เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 10:00:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 9 ม.ม. หัวรู กับ .45  (อ่าน 26466 ครั้ง)
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 09:07:26 AM »

ตัวแปรที่สำคัญของ 2 caliber นี้  อยู่ที่น้ำหนักของหัวกระสุน ครับ
(115 เกรน และ 230 เกรน)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 09:57:05 AM »

คิดมากกันจังเลย.....

ยิงให้ถูกเป้าหมายอย่างที่ตั้งใจ  หยุดได้แน่นอน

ผู้คน ทำไม ถึงต้องคิดถึง ขนาด .๔๕ กันล่ะ   เพราะมันได้พิสูจน์ตัวมันเอง มาแล้ว

เพียงแต่ ในปัจจุบัน ความต้องการ การพกพา ไปมากนัดกว่า

มีโอกาสยิงมากกว่า   และ ต้องใช้ หัวรู  เพื่อหวังผล มากกว่าหัวบอล

ซึ่ง ในความเป็นจริง ในการฝึกซ้อม  เราใช้ หัวรู หรือเปล่า

หรือเพียงติดไว้ เพื่ออุ่นใจ  ว่าโดนแล้ว ต้องให้ผล อย่างที่หวัง

ว่าเทียบกับ .๔๕ หัวบอล ธรรมดา แล้ว ต้องให้ผลใกล้เคียง....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 10:05:27 AM »

กระสุน ๙ พารา กับกระสุน .๔๕  จะต้องพิจารณาถึงตัวปืนที่เป็นมาตรฐาน ประกอบกันด้วย

กระสุน ๙ พารา จะใช้กับอาวุธปืน ที่ออกแบบให้ใช้กับลำกล้อง ๔ นิ้ว ซะส่วนใหญ่

ส่วน .๔๕ นั้น จะลงตัวได้ดี กับลำกล้องยาว ๕ นิ้ว.

ทั้ง ๒ แบบนี้ .๔๕ เอาไปกินครับ ไม่ว่า ๙ พารา จะหัวรู หัวมล หรือหัวแหลมทู่ จะ + P หรือไม่
ถ้าหวังจะเปรียบกันแล้วหัวกระสุน ก็ควรจะเหมือนกันด้วย กระสุนหัวรู ก็ต้่องหัวรูด้วยกัน
หัวรู คือกระสุนทางเลือก คนใช้ .๔๕ อย่างไร ก็ต้องมีหัวรู .. ผมเอง ชอบหัวบอล ก็ยังมีหัวรูไว้ใช้ด้วย .  Cheesy

จะเปรียบ ต้อง.๓๕๗ Mag ที่เป็นแถวหน้า ของอำนาจสังหาร .. ส่วน .๔๕ เป็นแถวหน้า ของอำนาจหยุดยั้ง

น้ำ้หนักกระสุน ๒๓๐ เกรน ที่หนักเกือบเป็น ๒ เท่า ของ ๙ พารา แีรงตบ จะเหนือกว่า ๙ พารา

ส่วน .๔๔ Mag นั้นเหนือกว่า ๓๕๗ Mag แบบเทียบกันไม่ติด ทั้งชาตินี้ และชาติหน้า.  และชาติโน้น.  คิก คิก

ข้อมูลทางวิชาการ ของต่างประเทศ จะต้องมองให้เห็นถึงข้อเท็จจริงว่า มันมีฐานของข้อเท็จจริงที่แตกต่างกัน

