เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 07:35:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 9 ม.ม. หัวรู กับ .45  (อ่าน 26365 ครั้ง)
icu.45
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 10:54:56 PM »

ผมว่าไม่ว่าจะขนาดอะไร หัวกระสุนแบบไหน ก็อย่าให้วิ่งออกจากปากกระบอกดีกว่าครับ เยี่ยม
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 06:52:28 AM »

กระทู้นี้ได้ความรู้เพิ่มขึ้นดีครับ

คิก คิก

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 08:17:46 AM »

อันนี้ผมเชื่อว่าเป็นคุณลักษณะเฉพาะของรูปทรงหัวกระสุน โมเมนตัมหรือพลังงานจลที่สะสมมาจากน้ำหนักและความเร็วครับ คือเมื่อ .357 ผ่านเข้าสู่เนื้อเยื่อจะลดความเร็วลงเพราะแรงต้านทานหรือความยืดหยุ่น เพื่อถ่ายเทพลังงานได้มากและรวดเร็วกว่า เพราะหัวเบากว่าและมีความเร็วต่ำกว่า
จากข้อความสีแดง
พลังงานจลน์ที่สะสมในกระสุน .44 มันต้องสูงกว่า .357 แน่นอนอยู่แล้ว 
เป็นความรู้ใหม่สำหรับผมเลยนะครับที่  กระสุนหน้าตัดเล็กพลังงานต่ำ  ให้อำนาจหยุดยั้งเหนือกว่า  กระสุนหน้าตัดใหญ่พลังงานสูง
หากเป็นเช่นนั้น  กระสุนในขนาด .45 Long Colt , .45 Win Mag , .454 คาซูล พวกนี้ย้อมต้องด้อยกว่า .357 ทั้งหมด เพราะเป็นกระสุนหน้าตัดใหญ่ความเร็วสูงทั้งนั้น  ไหว้ ไหว้

1.ถ้ายังจำได้..แต่แรกเลย ผมตอบโดยยึดเอาสถิติการยิงจริง เข้าบริเวณกลางลำตัวแล้วคิดเป็นเปอร์เซนต์การหยุดด้วยกระสุนนัดเดียวของมาแชลมาอ้างนะครับ .....ยังจำได้นะครับว่าในหัวบอล 9 และ .45 เปอร์เซนต์ไม่สูงและไม่ต่างกันเท่าไหร่ และเมื่อเป็นกระสุนหัวบอลในขนาดหน้าตัดอื่นเปอร์เซนต์ก็ต่ำกว่าหัวรูของขนาดนั้นๆ ดังนั้นถ้าจะถามหาประสิทธิภาพในการหยุดยั้งตอนนี้ผมจะพูดถึงกระสุนหัวรูที่ส่วนใหญ่น้ำหนักน้อยกว่าหัวบอลและความเร็วสูงกว่าอีกทั้งให้พลังานมากกว่าหัวบอล .... ในมนุษย์มีแนวโน้มเป็นอย่างที่คุณ ArjunA(อ่านออกเสียงว่า..ยังไงครับ)ว่าจริงๆครับ แต่เมื่อเป็นหัวรูก็ต้องพิมพ์ให้จบว่ากระสุนหัวรูน้ำหนักเบา หน้าตัดเล็ก ความเร็วสูง และกระสุนหัวรูหน้าตัดใหญ่ นำหนักหัวกระสุนเยอะ ความเร็วต่ำ นั้นให้ผลในเรื่องอำนาจหยุดยั้งได้ดีกว่ากระสุนหัวรู หน้าตัดใหญ่ ความเร็วสูง เหตุผลเป็นเรื่องของความพอดีของขนาดหน้าตัด มวลหัวกระสุน และความเร็ว ที่ให้เกิดผลกับร่างกายมนุษย์ .... .45 ลองฯ เป็นกระสุนต้นแบบแมนสตอปเปอร์ที่ไม่ถือว่าเป็นกระสุนความเร็วสูงครับ ส่วนที่เหลือล้วนเป็นกระสุนความเร็วสูงทั้งสิ้นและออกแบบเมื่อเพื่อการล่าสัตว์ขนาดกลาง

