เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 10:14:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามพี่ๆเซียนปืน ซิงเกิ้ลแอคขั่น หน่อยครับ  (อ่าน 10845 ครั้ง)
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 09:32:21 AM »

Gaucho ของจริงก็สวยดีครับ  ที่ CDNN เคยลดราคาเหลือ $299 แต่ผมไม่ได้ซื้อไว้
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 09:48:18 AM »

Gaucho ของจริงก็สวยดีครับ  ที่ CDNN เคยลดราคาเหลือ $299 แต่ผมไม่ได้ซื้อไว้
เหมือนกันเลย

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 11:09:03 AM »

ปืนลูกโม่คาวบอยแบบ Single Action ............. เป็นปืนพกแบบเก่าครับ ถ้าคิดจะนำมาใช้งานในชีวิตประจำวัน ก็เพียงพอแก่การป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน ในบ้านเรือน ............ เหมือนกับปืนแบบอื่นๆ ทั่วๆไป

แต่ถ้านำไปใช้งานแบบพกพา หรือใช้งานในการปฏิบัติหน้าที่ ก็ออกจะขลุกขลักไปสักหน่อย เพราะการบรรจุกระสุน การคัดปลอกกระสุนทำได้ช้า ............อีกทั้งมิติตัวปืนออกจะใหญ่โตกว่าปืนแบบอื่นๆที่มีขนาดคาลิเบอร์เท่ากัน................

ปืนพวกนี้ มักจะเป็นปืนที่นักนิยมปืนที่มีใจรักที่จะเล่นปืนแบบนี้ เลือกหามาครอบครองเป็นกระบอกต่อๆไป หลังจากที่มีปืนใช้งาน รวมทั้งปืนที่ใช้แข่งขัน(กรณีเป็นนักแข่งขันด้วย) ................... เรียกว่า ซื้อหามาครอบครองเพราะชอบรูปแบบ ความคลาสสิคของกลไก ความสวยงามแบบดั้งเดิม และ เอาไว้ยิงซ้อมมือเล่น แบบสันทนาการ สนุกๆ ................

ผมขออนุญาตให้ข้อคิดเกี่ยวกับปืนแบบนี้ ในขั้นแรกก่อน ..............

สำหรับปืน Ruger Single-Six ที่เจ้าของกระทู้สอบถาม ................ถือว่าเป็นปืนลูกโม่คาวบอยที่นิยมมากรุ่นหนึ่ง เพราะใช้กระสุน.22LR (ในบางรุ่นจะมีลูกโม่ขนาด .22 แม๊กนั่มมาให้ด้วย จึงใช้กระสุนได้สองขนาด) .................สวย  ความแม่นยำสูง ทนทานสุดๆ ยิงง่าย ระบบปลอดภัยพอสมควร ด้วยลักษณะการยิงที่จะต้องง้างนกก่อนทุกครั้ง และมีระบบทานเฟอบาร์นิรภัยอีกชั้นหนึ่ง .....................ปืนรุ่นนี้จัดอยู่ในพวกปืนสะสมและใช้ยิงเล่นสันทนาการครับ ................. แต่ถ้าจะใช้งานก็คงเหมือนคาวบอย ตามที่ผมกล่าวไปตั้งแต่แรก...........

ลองๆพิจารณาดูครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 12:34:43 PM »

เอาไว้ยิงเล่นครับ  โดยเฉพาะพวก.44 ยิงจากซิงเกิล สนุกกว่าดับเบิล มือไม่ระบมด้วย
[/quote]
เรียนถามพี่สุพินท์ครับ  ทำไมปืนแบบซิงเกิลถึงยิงนิ่มกว่าแบบดับเบิลครับ
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 09:52:13 PM »

