เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 09:57:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 9 ม.ม. หัวรู กับ .45  (อ่าน 26456 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #90 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 02:08:32 PM »

ผมเพียงแต่กลัวว่าคุณ ArjunA จะเข้าใจว่า นั่นเป็นภาพผลการทดสอบยิงเจลลาตินของขนาด ๑๐ ม.ม. ครับ   ไหว้
โพรงดอกเห็ดนั้นผมดูดีๆแล้วเป็นภาพตัดต่อจริงอย่างที่พี่ pimuk ว่าไว้ครับ แต่โพรงใหญ่สีเข้มก่อนหน้าดอกเห็ดนั้นผมเชื่อว่าเป็นของจริงครับ  ไหว้ ไหว้
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #91 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 02:18:08 PM »

ผมเพียงแต่กลัวว่าคุณ ArjunA จะเข้าใจว่า นั่นเป็นภาพผลการทดสอบยิงเจลลาตินของขนาด ๑๐ ม.ม. ครับ   ไหว้
โพรงดอกเห็ดนั้นผมดูดีๆแล้วเป็นภาพตัดต่อจริงอย่างที่พี่ pimuk ว่าไว้ครับ แต่โพรงใหญ่สีเข้มก่อนหน้าดอกเห็ดนั้นผมเชื่อว่าเป็นของจริงครับ  ไหว้ ไหว้

ภาพอื่นๆ ที่อยู่มีเดิม เป็นของจริงครับ เหตุผลที่ GKR ย้อมสีเพื่อให้เห็นชัดเจนขึ้นครับ สีดำแทนโพรงบาดแผลถาวร ส่วนสีแดงแทนโพลงบาดแผลชั่วคราว (ที่เกิดจากช็อคเวฟ)

ผมหาลิ้งค์เดิมที่ GKR โพสต์ไว้ไม่เจอครับ  ในกระทู้นั้น มีการถาม-ตอบ ทางผู้โพสต์ได้ให้คำตอบและทรรศนะต่างไว้ด้วยครับ

ดอกเตอร์แกรี่ เชื่อว่าบาดแผลชั่วคราวเป็นกลไกที่ไม่อาจเชื่อถือได้ในทุกๆ ครั้ง จึงให้น้ำหนักต่อบาดแผลถาวร

ถ้าจำไม่ผิด คุณหมอรุทของพวกเรา ก็มีทรรศนะเช่นเดียวกันกับ GKR ครับ

...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #92 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 02:18:51 PM »

เปอร์เซนต์ของ .44-.357จะสูงจะต่ำเพียงใดก็ไม่น่าตกใจเท่าเปอร์เซนต์คะแนนของท่านยัวร์นะครับ เฉลียๆนี่หนึ่งโพสหนึ่งคะแนนเลย  Cheesy Cheesy  one shot one kill .......อิจฉาครับแค่ตาร้อนครับ หลงรัก

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #93 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 02:20:57 PM »

ภาพอื่นๆ ที่อยู่มีเดิม เป็นของจริงครับ เหตุผลที่ GKR ย้อมสีเพื่อให้เห็นชัดเจนขึ้นครับ สีดำแทนโพรงบาดแผลถาวร ส่วนสีแดงแทนโพลงบาดแผลชั่วคราว (ที่เกิดจากช็อคเวฟ)

ผมหาลิ้งค์เดิมที่ GKR โพสต์ไว้ไม่เจอครับ  ในกระทู้นั้น มีการถาม-ตอบ ทางผู้โพสต์ได้ให้คำตอบและทรรศนะต่างไว้ด้วยครับ

ดอกเตอร์แกรี่ เชื่อว่าบาดแผลชั่วคราวเป็นกลไกที่ไม่อาจเชื่อถือได้ในทุกๆ ครั้ง จึงให้น้ำหนักต่อบาดแผลถาวร

ถ้าจำไม่ผิด คุณหมอรุทของพวกเรา ก็มีทรรศนะเช่นเดียวกันกับ GKR ครับ

ขอบคุณครับพี่  ไหว้ ไหว้
nusorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #94 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 02:46:45 PM »

อ่านจนตาลายครับชักหลงประเด็นแล้วล่ะ แต่ยังไงผมก็ยังคิดว่าหน้าตัดใหญ่ย่อมทำลายได้มากกว่าไม่ใช่หรือครับ
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #95 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 03:08:23 PM »

ก่อนอื่นกระผมต้องขอขอบคุณทุกๆท่าน สำหรับเนื้อหา ความรู้ และคลิป ครับ  ไหว้ จากข้อมูลโดยรวม ถ้าผมจะประเมิน

