฤษฎีของท่าน
ผมจะลองยกมาให้ทุกท่านที่สนใจได้ดูกัน

.40 Smith & Wesson Caliber:
One Shot Stopping Success:  71-96%  (Actual)
Recommended Cartridges:

Cor-Bon "Nosler"                                 JHP     135 grains             96%
Federal                                                JHP     155 grains             94%
Remington "Golden Saber"                  JHP     165 grains             94%
Federal "Hydra-Shok"                          JHP     155 grains             93%
Cor-Bon                                              JHP     150 grains             92%
Winchester "Silvertip"                          JHP     155 grains             91%
Federal "Hydra-Shok"                          JHP     180 grains             89%
Cor-Bon +P                                         JHP     180 grains             86%
Average percentage                                                                    91.88

.45 ACP Caliber:
One Shot Stopping Success:  63-94%  (Actual)

Federal "Hydra-Shok"                         JHP     230 grains             94%
Remington "Gold Sabre"                     JHPP   230 grains             93%
Cor-Bon                                             JHP     185 grains             92%
Remington +P                                    JHPP   185 grains             91%
CCI/Speer "Lawman"                          JHP     200 grains             88%
Federal                                               JHP     185 grains             87%
Average percentage                                                                   90.83

.357 Magnum Caliber:
One Shot Stopping Success:  68-96% (Actual)

Remington                                         JHP    125 grains               96%
Federal                                               JHP    125 grains               96%
CCI                                                    JHP    125 grains               93%
Federal                                               JHP    110 grains               90%
Remington                                         SJHP  110 grains               89%
Winchester                                        JHP    125 grains                87%  
Average percentage                                                                   90.33

.44 Magnum Caliber:
One Shot Stopping Success:  76-90%  (Actual)

Winchester "Silvertip"                        JHP    210 grains                90%
Federal                                              JHPP  180 grains                89%
Remington                                        SJHP  240 grains                88%
Winchester                                       JHP    240 grains                84%
Federal                                              JHP    240 grains                80%
Average percentage                                                                    86.2

จากตัวเลขที่ท่านชอบนำมาอ้างอิงว่า .357 ให้อำนาจหยุดยั้งดีที่สุดของท่านนั้นหากจะดูที่ตัวเลขดีที่สุด คือ 96% เท่ากับ .40 มากกว่า .44 ที่ท่านว่าด้อยกว่านักเพียง 6%
พอลองมาดูที่ค่าเฉลี่ย .357 ที่ท่านว่าดีที่สุด ด้อยกว่าทั้ง .40 , .45 มากกว่า .44 เพียง 4.1%  

ทีนี้มาดูค่าต่ำสุด-สูงสุดกันต่อ  .40 S&W ค่าต่ำสุด-สูงสุด = 71%-96% // .45 ACP  63%-94% // .357 Mag  68%-96% // .44 Mag 76%-90%  
กลายเป็นว่ากระสุนที่ทำคะแนนความน่าเชื่อถือที่สุด อันดับ1 .40S&W , อันดับที่2 .44 Mag , อันดับที่3 .357 Mag , อันดับที่4 .45 ACP  

ทีนี้ลองมาดูแหล่งข้อมูลจากที่อื่นบ้าง
This table of stopping power uses a formula favoring momentum over energy.

The formula multiplies the bullet’s base area in square inches times its weight in grains times its velocity in feet per second, then divides by an arbitrary number (1000) to get a result which can be compared easily.

