เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 07:37:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 9 ม.ม. หัวรู กับ .45  (อ่าน 26380 ครั้ง)
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 01:32:14 PM »

คุณ ๕๑ ก็กระทำอย่าง อีวาน มาแชล ได้เหมือนกัน..เปลี่ยนจาก หัวกระสุน เป็น

บันทึกข้าง Ro@d(ถนน) ที่หนังสือพิมพ์กางหน้า..  ปกปิดไว้.  คิก คิก

คริ คริ  แหม๋พี่ 524 ก็....
ผมยังไม่ถึงขนาด  รถพรุน    40 มม. ด้าน   นี่ครับพี่
ไม่งั้นล่ะก็......คุยยันลูกบวชเลยพี่...คริ คริ

ส่วนตัวผมจริง ๆ ถ้าไม่นับว่า ด้านหรือไม่นะครับ
caliber ไม่เกี่ยง    หรือยิงยันเช้า หรือยิงนกกระจอกหม่ำน้ำ ผมก็ไม่เกี่ยงฮับ
ขออย่าง....เดียว     ขอชักให้ทันเป็นพอครับพี่
อย่างน้อย ๆ ก็พออายเค้า    น้อยหน่อยครับ 
เพราะเท่าที่เห็น ๆ มา...ร้อยละ 99 ครับ           "ชักไม่ทัน"    คริ คริ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2009, 01:34:14 PM โดย แมลงวันหัวเขียวตัวน้อย ๆ ลอยตุ๊บป่อง ๆ ในหม้อแกงเขียวหวานไก่ » บันทึกการเข้า
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 02:04:08 PM »

+1 ครับพี่ Road = 686 เลขพิมพ์นิยม .357 ครับพี่

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 02:07:39 PM »

โอ้เพิ่งทราบ... .357 มัน เหนือกว่า .44 แม็กนั่ม อย่างนี้นี่เอง แต่เท่าที่ลอง ยิงดิน ยิงต้นไม้เล่นดู .44 เข้าตรงในกระจุยตรงนั้น

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 04:05:57 PM »

โอ้เพิ่งทราบ... .357 มัน เหนือกว่า .44 แม็กนั่ม อย่างนี้นี่เอง แต่เท่าที่ลอง ยิงดิน ยิงต้นไม้เล่นดู .44 เข้าตรงในกระจุยตรงนั้น

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 06:31:44 PM »

ไหนๆก็มากันตั้งไกลแล้ว ..อย่าเพิ่งแปลความหมายของผมผิดก็แล้วกัน ผมไม่ได้บอกว่า .357 มีแรงปะทะ-อำนาจทำลายล้างมากกว่า .44 แต่ทว่าเมื่อใช้ยิง"คน" .357 มีเปอร์เซนต์นัดเดียวจอดที่สูงกว่า อีกทั้งมีความคลาดเคลื่อนน้อยกว่ามาก เพราะมีการบันทึกหรือความถี่ใช้งานที่มากโดยขณะเดียวกันมีเปอร์เซนต์นัดเดียวจอดที่สูงอย่างสม่ำเสมอ

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 07:12:47 PM »

ไหนๆก็มากันตั้งไกลแล้ว ..อย่าเพิ่งแปลความหมายของผมผิดก็แล้วกัน ผมไม่ได้บอกว่า .357 มีแรงปะทะ-อำนาจทำลายล้างมากกว่า .44 แต่ทว่าเมื่อใช้ยิง"คน" .357 มีเปอร์เซนต์นัดเดียวจอดที่สูงกว่า อีกทั้งมีความคลาดเคลื่อนน้อยกว่ามาก เพราะมีการบันทึกหรือความถี่ใช้งานที่มากโดยขณะเดียวกันมีเปอร์เซนต์นัดเดียวจอดที่สูงอย่างสม่ำเสมอ

ในเมื่อ .44 MAG มีแรงปะทะและอำนาจการทำลายล้างสูงกว่า  ทำไมมันจึงด้อยกว่า .357 ในการหยุดคนล่ะครับ  ทั้งๆที่ปัจจัยที่มีผลต่อเป้าหมายทั้งหมดทั้ง ขนาด , น้ำหนัก , ความเร็ว ทุกอย่าง .44 MAG เหนือกว่า .357 มาก  ไหว้ ไหว้
Prinya T
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 07:22:14 PM »

