เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 07:31:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 9 ม.ม. หัวรู กับ .45  (อ่าน 26340 ครั้ง)
tobizaru
Jr. Member
**

คะแนน 3

« เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 07:26:22 PM »

อยากถามว่า9ม.ม.หัวรู จะมีอำนาจหยุดยั้งพอๆกับ.45หรือป่าวครับ ตกใจ
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 07:30:03 PM »

ลองดู 2 คลิปนี้ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=NFrZGfi1vok

http://www.youtube.com/watch?v=fBOtarRfkiQ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
uthen
คนเราเกิดมาล้วนย่อมแตกต่าง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 07:36:03 PM »

ผมว่าไม่เหมือนกันครับ .45 ได้เรื่อง Stopping power (อำนาจการหยุุดยั้ง) ครับ ส่วน 9มม หัวรู ได้เรื่อง Killing power (อำนาจในการฆ่า)ครับ
วสี
นัตถิ ปัญญา สมา อาภา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1178

^_^

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 08:16:22 PM »

ขอบคุณครับ...เข้าไปดูแล้วชอบครับ

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 08:33:06 PM »

แตงโมกระจาย   เยี่ยม

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 09:54:38 PM »

ดูสถิตินัดเดียวจอดของมาแชลครับ ลูกหัวบอลของ .45 ไม่ได้ดีไปกว่า หัวบอลของ 9 เท่าไหร่ คือต่ำพอๆกัน แต่ถ้าเป็นหัวรูขนาด 9 ก็เชื่อถือในอำนาจหยุดยั้งได้มากกว่า .45 หัวบอลแยะครับ ถ้าใครแคลงใจว่าสถิติดังกล่าวที่เกิดจากการยิงกันจริงๆนั้นอ้างอิงได้ขนาดไหน ผมว่ายังไงมันก็ดีกว่าสถิติบนหน้ากระดาษที่ชอบเอาเรื่องความเร็ว แรงปะทะปากลำกล้อง ขนาดกระสุนมาอวดกัน ไม่งั้นจะมีคนหลงประมาณที่ว่า .38 ซุปฯแรงกว่า .357 อะไรเทือกนั้น ถ้ายิงคนจริงๆอย่าว่าแต่ .38 ซุปฯเลย .44 ยังแพ้ .357 ด้วยซ้ำไป ทั้งๆที่เร็วแรงห่างกันคนละเรื่องเหมือนมวยคนละรุ่น บางทีความจริงมันก็ขัดกับความรู้สึกเหมือนกัน ผมก็เคยคิดเอาตามความรู้สึกแต่พอมาเจอความจริงก็ต้องยอมรับในน้ำหนักเหตุผล

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 10:39:30 PM »

ดูสถิตินัดเดียวจอดของมาแชลครับ ลูกหัวบอลของ .45 ไม่ได้ดีไปกว่า หัวบอลของ 9 เท่าไหร่ คือต่ำพอๆกัน แต่ถ้าเป็นหัวรูขนาด 9 ก็เชื่อถือในอำนาจหยุดยั้งได้มากกว่า .45 หัวบอลแยะครับ ถ้าใครแคลงใจว่าสถิติดังกล่าวที่เกิดจากการยิงกันจริงๆนั้นอ้างอิงได้ขนาดไหน ผมว่ายังไงมันก็ดีกว่าสถิติบนหน้ากระดาษที่ชอบเอาเรื่องความเร็ว แรงปะทะปากลำกล้อง ขนาดกระสุนมาอวดกัน ไม่งั้นจะมีคนหลงประมาณที่ว่า .38 ซุปฯแรงกว่า .357 อะไรเทือกนั้น ถ้ายิงคนจริงๆอย่าว่าแต่ .38 ซุปฯเลย .44 ยังแพ้ .357 ด้วยซ้ำไป ทั้งๆที่เร็วแรงห่างกันคนละเรื่องเหมือนมวยคนละรุ่น บางทีความจริงมันก็ขัดกับความรู้สึกเหมือนกัน ผมก็เคยคิดเอาตามความรู้สึกแต่พอมาเจอความจริงก็ต้องยอมรับในน้ำหนักเหตุผล

หนังสือ อวป. ผมจำเล่มไม่ได้  เคยทดสอบ .38 ซูเปอร์หัวรู เทียบกับ .357 หัวรูแล้วครับ ผลออกมาว่า .38 ซูเปอร์หัวรู สร้างความเสียหายต่อเป้าทดสอบได้มากกว่า  ผู้ทดสอบคือ ท่านผู้การ สุพินท์ ครับ  ไหว้ ไหว้

ส่วน .44 MAG กับ .357 MAG ถ้าหากกระสุนทั้ง2แบบเป็นกระสุนแบบเดียวกัน คือถ้าเป็นหัวรูก็ต้องหัวรูเหมือนกัน ผมว่ายังไง .44 MAG ย่อมสร้างความเสียหายต่อเป้าหมายได้มากกว่า .357  ไหว้ ไหว้
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 11:29:41 PM »

