เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 02:22:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผิดไหมยิงหัวทองแดงล้างตะกั่วในลำกล้อง  (อ่าน 4181 ครั้ง)
bignarak
Full Member

คะแนน 4

« เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 10:15:29 AM »

คืออยากรบกวนถามพี่ๆว่าถ้าผมซื้อลูกปืนแบบที่เป็นหัวตะกั่วมายิง
มักจะมีเศษในลำกล้องมากต้องล้างนานมากผมเลยแก้ด้วยการยิงกระสุน
แบบที่หุ้มทองแดงตามเพื่อล้างเช่นยิงลูกตะกั่ว2กล่องแล้วยิงหัวทองแดง2แม็ก
เพื่อเสร็จแล้วจึงล้างตามปกตินั้นเป็นการทำลายลำกล้องหรือเปล่าครับ
เพราะบางท่านว่าจะทำให้ลำกล้องบวมอยากทราบว่าจริงๆเป็นยังไงครับ Huh Huh Huh Huh Huh
ป๋าจวบ
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 10:33:03 AM »

ไม่ผิดอะไรครับ แต่ไม่มีประโยชน์อย่างที่คิดครับ รองค้นหาข้อมูลนี้โดยมีบทความเกี่ยวกับเรื่อง การยิงลูกจริงล้างคราบตะกั่ว ครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นweb gun.in.th หรือปล่าว ครับ

รักมาก ประเทศไทย
nong_gsb
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 34

กาเมมอระนังทุกขังโลเก กามตายด้านเป็นทุกข์แก่โลก

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 10:38:10 AM »

สำหรับผม ยิงลูกจริงก่อนแล้วค่อยยิงลูกซ้อมตามหลัง พรรคพวกแนะนำอย่างนั้น ผมมาคิดดูว่าเรายิงลูกจริงซึ่งเขม่าไม่ค่อยมีเท่ากับว่าลำกล้องไม่มีอะไร มามองมุมตรงข้าม เรายิงลูกซ้อมซึ่งเขม่ามากติดที่ลำกล้องทำให้การเดินทางของลูกปืนซึ่งมีความร้อนเดินทางไม่สะดวกอาจทำให้ลำกล้องเสียหายได้ ผมทำความสะอาดลำกล้องเอาแส้ชักเข้าชักออกหลายๆครั้งเขม่ายังออกไม่หมดต้องใช้ลวดแคะออก ผมวิเคราะห์อย่างนี้ครับไม่รู้ว่าถูกหรือผิด
COMBAT85
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 10:52:23 AM »

ผมว่าล้างดีกว่าสิ้นเปลืองลูกระสุนทองแดงอีก 2 แมกทำไม ยังไงก็อดล้างไม่ได้ หลังการยิงเสร็จทุกครั้ง ไหว้

สามัคคีประเทศไทย ประชาธิปไตย ประชาชนเลือกเอง.
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 11:00:17 AM »

ความเชื่อที่ว่า ใช้ลูกจริงยิงล้างลำกล้องนี่อันตรายครับ หากในขณะนั้นในลำกล้องมีเขม่าเกาะมาก  ใช้กระสุนจริงยิงเพื่อล้างหรือเช็ดลำกล้องกระสุนอาจเคลื่อนตัวไม่สะดวก  แรงดันในรังเพลิงจะสูงเกินปกติ  เป็นสาเหตุทำให้ลำกล้องบวมได้  และเขม่าก็ไม่ได้ถูกเช็ดออกจนหมด  ยังมีส่วนที่ถูกอัดลงในร่องเกลียวยิ่งทำให้ทำความสะอาดยากยิ่งขึ้น  ยิงที่สนามเสร็จเอากลับไปล้างตามปกติดีกว่าครับ  Cool

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
bignarak
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 11:29:03 AM »

ถ้าอย่างนั้นแปลว่าทุกท่านแนะนำว่าก็ยิงลูกซ้อมตามปกติแล้วล้างทีเดียวโดย
ไม่ต้องยิงลูกจริงใช่ไหมครับแล้วลูกซ้อมนี่สามารถยิงซัก4-5กล่องในคราวเดียว
แล้วล้างทีเดียวได้ไหมครับหรือว่าคราบเขม่าจะติดมาเกินไปอย่างที่ท่านว่าครับ
 ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
สุกรจากโลกันต์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 11:33:41 AM »