แล้ว ผมว่ากระสุน .38 สเปฯ LRN เป็นกระสุนที่น่าใช้ ไม่แพ้ .45 เอซีพี หรือ 9 มม. พาราฯ ครับ  เพราะการวางตำ

แหน่งจุดยิงเป้าหมาย ก็สำคัญเช่นกัน ถ้าเทียบเคียงระหว่าง .38 กับ .45 ในเรื่องทะลุทะลวง ผมให้ .38 ส่วนเรื่องอำนาดหยุดยั้ง ผมให้ .45

สรุปก็คือ .38 กับ 9 มม. ได้อำนาจทะลุทะลวงใกล้เคียงกัน แต่ถ้าต้องการหยุดยั้งเป้าหมาย .45 ดีกว่าเพื่อน ทั้งนี้ หัวรู ผมขอเทียบเคียง

หัวรู เหมือนๆกัน กับทุกๆขนาด ส่วนถ้า หัวบอล หัวมน ก็เทียบเคียงให้เหมือนๆ กัน  ไหว้
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #96 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 04:47:21 PM »

กระทู้นี้ได้ความรู้เพิ่มขึ้นดีครับ

คิก คิก
ดูไม่จริงใจ แต่อย่างไรก็ขอบคุณที่ติดตามครับ

ด้วยความยินดีครับ ..............

แต่คำว่าดูไม่จริงใจที่กล่าวนั้น ................ ขอบอกว่า อย่าคิดว่าคนอื่นเป็นหรือคิดอย่างที่ตนเองคิดฝ่ายเดียว

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ปล. แล้วผมจะสั่ง .44 อีกกระบอกทำไมกัน เปลืองตังค์เปล่าๆ(บ่นกับตัวเอง)  คิก คิก

เราทิ้งเงินจองกันดีไหมครับพี่...คิก คิก
PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« ตอบ #97 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 04:55:07 PM »

เปอร์เซนต์ของ .44-.357จะสูงจะต่ำเพียงใดก็ไม่น่าตกใจเท่าเปอร์เซนต์คะแนนของท่านยัวร์นะครับ เฉลียๆนี่หนึ่งโพสหนึ่งคะแนนเลย  Cheesy Cheesy  one shot one kill .......อิจฉาครับแค่ตาร้อนครับ หลงรัก

คิดเหมือนผมเลย หรือคนที่ + ไม่ค่อยโพสต์อ่านอย่างเดียว งง มันแปลกดีนะ เพราะคนที่โพสต์ส่วนใหญ่จะเห็นแย้งอ่ะ

แต่ผมไม่ค่อยโพสต์ก็เห็นแย้งกับท่านนั้นเหมือนกัน
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #98 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 06:01:44 PM »

ขอเข้ามาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นด้วยคนครับ..ขอสรุปเป็นความคิดเห็นส่วนตัว..ผิดถูกแย้งด้วยแล้วกันครับ... ไหว้

มีหลายหัวข้อแล้วที่กล่าวถึงการเลือกกระสุนปืนติดปืน โดยส่วนตัวผมเลือกเอาความน่าเชื่อถือ และความสะดวกในการหากระสุนมาครอบครองเป็นหลักมากกว่า
จากหัวข้อที่อ้างถึง ระหว่าง "กระสุน 9 มม รู และ .45 "  ยังไม่ขอลงรายละเอียดน้ำหนัก ความเร็ว แรงปะทะ ของกระสุน
ถ้าดูจากตำราฝรั่งที่อ้างถึง จะพบได้ว่าไม่มีสูตรสำเร็จตายตัว ยกเว็นปืนแต่ละขนาด จะเหมาะสมกับลูกชนิดหรือประเภทไหนมากกว่ากัน
ผลการทดลองของเราเองก็ไม่มีเสียด้วย ดังนั่นก็คงต้องอ้างจากเอกสารของฝรั่ง นำมาพูดคุยกันเองในฐานะของคนชอบปืน แต่ไม่ใช่ฐานะของผู้เชี่ยวชาญนะครับ

ในความเห็นส่วนตัวถ้าเราดูการเก็บสถิติของฝรั่งข้างต้น ยังไรเสีย .45 มีอำนาจหยุดยั้งมากกว่า 9 มม. แต่ต่างกันไม่มาก แต่ข้อน่าสังเกตสิ่งหนึ่งเราจะเห็นได้ว่า
ข้อมูลในเรื่องของแรงปะทะไม่ได้มีผลแปรตามสถิติของอำนาจหยุดยั้ง หรือความเร็วของกระสุนทั้งหมด ผลที่ได้จะมีกระสุนอยู่ช่วงหรือกลุ่มหนึ่งเท่านั่นที่มีผล
ในแง่ของอำนาจหยุดยั้ง ณ น้ำหนักและความเร็วจุดหนึ่ง