หนังสือ อวป. ผมจำเล่มไม่ได้  เคยทดสอบ .38 ซูเปอร์หัวรู เทียบกับ .357 หัวรูแล้วครับ ผลออกมาว่า .38 ซูเปอร์หัวรู สร้างความเสียหายต่อเป้าทดสอบได้มากกว่า  ผู้ทดสอบคือ ท่านผู้การ สุพินท์ ครับ  ไหว้ ไหว้

ส่วน .44 MAG กับ .357 MAG ถ้าหากกระสุนทั้ง2แบบเป็นกระสุนแบบเดียวกัน คือถ้าเป็นหัวรูก็ต้องหัวรูเหมือนกัน ผมว่ายังไง .44 MAG ย่อมสร้างความเสียหายต่อเป้าหมายได้มากกว่า .357  ไหว้ ไหว้
จริงครับ..ผมก็เชื่อว่าสร้างความเสียหายแก่เนื้อเยื่อได้มากกว่า แต่ร่างกายคนมันแปลกจริงๆครับ ลองดูสถิติเทียบระหว่าง .44 แมกฯหัวรู เทียบกับ .357 หัวรูดูก็ได้ครับ เปอร์เซนต์ตัวไหนสูงกว่า และที่สำคัญ .357 ยิงมากกว่ามาก คือเหมือนมีการทดลองซ้ำๆกันในแบบวิทยาศาสตร์ ผลออกมาย่อมมีความเชื่อถือได้สูงกว่าขนาด .44 ที่มีการยิงที่น้อยกว่า

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 11:43:49 PM »

กระสุน ๙ พารา กับกระสุน .๔๕  จะต้องพิจารณาถึงตัวปืนที่เป็นมาตรฐาน ประกอบกันด้วย

กระสุน ๙ พารา จะใช้กับอาวุธปืน ที่ออกแบบให้ใช้กับลำกล้อง ๔ นิ้ว ซะส่วนใหญ่

ส่วน .๔๕ นั้น จะลงตัวได้ดี กับลำกล้องยาว ๕ นิ้ว.

ทั้ง ๒ แบบนี้ .๔๕ เอาไปกินครับ ไม่ว่า ๙ พารา จะหัวรู หัวมล หรือหัวแหลมทู่ จะ + P หรือไม่
ถ้าหวังจะเปรียบกันแล้วหัวกระสุน ก็ควรจะเหมือนกันด้วย กระสุนหัวรู ก็ต้่องหัวรูด้วยกัน
หัวรู คือกระสุนทางเลือก คนใช้ .๔๕ อย่างไร ก็ต้องมีหัวรู .. ผมเอง ชอบหัวบอล ก็ยังมีหัวรูไว้ใช้ด้วย .  Cheesy

จะเปรียบ ต้อง.๓๕๗ Mag ที่เป็นแถวหน้า ของอำนาจสังหาร .. ส่วน .๔๕ เป็นแถวหน้า ของอำนาจหยุดยั้ง

น้ำ้หนักกระสุน ๒๓๐ เกรน ที่หนักเกือบเป็น ๒ เท่า ของ ๙ พารา แีรงตบ จะเหนือกว่า ๙ พารา

ส่วน .๔๔ Mag นั้นเหนือกว่า ๓๕๗ Mag แบบเทียบกันไม่ติด ทั้งชาตินี้ และชาติหน้า.  และชาติโน้น.  คิก คิก

ข้อมูลทางวิชาการ ของต่างประเทศ จะต้องมองให้เห็นถึงข้อเท็จจริงว่า มันมีฐานของข้อเท็จจริงที่แตกต่างกัน

ในเมกา คนถูกยิงด้วยกระสุน ๙ พารา มากกว่า และต่้างยี่ห้อ มากกว่า โดนกระสุน .๔๕ ..
ฐานคนถูกยิงมันต่างกัน ถูกยิงในจุดที่ต่างกัน..  แล้วมันจะมาเทียบกันได้อย่างไร.
เค้าให้พอเห็นถึงแนวทางเพื่อใช้อ้างอิง แบบพอสังเขป.  บ่ใช่ รับรองผลให้ ๑๐๐ % ซะเมื่อไหร่  Cheesy

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 07:47:56 AM »

ผมมีความเชื่ออยู่อย่างครับจงเชื่อมั่นอาวุธปืนที่มีอยู่ในมือเรา  ไม่ว่าจะเป็นขนาดใดก็ตาม   ขอให้ยิงเป้าถูกจุดดับจุดตายเท่านั้นเป็นพอ   รับลองได้ว่าคนที่ถูกยิงนั้นได้กลับบ้านเก่าแน่   ส่วนเราถ้าหนีไม่ทันก็คงได้ไปอยู่บ้านใหม่เช่นกันนะครับ Grin Grin Grin
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 08:16:24 AM »

กระสุน ๙ พารา กับกระสุน .๔๕  จะต้องพิจารณาถึงตัวปืนที่เป็นมาตรฐาน ประกอบกันด้วย

กระสุน ๙ พารา จะใช้กับอาวุธปืน ที่ออกแบบให้ใช้กับลำกล้อง ๔ นิ้ว ซะส่วนใหญ่

ส่วน .๔๕ นั้น จะลงตัวได้ดี กับลำกล้องยาว ๕ นิ้ว.