ในเมกา คนถูกยิงด้วยกระสุน ๙ พารา มากกว่า และต่้างยี่ห้อ มากกว่า โดนกระสุน .๔๕ ..
ฐานคนถูกยิงมันต่างกัน ถูกยิงในจุดที่ต่างกัน..  แล้วมันจะมาเทียบกันได้อย่างไร.
เค้าให้พอเห็นถึงแนวทางเพื่อใช้อ้างอิง แบบพอสังเขป.  บ่ใช่ รับรองผลให้ ๑๐๐ % ซะเมื่อไหร่  Cheesy
ใช่ครับอ้างอิง 100 % ไม่ได้ แต่ผมจะเรียนให้คุณทราบว่าสถิติที่อ้างนี่คือการยิงจริง-เข้าบริเวณกลางลำตัวอย่างเดียว ไม่ใช่ยิงแขนยิงขา ถือเป็นการทดลองหรือเก็บสถิติอย่างเดียวกันหรือใก้เคียงกัน และด้วยแนวคิดของคุณที่ว่าฐานคนถูกยิงมันไม่เท่ากันนั้น ถ้ายังจำคณิตศาสตร์สมัยมัธยมเรื่องการคำนวนค่าความคลาดเคลื่อน+หลักการทดลองซ้ำทางวิทยาศาสตร์ นั้นยิ่งมีความถี่มากทดลองมากแถมเปอเซนต์ยังออกมาสูงยิ่งเชื่อถือได้มากกว่าทดลองน้อยแล้วแล้วเปอร์เซนต์ยังต่ำกว่าซะอีก แต่ถ้ายังยึดตัวเลขสเปคกระสุนบนหน้ากระดาษเป็นหลักอยู่อย่างเดียวมันก็ดูเร็วแรงกว่าจริงๆ และผมคงไม่ขอให้คุณเปลี่ยนใจ อยากเชื่ออย่างไรก็ตามสะดวกเลยครับ
สถิติที่คุณ your หมายถึงนี่หมายถึงตัวไหนน่ะครับ อยากขอมานั่งอ่าน  น่าสนใจดีครับ
ปล. คุณ your ได้รับคะแนนความนิยมจากเพื่อนสมาชิกสูงมากเลยนะครับ กระทู้ 85 แต่ได้คะแนนถึง 82 ท่านย่อมมิใช่ธรรมดาแน่นอน

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 10:15:33 AM »

หลงรัก

ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 10:56:04 AM »

ใช่ครับผมว่าจะ 9 มม.หรือ .45 หัวรู ที่สำคัญขอให้ยิงแม่นตรงเป้าหมายก็เป็นพอครับ
your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 10:56:17 AM »

กระสุน ๙ พารา กับกระสุน .๔๕  จะต้องพิจารณาถึงตัวปืนที่เป็นมาตรฐาน ประกอบกันด้วย

กระสุน ๙ พารา จะใช้กับอาวุธปืน ที่ออกแบบให้ใช้กับลำกล้อง ๔ นิ้ว ซะส่วนใหญ่

ส่วน .๔๕ นั้น จะลงตัวได้ดี กับลำกล้องยาว ๕ นิ้ว.

ทั้ง ๒ แบบนี้ .๔๕ เอาไปกินครับ ไม่ว่า ๙ พารา จะหัวรู หัวมล หรือหัวแหลมทู่ จะ + P หรือไม่
ถ้าหวังจะเปรียบกันแล้วหัวกระสุน ก็ควรจะเหมือนกันด้วย กระสุนหัวรู ก็ต้่องหัวรูด้วยกัน
หัวรู คือกระสุนทางเลือก คนใช้ .๔๕ อย่างไร ก็ต้องมีหัวรู .. ผมเอง ชอบหัวบอล ก็ยังมีหัวรูไว้ใช้ด้วย .  Cheesy

จะเปรียบ ต้อง.๓๕๗ Mag ที่เป็นแถวหน้า ของอำนาจสังหาร .. ส่วน .๔๕ เป็นแถวหน้า ของอำนาจหยุดยั้ง

น้ำ้หนักกระสุน ๒๓๐ เกรน ที่หนักเกือบเป็น ๒ เท่า ของ ๙ พารา แีรงตบ จะเหนือกว่า ๙ พารา

ส่วน .๔๔ Mag นั้นเหนือกว่า ๓๕๗ Mag แบบเทียบกันไม่ติด ทั้งชาตินี้ และชาติหน้า.  และชาติโน้น.  คิก คิก

ข้อมูลทางวิชาการ ของต่างประเทศ จะต้องมองให้เห็นถึงข้อเท็จจริงว่า มันมีฐานของข้อเท็จจริงที่แตกต่างกัน

