เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 04:17:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามหน่อยครับ ไม่รู้แต่อยากรู้จริงๆ  (อ่าน 1802 ครั้ง)
amnuay.01
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 08:33:04 PM »

คือมีคนที่รู้จักกันเขาต้องการปืนไว้ป้องกันตัว เขามีภรรยาอยู่ต่างจังหวัดเขาบอกว่าจังหวัดที่ภรรยาเขาอยู่มีปืนขายกันเยอะ โดยเมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมาเขาได้พาภรรยากลับบ้านที่ต่างจังหวัด พอวันศุกร์เขากลับมาผมก็เลยถามเขา เขาว่ามีคนจะขายอยู่ 1 กระบอกเป็นปืนลูกโม่ยี่ห้อ สมิธ ขนาด .22  เก้านัด 3 นิ้ว  ราคา 10,000 บาท พร้อมทะเบียน และเขายังบอกว่า น้องภรรยาเขาว่าถ้าจะเอาขนาด .22 ลูกโม่ละก็มีเยอะราคาหมื่น หรือหมื่นต้น ๆ เดี๋ยวจะหาไว้ให้เลือกหลาย ๆ กระบอก ตอนนี้เขากำลังเตรียมเงินเพื่อกลับไปซื้อ ผมก็กะว่าจะขอตามเขาไปดูด้วยเผื่อมีถูกใจจะได้ซื้อไว้ใช้บ้าง  แต่ก็มาสงสัย และขอเรียนถามทุกท่านที่เข้ามาอ่านช่วยตอบให้รู้หน่อยว่า  ณ ตอนนี้ปืนลูกโม่ .22 มีทะเบียน  รุ่นเก่า ๆ ยังพอมีใครซื้อได้บ้างหรือเปล่าราคาประมาณนี้ และราคาประมาณนี้สภาพจะประมาณไหน ซื้อตามบ้านกับเจ้าของปืนเลยไม่ผ่านคนกลาง จะมีจริงหรือเปล่า  จะรอรู้ตอนไปกับเขาก็ยังไม่รู้เขาจะไปเมื่อไร อดใจไม่ไหวเลยขอถามท่านสมาชิกให้หายสงสัยหน่อย  ขอขอบคุณทุกท่านที่กรุณาให้คำตอบครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2009, 10:22:59 AM โดย amnuay.01 » บันทึกการเข้า
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 08:46:32 PM »

โม่ 9 นัด ถ้าสมิธฯยอมรับครับว่าไม่เคยทราบมาก่อนว่ามี  ......  ที่เคยเห็นและสัมผัสจะเป็นของสเปน

ยี่ห้อ Astra ดูเผินๆก็คล้ายสมิธฯครับ   .......    สมิธรุ่นเก่าๆที่นิยมสมัยนั้นก็มี โมเดล 51 / .22 แม๊กนั่น

โมเดล 34 / .22 แอลอาร์ ....... ลองถ่ายภาพมาลงให้ดูหน่อยสิครับ แล้วเปิดโม่ดูตัวเลขที่บานพับด้วย

น่าจะคลายข้อกังขาลงได้ .......... ส่วนเรื่องราคาจะถูกจะแพงขึ้นอยู่ที่สภาพและความพอใจครับ

อ้อ .... ถ่ายภาพ ป.4 มาด้วยนะครับท่าน

amnuay.01
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2009, 07:19:17 AM »

โม่ 9 นัด ถ้าสมิธฯยอมรับครับว่าไม่เคยทราบมาก่อนว่ามี  ......  ที่เคยเห็นและสัมผัสจะเป็นของสเปน

ยี่ห้อ Astra ดูเผินๆก็คล้ายสมิธฯครับ   .......    สมิธรุ่นเก่าๆที่นิยมสมัยนั้นก็มี โมเดล 51 / .22 แม๊กนั่น

โมเดล 34 / .22 แอลอาร์ ....... ลองถ่ายภาพมาลงให้ดูหน่อยสิครับ แล้วเปิดโม่ดูตัวเลขที่บานพับด้วย

น่าจะคลายข้อกังขาลงได้ .......... ส่วนเรื่องราคาจะถูกจะแพงขึ้นอยู่ที่สภาพและความพอใจครับ