ทั้ง ๒ แบบนี้ .๔๕ เอาไปกินครับ ไม่ว่า ๙ พารา จะหัวรู หัวมล หรือหัวแหลมทู่ จะ + P หรือไม่
ถ้าหวังจะเปรียบกันแล้วหัวกระสุน ก็ควรจะเหมือนกันด้วย กระสุนหัวรู ก็ต้่องหัวรูด้วยกัน
หัวรู คือกระสุนทางเลือก คนใช้ .๔๕ อย่างไร ก็ต้องมีหัวรู .. ผมเอง ชอบหัวบอล ก็ยังมีหัวรูไว้ใช้ด้วย .  Cheesy

จะเปรียบ ต้อง.๓๕๗ Mag ที่เป็นแถวหน้า ของอำนาจสังหาร .. ส่วน .๔๕ เป็นแถวหน้า ของอำนาจหยุดยั้ง

น้ำ้หนักกระสุน ๒๓๐ เกรน ที่หนักเกือบเป็น ๒ เท่า ของ ๙ พารา แีรงตบ จะเหนือกว่า ๙ พารา

ส่วน .๔๔ Mag นั้นเหนือกว่า ๓๕๗ Mag แบบเทียบกันไม่ติด ทั้งชาตินี้ และชาติหน้า.  และชาติโน้น.  คิก คิก

ข้อมูลทางวิชาการ ของต่างประเทศ จะต้องมองให้เห็นถึงข้อเท็จจริงว่า มันมีฐานของข้อเท็จจริงที่แตกต่างกัน

ในเมกา คนถูกยิงด้วยกระสุน ๙ พารา มากกว่า และต่้างยี่ห้อ มากกว่า โดนกระสุน .๔๕ ..
ฐานคนถูกยิงมันต่างกัน ถูกยิงในจุดที่ต่างกัน..  แล้วมันจะมาเทียบกันได้อย่างไร.
เค้าให้พอเห็นถึงแนวทางเพื่อใช้อ้างอิง แบบพอสังเขป.  บ่ใช่ รับรองผลให้ ๑๐๐ % ซะเมื่อไหร่  Cheesy
ใช่ครับอ้างอิง 100 % ไม่ได้ แต่ผมจะเรียนให้คุณทราบว่าสถิติที่อ้างนี่คือการยิงจริง-เข้าบริเวณกลางลำตัวอย่างเดียว ไม่ใช่ยิงแขนยิงขา ถือเป็นการทดลองหรือเก็บสถิติอย่างเดียวกันหรือใก้เคียงกัน และด้วยแนวคิดของคุณที่ว่าฐานคนถูกยิงมันไม่เท่ากันนั้น ถ้ายังจำคณิตศาสตร์สมัยมัธยมเรื่องการคำนวนค่าความคลาดเคลื่อน+หลักการทดลองซ้ำทางวิทยาศาสตร์ นั้นยิ่งมีความถี่มากทดลองมากแถมเปอเซนต์ยังออกมาสูงยิ่งเชื่อถือได้มากกว่าทดลองน้อยแล้วแล้วเปอร์เซนต์ยังต่ำกว่าซะอีก แต่ถ้ายังยึดตัวเลขสเปคกระสุนบนหน้ากระดาษเป็นหลักอยู่อย่างเดียวมันก็ดูเร็วแรงกว่าจริงๆ และผมคงไม่ขอให้คุณเปลี่ยนใจ อยากเชื่ออย่างไรก็ตามสะดวกเลยครับ

Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 08:17:53 AM »

อ้อ..ลืมไป... คิก คิก คิก คิก

Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 08:39:02 AM »

อีกอย่างเลิกเชื่อได้แล้วว่า .357 มีคิลลิ่งเพาฯสูง ส่วน .45 สตอปปิ้งเพาฯสูง เพราะจริงๆแล้ว .357 มันสูงทั้งสตอปปิ้งฯ+คิลลิ่งฯ

คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 08:44:49 AM »

สำหรับผม เคยลองมาบ้างกับลูกหัวรู แต่ไม่มากเพราะมันแพง จับใจเหลือเกิน เท่าที่เคยลองมา ที่บานได้สะใจคุมค่าเงินที่สุดก็เห็นจะเป็นลูกปืน .357 หัวรู ที่ผมเคยลองยิงจากปืน 4 นิ้วฟุต  ครับ ขนาด 9 มม. .45 มันไม่ค่อยบานสะใจเท่าไหร่ แต่ก็อาจจะเป็นเพราะผมไม่มีโอการลองหลายๆยี่ห้อก็ได้ ครับ

KOE SA รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 09:04:38 AM »

.45 น่าจะมีอำนาจสังหารและหยุดยั้งมากกว่า
แม้ 9 มม.จะหัวรูก็ตาม แต่หัวรูจะสร้างโพรงบาดแผลที่ฉกรรจ์กว่า .45 ครับ
หน้า: [1] 2 3 4 ... 11
  พิมพ์