เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 10:26:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความร้อนของหัวกระสุน  (อ่าน 3884 ครั้ง)
Tun Lohitnavee
Sir... Yes Sir !..
Full Member

คะแนน 11

ปิชิ้ววว พ้าววว!!!

« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 06:34:40 PM »

อยากทราบว่า หัวกระสุนปืนที่ยิงออกจากปากลำกล้องไป จะมีความร้อนอยู่หัวกระสุนด้วยรึป่าวครับ

เพราะเคยโดนปลอกกระสุนที่ยิงใหม่ๆลวกเอา ก็เลยอยากรู้ว่าหัวกระสุนจะร้อนเหมือนปลอกมั๊ยครับ

ร่วมเครือนาวี  จักยลปฐพีไพศาล
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 06:43:00 PM »

หัวกระสุนปืน ต้องหมุนเพื่อการทรงตัวต้องเสียดสีกับอากาศ จึงมีความร้อนสะสมตัว.. 
ถ้ายิงผ่านเนื้อเยื่อ ถือว่าบาดแผล มีความสะอาด ครับ.

แต่หลังจากนั้น เมื่อบาดแผล ไม่มีผิวหนังป้องกันเชื้อโรค
ก็จะถูกรุมกินโต๊ะโดย พืช หรือ สัตว์เซลล์เดียว  ก็จะเกิด พิษของบาดแผล 

ผิดไปจากนี้ หมออีกหลายท่าน จะมาเติมให้อีกที ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 06:56:06 PM »

ขอบคุณมากครับ        และอยากทราบอีกว่า ถ้ากระสุนถูกยิงเข้าไปในร่างกายคน แต่ไม่ทะลุออกไป
คือตุงอยู่ในร่างกาย ความร้อนจากหัวกระสุนจะลวก อวัยวะภายในตรงที่หัวกระสุนไปตุงอยู่ให้สุกได้มั๊ยครับ

sukrom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 08:08:35 PM »

ยังไม่เคยเห็นรอยไหม้ที่เนื้อเยื่อรอบๆกระสุนมาก่อนเลยครับ
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 08:19:44 PM »

ยังไม่เคยเห็นรอยไหม้ที่เนื้อเยื่อรอบๆกระสุนมาก่อนเลยครับ

ขอบคุณครับ Smiley

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 08:26:21 PM »

หรือว่ามันไปไหม้ข้างในครับ (คิดเล่นๆ นะครับ)  Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 09:07:52 PM »

อยากทราบว่า หัวกระสุนปืนที่ยิงออกจากปากลำกล้องไป จะมีความร้อนอยู่หัวกระสุนด้วยรึป่าวครับ

เพราะเคยโดนปลอกกระสุนที่ยิงใหม่ๆลวกเอา ก็เลยอยากรู้ว่าหัวกระสุนจะร้อนเหมือนปลอกมั๊ยครับ
มีการทดลองวัดอุณหภูมิของหัวกระสุนขณะถูกยิงออกไป โดยวัดค่าinfrared wavebandที่แผ่ออกมา
พบว่ากระสุน 5.56mm NATO ยิงจากปืน AR-15 วัดได้ค่าอุณหภูมิประมาณ 267 องศา เซลเซียส
เครดิต : http://www.rangerats.org/bullet.html#

อุณหภูมิตรงนี้+มวลของกระสุน จะมีค่าความร้อนกี่จูล กี่บีทียู  ที่จะไปถ่ายทอดให้เป้าหมาย
ผมทิ้งเรื่องHeat transferไปนานแล้ว ทบทวนใหม่คงนาน ... ขออาสาสมัครมาทดลองก็แล้วกัน  ยิ้มีเลศนัย

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 10:30:33 PM »

หัวกระสุนปืน ต้องหมุนเพื่อการทรงตัวต้องเสียดสีกับอากาศ จึงมีความร้อนสะสมตัว.. 
ถ้ายิงผ่านเนื้อเยื่อ ถือว่าบาดแผล มีความสะอาด ครับ.

แต่หลังจากนั้น เมื่อบาดแผล ไม่มีผิวหนังป้องกันเชื้อโรค
ก็จะถูกรุมกินโต๊ะโดย พืช หรือ สัตว์เซลล์เดียว  ก็จะเกิด พิษของบาดแผล 

ผิดไปจากนี้ หมออีกหลายท่าน จะมาเติมให้อีกที ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขออนุญาตเสริมพี่ Ro@d ครับ...

ถูกต้องอย่างที่พี่เล่าครับ...

ยกเว้นกรณีกระสุนลูกซองครับ...ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 10:33:22 PM »

ขอบคุณมากครับ        และอยากทราบอีกว่า ถ้ากระสุนถูกยิงเข้าไปในร่างกายคน แต่ไม่ทะลุออกไป
คือตุงอยู่ในร่างกาย ความร้อนจากหัวกระสุนจะลวก อวัยวะภายในตรงที่หัวกระสุนไปตุงอยู่ให้สุกได้มั๊ยครับ

1.ผมไม่เคยเห็นอวัยวะสุกจากหัวกระสุนครับ...

2.ผมมีเพื่อนเก่าที่ใช้นามสกุลเดียวกับ username ของท่าน LoHiTnAvEe ครับ...