....กระสุนเมื่อถูกยิงเข้าสู่ร่างกายนั้นจะมีการเปลี่ยนแปลงรูปทรงอยู่แล้ว มากน้อยขึ้นอยู่กับเนื้อตะกั่วหรือบิสมัส เปลือกที่หุ้ม จุดที่กระสุนวิ่งผ่านหรือสัมผัส ความหนาแน่นที่แตกต่างของเนื้อเยื่อ และหากยิงถูกกระดูกกระสุนจะบี้แบนเสียรูปทรงได้ง่ายกว่าเนื้อเยื่อธรรมดา ทั้งนี้จะเห็นได้ว่า .357 ไม่ได้เหนือกว่า .44 ทุกกรณีอย่างที่กล่าว
จากข้อความสีเหลือง
หากจะเปรียบเทียบอะไรในเชิงเชิงวิทยาศาสตร์ มันต้องทำให้ตัวแปรในการเปรียบเทียบคล้ายกันที่สุด เหลือเพียงตัวแปรที่เราต้องการเปรียบเทียบเท่านั้น  ในกรณีนี้คือ .357 กับ .44 หากจะเทียบกัน .357 หัวรูมันก็ต้องเทียบกับ .44 หัวรูด้วยถูกมั้ยครับ  แล้วตัวแปรเนื้อเยื่อแบบไหนที่บ่งว่า .357 เหนือกว่า .44ครับ

2.เนื้อเยื่อและกล้ามเนื้อมนุษย์มีความแตกต่างจากแท่งเจลาตินครับ มีทั้งชั้นผิวหนัง กล้ามเนื้อ ไขมัน โพรงอวัยวะ อวัยวะภายในต่างๆ ไม่ได้สม่ำเสมอเหมือนแท่งเจลาติน การเปรียบเทียบนี้ไม่ได้ละเอียดขนาดที่ว่าเป็นเนื้อเยื่อส่วนใด แต่เป็นเนื้อเยื่อบริเวณลำตัว-หน้าอก จึงฟันธงลงไปเลยไม่ได้ และเมื่อเป็นหัวรูก็ต้องเปรียบเทียบกับหัวรูครับ แต่เมื่อเป็นการยิงจริงกระสุนไม่ได้แบะบานสวยงามสม่ำเสมออย่างตอนทดลองยิงในแท่งเจลาตินนะครับ เพราะอย่าลืมว่าคนเรานั้นสวมเสื้อผ้า ยิ่งในต่างประเทศยิ่งสวมหลายชั้น ซึ่งเป็นการลดทอนอำนาจกระสุนส่วนหนึ่งและขัดขวางไม่ให้แบะบานได้อย่างเต็มที่ส่วนหนึ่ง

3.อันนี้ไม่ถูกต้องครับ เพราะรูปทรงกระสุนไม่เหมือนกัน และลูก 9*19 หัวรู-น้ำหนักเบาความเร็วสูงของคอร์บอนมีสถิตินัดเดียวจอดที่สูงสูสี .357 เลยทีเดียว
จากข้อความสีเขียว
อ่านคำถามผมดีๆนะครับ 
ในเมื่อพี่ your บอกว่าถ้าหากว่าเราเพิ่มความเร็ว .45 ขึ้นไปเทียบเท่า .44  มันจะให้ประสิทธิภาพด้อยกว่า .357 
แต่ทำไมเมื่อเราเพิ่มความเร็วกระสุน 9 mm. ให้สูงขึ้นไป มันจึงไม่ได้ประสิทธิภาพเท่าๆกับ .357 ครับ ทั้งๆที่หน้าตัด  น้ำหนัก  ความเร็ว รูปทรง เท่ากันหมด  ไหว้ ไหว้