Caliber                Bore Diameter              Weight             Velocity                Power
500 S&W                   .500                        400                 1800                 141.37

454 Casull                  .451                        300                 1630                  78.14

44 Magnum                .429                       240                  1400                 48.55

41 Magnum                .410                       250                  1250                 41.25

45 ACP                       .451                       230                   850                  31.24

40 Smith & Wesson    .401                       180                   990                  22.51

357 Magnum              .357                       158                   1240                19.61

9mm Luger                .355                       124                   1120                 13.75

38 Special                   .357                       158                   760                   12.02

380 Auto                    .355                       95                     1000                 9.41

32 Auto                      .308                       65                     950                   4.60

25 Auto                      .250                       50                     800                   1.96

22 Long Rifle              .220                       40                     900                    1.37

ข้อมูลนี้ก็ยังฟ้องว่า .357 ยังด้อยกว่า .40 และ .45 แต่กลายเป็นว่า .357 โดน .44 ทิ้งแบบไม่เห็นฝุ่น แบบนี้เราจะเชื่ออะไรดี

สุดท้ายนี้ที่ผมอยากจะบอกกับท่าน your อีกอย่าง หนังสือทุกเล่มของ Evan Marshall's บุคคลที่ท่านอ้างอิงถึงนั้น เขาใช้ผลทดสอบส่วนหนึ่งจากแท่งเจลาตินที่ท่านว่าเชื่อถือไม่ได้มากนักนั้นแหละ

Handgun Stopping Power: The Definitive Study
Evan P. Marshall & Edwin J. Sanow

Street Stoppers: The Latest Handgun Stopping Power Street Results
Evan P. Marshall & Edwin J. Sanow

Stopping Power: A Practical Analysis of the Latest Handgun Ammunition

ประเด็น .357 หยุดคนได้ดีที่สุด เหนือกว่ากระสุนแบบอื่น ของท่าน your นี้ผมคงพอแล้ว  แต่ผมอยากจะขอร้องท่าน your ว่าถ้าหากไม่มีข้อมูลหรือหลักฐานทางวิทยาศาสตร์ใดๆมาอ้างอิงทฤษฎีของท่านได้ ก็อย่าได้นำความเชื่อของท่านไปเผยแพร่ให้บุคคลอื่นเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2013, 06:36:24 AM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #119 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 04:08:13 PM »

คะแนนนี่มีส่วนสำคัญมิใช่น้อยครับ( Cheesyในความคิดผมเอง) ในสมาชิกใหม่หลายท่านก็ได้ใช้คะแนนนี่แหละครับเป็นป้ายบอกทางในการค้นอ่านกระทู้ย้อนหลัง  ผมเองจนบัดนี้ถ้าเห็นท่านใดคะแนนสูงๆจะเข้าคลิกชื่อ(user)ไปอ่านกระทู้ย้อนหลังของท่านผู้นั้น แล้วก็ไม่เคยผิดหวังครับ  คุณจ้าวก็อย่าถ่อมตัวไปครับ คุณจ้าวเก่งเรื่องเหล็กครับผมจำได้รางๆเพราะเคยขุดเมื่อสามปีก่อน  แค่ขุดกระทู้คุณยอดคนเดียวก็แตกฉานเรื่องปืนแล้วครับ  คุณหมอรุทธก็แน่นอนครับเรื่องบาดแผล เรื่องสุขภาพ  คุณต๊อกนี่ใครเรียนความสัมพันธ์ระหว่างประเทศ(การทูต)ต้องขุดมาอ่านให้หมด  คุณวัฒน์ก็เรื่องคอม  คุณสมชาย(ฮา)เก่งทุกเรื่องครับ(จริงๆนะครับ) ยิ่งท่านสุพินทน์ ท่านมะขิ่น ท่านอาจารย์ผนิศวร นี่ระดับสุพรีมครับ  เจ้โอก็เรื่องกินเรื่องเที่ยวไม่ผิดหวัง  และอีกหลายๆท่านที่มิได้เอ่ยถึงต้องขออภัย   อ่า...ถ้าชอบใส่เสื้อแดงอย่าลืมท่านมดเอ็กซ์ ดาบจิ๋มส์(gms) Grin
เยี่ยม เยี่ยม

แล้วพวกชั่วไม่มี(ยังลังเลๆ) ดีไม่ปรากฏ(ก็ไม่แน่ใจ) ...  แต่คะแนนบวกท่วมจำนวนโพสล่ะครับ ... มันยังไง  Huh

.
.
.

คุณ ArjunA เอาจริงแฮะ ...  Grin

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ...

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11
  พิมพ์