ในเมกา คนถูกยิงด้วยกระสุน ๙ พารา มากกว่า และต่้างยี่ห้อ มากกว่า โดนกระสุน .๔๕ ..
ฐานคนถูกยิงมันต่างกัน ถูกยิงในจุดที่ต่างกัน..  แล้วมันจะมาเทียบกันได้อย่างไร.
เค้าให้พอเห็นถึงแนวทางเพื่อใช้อ้างอิง แบบพอสังเขป.  บ่ใช่ รับรองผลให้ ๑๐๐ % ซะเมื่อไหร่  Cheesy
ใช่ครับอ้างอิง 100 % ไม่ได้ แต่ผมจะเรียนให้คุณทราบว่าสถิติที่อ้างนี่คือการยิงจริง-เข้าบริเวณกลางลำตัวอย่างเดียว ไม่ใช่ยิงแขนยิงขา ถือเป็นการทดลองหรือเก็บสถิติอย่างเดียวกันหรือใก้เคียงกัน และด้วยแนวคิดของคุณที่ว่าฐานคนถูกยิงมันไม่เท่ากันนั้น ถ้ายังจำคณิตศาสตร์สมัยมัธยมเรื่องการคำนวนค่าความคลาดเคลื่อน+หลักการทดลองซ้ำทางวิทยาศาสตร์ นั้นยิ่งมีความถี่มากทดลองมากแถมเปอเซนต์ยังออกมาสูงยิ่งเชื่อถือได้มากกว่าทดลองน้อยแล้วแล้วเปอร์เซนต์ยังต่ำกว่าซะอีก แต่ถ้ายังยึดตัวเลขสเปคกระสุนบนหน้ากระดาษเป็นหลักอยู่อย่างเดียวมันก็ดูเร็วแรงกว่าจริงๆ และผมคงไม่ขอให้คุณเปลี่ยนใจ อยากเชื่ออย่างไรก็ตามสะดวกเลยครับ
สถิติที่คุณ your หมายถึงนี่หมายถึงตัวไหนน่ะครับ อยากขอมานั่งอ่าน  น่าสนใจดีครับ
ปล. คุณ your ได้รับคะแนนความนิยมจากเพื่อนสมาชิกสูงมากเลยนะครับ กระทู้ 85 แต่ได้คะแนนถึง 82 ท่านย่อมมิใช่ธรรมดาแน่นอน
ลองใส่คำว่า"อีวาน มาแชล"ลงในเครื่องมือค้นหาด้านบนซ้ายของหน้านี้หรือเวปนี้ดูครับ มีคนพูดถึงมาแล้วมากมาย เลยไม่อยากเอามาลงซ้ำ เป็นสถิติที่เก็บจากการยิงจริงๆพิจารณาเฉพาะกระสุนที่เข้าบริเวณลำตัวเพื่อดูประสิทธิภาพกระสุนในลักษณะ"นัดเดียวจอด"
      ส่วนที่บอกว่าผมไม่ธรรมดานั่นคงไม่ได้หมายความว่าผิดปกตินะครับ55 ผมยังปกติดีอยู่และไม่ได้จบการศึกษามาโรงเรียนสอนเด็กพิเศษแต่อย่างใด
      จริงๆแล้วในเวปนี้มีคนที่ใช้กระสุนที่ผมพาดพิงถึง(.38 ซุปฯ และ .44 แม็กฯ)อยู่ 1-2 กลุ่ม รวมกันแล้วก็หลายคนอยู่ ซึ่งหลายคนแล้วก็อยู่ในระดับแถวหน้าของเวปทั้งนั้น แต่เพราะท่านเหล่านั้นใช้กระสุนขนาดนี้ๆอยู่เลยมีฉันทาคติ(ลำเอียงเพราะรัก) ไม่มองเหตุผลในความเป็นจริง ที่มีเหตุการณ์ในการใช้งานจริงเป็นข้อสนับสนุน แต่จริงๆแล้วถึงจุดนี้ผมเชื่อว่าในใจของพวกท่านเหล่านั้นก็อาจมีการยอมรับบ้างแล้ว ไม่งั้นคงออกมาสหความเห็นแย้งตั้งนานแล้วล่ะ.....จขกท.ก็อย่าเพิ่งเคืองผมก็แล้วกันเพราะมันนอกเรื่อง 9 กับ .45 มาหน่อย ถือว่าเป็นการต่อยอดในความรู้ข้อเท็จจริงก็แล้วกันครับ

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 11:17:45 AM »