3.อ่านคำตอบที่ผ่านมาของผมให้ดีครับ

แล้วลูกคอร์บอนหัวรูที่ว่าสูสีกับ .357 นั้น  ลูก.357 เป็นหัวรูด้วยรึเปล่าครับ

4.เป็นครับ

เอ้า..ไหนๆก็ไหนๆแล้วแถมอีกนิดนึงก็แล้วกัน ในการสร้างอำนาจหยุดยั้งนั้นควรพิจารณาเรื่องโพรงบาดแผลชั่วคราวที่ยิ่งกว้างยิ่งทำให้เกิดภาวะช็อคฯ มากกว่าที่จะพิจารณาโพรงบาดแผลถาวรอย่างเดียวครับ
จากข้อความสีชมพู
ในเมื่อปัจจัยในการสร้างอำนาจหยุดยั้งส่วนหนึ่งมาจากการที่กระสุนสามารถสร้างโพรงบาดแผลได้ใหญ่ขนาดไหนใช่มั้ยครับ
และในเมื่อกระสุน .44 MAG มีประสิทธิภาพในการสร้างโพรงบาดแผลที่ใหญ่กว่า ทำไมจึงมีอำนาจหยุดยั้งด้อยกว่า .357 ครับ  ไหว้ ไหว้ 

5.เพราะความเร็วสูงเกิน มีมวลมาก และเจาะได้ลึกเกินไปครับ ทำให้เสี้ยววินาทีที่เกิดการแบะบานได้เต็มที่เกิดในร่างกายมนุษย์ช้าไป

ลองดูรูปนี้นะครับ 
สนใจ แค่ .357 Sig ที่หน้าตัด น้ำหนัก ความเร็วใกล้เคียงกับ .357 Mag  แล้วเปรียบเทียบ กับ 10 mm. Auto ที่หน้าตัดใหญ่กว่า น้ำหนักมากกว่า  ความเร็วพอๆกัน
เป็นกระสุนหัวรูเหมือนกัน เนื้อเยื่อเป้าหมายอย่างเดียวกัน

พอจะมองเห็นอะไรที่เป็นรูปธรรม ของคำว่าหน้าตัดใหญ่กว่า ความเร็วสูงกว่ามั้ยครับ 
10 mm. Auto หน้าตัดใหญ่กว่า .357 แค่มิลเดียว ยังมีความต่างขนาดนี้หากเป็น .44 ที่หน้าตัดใหญ่ขึ้นไปอีกล่ะ ผลจะเป็นแบบไหน ไหว้ ไหว้

6.แท่งเจลาตินพอได้อาศัยอ้างอิงได้บ้าง แต่ยังแตกต่างจากลักษณะในร่างกายมนุษย์ครับ และข้อเท็จจริงที่ต้องยิงผ่านเสื้อผ้า ถึงจุดนี้ผมก็ยังยืนยันว่า .44 แมกฯมีความเร็วสูงเกินไป ไม่เกิดผลเต็มที่กับร่างกายมนุษย์

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
kai850
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 38

เรารักในหลวงครับ

« ตอบ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 09:03:51 AM »

ข้อมูลชัดเจนครับ+ 1 หลงรัก หลงรัก

<a href="http://graphics-comment.blogspot.com" target="_blank">Goodnight comments" title="Goodnight comments[/url]<p><a href="http://graphics-comment.blogspot.com" target="_blank">comments hi5 ฮิต![/url]
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 09:13:15 AM »