ผมชอบหนังคาวบอยตั้งแต่เด็ก เดี๋ยวนี้ก็ยังชอบ ดูง่ายไม่ต้องคิด ก็เลยชอบทุ่งกว้าง Prairie และภูเขาที่ไม่มีต้นไม้ไปด้วย ก็เลยหา Colt SAA (.45 Colt) มาชื่นชม (model P-1850) แล้วก็แสวงหาไรเฟิลWinchester .44 Magnum (Trail's End) มาเข้าคู่ กระบอกนี้ไม่เคยยิง นานๆหยิบมาดูที หาชนิดโกร่งใหญ่แบบ John Wayne ใช้ไม่ได้ ที่จริงเจอะ แต่เป็น .22 เลยไม่เอา

ผมมีอานม้าแบบคาวบอยตั้งอยู่ข้างเก้าอี้ดูหนังด้วย ผมขี่ม้าไม่เป็น และอานนี้ก็ไม่เคยแตะหลังม้า ตอนยังใหม่กลิ่นหนังหอม

อินเดียนแดงผมก็ชอบและศึกษา ได้ทราบถึงความอยุติธรรมและความทารุณทีคนขาวทำต่อเขา ขับไล่ออกจากถิ่นเดิมที่บังคับให้เขาอยู่

ผมเห็นว่าถ้าจะหา Colt Single Action Army ขนาด .45 Colt มาชื่นชม ก็จะมีปัญหากับลูกกระสุน หายากมาก ผมเคาะประตูร้านปืนทุกร้านที่หลังวัง ซึ่งไม่ค่อยจะมี มีก็มักจะหวง ร้านหนึ่งถึงกับเรียกคนขายมาด่า ผมซื้อตั้งแต่ 60 บาท จน 100 บาท ปัจจุบันไม่ทราบ แต่ในอเมริกาหาง่ายมาก เดินเข้า Walmart ก็มีเต็ม เนื่องจากความนิยมเล่น Cowboy Action Shooting

Single Action ไม่ใช่ปืนใช้งานในสมัยใหม่ แต่เป็นของเล่น Double Action Revolver ก็แพ้ Semi-auto Pistol แล้ว ชื่นชมกันในความจุของกระสุน

หามาเล่นเถอะครับ แล้วหัด Quick Draw หน้ากระจก อย่าทำหลุดมือล่ะ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 09:57:12 PM »

เรียนป๋าครับ โกร่งใหญ่แบบ big loop มีขายครับ  สามารถเปลี่ยนได้ครับผม
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 10:21:13 PM »

เรียนคุณ .40 S&W ... ขอบคุณครับ เคยได้ยินครับ เคยคิด แต่คงทำเองไม่ได้ และเมื่อถึงวันนี้เวลานี้ ก็ล้มเลิกความคิดไปแล้ว
xRooKiex
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 10:48:41 PM »

ขอบพระคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะครับที่ให้ความรู้ ที่นี่เป็นบ้านที่อบอุ่นมากเลยครับ ผมประทับใจพี่ๆอาๆทุกๆคนมากและขอขอบคุณอย่างใจจริงนะครับ
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 11:19:34 PM »

ผมไม่ใช่เซียนแต่ขอตอบด้วยคนนะครับ
ส่วนมากเป็นปืนซื้อมาเก็บสะสม ยิงบ้างเป็นบางโอกาส ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินได้ในสถานที่ของตัวเอง
แต่ไม่เหมาะพกหรือนำติดตัวไปด้วย
xRooKiex
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 12:13:42 AM »

ใครเป็นไงผมไม่รู้นะครับ แต่ในสายตาผม พี่ๆทุกคนก็เป็นเซียนปืนกันหมดเลยนะครับ ด้วยความเคารพนับถือพี่ๆทุกคนครับ ไหว้
xRooKiex
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 12:19:49 AM »

ตอนนี้พ่อผมคงจะซื้อ สมิธฯ  .38 M60 3นิ้ว แล้วแหละครับ T_T แต่ยังไงผมก็ยังไม่ท้อ คิดว่าชั่วชีวิตของผม ผมต้องมีปืนซิงเกิ้ลแอคชั่นให้ได้(ผมเพิ่ง19)