อ้อ .... ถ่ายภาพ ป.4 มาด้วยนะครับท่าน

ขอบคุณครับที่แสดงความเห็นมา ทำให้ผมรู้ว่าสมิทฯไม่มี 9 นัดถูกต้องใช่ไหมครับ แต่ผมเอะใจก็ตรงราคานี่แหละครับ ทำไมถูกจัง (เพราะผมเคยไปถามซื้อที่ร้าน ลูกโม่เก่าๆ ขนาด .22 ราคาก็ 30,000 บาทแล้วตอนกลางปี 51) ตอนนี้ผมก็ยังไม่เห็นปืนและเขาก็ยังไม่ได้ซื้อมา ถ้าเขาไปซื้อมาเมื่อไร ผมจะขุดกระทู้นี้ขึ้นมา นำรูปและรายละเอียดมาให้ดูครับ    ท่านให้ "ถ่ายภาพ ป.4 มาด้วย"ทำให้ผมเพิ่มความสงสัยอีก 3 ข้อคือ 1. เป็นปืนไทยประดิษฐ์นำจดปี 2518 หรือเปล่า 2. เป็นปืนสวมทะเบียนหรือเปล่า  3. ใบ ป.4 ปลอมไม่มีต้นขั้ว หรือใบ ป.4 ไปซ้ำกับคนอื่นหรือเปล่า เดี๋ยวผมจะติดตามความคืบหน้ามาให้ท่านช่วยวิเคราะห์อีกทีครับ  ไหว้
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2009, 08:50:33 AM »

......................มีเยอะหรือเปล่าครับ.อยากได้เหมือนกัน.................. ยิ้มีเลศนัย
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2009, 09:15:43 AM »

ราคาปืนถูกหรือแพงพูดยากครับ  ผมเคยได้ .22 แม๊กนั่นของสมิธ 51 เมื่อ 6-7 ปีที่แล้ว 5000 ครับ

ตอนนี้เห็นขายกันอยู่ที่สองหมื่นกว่า   สำหรับเพื่อนคุณอำนวยที่จะซื้อในราคา 10000 นั้นถ้าเป็นแอสตร้า

โม่ 9 นัด ก็จัดอยู่ในเกณฑ์พอใช้สำหรับยุคนี้   ถ้าเป็นปืนนำจด 2518 ถูกกฎหมายก็ไม่มีปัญหา  แต่ถ้าริเล่น

ของร้อนในราคานี้  แนะนำว่าอดใจเก็บเงินเพิ่มอีกหน่อยซื้อของถูกต้องดีกว่าครับ สบายใจไม่เสี่ยงคุกตะราง

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2009, 12:15:26 PM »

เป็นไปได้ครับ. แต่เวลาซื้อขายก็ตรวจดูทะเบียนปืน และ ตัวปืนให้ มีหมายเลขทะเบียนปืน
และเลขหมายประจำปืน(ถ้ามี) ให้ตรงกัน

ถ้า .๒๒ ขายได้ในราคานี้ ปืนในขนาดอื่นก็น่าจะมีสัดส่วน ที่ราคาไม่สูงเกินไปนัก ดูขนาดอื่นด้วยซิ ครับ

อาวุธปืน ที่ราคาสูงนั้น เพราะซื้อขายผ่านร้านปืน ขายผ่านเน็ท  ถ้าชาวบ้านขายกันเอง ไม่สูง 
.๒๒ ของนอก..  ราคา ๑๐,๐๐๐ ก็ไม่ขาดทุนแล้วครับ.  Cheesy   

แต่ต้องดูให้ดีนะครับ บางที่ขายแต่ตัวปืน.. ทะเบียนไม่ขายก็มี ครับ.  Grin

ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 04:55:45 AM »

ปืนนอก ของดี ราคาถูกอย่างนี้ มี ป4 ด้วย
ต้องเห็นของลองสัมผัสครับ ระวังถูกหลอกนะครับ
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 07:31:01 AM »

ระวังเรื่องของดีราคาถูกด้วย ตรวจสอบให้รอบคอบที่สุดครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
amnuay.01
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 10:20:58 AM »

ปืนนอก ของดี ราคาถูกอย่างนี้ มี ป4 ด้วย
ต้องเห็นของลองสัมผัสครับ ระวังถูกหลอกนะครับ

ระวังเรื่องของดีราคาถูกด้วย ตรวจสอบให้รอบคอบที่สุดครับ

ขอบคุณครับที่แนะนำ ตอนนี้กำลังรอน้องภรรยาเขาส่งข่าวมา ถ้าส่งข่าวมาแล้วผมกับคนที่รู้จักกันจะไปดูของให้ถึงที่เลย แล้วจะขุดกระทู้นี้ขึ้นมาบอกเล่าอีกที หรือถ้าทางโน้นล้มเหลว ขี้คุย นึกว่าผมกับเพื่อนไม่เอาจริง แล้วจะมาบอกกล่าวกันอีกที เพราะผมเองก็สงสัยเหมือนกันครับ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 11:32:47 AM »

ตรวจสอบทะเบียนปืน  ที่อำเภอให้ดีนะครับ ว่าถูกต้องรึเปล่า  Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
THE GOLF.
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 08:36:40 PM »

ของนอก ราคาดี อย่างที่กล่าวมานั้น ต้องระวังให้ดี อันตราย นะคร้าบ.
หน้า: [1]
  พิมพ์