ถ้าเป็นหัวรูต่อหัวรู 44น่าจะกินขาด ความเร็วขนาดนั้นหมัดหนักขนาดนี้ คงบานได้ใจครับ
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 09:04:47 PM »

หลงรัก

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 10:04:16 PM »

ขออนุญาติ คิก คิก คิก คิก คิก คิก  ด้วยคนครับ...
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 11:31:20 PM »

ในเมื่อ .44 MAG มีแรงปะทะและอำนาจการทำลายล้างสูงกว่า  ทำไมมันจึงด้อยกว่า .357 ในการหยุดคนล่ะครับ  ทั้งๆที่ปัจจัยที่มีผลต่อเป้าหมายทั้งหมดทั้ง ขนาด , น้ำหนัก , ความเร็ว ทุกอย่าง .44 MAG เหนือกว่า .357 มาก  ไหว้ ไหว้

ผมดันอ้างถึงแล้วพิมพ์ข้อความใส่รวมไปด้วยเลยออกมาแปลกแบบข้างบนนี้..เป็นคำถามที่ดีและน่าสนใจมากครับ ทำไมกระสุน .44 แมกฯที่เหนือกว่า .357 ในทุกรูปแบบถึงมีสถิตินัดเดียวจอดไม่สูงเท่า ทั้งที่มีการเก็บสถิติการยิงคนจริงๆไม่กี่ครั้ง มันน่าจะหารเป็นเปอร์เซนต์แล้วออกมาเต็ม 100 หรือเกือบเต็ม 100 ด้วยซ้ำไป ถ้าให้ผมเดาซึ่งไม่มีข้อมูลที่เป็นวิชาการอ้างอิง ผมเชื่อว่ามันเป็นความ"พอดี"ของ รูปทรง ความเร็ว หน้าตัด น้ำหนักฯลฯ ที่ให้ผลในเรื่องอำนาจหยุดยั้งสำหรับร่างกายมนุษย์และอาจจะเป็นสำหรับมนุษย์เท่านั้น  .44 อาจจะมีบางส่วนที่สูงและอาจจะมากเกินไปก็ได้ ถ้าไม่ใช่ความตั้งใจของผู้ออกแบบและผู้ผลิต ก็น่าจะเป็นความลงตัวที่บังเอิญครับ

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 12:18:28 AM »

ผมดันอ้างถึงแล้วพิมพ์ข้อความใส่รวมไปด้วยเลยออกมาแปลกแบบข้างบนนี้..เป็นคำถามที่ดีและน่าสนใจมากครับ ทำไมกระสุน .44 แมกฯที่เหนือกว่า .357 ในทุกรูปแบบถึงมีสถิตินัดเดียวจอดไม่สูงเท่า ทั้งที่มีการเก็บสถิติการยิงคนจริงๆไม่กี่ครั้ง มันน่าจะหารเป็นเปอร์เซนต์แล้วออกมาเต็ม 100 หรือเกือบเต็ม 100 ด้วยซ้ำไป ถ้าให้ผมเดาซึ่งไม่มีข้อมูลที่เป็นวิชาการอ้างอิง ผมเชื่อว่ามันเป็นความ"พอดี"ของ รูปทรง ความเร็ว หน้าตัด น้ำหนักฯลฯ ที่ให้ผลในเรื่องอำนาจหยุดยั้งสำหรับร่างกายมนุษย์และอาจจะเป็นสำหรับมนุษย์เท่านั้น  .44 อาจจะมีบางส่วนที่สูงและอาจจะมากเกินไปก็ได้ ถ้าไม่ใช่ความตั้งใจของผู้ออกแบบและผู้ผลิต ก็น่าจะเป็นความลงตัวที่บังเอิญครับ

ถ้าอย่างนั้น 9 mm. ก็ต้องได้อำนาจหยุดยั้งสูงกว่า .45 สิครับ  เพราะปัจจัยของคู่กระสุน 9 mm. กับ .45   เมื่อเทียบแล้ว ก็จะคล้ายๆ .357 กับ .44
หน้าตัด      9 mm. = .354 นิ้ว - .357 = .357 นิ้ว    .45 ก็หน้าตัดพอๆกับ .44   
น้ำหนัก      9 mm. ก็มีรุ่นที่น้ำหนักหัว พอๆกันกับ .357   .45 กับ .44 ก็มีรุ่นที่น้ำหนักหัวพอๆกัน
ความเร็ว    9 mm. ก็สูงกว่า .45    ในคู่ .357 รุ่นที่หัวเบาก็ทำความเร็วได้พอๆกับ .44