อันนี้ผมเชื่อว่าเป็นคุณลักษณะเฉพาะของรูปทรงหัวกระสุน โมเมนตัมหรือพลังงานจลที่สะสมมาจากน้ำหนักและความเร็วครับ คือเมื่อ .357 ผ่านเข้าสู่เนื้อเยื่อจะลดความเร็วลงเพราะแรงต้านทานหรือความยืดหยุ่น เพื่อถ่ายเทพลังงานได้มากและรวดเร็วกว่า เพราะหัวเบากว่าและมีความเร็วต่ำกว่า
จากข้อความสีแดง
พลังงานจลน์ที่สะสมในกระสุน .44 มันต้องสูงกว่า .357 แน่นอนอยู่แล้ว 
เป็นความรู้ใหม่สำหรับผมเลยนะครับที่  กระสุนหน้าตัดเล็กพลังงานต่ำ  ให้อำนาจหยุดยั้งเหนือกว่า  กระสุนหน้าตัดใหญ่พลังงานสูง
หากเป็นเช่นนั้น  กระสุนในขนาด .45 Long Colt , .45 Win Mag , .454 คาซูล พวกนี้ย้อมต้องด้อยกว่า .357 ทั้งหมด เพราะเป็นกระสุนหน้าตัดใหญ่ความเร็วสูงทั้งนั้น  ไหว้ ไหว้

1.ถ้ายังจำได้..แต่แรกเลย ผมตอบโดยยึดเอาสถิติการยิงจริง เข้าบริเวณกลางลำตัวแล้วคิดเป็นเปอร์เซนต์การหยุดด้วยกระสุนนัดเดียวของมาแชลมาอ้างนะครับ .....ยังจำได้นะครับว่าในหัวบอล 9 และ .45 เปอร์เซนต์ไม่สูงและไม่ต่างกันเท่าไหร่ และเมื่อเป็นกระสุนหัวบอลในขนาดหน้าตัดอื่นเปอร์เซนต์ก็ต่ำกว่าหัวรูของขนาดนั้นๆ ดังนั้นถ้าจะถามหาประสิทธิภาพในการหยุดยั้งตอนนี้ผมจะพูดถึงกระสุนหัวรูที่ส่วนใหญ่น้ำหนักน้อยกว่าหัวบอลและความเร็วสูงกว่าอีกทั้งให้พลังานมากกว่าหัวบอล .... ในมนุษย์มีแนวโน้มเป็นอย่างที่คุณ ArjunA(อ่านออกเสียงว่า..ยังไงครับ)ว่าจริงๆครับ แต่เมื่อเป็นหัวรูก็ต้องพิมพ์ให้จบว่ากระสุนหัวรูน้ำหนักเบา หน้าตัดเล็ก ความเร็วสูง และกระสุนหัวรูหน้าตัดใหญ่ นำหนักหัวกระสุนเยอะ ความเร็วต่ำ นั้นให้ผลในเรื่องอำนาจหยุดยั้งได้ดีกว่ากระสุนหัวรู หน้าตัดใหญ่ ความเร็วสูง เหตุผลเป็นเรื่องของความพอดีของขนาดหน้าตัด มวลหัวกระสุน และความเร็ว ที่ให้เกิดผลกับร่างกายมนุษย์ .... .45 ลองฯ เป็นกระสุนต้นแบบแมนสตอปเปอร์ที่ไม่ถือว่าเป็นกระสุนความเร็วสูงครับ ส่วนที่เหลือล้วนเป็นกระสุนความเร็วสูงทั้งสิ้นและออกแบบเมื่อเพื่อการล่าสัตว์ขนาดกลาง

....กระสุนเมื่อถูกยิงเข้าสู่ร่างกายนั้นจะมีการเปลี่ยนแปลงรูปทรงอยู่แล้ว มากน้อยขึ้นอยู่กับเนื้อตะกั่วหรือบิสมัส เปลือกที่หุ้ม จุดที่กระสุนวิ่งผ่านหรือสัมผัส ความหนาแน่นที่แตกต่างของเนื้อเยื่อ และหากยิงถูกกระดูกกระสุนจะบี้แบนเสียรูปทรงได้ง่ายกว่าเนื้อเยื่อธรรมดา ทั้งนี้จะเห็นได้ว่า .357 ไม่ได้เหนือกว่า .44 ทุกกรณีอย่างที่กล่าว
จากข้อความสีเหลือง
หากจะเปรียบเทียบอะไรในเชิงเชิงวิทยาศาสตร์ มันต้องทำให้ตัวแปรในการเปรียบเทียบคล้ายกันที่สุด เหลือเพียงตัวแปรที่เราต้องการเปรียบเทียบเท่านั้น  ในกรณีนี้คือ .357 กับ .44 หากจะเทียบกัน .357 หัวรูมันก็ต้องเทียบกับ .44 หัวรูด้วยถูกมั้ยครับ  แล้วตัวแปรเนื้อเยื่อแบบไหนที่บ่งว่า .357 เหนือกว่า .44ครับ

