เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 10:35:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความร้อนของหัวกระสุน  (อ่าน 3893 ครั้ง)
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 11:31:40 PM »

หัวกระสุนปืน ต้องหมุนเพื่อการทรงตัวต้องเสียดสีกับอากาศ จึงมีความร้อนสะสมตัว.. 
ถ้ายิงผ่านเนื้อเยื่อ ถือว่าบาดแผล มีความสะอาด ครับ.

แต่หลังจากนั้น เมื่อบาดแผล ไม่มีผิวหนังป้องกันเชื้อโรค
ก็จะถูกรุมกินโต๊ะโดย พืช หรือ สัตว์เซลล์เดียว  ก็จะเกิด พิษของบาดแผล 

ผิดไปจากนี้ หมออีกหลายท่าน จะมาเติมให้อีกที ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขออนุญาตเสริมพี่ Ro@d ครับ...

ถูกต้องอย่างที่พี่เล่าครับ...

ยกเว้นกรณีกระสุนลูกซองครับ...ไหว้
ตอบแบบนี้นอนไม่หลับครับ ขอถามต่อว่าเพราะอะไรลูกซองจึงยกเว้น หรือว่าเพราะลูกซองไม่ได้หมุนติ้ว ๆ ในลำกล้อง และในอากาศ....เอ๋แต่กระสุนลูกซองนี่ไม่หมุนรอบตัวเองหรือครับ เพราะเวลาขว้างของทรงกลมขว้างออกไปมันก็หมุนรอบตัวเองไม่ใช้หรือครับ....... Huh

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 11:40:33 PM »

ตอบแบบนี้นอนไม่หลับครับ ขอถามต่อว่าเพราะอะไรลูกซองจึงยกเว้น หรือว่าเพราะลูกซองไม่ได้หมุนติ้ว ๆ ในลำกล้อง และในอากาศ....เอ๋แต่กระสุนลูกซองนี่ไม่หมุนรอบตัวเองหรือครับ เพราะเวลาขว้างของทรงกลมขว้างออกไปมันก็หมุนรอบตัวเองไม่ใช้หรือครับ....... Huh
อาจเพราะกระสุนลูกซองมีหมอนรองอยู่ทำให้ไม่ได้รับความร้อนโดยตรงจากการจุดตัวของดินปืน เหมือนกับกระสุนแบบอื่น กระมังครับพี่ Zeus  ไหว้
sin666 #รักในหลวง
กรุ๊ปเลือด O
Hero Member

คะแนน 520

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 12:23:05 AM »

อาจเพราะกระสุนลูกซองมีหมอนรองอยู่ทำให้ไม่ได้รับความร้อนโดยตรงจากการจุดตัวของดินปืน เหมือนกับกระสุนแบบอื่น กระมังครับพี่ Zeus  ไหว้
เอ...แต่ผมว่าความร้อนของกระสุนที่ไม่ใช่ลูกซองความร้อนหลักๆน่าจะมาจากการที่หัวกระสุนเสียดสีกับลำกล้องด้วยแรงดันมหาสารมากกว่านะครับ Grin

ลูกปลายในลูกซองไม่ได้รับแรงแบบนั้นเพียงแต่โดนผลัก-ดันออกมาโดยหมอนรองครับ

ความร้อนจากการเผาไหม้น่าจะส่งผ่านมาที่หัวกระสุนได้เป็นส่วนน้อยเพราะมีเวลาแค่เสี้ยววินาทีความร้อนที่ว่าน่าจะเกิดจากตัวหัวกระสุนเองมากกว่าครับ...

ความเห็นส่วนตัวผิดประการณ์ใดโปรดชี้แนะด้วยครับผม  Grin   ไหว้
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 12:57:51 AM »

ผมขอเดาความหมายเอานะครับ.. Smiley
สำหรับความหมายของลูกซองที่ยกเว้นนั่น  น่าจะเกี่ยวข้องหรือหมายถึงเรื่องความสะอาด ของบาดแผล
เมื่อโดนกระสุนมากกว่าครับ  แต่ทั้งนี้ทั้งนั่นคงจะขึ้นอยู่กับระยะระหว่างปืนกับผู้ที่ถูกยิงด้วย
เพราะบาดแผลที่เกิดจากกลุ่มกระสุนลูกซองหรือแม้กระปืนแก๊ป บาดแผลที่เกิดขึ้นจะมีความสกปรกมากกว่า
กระสุนที่ยิงจากลำกล้องที่มีเกลียว เพราะออกมาทีเดียวเล่นเอามาหมด ทั้งเขม่าดินปืน ,แก็ส
หรือของแถมหมอนปิดปากและส่งกระสุนอีกต่างหาก