แต่เพื่อนผมเป็นอาจารย์อยู่ม.นเรศวร ไม่ทราบว่าเกี่ยวข้องกันบ้างไหมครับ...Cheesy
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 07:51:35 AM »

ความร้อนของหัวกระสุนส่วนใหญ่เกิดจากการเสียดสีในขณะถูกรีดตามเกลียวลำกล้อง
เมื่อเคลื่อนที่พ้นลำกล้องออกมาผ่านอากาศ อุณหภูมิก็จะลดลง

กระสุนขนาด .45 ถ้าอุณหภูมิราว 250 องศาเซลเซียส ประเมินว่ามีความร้อนสะสมอยู่ก็แค่ราว 400กว่า จูล
ไม่ถึงขั้นทำให้อวัยวะสุกได้ กระมังครับ  ไหว้

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 08:15:06 AM »

เคยได้ยินว่าแพทย์จะต้องขูดเนื้อตายจากบาดแผลที่กระสุนผ่านออกด้วยก่อนรักษาและปิดแผล
คิดว่าเนื้อตายนั้นน่าจะถูกความร้อนของกระสุน ใช่มัยครับ คุณหมอรุต
หมู่มีแต่กระทู้หวาดเสียวจากกระสุนบ่อยจัง

อเสวนา จะ พาลานัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 05:44:11 PM »

เคยได้ยินว่าแพทย์จะต้องขูดเนื้อตายจากบาดแผลที่กระสุนผ่านออกด้วยก่อนรักษาและปิดแผล
คิดว่าเนื้อตายนั้นน่าจะถูกความร้อนของกระสุน ใช่มัยครับ คุณหมอรุต
หมู่มีแต่กระทู้หวาดเสียวจากกระสุนบ่อยจัง

ไม่น่าจะเป็นจากความร้อนครับ...

ส่วนที่เรา Debride ออกนั้นเป็นเนื้อเยื่อส่วนที่น่าจะเสียหายและอาจตาย...

จาก Direct Injury , Temporary Cavity หรือพวก Blast Effect ครับ...Cheesy
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 06:01:13 PM »

ด้วยความจําอันเลือนลาง.....ในวัยเด็ก....พี่ชายทําปืนลั่นใส่ขาตัวเอง....

พกในกระเป๋าหน้าซ้าย....กระสุนขนาด.25เข้าที่หน้าขา...ทะลไปออกที่ด้านหลังหัวเข่าแบบเฉียงลง...

จําได้คร่าวๆว่า....คุณหมอต้องปาดเนื้อตรงแผลทางเข้าทิ้ง....น่าจะเพราะเนื้อตรงนั้นเสียหายจากความร้อน เขม่าดินปืน....

แต่แผลนั้น....แบบจ่อยิงใกล้ๆ...ปากกระบอกติดเนื้อเลยตอนลั่น....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 06:13:36 PM »

2.ผมมีเพื่อนเก่าที่ใช้นามสกุลเดียวกับ username ของท่าน LoHiTnAvEe ครับ...

แต่เพื่อนผมเป็นอาจารย์อยู่ม.นเรศวร ไม่ทราบว่าเกี่ยวข้องกันบ้างไหมครับ...Cheesy

นามสกุล โลหิตนาวี ครับ ก็เลยใช้username LoHiTnAvEe  Smiley
เรื่องอาจารย์ที่อยู่ม.นเรศวร ผมไม่รู้จักนะครับ แต่ในความคิดของผม
อาจจะเป็นญาติห่างๆกันทาง ปู่ทวด ครับลูกหลานปู่ทวดเยอะ Grin
ผมจะถือว่าใครที่ใช้นามสกุลเดียวกัน แม้จะไม่เคยรู้จักกันมาก่อน อาจจะเป็นญาติกันทางใดทางหนึ่งก็ได้ครับ Wink

ผมเคยลองพิมพ์นามสกุลตัวเองลงในgoogleครับเจอแต่ชื่อใครก็ไม่รู้ครับ ผมไม่เคยรู้จักเลยครับเป็นเจ้าของโน่น เจ้าของนี่บ้าง
แต่พอวันที่พ่อผมเสีย ถึงวันเผา พวกเค้าก็มางานครับ ปรากฎว่าเป็นพี่น้องกับปู่ของผมครับ โลกมันกลมจริงๆครับ Grin

ขอบคุณอีกครั้งนะครับกับความรู้ที่ทุกๆคนชี้แนะให้ครับ Cheesy

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 11:21:09 PM »

นามสกุล โลหิตนาวี ครับ ก็เลยใช้username LoHiTnAvEe  Smiley
เรื่องอาจารย์ที่อยู่ม.นเรศวร ผมไม่รู้จักนะครับ แต่ในความคิดของผม
อาจจะเป็นญาติห่างๆกันทาง ปู่ทวด ครับลูกหลานปู่ทวดเยอะ Grin
ผมจะถือว่าใครที่ใช้นามสกุลเดียวกัน แม้จะไม่เคยรู้จักกันมาก่อน อาจจะเป็นญาติกันทางใดทางหนึ่งก็ได้ครับ Wink

ผมเคยลองพิมพ์นามสกุลตัวเองลงในgoogleครับเจอแต่ชื่อใครก็ไม่รู้ครับ ผมไม่เคยรู้จักเลยครับเป็นเจ้าของโน่น เจ้าของนี่บ้าง
แต่พอวันที่พ่อผมเสีย ถึงวันเผา พวกเค้าก็มางานครับ ปรากฎว่าเป็นพี่น้องกับปู่ของผมครับ โลกมันกลมจริงๆครับ Grin

ขอบคุณอีกครั้งนะครับกับความรู้ที่ทุกๆคนชี้แนะให้ครับ Cheesy

ขอบคุณครับ...Cheesy
หน้า: [1] 2
  พิมพ์