2.เนื้อเยื่อและกล้ามเนื้อมนุษย์มีความแตกต่างจากแท่งเจลาตินครับ มีทั้งชั้นผิวหนัง กล้ามเนื้อ ไขมัน โพรงอวัยวะ อวัยวะภายในต่างๆ ไม่ได้สม่ำเสมอเหมือนแท่งเจลาติน การเปรียบเทียบนี้ไม่ได้ละเอียดขนาดที่ว่าเป็นเนื้อเยื่อส่วนใด แต่เป็นเนื้อเยื่อบริเวณลำตัว-หน้าอก จึงฟันธงลงไปเลยไม่ได้ และเมื่อเป็นหัวรูก็ต้องเปรียบเทียบกับหัวรูครับ แต่เมื่อเป็นการยิงจริงกระสุนไม่ได้แบะบานสวยงามสม่ำเสมออย่างตอนทดลองยิงในแท่งเจลาตินนะครับ เพราะอย่าลืมว่าคนเรานั้นสวมเสื้อผ้า ยิ่งในต่างประเทศยิ่งสวมหลายชั้น ซึ่งเป็นการลดทอนอำนาจกระสุนส่วนหนึ่งและขัดขวางไม่ให้แบะบานได้อย่างเต็มที่ส่วนหนึ่ง

3.อันนี้ไม่ถูกต้องครับ เพราะรูปทรงกระสุนไม่เหมือนกัน และลูก 9*19 หัวรู-น้ำหนักเบาความเร็วสูงของคอร์บอนมีสถิตินัดเดียวจอดที่สูงสูสี .357 เลยทีเดียว
จากข้อความสีเขียว
อ่านคำถามผมดีๆนะครับ 
ในเมื่อพี่ your บอกว่าถ้าหากว่าเราเพิ่มความเร็ว .45 ขึ้นไปเทียบเท่า .44  มันจะให้ประสิทธิภาพด้อยกว่า .357 
แต่ทำไมเมื่อเราเพิ่มความเร็วกระสุน 9 mm. ให้สูงขึ้นไป มันจึงไม่ได้ประสิทธิภาพเท่าๆกับ .357 ครับ ทั้งๆที่หน้าตัด  น้ำหนัก  ความเร็ว รูปทรง เท่ากันหมด  ไหว้ ไหว้

3.อ่านคำตอบที่ผ่านมาของผมให้ดีครับ

แล้วลูกคอร์บอนหัวรูที่ว่าสูสีกับ .357 นั้น  ลูก.357 เป็นหัวรูด้วยรึเปล่าครับ

4.เป็นครับ

เอ้า..ไหนๆก็ไหนๆแล้วแถมอีกนิดนึงก็แล้วกัน ในการสร้างอำนาจหยุดยั้งนั้นควรพิจารณาเรื่องโพรงบาดแผลชั่วคราวที่ยิ่งกว้างยิ่งทำให้เกิดภาวะช็อคฯ มากกว่าที่จะพิจารณาโพรงบาดแผลถาวรอย่างเดียวครับ
จากข้อความสีชมพู
ในเมื่อปัจจัยในการสร้างอำนาจหยุดยั้งส่วนหนึ่งมาจากการที่กระสุนสามารถสร้างโพรงบาดแผลได้ใหญ่ขนาดไหนใช่มั้ยครับ
และในเมื่อกระสุน .44 MAG มีประสิทธิภาพในการสร้างโพรงบาดแผลที่ใหญ่กว่า ทำไมจึงมีอำนาจหยุดยั้งด้อยกว่า .357 ครับ  ไหว้ ไหว้ 