ส่วนความร้อนที่เกิดจากกระสุนน่าจะเป็นอย่างที่ "คุณธำรง" ว่าไว้ เมื่อหลุดออกเลยปากลำกล้อง
ความร้อนที่ตัวกระสุนน่าจะลดลง การเสียดสีกับอากาศความร้อนจากกระสุนน่าจะถ่ายความร้อนให้อากาศมากกว่า
โดยเฉพาะเมื่อความเร็วของกระสุนเริ่มลดลงเรื่อยๆ ว่าแต่ว่าอุณหภูมิที่ทำให้เนื้อสุก เท่าไหร่? นี้ไม่ทราบเหมือนกัน
ลองเทียบกับน้ำเดือดที่ 100 องศาเซลเซียลแล้วกัน หรือมิฉะนั่นดูที่หลอดไส้ 100 วัตต์แล้วกัน ประมาณ 218 องศาเซลเซียล
ร้อนเอาเรื่องเหมือนกันน่ะ...

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 01:24:14 AM »

ผมขอเดาความหมายเอานะครับ.. Smiley
สำหรับความหมายของลูกซองที่ยกเว้นนั่น  น่าจะเกี่ยวข้องหรือหมายถึงเรื่องความสะอาด ของบาดแผล
เมื่อโดนกระสุนมากกว่าครับ  แต่ทั้งนี้ทั้งนั่นคงจะขึ้นอยู่กับระยะระหว่างปืนกับผู้ที่ถูกยิงด้วย
เพราะบาดแผลที่เกิดจากกลุ่มกระสุนลูกซองหรือแม้กระปืนแก๊ป บาดแผลที่เกิดขึ้นจะมีความสกปรกมากกว่า
กระสุนที่ยิงจากลำกล้องที่มีเกลียว เพราะออกมาทีเดียวเล่นเอามาหมด ทั้งเขม่าดินปืน ,แก็ส
หรือของแถมหมอนปิดปากและส่งกระสุนอีกต่างหาก

ส่วนความร้อนที่เกิดจากกระสุนน่าจะเป็นอย่างที่ "คุณธำรง" ว่าไว้ เมื่อหลุดออกเลยปากลำกล้อง
ความร้อนที่ตัวกระสุนน่าจะลดลง การเสียดสีกับอากาศความร้อนจากกระสุนน่าจะถ่ายความร้อนให้อากาศมากกว่า
โดยเฉพาะเมื่อความเร็วของกระสุนเริ่มลดลงเรื่อยๆ ว่าแต่ว่าอุณหภูมิที่ทำให้เนื้อสุก เท่าไหร่? นี้ไม่ทราบเหมือนกัน
ลองเทียบกับน้ำเดือดที่ 100 องศาเซลเซียลแล้วกัน หรือมิฉะนั่นดูที่หลอดไส้ 100 วัตต์แล้วกัน ประมาณ 218 องศาเซลเซียล

ท่านสาเกกรุณาตอบให้แทนแล้วครับ...

ขอบคุณครับ ผมลืมปืนแก๊ปไปอีกอย่างจริงๆครับ...ไหว้
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 11:46:44 AM »

ท่านสาเกกรุณาตอบให้แทนแล้วครับ...

ขอบคุณครับ ผมลืมปืนแก๊ปไปอีกอย่างจริงๆครับ...ไหว้
ไหว้ขอบคุณพี่หมอกับพี่สาเก ครับ  ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
mr_at
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2009, 10:58:24 AM »

I accidentally ran into this thread... So, thanks to Dr. Rute who mentioned about his old friend.

First of all, I am sorry about your father's recent passing. Thus, I would guess your father was an airforce officer/pilot. Anyway, as far as I am concerned I know almost all of my cousins whose bare my lastname as theirs. So, I do not know why you do not.

Secondly, to Dr. Rute, I support a more stringent guns' control policy, and, more importantly, support using cranium as primary weapons.... Your Glock? It's one of the best pistols ever made on this planet. Anyway, since you already owned it, keep it well with extracaution and away from your children. Miss you always! Smiley
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2009, 12:42:20 PM »

เคยดูสารคดีหมอผ่าตักกระสุนออกจากสมองวัยรุ่นที่โดนยิง พบว่าเนื้อสมองที่เสียหายจากกระสุนมีสีดำคล้ายเนื้อไหม้หมอต้องตัดสมองส่วนนั้นทิ้ง

แต่กับเนื้อเยื่อทั่วๆไปไม่เคยเห็นครับ ถ้าเนื้อสุกนี่คงต้องโดนลูกส่องวิถีมั่งครับสุกแน่
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2009, 04:07:49 PM »

I accidentally ran into this thread... So, thanks to Dr. Rute who mentioned about his old friend.