ลองใส่คำว่า"อีวาน มาแชล"ลงในเครื่องมือค้นหาด้านบนซ้ายของหน้านี้หรือเวปนี้ดูครับ มีคนพูดถึงมาแล้วมากมาย เลยไม่อยากเอามาลงซ้ำ เป็นสถิติที่เก็บจากการยิงจริงๆพิจารณาเฉพาะกระสุนที่เข้าบริเวณลำตัวเพื่อดูประสิทธิภาพกระสุนในลักษณะ"นัดเดียวจอด"
      ส่วนที่บอกว่าผมไม่ธรรมดานั่นคงไม่ได้หมายความว่าผิดปกตินะครับ55 ผมยังปกติดีอยู่และไม่ได้จบการศึกษามาโรงเรียนสอนเด็กพิเศษแต่อย่างใด
      จริงๆแล้วในเวปนี้มีคนที่ใช้กระสุนที่ผมพาดพิงถึง(.38 ซุปฯ และ .44 แม็กฯ)อยู่ 1-2 กลุ่ม รวมกันแล้วก็หลายคนอยู่ ซึ่งหลายคนแล้วก็อยู่ในระดับแถวหน้าของเวปทั้งนั้น แต่เพราะท่านเหล่านั้นใช้กระสุนขนาดนี้ๆอยู่เลยมีฉันทาคติ(ลำเอียงเพราะรัก) ไม่มองเหตุผลในความเป็นจริง ที่มีเหตุการณ์ในการใช้งานจริงเป็นข้อสนับสนุน แต่จริงๆแล้วถึงจุดนี้ผมเชื่อว่าในใจของพวกท่านเหล่านั้นก็อาจมีการยอมรับบ้างแล้ว ไม่งั้นคงออกมาสหความเห็นแย้งตั้งนานแล้วล่ะ.....จขกท.ก็อย่าเพิ่งเคืองผมก็แล้วกันเพราะมันนอกเรื่อง 9 กับ .45 มาหน่อย ถือว่าเป็นการต่อยอดในความรู้ข้อเท็จจริงก็แล้วกันครับ
อ้อ..อีกอย่าง ผมหัวเดียวกระเทียมลีบ ไม่ได้มีก๊วนคอยบวกให้กันกลับไปกลับมาเหมือนหลายๆก๊วนในนี้ครับ คะแนนที่ได้มาผมไม่ทราบว่าท่านใดกดให้บ้าง แต่ก็คงแปลความหมายได้ในทางดี ยังไงก็ขอขอบคุณครับ

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 12:22:07 PM »

อย่าไปสน การสนทนาอย่างวิวาทะ เลย ครับ  การสนทนาอย่างสร้างสรรค์
บ่อยเข้าก็จะเป็นการเคยชิน เป็นเรื่องธรรมดาไปเอง จะไปไล่ การสนทนาอย่างวิวาทะ ได้เอง .  Wink

ได้แหย่ไปนิด ก็ได้ทราบถึงสิ่งที่อยากจะทราบ กลายเป็นเรื่องประเทืองปัญญา ได้อีกไม่น้อย.  Cheesy
ผมฉลาดขึ้นเยอะ เข้าใจอะไรมากขึ้น ก็เพราะเวปนี้ .

เปลี่ยนมาใช้ ท่าทีการสนทนา อย่างเพื่อนซิครับ ช่วยกันเสริม ช่วยกันเติมให้ กัน ผิดบ้างถูกบ้าง
ก็เหมือนการได้ลงมือไปทำ แบบลองผิดลองถูก เพราะเพียงหัวข้อ ก็ต่อยอดเป็นความรู้ได้อีกเยอะ.  เยี่ยม

อีวาน มาแชล  อะไรนั้น  เป็นเรื่องของการเก็บสถิติ ไม่ใช่เป็นงานสร้างด้วยตัวเอง

ไม่ได้อยู่ยืนดวล ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ ไม่ได้อยู่เห็นอาการสะอึก ไม่ได้ผ่าร่างเอากระสุนออก
แต่เป็นผู้รวบรวม และทำงานเป็นทีม ไปเก็บได้ จากศพ ในห้องเก็บศพ..
วิเคราะห์จากศพ.. ที่เชื่อถือได้ คือหาสาเหตุการตาย..  จากหมอผ่าศพ 

มนุษย์ นั้นมีเลือด มีเนื้อ มีชีวิต มีจิตใจ..ไม่ใช่ ก้อนหิน ไม่ใช่ต้นไม้ และไม่ใช่เจลลาติน
มนุษย์ มีขีดความอดทนอาจได้ ถึง ๘ เท่าของสภาพที่เป็นอยู่ 

น้ำอดน้ำทน แต่ละคนไ่ม่เท่ากัน  จะคิดให้เท่ากันไม่ได้หรอก.. แต่ มาแชล มาทำให้เท่ากัน แ้ล้วหาเหตุผล
สนับสนุนความเชืื่่อของตน คนเชื่อก็มีมาก  คนไม่เชื่อก็มีัมาก.. 