5.เพราะความเร็วสูงเกิน มีมวลมาก และเจาะได้ลึกเกินไปครับ ทำให้เสี้ยววินาทีที่เกิดการแบะบานได้เต็มที่เกิดในร่างกายมนุษย์ช้าไป

ลองดูรูปนี้นะครับ 
สนใจ แค่ .357 Sig ที่หน้าตัด น้ำหนัก ความเร็วใกล้เคียงกับ .357 Mag  แล้วเปรียบเทียบ กับ 10 mm. Auto ที่หน้าตัดใหญ่กว่า น้ำหนักมากกว่า  ความเร็วพอๆกัน
เป็นกระสุนหัวรูเหมือนกัน เนื้อเยื่อเป้าหมายอย่างเดียวกัน

พอจะมองเห็นอะไรที่เป็นรูปธรรม ของคำว่าหน้าตัดใหญ่กว่า ความเร็วสูงกว่ามั้ยครับ 
10 mm. Auto หน้าตัดใหญ่กว่า .357 แค่มิลเดียว ยังมีความต่างขนาดนี้หากเป็น .44 ที่หน้าตัดใหญ่ขึ้นไปอีกล่ะ ผลจะเป็นแบบไหน ไหว้ ไหว้

6.แท่งเจลาตินพอได้อาศัยอ้างอิงได้บ้าง แต่ยังแตกต่างจากลักษณะในร่างกายมนุษย์ครับ และข้อเท็จจริงที่ต้องยิงผ่านเสื้อผ้า ถึงจุดนี้ผมก็ยังยืนยันว่า .44 แมกฯมีความเร็วสูงเกินไป ไม่เกิดผลเต็มที่กับร่างกายมนุษย์

ผมยัง เห็นต่างกับคุณ your  ที่นำเสนอมาเกือบทั้งหมด

เจลลาติน นั้นต่างจากเนื้อเ้ยื่อของมนุษย์.. แต่การทดลองนี้ กระทำกับวัสดุที่มีคุณสมบัติอย่างเดียวกัน
ด้วยกระสุึนต่างขนาด ผลออกมาอย่างนี้ ทำไมถึง จะมีข้ออ้างให้มันไม่น่าเชื่อถือ ในสิ่งที่เห็นด้วยตา ๒ ข้างนี้ อีก

ทฤษฎีความเื่ื่ื่ชื่อ ว่า กระสุนขนาดเล็ก ความเร็วช้ากว่า แต่ให้อานุภาพมากกว่า กระสุนขนาดน้ำหนัก
และความเร็วมากกว่า  อย่าง .๓๕๗ Mag นั้นอานุภาพเหนือกว่า .๔๔ Mag  .. ด้วยเหตุผลส่วนตัวของท่าน

มันขัดเหตุผล ที่ พลังงานน้อยกว่า แต่มีอานุภาพมากกว่า พลังงานที่เหนือกว่า นี่มันพลังของไสยศาสตร์ หรือเปล่า 

และข้อสงสัย อยากถามคุณ your ว่า "ถ่ายเท พลังงาน ให้กับเป้าหมาย" ถ่ายเทพลังงาน นั้น คืออะไร ลักษณะ
เป็นอย่างไร เพื่อจะได้เ้ข้าใจอย่างเป็นวิชาการ จริง ๆ
เพราะ "การถ่ายเท พลังงาน" เป็นสาระสำคัญที่สุด ที่ใช้สนับสนุนข้ออ้างของท่าน ..