ผมสงสัยว่า ในเมื่อมีปัจจัยที่ใกล้เคียงกัน ในคู่เล็ก .45 ที่มีหน้าตัดใหญ่กว่าหัวหนักกว่ามีอำนาจหยุดยั้งดีกว่า   9 mm.ทั้งๆที่ .45มีความเร็วต่ำกว่ามาก
ในขณะที่คู่ใหญ่ .357 ที่มีหน้าตัดเล็กกว่าหัวเบากว่า จึงมีอำนาจหยุดยั้งดีกว่า .44 ที่หน้าตัดใหญ่กว่าหัวหนักกว่าในขณะที่มีความเร็วพอๆกันครับ 

คุณพี่ your มีความเห็นว่าอย่างไรครับ   ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2009, 12:55:15 AM โดย ArjunA » บันทึกการเข้า
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 12:40:07 AM »

กระสุน ๙ พารา กับกระสุน .๔๕  จะต้องพิจารณาถึงตัวปืนที่เป็นมาตรฐาน ประกอบกันด้วย

กระสุน ๙ พารา จะใช้กับอาวุธปืน ที่ออกแบบให้ใช้กับลำกล้อง ๔ นิ้ว ซะส่วนใหญ่

ส่วน .๔๕ นั้น จะลงตัวได้ดี กับลำกล้องยาว ๕ นิ้ว.

ทั้ง ๒ แบบนี้ .๔๕ เอาไปกินครับ ไม่ว่า ๙ พารา จะหัวรู หัวมล หรือหัวแหลมทู่ จะ + P หรือไม่
ถ้าหวังจะเปรียบกันแล้วหัวกระสุน ก็ควรจะเหมือนกันด้วย กระสุนหัวรู ก็ต้่องหัวรูด้วยกัน
หัวรู คือกระสุนทางเลือก คนใช้ .๔๕ อย่างไร ก็ต้องมีหัวรู .. ผมเอง ชอบหัวบอล ก็ยังมีหัวรูไว้ใช้ด้วย .  Cheesy

จะเปรียบ ต้อง.๓๕๗ Mag ที่เป็นแถวหน้า ของอำนาจสังหาร .. ส่วน .๔๕ เป็นแถวหน้า ของอำนาจหยุดยั้ง

น้ำ้หนักกระสุน ๒๓๐ เกรน ที่หนักเกือบเป็น ๒ เท่า ของ ๙ พารา แีรงตบ จะเหนือกว่า ๙ พารา

ส่วน .๔๔ Mag นั้นเหนือกว่า ๓๕๗ Mag แบบเทียบกันไม่ติด ทั้งชาตินี้ และชาติหน้า.  และชาติโน้น.  คิก คิก

ข้อมูลทางวิชาการ ของต่างประเทศ จะต้องมองให้เห็นถึงข้อเท็จจริงว่า มันมีฐานของข้อเท็จจริงที่แตกต่างกัน

ในเมกา คนถูกยิงด้วยกระสุน ๙ พารา มากกว่า และต่้างยี่ห้อ มากกว่า โดนกระสุน .๔๕ ..
ฐานคนถูกยิงมันต่างกัน ถูกยิงในจุดที่ต่างกัน..  แล้วมันจะมาเทียบกันได้อย่างไร.
เค้าให้พอเห็นถึงแนวทางเพื่อใช้อ้างอิง แบบพอสังเขป.  บ่ใช่ รับรองผลให้ ๑๐๐ % ซะเมื่อไหร่  Cheesy

ขออนุญาตเสริม จากพี่โรด ครับ .45 แม่นกว่า 9 มม.ครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 12:49:08 AM »

ว่าแล้วก็หา .40 มาใช้สักกระบอก อิอิ ใหญ่กว่า 9 และมากนัดกว่า .45

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 12:54:20 AM »