รบกวนพี่ๆช่วยกันแสดงความคิดเห็นหน่อยได้มั้ยครับว่า ถ้าจะเล่นปืน SAA จริงๆจังๆ ควรใช้ยี่ห้ออะไร รุ่นใหนดี ครับ
xRooKiex
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 12:33:47 AM »

Fastest Gun Ever - Bob Munden are you see it

อันนี้ชอบมากมาย อยากสอบถามว่า คนนี้เค้าแต่งปืนหรือป่าวครับ หรือ ใช้ปืนแบบเดิมๆ
ดิ โอลดิ์ สยาม
ขวานทื่อ ต้องฟันให้หนัก
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 04:04:49 AM »

ผมชอบหนังคาวบอยตั้งแต่เด็ก เดี๋ยวนี้ก็ยังชอบ

หามาเล่นเถอะครับ แล้วหัด Quick Draw หน้ากระจก อย่าทำหลุดมือล่ะ
Winkคนคอเดียวกันครับ  ตอนเป็นเด็กผมฝันบ่อยมาก เกี่ยวกับคาวบอย ขี่ม้ายิงปืนเนี่ย
แถมตัวเองเป็นพระเอกซะด้วย  ยิ้มีเลศนัย ทุกคืนเมื่อฝัน ผมมีความสุขมาก..ช่วงหนึ่งของชีวิต ก็เคยลงทุน
ทำผับ แนวคันทรี่ ...เงินตอบแทนไม่ค่อยดี แต่มีความสุขมากๆ... หลงรักผมจึงชอบปืน แต่ม้าต้องยอมหลบ
เพราะคงรับภาระไม่ไหว....ด้วยภาวะเงินมีจำกัด และตั้งใจ จะเอาไว้ยิงเล่น จึงมอง .22 เอาไว้... เศร้า
ซึ่งกำลังตัดสินใจระหว่าง ปืนที่ชอบแต่ไม่สะดวก กับปืนที่สะดวก และวงการนิยม แต่ชอบน้อยกว่า....
เหตุที่ต้องเลือกเพราะ..ราคามันเกินฝันครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

อย่าอยู่อย่างอยาก...ถ้าสนองตัณหาไม่ได้ ก็ให้รีบปล่อยวาง
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 05:06:08 AM »

เรียนคุณ XrooKiex..Bob Muden เร็วมาก ชักปืนและยิงดูไม่ทัน ปืนของเขาต้องแต่งครับ ไม่งั้นทำไม่ได้หรอกครับ ปืนของผมเปลี่ยนสปริงไกและสปริงนกสับใหม่ เบาขึ้นมาก อย่างอื่นไม่ได้ทำ (ซื้อจาก Brownells การเปลี่ยนง่ายมากครับ)

อีกคนหนึ่งก็ Thell Reed ลองหาดูใน Google

เรียนคุณ The Old Siam... ผมเลี่ยงภาระการเลี้ยงม้า มาใช้ Motorcycle แทน ขี่แต่ในหมู่บ้าน ไม่กล้าออกถนน สี่ปีครึ่ง ลืมใช้ห้ามล้อหลังตลอด ติดห้ามล้อหน้า เมื่อร่วงลงไปกอง ก็เลยขายทิ้งไป
Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 07:36:35 AM »

ชอบก็เอาเถอะครับแบบสะสม+ป้องกันตัวไปด้วย / แต่ไม่ลองแบบออโตดูหน่อยละครับจะติดใจมากกว่าลูกโม่เสียอีก
หากเล่นลูกโม่ขนาด.๓๘ ชอบ m60-16 ตัวใหม่ล่าสุดจังลำกล้องน่าจะ ๒ นิ้ว วันก่อนเห็นตำรวจนายหนึ่งพกเดินผ่านไป เล็กชอบจริง
พอไปถามราคาหน้าร้านปืนที่วางขาย บอก ๘ - ๙ หมื่นกว่า เลยไม่ไหวครับแพงไปสำหรับผม

ถ้าอยากดัง.    ก็อย่าหวังความสงบ..
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์