ผมเองก็สับสนอยู่ อยากฟังความเห็นของท่านน่าจะดีกว่า.. ขอบคุณมากครับ   Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2009, 09:59:49 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 09:22:21 AM »

ไปรับลูกที่โรงเรียนก่อนครับไม่สบาย/เดี๋ยวกับมาหาความรู้กระจกหกด้านต่อครับ

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #66 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 09:27:08 AM »

บริษัท S&W , Ruger , Taurus นี่ใช้ไม่ได้  เลวจริงๆดันเสือกผลิตปืนขนาดหนักๆ 454 , 460 , 480 , 500 magnum ออกมาแล้วยังมาหลอกขายประชาชนว่า  เอาไว้ล่าสัตว์ใหญ่  หรือไว้ป้องกันตัวจาก Brown bears , Grizzly bears , Polar bears
มันแหกตาว่าดีกว่า .44 magnum  ซึ่งเมื่อก่อนก็จะมีแค่( ปืนสั้น) .44 ที่เอาไว้พกเดินป่าป้องกันตัวจากสัตว์ใหญ่พวกนี้
บริษัทเหล่านี้มัน  %^&*$%Y^ มากๆ  เวร....หลอกกันได้  รู้งี้ซื้อ .357 ก็พอ ฮ่วย......

Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #67 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 09:55:27 AM »

แท่งเจลาติน นั้นถือว่ามีความหนาแน่นใกล้เคียงกับเนื้อเยื่อมนุษย์ แต่ผมเชื่อว่าพอจะอาศัยอ้างอิงเรื่องการเจาะลึก และลักษณะการแบะบานหรือเปลี่ยนรูปทรงของหัวกระสุนได้เท่านั้น และอ้างอิงในเรื่องการเกิดโพรงบาดแผลถาวร-ชั่วคราวได้น้อย เนื่องจากไม่มีการให้ตัวยืดหยุ่นคืนตัวได้เหมือนหรือเท่ากับเนื้อเยื่อ-กล้ามเนื้อมนุษย์ และในเนื้อของเจลาตินมีความสม่ำเสมอเกินไป แตกต่างอย่างสิ้นเชิงกับเนื้อเยื่อ กล้ามเนื้อ เส้นเอ็น อวัยวะต่างๆที่ประกอบเป็นร่างกายมนุษย์ครับ

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #68 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 10:01:44 AM »

บริษัท S&W , Ruger , Taurus นี่ใช้ไม่ได้  เลวจริงๆดันเสือกผลิตปืนขนาดหนักๆ 454 , 460 , 480 , 500 magnum ออกมาแล้วยังมาหลอกขายประชาชนว่า  เอาไว้ล่าสัตว์ใหญ่  หรือไว้ป้องกันตัวจาก Brown bears , Grizzly bears , Polar bears
มันแหกตาว่าดีกว่า .44 magnum  ซึ่งเมื่อก่อนก็จะมีแค่( ปืนสั้น) .44 ที่เอาไว้พกเดินป่าป้องกันตัวจากสัตว์ใหญ่พวกนี้
บริษัทเหล่านี้มัน  %^&*$%Y^ มากๆ  เวร....หลอกกันได้  รู้งี้ซื้อ .357 ก็พอ ฮ่วย......

ประชดเหรอครับ...  .357 เอาไปล่าสัตว์ขนาดกลางมันจะสู้กระสุนในชั้นที่คุณอ้างมาได้อย่างไร ที่ผมอ้างมาตั้งแต่ต้นนั้น .357 ให้ผลดีในร่างกายมนุษย์นะครับ เคยย้ำข้อความลักษณะนี้ในกระทู้นี้ไปแล้วครั้งหนึ่ง ลองตรวจสอบดูครับ

BANGRACHAN
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 176

ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป

« ตอบ #69 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 10:14:13 AM »

+ 1 ให้กับคุณ YOUR สำหรับความนิ่ง  Wink
ต่ออีกนิด... แต่ถ้า มี 2 ขนาดให้เลือกใช้ ได้แค่ขนาดใดขนาดหนึ่ง ผมเลือก .44 ครับ... Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2009, 10:35:59 AM โดย BANGRACHAN » บันทึกการเข้า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #70 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 10:23:15 AM »