นั่นหมายความว่า ถ้าพิจารณาการยับยั้งหรือหยุดการตอบโต้ที่ทำให้เกิดบาดแผล โดยยังไม่พิจารณาตำแหน่งที่กระสุนโดนร่างกาย ( ซึ่งจริงๆแล้วเป็นส่วนสำคัญที่สุด เมือ่เทียบตามหัวข้อนี้ )
โดยพิจารณาจาก "อำนาจการสังหาร  หรือ อำนาจการหยุดยั้ง " เพียงอย่างเดียว เท่าทีเข้าใจ จุดนี้ล่ะที่จะเป็นตัวแปร ให้เกิดการเสียชวิต/ บาดแผล เนื่องจากกระสุนปืน
คงสรุปว่ากระสุนชนิดใดให้อำนาจการหยุดยั้งได้ค่อนข้างสูง ก็มีโอกาสสามารถทำให้ผู้นั่นเสียชีวิตได้มากกว่า ในทำนองเดียวกันกระสุนชนิดใดที่ให้อำนาจการสังหารที่ค่อนข้างสูง
ก็มีโอกาสสามารถทำให้ผู้นั่นเสียชีวิตได้สูงเช่นกัน หรือมิฉะนั่นทั้งสองอำนาจต้องลงตัวกันพอดีสำหรับกระสุนที่ดีที่สุด เพื่อให้เกิดการเสียชีวิตหรือหยุดยั้งได้ดีที่สุด

โดยลักษณะของบาดแผลที่ทำให้เกิดบาดเจ็บหรือเสียชีวิตนั่น จากการทดลองด้วยแท่งเจลลาตินจะพบว่าจะมีโพรงอากาศชั่วคราว ซึ่งถ้าเกิดในร่างกายเราการยุบหนอพองหนอของเนื้อเยื่อ
ในขณะกระสุนที่มีความเร็ววิ่งผ่านก็จะเกิดขึ้น และหลังจากกระสุนผ่านไปคงเหลือทิ้งร่องรอยซึ่งกลายเป็นโพรงบาดแผลหรือทางกระสุนถาวร บางตำราแพทย์เขาเขียนไว้ว่า
ถ้าขนาดโพรงชั่วคราวใหญ่ขึ้น ทางกระสุนหรือแผลถาวรที่คงอยู่จะใหญ่ขึ้นตาม และโพรงอากาศชั่วคราวจะใหญ่ขึ้นตามความเร็วของกระสุนเช่นกัน ลองดูตัวอย่าง แผลที่เกิดจากกระสุน .223 ครับ

ส่วนอีกลักษณะหนึ่งที่เรียกว่า การช๊อคของของเหลว ซึ่งเกิดผลจากการกระแทกภายในร่างกายและมีการส่งผ่านเนื้อเยือ่หรือของไหลในร่างกาย
ไอ้ตัวนี้ล่ะมั่ง ? ที่ฝรั่งพยายามออกแบบหน้าตัดของกระสุนให้ใหญ่หรือเป็นหัวรูเข้าไว้ ส่วนหนึ่งสำหรับพวกกระสุนความเร็วต่ำและน้ำหนักน้อย..?!!
แต่ช๊อคแล้ว อย่างไร?ต่อ ขอทิ้งไว้เป็นคำถามแล้วกันครับ ??

ที่เขียนมาทั้งหมดเพียงแค่อยากจะบอกว่าไม่ว่าจะเรียกเสียชีวิตหรืออำนาจหยุดยั้งอะไร?ก็ตามที ไม่อยากให้ไปยึดติดกับสเปคให้มาก เพราะจะทำให้เรายึดติดกับตัวเลข
โดยเฉพาะแรงปะทะในแง่ของทฤษฎีหรือจากผลการทดลองมากเกินไป ไม่อย่างนั่นฝรั่งคงไม่คิดอำนาจสังหาร ( Killing Power  ) ขึ้นมาหรือผลิตกระสุนออกมามากเกินไปจนเราเองปวดหัวเลือกไม่ถูกกัน
แต่ถ้าเลือกแล้วมั่นใจ จงเลือกและใช้ไปเถอะครับ  โดยส่วนตัว อเมริกัน เป็นชาติที่ผมชอบในเรื่องการเก็บสถิติ  อเมริกันเป็นประเทศแห่งตัวเลข ข้อมูลของเขาพอจะใช้อ้างอิงได้บ้าง  แต่ถ้าไปดูรายละเอียดจริงๆ จากเหตุการ์ณจริง ก็ยังไม่ใช่ทั้งหมดที่เขาสรุป แต่มันเป็นข้อมูลหนึ่งที่สร้างความมั่นใจให้กับเขาในการเลือกกระสุน ใช้งาน ตามสถิติที่เขามีอยู่..ตัวแปรยังมีอีกมากและที่สำคัญผมว่า
ฝรั่งเขาฮึดกว่าเราครับในแง่ของสรีระร่างกาย 

