เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 12:28:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผิดไหมยิงหัวทองแดงล้างตะกั่วในลำกล้อง  (อ่าน 4157 ครั้ง)
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 02:42:41 PM »

กรณีปืนพังคามือที่เกิดในประเทศไทย ก็เพราะ "ยิงลูกจริงล้างคราบตะกั่ว" นี่แหละครับ
ยิงลูกซ้อมไปห้าหกกล่อง ก็คงเกือบๆ สามร้อยนัด
ตามด้วยลูกจริง นัดเดียว ลำเลื่อนไม่ถอย เพราะหัวกระสุนไม่ขยับจากปลายปลอก  ปลอกจึงไม่แตกเพราะรังเพลิงยังหุ้มอยู่รอบ
ลำกล้องก็ไม่บวม  แต่ก๊าซที่เกิดในปลอก พ่นย้อนหลังออกมาตามรูจอกชนวน  ท้ายลำเลื่อนทะลุเป็นรูกลวงโบ๋ครับ
ถ้าคนยิงไม่ใส่แว่นจะสยองยิ่งกว่านี้

ลำกล้องสกปรก ต้องล้างทำความสะอาดครับ  ไม่ใช่เอากระสุนหัวเงาๆ ยิงไล่คราบ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 02:48:21 PM »

ไหว้ ขอบคุณครับ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 02:51:50 PM »

มนุษย์โบราณสมัยก่อน นิยมใช้ลูกจริงยิงล้างลำกล้อง .....  ผมได้ยินกรอกหูมาตลอด ....... แต่ไม่กล้าทำตามสักครั้ง

รวมถึงการชอบเอาลูกแรงๆๆๆ  มาใช้ยิงบ่อยๆแบบจะให้คุ้นมืออะไรประมาณนี้  ไม่กล้าเช่นกันครับ (ใจไม่ถึง)

A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 03:34:16 PM »

หลงรัก
ครับ
กรณียิงมากนัด ก้อเอาแซ้แย่ง ดึงหลายๆครั้งครับ
แล้วค่อยยิงใหม่
ระยะหลังผมนิยมยิงลูกจริงครับ
ไม่มีเขม่าเลย
 หลงรัก

mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 05:21:40 PM »

ความเชื่อที่ว่า ใช้ลูกจริงยิงล้างลำกล้องนี่อันตรายครับ หากในขณะนั้นในลำกล้องมีเขม่าเกาะมาก  ใช้กระสุนจริงยิงเพื่อล้างหรือเช็ดลำกล้องกระสุนอาจเคลื่อนตัวไม่สะดวก  แรงดันในรังเพลิงจะสูงเกินปกติ  เป็นสาเหตุทำให้ลำกล้องบวมได้  และเขม่าก็ไม่ได้ถูกเช็ดออกจนหมด  ยังมีส่วนที่ถูกอัดลงในร่องเกลียวยิ่งทำให้ทำความสะอาดยากยิ่งขึ้น  ยิงที่สนามเสร็จเอากลับไปล้างตามปกติดีกว่าครับ  Cool
ความเห็นผมตามนี้เลยครับ

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 05:39:41 PM »

กรณีปืนพังคามือที่เกิดในประเทศไทย ก็เพราะ "ยิงลูกจริงล้างคราบตะกั่ว" นี่แหละครับ
ยิงลูกซ้อมไปห้าหกกล่อง ก็คงเกือบๆ สามร้อยนัด
ตามด้วยลูกจริง นัดเดียว ลำเลื่อนไม่ถอย เพราะหัวกระสุนไม่ขยับจากปลายปลอก  ปลอกจึงไม่แตกเพราะรังเพลิงยังหุ้มอยู่รอบ
ลำกล้องก็ไม่บวม  แต่ก๊าซที่เกิดในปลอก พ่นย้อนหลังออกมาตามรูจอกชนวน  ท้ายลำเลื่อนทะลุเป็นรูกลวงโบ๋ครับ
ถ้าคนยิงไม่ใส่แว่นจะสยองยิ่งกว่านี้

ลำกล้องสกปรก ต้องล้างทำความสะอาดครับ  ไม่ใช่เอากระสุนหัวเงาๆ ยิงไล่คราบ

ขอบคุณครับ  ไหว้

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 05:52:30 PM »