ประชดเหรอครับ...  .357 เอาไปล่าสัตว์ขนาดกลางมันจะสู้กระสุนในชั้นที่คุณอ้างมาได้อย่างไร ที่ผมอ้างมาตั้งแต่ต้นนั้น .357 ให้ผลดีในร่างกายมนุษย์นะครับ เคยย้ำข้อความลักษณะนี้ในกระทู้นี้ไปแล้วครั้งหนึ่ง ลองตรวจสอบดูครับ
สำหรับตัวคนมันก็เหมือนกันแหละหมวด  คงไม่ตรวจสอบที่หมวดเขียนไว้หรอกครับ  อยากจะรู้เดี๋ยวหาอ่านจากแหล่งที่นี่ได้ ขอบคุณนะหมวด
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #71 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 10:45:48 AM »

.๔๔ โดนตรงไหน ก็บรรลัยตรงนั้น  ด้วยขนาดที่หนักหน่วง รุนแรง
แต่ การทำ ซ้ำ ทำได้ช้ากว่ามาก และ ด้วยขนาด ของมันเอง
ต่างจาก .๓๕๗ ที่ย่อมลงมา  ทั้งขนาดตัวปืน และ แรงรีคอลย์
ซึ่งกับ ร่างกายคน  ถือว่า พอเพียง ที่จะหยุด ได้  ซ้ำได้ไวกว่า

ตัวเลข ที่มาลง เมื่อเทียบ % ต่อผู้ใช้แล้ว น้อยกว่ากันแยะ....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
posaidon
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #72 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 10:52:19 AM »

ผมมีทั้ง 2 ขนาดครับทั้ง9มม.ใช้หัวรู แล้วก็ .45 ก็ใช้หัวรูเช่นกันถ้าเกิดมีเรื่องจริงๆ แล้วปืนสองขนาดนี้วางอยู่ข้างกันเป็นผมหยิบ.45ครับ แล้วก็เชื่อด้วยว่าบรรดาพี่ๆที่อ่านกระทู้นี้ทุกคนก็จะหยิบเหมือนผมด้วย ไอ้ความคลางแคลงใจจะหมดและหายไปทันทีจะสถิติอะไรก็เหอะจะstopping power หรือ killing power อะไรก็ตาม จะบานเท่านั้น ความเร็วต้นเท่านี้จะมีอันจบไปหากมีสถานการณ์นี้เกิดขึ้นจริงๆ คนที่บอกว่า 9 มม แรงกว่าก็จะคว้าขนาด .45 โดยไม่ต้องสงสัยเลย เชื่อผมไหม ...........จบข่าว   ไหว้ ไหว้   แล้วก็เรื่อง .44 magnum กับ .357 magnum ก็เช่นกันถ้าวางคู่กันก็จะมีคนคว้าเอา .44 magnum โดยมีต้องสงสัย จริงๆครับ ผม สรุปง่ายๆได้ดังนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2009, 10:57:41 AM โดย posaidon » บันทึกการเข้า

" แม้หวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์
ศัตรูกล้ามาประจัญ จักอาจสู้ ริปูสลาย " รัชกาลที่ 6
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #73 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 10:57:22 AM »

กระทู้นี้ได้ความรู้เพิ่มขึ้นดีครับ

คิก คิก
ดูไม่จริงใจ แต่อย่างไรก็ขอบคุณที่ติดตามครับ

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #74 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 11:37:23 AM »

สำหรับตัวคนมันก็เหมือนกันแหละหมวด  คงไม่ตรวจสอบที่หมวดเขียนไว้หรอกครับ  อยากจะรู้เดี๋ยวหาอ่านจากแหล่งที่นี่ได้ ขอบคุณนะหมวด

ใครอยากจะเชื่ออะไรก็ต้องตามใจหน่อยครับพี่ .357 ยิงคนให้ผลดี แต่ลูกปืนยิงหมีนั้นยิงคนดีไม่เท่า เพราะมันแรงกว่า อย่างนี้แหละ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 11
  พิมพ์