หมายเหตุ : สำหรับผมแล้วการวางตำแหน่งยิงจริงที่ต้องการในเหตุการณ์จริงเป็นเรื่องค่อนข้างยากมากๆ  ดังนั่นขอเลือกที่ไว้ใจและมั่วแยอะๆไว้ก่อน....แต่ถ้าเลือกได้ ขอลูกซองไว้ก่อนครับ   Cheesy Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2009, 06:05:11 PM โดย SA-KE » บันทึกการเข้า

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #99 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 06:25:35 PM »

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #100 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 06:36:23 PM »

ผมจดจำคำครูฉัตรชัย วิเศษสุวรรณภูมิ และยึดถือคำครู มาตลอด .

Sig ๒๒๖ ของผม เคยอยู่ในมือของครู.. จับพลิก ซ้าย พลิกขวา แล้วรับรองว่า เป็นปืนดีที่น่าใช้   ไหว้

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #101 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 07:18:49 PM »

กระทู้นี้ได้ความรู้เพิ่มขึ้นดีครับ

คิก คิก
ดูไม่จริงใจ แต่อย่างไรก็ขอบคุณที่ติดตามครับ

ด้วยความยินดีครับ ..............

แต่คำว่าดูไม่จริงใจที่กล่าวนั้น ................ ขอบอกว่า อย่าคิดว่าคนอื่นเป็นหรือคิดอย่างที่ตนเองคิดฝ่ายเดียว

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ปล. แล้วผมจะสั่ง .44 อีกกระบอกทำไมกัน เปลืองตังค์เปล่าๆ(บ่นกับตัวเอง)  คิก คิก

เราทิ้งเงินจองกันดีไหมครับพี่...คิก คิก

อย่านะครับคุณหมอ......

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #102 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 08:06:09 PM »

คิดเหมือนผมเลย หรือคนที่ + ไม่ค่อยโพสต์อ่านอย่างเดียว งง มันแปลกดีนะ เพราะคนที่โพสต์ส่วนใหญ่จะเห็นแย้งอ่ะ

แต่ผมไม่ค่อยโพสต์ก็เห็นแย้งกับท่านนั้นเหมือนกัน

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่บวกคะแนนให้ท่านยัวร์ในหลายกระทู้ครับ กระทู้นี้ก็ด้วยครับ(ผมใช้ 357สองกระบอก)ผมมานั่งคิดแล้วก็เข้าใจครับคนไทยเราชอบ  ความคิดเห็นแบบ ฟันธง หรือไม่ก็  คอนเฟริม ครับ และบุคคลิกการตอบของท่านผุ้นี้ก็เบ็ดเสร็จเด็ดขาด จึงไม่แปลกใจครับที่คะแนนทำนิวไฮท์

คิดอนุมานว่า จขกท.เป็นมือออโต้ และเริ่มกังขาในเก้ามอมอ  จริงๆไม่ใช่ประเด็นนะครับ เก้ามอมอสุดฮิต(ซีแซด75-กล๊อค19)แตกต่างกันทั้งขนาดและทั้งน้ำหนักคนละเรื่องกับโคล์ทโกลดคัพ ผมว่าท่านคงจะต้องได้ซื้ออีกอันเป็นแน่

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #103 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 12:44:23 AM »

ใช่ครับพี่... ผมโพสต์มาตั้งแต่ New bie มาจนได้ Hero Member คะแนนก็ยังไม่ถึงร้อยเลย... สงสัยขวานผ่าซากไป... คิก คิก คิก คิก คิก คิก
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #104 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 12:50:59 AM »

คะแนน+ที่นี่บอกอะไรไม่ได้มากกว่ามีเพื่อนมากครับ ของผมบางทีผลัดกัน+เล่นกับเพื่อน3คนก็ได้มาดื้อๆ3คะแนน

นี่ถ้าให้มีคะแนนลบ(-)ได้ป่านนี้ผมคงติดลบลงขุม18ไปแล้ว คนเกลียดหน้าผมน้อยซะเมื่อไหร่  Grin
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 11
  พิมพ์