ผมนั้นรับฟังพอให้เห็นแนวทางไว้ตามสังเขปเท่านั้น  เมื่อคิดไม่ออกจะขอหันไปหา อีตา ทั้งสอง บ้าง ครับ.  Wink

ผมให้ความเห็นอย่างนี้ คนที่ชอบ อีวาน มาแชล ในเวปนี้ ก็มีไม่น้อย ถ้าเข้าใจในสิ่งที่ผมบอกข้างต้น
อยู่ในกลุ่ม คนที่ชอบพออย่างเดียวกัน การสนทนาต่อ ย่อมชี้ได้ว่า เราเป็นเพื่อนกัน จริงหรือเปล่า

และ กระสุน .๓๕๗ Mag  นั้นเหนือกว่า  .๓๘ super ในทุกมิติ 
แต่ปืนกึ่งออโต .๓๘ super ๑๐ นัดคาลำ เข้าเซฟ นั้นอาจเหนือกว่า ปืนลูกโม่ .๓๕๗ Mag. ๗ นัด 
เพราะกระสุนระดับนี้อยู่ในแถวหน้า..  ที่ไม่มีมนุษย์หน้าไหน จะทนได้   เยี่ยม

เืมื่อพูดถึงกระสุน จะต้องนำตัวปืนเข้ามาประกอบด้วย ปืน ๙ พารา นั้นเหนือกว่า .๔๕ เพราะจำนวนกระสุน ในแม็กฯ
ไม่ใช่เหนือเพราะอานุภาพของหัวกะสุน

และหัวตันของ .๔๔  นั้นเหนือกว่า .๓๕๗ หัวรู  ทุกมิติ เหมือนกัน เอาเรื่องนี้ มาจับ "อีวาน มาแชล" ดูซิครับ
จะรู้ว่า บทความของ อีวาน มาแชล เป็นบทความที่ดี แต่ควรรับฟังอย่างมีสติื ต้องคิดตามไปด้วยว่า จริงหรือไม่

อย่าหวังประโยชน์สิ่งใดของระบบทุน..  ที่แฝงไว้ อีกก๊อกหนึ่ง ทำงานได้อย่างเต็มที่    Wink

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 12:35:19 PM »

+1 ครับพี่/ผมเชื่อพี่ Road ครับว่า .357 Magnum เหนือกว่า .38 Super ในทุกมิติ

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 12:53:21 PM »

กระสุนปืน อานุภาพนั้น มีปัจจัย ให้ดู อย่างน้อย คือ

๑. น้ำหนักของหัวกระสุน น้ำหนักมาก หัวจะใหญ่ขึ้น   
หลักการนี้ ถูกนำไปใช้เพิ่มขนาดของหัวกระสุนโดยอาศัยแรงต้านของเนื้อเยื่อ  .. หัวรู คือทางเลือกนั้นแล..
เพื่อให้ หัวกระสุนหยุดอยู่ในร่างกาย..

แต่สิ่้งที่ทำไม่ได้ คือ ไม่ได้เพิ่มน้ำหนักหัวกระสุน นั่นคือแรงกระทุ้ง หรืออะไรที่จะเรียกกัน
.๔๕  นั้นบานตั้งแต่อยู่ในปลอก(คำของนายสมชาย(ฮา) .. เกิดมาก็บานกันแล้ว. ยังหนักอีกด้วย

๒. ความเร็วของหัวกระสุน ที่เร็ว-ช้า คือจำนวน ของดินปืน ที่จะเผาไหม้ให้เกิดแก๊ส ผลักดันหัวกระสุนออกไป

การเพิ่มความเร็วคือตัวแปร ที่มีค่าในการทำให้พลังงานสูงขึ้นมากกว่า การเพิ่มของน้ำหนักหัวกระสุน

ซึ่งมีทางให้เข้าใจได้เป็น ๒ ทาง ถ้าหวังในแรงกระทุ้ง แบบตบให้คว่ำ ต้องเพิ่มน้ำหนักหัวกระสุน เป็นหลัก