Grin

ชยันโต
Sr. Member

คะแนน 122

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 11:39:53 PM »

ขอบคุณครับ  ไหว้

ไหว้รับความรู้เลยครับ  Grin ไหว้

จงใช้สติและปัญญา...เป็นอาวุธ..
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 02:57:53 AM »

เอาลูกจริง ยิงล้างลำกล้อง เป็นความเชื่อที่ผิดครับ 
เป็นคำอ้าง ของคนขี้เกียจล้างลำกล้องมากกว่า
คิดถึงหลักความจริง ยิงทุกครั้ง ก็ควรล้างทุกครั้ง
ปืน และลำกล้อง จะได้ใส...ปิ้ง..ตลอดเวลา....ครับ
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 04:35:38 AM »

Wink

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 06:52:45 AM »

...ขอบคุณครับ ชัดเจนมากครับ...  ไหว้ ไหว้ ไหว้

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 08:17:11 AM »

อาจจะสงสัยว่า ทำไม่แต่ก่อนทำได้ ปืนไม่พัง ทำไมมาเริ่มพังเอาสมัยนี้   
พออธิบายได้ว่า เกลียวลำกล้องแต่ก่อน ร่องเกลียวลึก ตะกั่วมันมีที่หลบได้บ้าง  ปืนไม่แตกแต่ก็จะล้างคราบยากขึ้นอีก   
ปืนสมัยใหม่มีทั้ง "เหลี่ยมบิด" และสันเกลียวบางๆ ที่คนรุ่นเก่าส่องดูครั้งแรกอุทานว่า "นี่มันสึกจนไม่เห็นเกลียวแล้ว" ทำนองนี้ครับ   
ไม่มีช่องว่างให้คราบมันหลบหัวกระสุนนัดต่อไป   

ลำกล้องเหลี่ยมบิดหรือเกลียวตื้นนี้ ทำความสะอาดง่ายกว่าร่องเกลียวลึกครับ
หาเชือกงูติดกระเป๋าไว้  ยิงไปสักสองกล่อง พ่นน้ำมันหนึ่งฟึด ดึงเชือกงูผ่านลำกล้อง  ยิงต่อไปสบายใจได้ครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 08:21:00 AM »

ใครหนอช่างเผยแพร่ความคิดนี้ออกมาได้...ติดเรื้อรังมาถึงคนรุ่นหลังจนถึงบัดเดี๋ยวนี้

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 08:39:21 AM »

อาจจะสงสัยว่า ทำไม่แต่ก่อนทำได้ ปืนไม่พัง ทำไมมาเริ่มพังเอาสมัยนี้  
พออธิบายได้ว่า เกลียวลำกล้องแต่ก่อน ร่องเกลียวลึก ตะกั่วมันมีที่หลบได้บ้าง  ปืนไม่แตกแต่ก็จะล้างคราบยากขึ้นอีก  
ปืนสมัยใหม่มีทั้ง "เหลี่ยมบิด" และสันเกลียวบางๆ ที่คนรุ่นเก่าส่องดูครั้งแรกอุทานว่า "นี่มันสึกจนไม่เห็นเกลียวแล้ว" ทำนองนี้ครับ  
ไม่มีช่องว่างให้คราบมันหลบหัวกระสุนนัดต่อไป  

ลำกล้องเหลี่ยมบิดหรือเกลียวตื้นนี้ ทำความสะอาดง่ายกว่าร่องเกลียวลึกครับ
หาเชือกงูติดกระเป๋าไว้  ยิงไปสักสองกล่อง พ่นน้ำมันหนึ่งฟึด ดึงเชือกงูผ่านลำกล้อง  ยิงต่อไปสบายใจได้ครับ

ทุกครั้งหลังการยิงจะกี่นัดก็แล้วแต่   ผมจะล้างทุกครั้งไม่เคยปล่อยทิ้งข้ามวันครับ....
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 09:06:32 AM »

ยิงเสร็จก็ล้างเลยครับ  ไม่ปล่อยไว้  และไม่เคยยิงหัวทองแดงล้างตะกั่วในลำกล้องด้วยครับ  กลัวตะกั่วติดแน่นกว่าเก่า  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์