เป็นหนึ่งในความเชื่อที่ผิดครับ

สีใหนก็ช่าง ถึงยังไงก็เป็นคนไทย อยู่ใต้เบื้องพระยุคลบาท
ถือเป็นมงคลแห่งชีวิต
ยังรักสาวขเมร จะเจ็บอีกกี่ทีก็ยอม
@สิบฤทัย@
###คาสโนว่า ฆ่าไม่ตาย###
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 11:37:56 AM »

ไม่มีอะไรล้างได้ดีเท่าน้ำมันล้างลำกล้องหรอกครับ ยิงทองแดงล้าง สุดท้าย ท่านก็ต้องใช้น้ำมันล้างลำกล้องอยู่ดีแหละครับ สิ้นเปลืองปล่าวๆครับ ไหว้

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
nong_gsb
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 34

กาเมมอระนังทุกขังโลเก กามตายด้านเป็นทุกข์แก่โลก

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 11:46:50 AM »

ผมได้ปืนมาใหม่ ผมจะให้ชิมลูกจริงก่อน 1 กล่อง วันต่อมาเป็นลูกซ้อมทั้งหมดครับ ผมยิงทุกครั้งล้างทุกครั้ง โดยเฉพาะลำกล้อง
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 12:00:40 PM »

ในกระบวนการยิงซ้อม ยิงจริง.. ก็เป็นการใช้งาน ที่อยู่ในคุณสมบัติืของลำกล้องปืนที่ผลิตอยู่ รองรับได้อยู่แล้ว

จะยิงสลับ ก่อน-หลัง อย่้าไปกังวลเลย มันไม่ถึงขนาดทำให้เกิดการชำรุด  ของลำกล้องปืนได้อย่าง ปัจจุบัน ทันเห็น

และการล้างลำกล้อง ทำไม่ได้ด้วยการยิงอย่างเดียว .. จะต้องใช้น้ำมันและใช่แส้ แยง เอาเศษตะกั่ว
และสิ่งที่มีอยู่ออกมาให้ลำกล้องใส่ ปิ๊ง อีกครั้ง  ถ้าปล่อยไว้ไม่ทำ จนสนิมกิน.. มันจะไม่กลับมาปิ๊งอีก ตลอดกาล

คำว่า เอา fmj ยิงล้างคราบตะกั่วในลำกล้อง ก็อาจมีผลกับ คอปืนใหม่เอี่ยม ที่เดินตามรุ่นพี่บอก.. 
โดยขาดความเข้าใจ.. ไม่เคยล้างน้ำมันลงแส้  อีก..  ก็อาจมีคนคิดอย่างนี้ เหมือนกันนะครับ

แต่โดยพฤติกรรมกระทำซ้ำซาก บ่อย มาก ๆ อาจเป็นอย่างที่คุณ อดิศักดิ์ ทักไว้ครับ.  Cheesy

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 12:03:05 PM »

ผิดครับ เพราะทำให้คราบตะกั่วติดแน่นขึ้นครับ ....

bignarak
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 12:59:54 PM »

ขอบคุณมากๆครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
 ไหว้ ไหว้ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม ไหว้
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 01:27:50 PM »

ยิงลูกซ้อมหัวตะกั่ว เมื่อมองดูลำกล้องจะเห็นมีคราบตะกั่วติดอยู่ เมื่อเอาลูกจริงยิง มองดูลำกล้องอีกครั้งเหมือนคราบจะหายไป ที่แท้ตะกั่วไปติดอัดแน่นกับลำกล้องมากกว่าเดิมครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
FORD-TECH-CHI-CHI รักในหลวง
ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 02:05:25 PM »

ลำกล้องอาจบวมได้ขอรับ ตกใจ
aero2502
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 02:15:31 PM »

คุณอ้วน  008 ใช้กระสุนยี่ห้ออะไรครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์