ถ้าต้องการ อำนาจสังหาร ให้ยับเยิน ก็ต้องเพิ่มดิน เพื่อให้ความเร็วเพิ่ม ขึ้น .. 
การเพิ่มของความเร็ว จะมีเรื่องแรงดันในรังเพลิง มาเป็นขีดจำกัด   และความเร็ว ไม่ใช่การเทียบบัญญัติไตรยางค์
ความเร็วที่สูงขึ้น จะถูกยกระดับของอานุภาพ ชั้นเซียนตามไปด้วย ให้ดูง่าย ๆ จาก ดีเพสชั่น-โซนร้อน-ไต้ฝุ่น
อานุภาพทำลายนั้น เหนือชั้น เป็นระดับกันไป   เยี่ยม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2009, 12:58:55 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 12:55:34 PM »

อย่าไปสน การสนทนาอย่างวิวาทะ เลย ครับ  การสนทนาอย่างสร้างสรรค์
บ่อยเข้าก็จะเป็นการเคยชิน เป็นเรื่องธรรมดาไปเอง จะไปไล่ การสนทนาอย่างวิวาทะ ได้เอง .  Wink

ได้แหย่ไปนิด ก็ได้ทราบถึงสิ่งที่อยากจะทราบ กลายเป็นเรื่องประเทืองปัญญา ได้อีกไม่น้อย.  Cheesy
ผมฉลาดขึ้นเยอะ เข้าใจอะไรมากขึ้น ก็เพราะเวปนี้ .

เปลี่ยนมาใช้ ท่าทีการสนทนา อย่างเพื่อนซิครับ ช่วยกันเสริม ช่วยกันเติมให้ กัน ผิดบ้างถูกบ้าง
ก็เหมือนการได้ลงมือไปทำ แบบลองผิดลองถูก เพราะเพียงหัวข้อ ก็ต่อยอดเป็นความรู้ได้อีกเยอะ.  เยี่ยม

อีวาน มาแชล  อะไรนั้น  เป็นเรื่องของการเก็บสถิติ ไม่ใช่เป็นงานสร้างด้วยตัวเอง

ไม่ได้อยู่ยืนดวล ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ ไม่ได้อยู่เห็นอาการสะอึก ไม่ได้ผ่าร่างเอากระสุนออก
แต่เป็นผู้รวบรวม และทำงานเป็นทีม ไปเก็บได้ จากศพ ในห้องเก็บศพ..
วิเคราะห์จากศพ.. ที่เชื่อถือได้ คือหาสาเหตุการตาย..  จากหมอผ่าศพ 

มนุษย์ นั้นมีเลือด มีเนื้อ มีชีวิต มีจิตใจ..ไม่ใช่ ก้อนหิน ไม่ใช่ต้นไม้ และไม่ใช่เจลลาติน
มนุษย์ มีขีดความอดทนอาจได้ ถึง ๘ เท่าของสภาพที่เป็นอยู่ 

น้ำอดน้ำทน แต่ละคนไ่ม่เท่ากัน  จะคิดให้เท่ากันไม่ได้หรอก.. แต่ มาแชล มาทำให้เท่ากัน แ้ล้วหาเหตุผล
สนับสนุนความเชืื่่อของตน คนเชื่อก็มีมาก  คนไม่เชื่อก็มีัมาก.. 

ผมนั้นรับฟังพอให้เห็นแนวทางไว้ตามสังเขปเท่านั้น  เมื่อคิดไม่ออกจะขอหันไปหา อีตา ทั้งสอง บ้าง ครับ.  Wink

ผมให้ความเห็นอย่างนี้ คนที่ชอบ อีวาน มาแชล ในเวปนี้ ก็มีไม่น้อย ถ้าเข้าใจในสิ่งที่ผมบอกข้างต้น
อยู่ในกลุ่ม คนที่ชอบพออย่างเดียวกัน การสนทนาต่อ ย่อมชี้ได้ว่า เราเป็นเพื่อนกัน จริงหรือเปล่า

และ กระสุน .๓๕๗ Mag  นั้นเหนือกว่า  .๓๘ super ในทุกมิติ 
แต่ปืนกึ่งออโต .๓๘ super ๑๐ นัดคาลำ เข้าเซฟ นั้นอาจเหนือกว่า ปืนลูกโม่ .๓๕๗ Mag. ๗ นัด 
เพราะกระสุนระดับนี้อยู่ในแถวหน้า..  ที่ไม่มีมนุษย์หน้าไหน จะทนได้   เยี่ยม