ถ้าอย่างนั้น 9 mm. ก็ต้องได้อำนาจหยุดยั้งสูงกว่า .45 สิครับ  เพราะปัจจัยของคู่กระสุน 9 mm. กับ .45   เมื่อเทียบแล้ว ก็จะคล้ายๆ .357 กับ .44
หน้าตัด    9 mm. = .354 นิ้ว - .357 = .357 นิ้ว    .45 ก็หน้าตัดพอๆกับ .44   
น้ำหนัก    9 mm. ก็มีรุ่นที่น้ำหนักหัว พอๆกันกับ .357   .45 กับ .44 ก็มีรุ่นที่น้ำหนักหัวพอๆกัน
ความเร็ว   9 mm. ก็สูงกว่า .45    ในคู่ .357 รุ่นที่หัวเบาก็ทำความเร็วได้พอๆกับ .44

ผมสงสัยว่า ในเมื่อมีปัจจัยที่ใกล้เคียงกัน ในคู่เล็ก .45 ที่มีหน้าตัดใหญ่กว่าหัวหนักกว่ามีอำนาจหยุดยั้งดีกว่า   9 mm.ทั้งๆที่ .45มีความเร็วต่ำกว่ามาก
ในขณะที่คู่ใหญ่ .357 ที่มีหน้าตัดเล็กกว่าหัวเบากว่า จึงมีอำนาจหยุดยั้งดีกว่า .44 ที่หน้าตัดใหญ่กว่าหัวหนักกว่าในขณะที่มีความเร็วพอๆกันครับ 

คุณพี่ your มีความเห็นว่าอย่างไรครับ   ไหว้ ไหว้
เออ..อ่านที่คุณเทียบข้ามไปข้ามมาแล้วงงๆแฮะ
  1.คุณเอา 9*19 ไปเทียบกับ .357 อันนี้พอเทียบเคียงได้บ้างในเรื่อง หน้าตัด น้ำหนักกระสุน และความเร็ว
  2.เอา .45 เทียบกับ .44 ถ้าหน้าตัดน่ะพอได้ แต่ความเร็ว และแรงปะทะปากลำกล้อง คนละเรื่องเลย น้ำหนักหัวกระสุนก็ต่างกันอยู่พอสมควร
  3.แต่พอเอามาเทียบกลับจับคู่ 9*19 กับ .45 และ .357 กับ .44 ซะงั้น
........ในกระสุนหัวบอล 9*19 กับ .45 ไม่ได้มีอำนาจหยุดยั้งสูงส่งอะไรและไม่ทิ้งกันมาก .45 ดูดีกว่าเล็กน้อย ทั้งนี้เพราะ 9 นั้นนอกจากลูกจะเล็กหัวจะแหลมแล้วความเร็วยังสูงอีกต่างหาก ทำให้ลุกมักทะลุและไม่ได้สร้างโพรงบาดแผลทั้งถาวรและชั่วคราวที่ใหญ่พอ ไม่ได้สร้างภาวะช็อคจากแรงกระทำของของเหลวให้เกิดแก่อวัยวะภายใน ผิดกับ .45 ที่ถึงจะวิ่งช้ากว่า แต่มีหัวที่มนกว่าและมีหน้าตัดที่ใหญ่กว่า เจาะลึกกำลังดีแถมถ่ายเทพลังงานสู่เป้าหมายได้เยอะ จึงให้ผลดังที่กล่าวมาแล้วได้มากกว่า แต่เมื่อเป็นกระสุนหัวรูไม่ว่าจะเป็นขนาดไหนผลดังที่ว่ายิ่งเกิดอานุภาพต่อเป้าหมายมากขึ้น ดังนั้นเมื่อเป็นกระสุนตามมาตรฐานผมจึงบอกว่า 9 หัวรูมีอำนาจหยุดยั้งมากกว่า .45 หัวบอลเสียเป็นส่วนใหญ่ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าทั้งหมดทั้ง 100 เปอร์เซนต์ ส่วน .357 กับ .44 ผมเดาความเห็นว่าเป็นความ"ลงตัว"ของหลายๆปัจจัยกระสุนตามที่กล่าวมาแล้วครับ

Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 01:07:28 AM »

อีกอย่างเลิกเชื่อได้แล้วว่า .357 มีคิลลิ่งเพาฯสูง ส่วน .45 สตอปปิ้งเพาฯสูง เพราะจริงๆแล้ว .357 มันสูงทั้งสตอปปิ้งฯ+คิลลิ่งฯ
แถมเล่นๆอีกนิดนึง..ผมว่าควรยกตำแหน่งแมนสตอปเปอร์ตัวจริงให้ .357 ดีกว่าครับ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 11
  พิมพ์