First of all, I am sorry about your father's recent passing. Thus, I would guess your father was an airforce officer/pilot. Anyway, as far as I am concerned I know almost all of my cousins whose bare my lastname as theirs. So, I do not know why you do not.

Secondly, to Dr. Rute, I support a more stringent guns' control policy, and, more importantly, support using cranium as primary weapons.... Your Glock? It's one of the best pistols ever made on this planet. Anyway, since you already owned it, keep it well with extracaution and away from your children. Miss you always! Smiley

ขอบคุณมากครับคุณแอท...

ส่วนเรื่องกฏหมายเกี่ยวกับอาวุธปืนนั้นบ้านเมืองเราก็คงจะต้องมีการพัฒนา เปลี่ยนแปลงและปรับปรุงไปเรื่อยๆครับ...

เห็นด้วยที่คุณแอทแนะนำให้ใช้สมองก่อนครับ...

สุดท้าย...ขอบคุณมากครับที่กรุณาเตือนเรื่องความปลอดภัยสำหรับการใช้ปืนครับ คิดถึงเช่นกันครับ...ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2009, 04:18:50 PM โดย rute » บันทึกการเข้า
tucker
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2009, 04:11:36 PM »

ไหว้  ขอบคุณความรู้ใหม่ครับ Grin
เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2009, 05:30:04 PM »

อยากทราบว่า หัวกระสุนปืนที่ยิงออกจากปากลำกล้องไป จะมีความร้อนอยู่หัวกระสุนด้วยรึป่าวครับ

เพราะเคยโดนปลอกกระสุนที่ยิงใหม่ๆลวกเอา ก็เลยอยากรู้ว่าหัวกระสุนจะร้อนเหมือนปลอกมั๊ยครับ
มีการทดลองวัดอุณหภูมิของหัวกระสุนขณะถูกยิงออกไป โดยวัดค่าinfrared wavebandที่แผ่ออกมา
พบว่ากระสุน 5.56mm NATO ยิงจากปืน AR-15 วัดได้ค่าอุณหภูมิประมาณ 267 องศา เซลเซียส
เครดิต : http://www.rangerats.org/bullet.html#

อุณหภูมิตรงนี้+มวลของกระสุน จะมีค่าความร้อนกี่จูล กี่บีทียู  ที่จะไปถ่ายทอดให้เป้าหมาย
ผมทิ้งเรื่องHeat transferไปนานแล้ว ทบทวนใหม่คงนาน ... ขออาสาสมัครมาทดลองก็แล้วกัน  ยิ้มีเลศนัย

ขอบคุณครับ
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2009, 07:54:58 PM »

แผลโดนยิงที่สกปรกที่สุด 2 แผลที่ผมเคยเห็น แผลนึงคือแผลโดนกระสุนลูกซองทำเองครับ debride มาสิบกว่าปีแล้วก็ยังไม่หายขาด
เพราะผู้ยิงท่านกลัวยิงพวกเล่นของไม่เข้าครับเลยใส่อะไรต่อมิอะไรเพิ่มไปเต็มเลยครับ มีผ้าอนามัยใช้แล้วด้วย
ส่วนอีกแผลโดนไรเฟิลที่ก้นแต่กระสุนทะลุถุงปุ๋ยก่อนเข้าแผลครับ เลยเอาปุ๋ยคอก+เศษถุงปุ๋ยเข้าไปในแผลด้วย

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2009, 08:36:14 PM »

ไหว้   ขอบคุณครับ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
Tืa์M๊ ┇รัnใuxaวJ
T็a๋kํk็y็l๊i็v์e์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

2341E51F

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 10:33:06 PM »

ผมคิดว่ามันคงไม่ถึงกับเนื้อสุกหรอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2009, 04:19:16 AM โดย کh♥♥† FıЯ$T` , дکk Qu€sTї๏п Ląt€r ˚◦ ııทม ◦˚ » บันทึกการเข้า

www.gunsandgames.com

-๊S็a๊F๋e์T๋Y์   A๋c๊c๋u๊r๋aํt๋Eื   S๊m์o๊o่TัH์   F๊a๋s๋T๊-๊
FORD-TECH-CHI-CHI รักในหลวง
ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 12:23:30 AM »

ผมว่าคงแค่ลวกครับ คงไม่ถึงกับไหม้ เพราะผมคิดว่าน้ำในร่างกายคงไม่แห้งไปก่อนที่จะทำให้ไหม้ อันนี้เป็นแค่ความคิดเห็นนะครับ ส่วนถูก-ผิดหลักการณ์ยังไง ขอผู้รู้ช่วยให้ความกระจ่างด้วยครับ ..
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์