เืมื่อพูดถึงกระสุน จะต้องนำตัวปืนเข้ามาประกอบด้วย ปืน ๙ พารา นั้นเหนือกว่า .๔๕ เพราะจำนวนกระสุน ในแม็กฯ
ไม่ใช่เหนือเพราะอานุภาพของหัวกะสุน

และหัวตันของ .๔๔  นั้นเหนือกว่า .๓๕๗ หัวรู  ทุกมิติ เหมือนกัน เอาเรื่องนี้ มาจับ "อีวาน มาแชล" ดูซิครับ
จะรู้ว่า บทความของ อีวาน มาแชล เป็นบทความที่ดี แต่ควรรับฟังอย่างมีสติื ต้องคิดตามไปด้วยว่า จริงหรือไม่

อย่าหวังประโยชน์สิ่งใดของระบบทุน..  ที่แฝงไว้ อีกก๊อกหนึ่ง ทำงานได้อย่างเต็มที่    Wink

+1 ครับพี่ Ro@d  .44 เหนือกว่า .357  แน่นอนครับ  พวกฝรั่งที่ล่าสัตว์ด้วยปืนสั้นจึงให้ความไว้วางใจ .44 มากกว่า .357   ไหว้ ไหว้
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 01:08:31 PM »

อ้อ..อีกอย่าง ผมหัวเดียวกระเทียมลีบ ไม่ได้มีก๊วนคอยบวกให้กันกลับไปกลับมาเหมือนหลายๆก๊วนในนี้ครับ คะแนนที่ได้มาผมไม่ทราบว่าท่านใดกดให้บ้าง แต่ก็คงแปลความหมายได้ในทางดี ยังไงก็ขอขอบคุณครับ

น่า...เน่ะ เน่ะ   หน่อ..หน่อ...น่า   ท่านยัวร์  คริ คริ
ไม่ได้ทำยังกะจะเอากระสุนไปขุดแปลงผักซะหน่อยน่า...คริ คริ

อันไหนจะแรง  อันไหนจะขนไปได้แยะ
อันไหนจะขุดแปลงผัก  อันไหนจะขุดร่องสวน....มันก็ไม่ได้หมายความว่า...
ใช้งาน  ไม่ได้นี่จ๊ะ  ท่านยัวร์

บางครั้ง  บวกกันไป  บวกกันมา  มันก็วุ่นเหมือนกันนา....คริ คริ
ไม่มีอะไรมันสมบูรณ์แบบไปเสียทั้งหมดหรอกน่า....คริ คริ

ทีคะแนนล่ะก็...อยากจะบวกกันเนอะ  คริ คริ
ทีเลือด...ขืนมาบวกล่ะก็.....จ๊ากกกกกกกกกซซซซซ์

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 01:14:15 PM »

สงสัยผมคงต้องปรับ "ตัวแปร" ของกระสุนปืนพก ซะแล้ว...ว่า

1.  น้ำหนักของหัวกระสุน
2.  ความเร็วของหัวกระสุน
3.  พื้นที่หน้าตัดของหัวกระสุน
4.  ตำบลตกของหัวกระสุน
5.  ยิงถูกได้เปรียบในบางเรื่อง  เสียเปรียบในบางเรื่อง
6.  มีตังค์ clear ได้เปรียบ
7.  ถ้าไม่ต้องซ้ำได้..ก็ดี  แต่ไม่ดีที่สุด...
8.  แบกไปแยะ  ขนไปได้เพียบ...
9.  อื่น ๆ อีกมากมาย...คริ คริ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 01:22:59 PM »

คุณ ๕๑ ก็กระทำอย่าง อีวาน มาแชล ได้เหมือนกัน..เปลี่ยนจาก หัวกระสุน เป็น

บันทึกข้าง Ro@d(ถนน) ที่หนังสือพิมพ์กางหน้า..  ปกปิดไว้.  คิก คิก

Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 01:25:02 PM »

อ้อ...ได้ขนาดปืนและกระสุนตามใจชอบแล้วตัวแปรที่สำคัญอีกอย่างก็คืออย่าลืมซ้อมยิงด้วยครับ ซ้อมยิง ๆ ๆ ๆ ให้คุ้นเคย .22 ก็อาจเหนือ .44 .45 .50 และ ฯลฯ ก็ได้นะครับ... Grin

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 11
  พิมพ์