เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 10:14:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามพี่ๆเซียนปืน ซิงเกิ้ลแอคขั่น หน่อยครับ  (อ่าน 10846 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 06:21:02 PM »

รบกวนพี่ๆช่วยกันแสดงความคิดเห็นหน่อยได้มั้ยครับว่า ถ้าจะเล่นปืน SAA จริงๆจังๆ ควรใช้ยี่ห้ออะไร รุ่นใหนดี ครับ

โคลท์
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 06:33:34 PM »

รบกวนพี่ๆช่วยกันแสดงความคิดเห็นหน่อยได้มั้ยครับว่า ถ้าจะเล่นปืน SAA จริงๆจังๆ ควรใช้ยี่ห้ออะไร รุ่นใหนดี ครับ

โคลท์

.

.

กระสุนขนาด45 Long Colt ด้วยถึงจะเคาบอยตัวจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2009, 06:40:25 PM โดย เสือใบ(boon) » บันทึกการเข้า

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
xRooKiex
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 06:34:28 PM »

โคลท์

รบกวนคุณอาสุพินท์ อีกนิดได้มัยครับ ขอชื่อรุ่นด้วย
xRooKiex
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 06:36:13 PM »

โคลท์
กระสุนขนาด45 Long Colt ด้วยถึงจะเคาบอยตัวจริง

อยากได้ .45 อยู่เหมือนกันครับ สะใจดี แต่คงรับภาระค่ากระสุนไม่ใหวคิดใว้ว่า ตอนนี้คงมีปัญญาเล่นแค่ .22 อ่ะครับ T_T
xRooKiex
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 06:40:17 PM »

เรียนคุณ XrooKiex..Bob Muden เร็วมาก ชักปืนและยิงดูไม่ทัน ปืนของเขาต้องแต่งครับ ไม่งั้นทำไม่ได้หรอกครับ ปืนของผมเปลี่ยนสปริงไกและสปริงนกสับใหม่ เบาขึ้นมาก อย่างอื่นไม่ได้ทำ (ซื้อจาก Brownells การเปลี่ยนง่ายมากครับ)

อีกคนหนึ่งก็ Thell Reed ลองหาดูใน Google

ร้าน Brownells นี่อยู่ที่ใหนหรอครับ ไม่ได้กวนนะครับ ผมไม่รู้จริงๆ

ร้าน Brownells นี่อยู่ที่ใหนหรอครับ ไม่ได้กวนนะครับ ผมไม่รู้จริงๆ

ส่วน Thell Reed นี่เดี๋ยวจะลองหาดูครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2009, 06:42:18 PM โดย xRooKiex » บันทึกการเข้า
xRooKiex
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 06:52:27 PM »

โคลท์

.

.

สวยๆทั้งนั้นเลยครับ
xRooKiex
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 07:55:58 PM »

ขอบขอบพระคุณพี่ๆทุกคนอีกครั้งนะครับที่ให้ความรู้ ไหว้
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 08:21:53 PM »

เอามาตอบกันข้างหน้าดีกว่านะครับ .................เผื่อท่านอื่นๆด้วย

ปืนพกลูกโม่ Single Action ดั้งเดิมการง้างนกปืนแบ่งออกเป็น 4 จังหวะครับ .............. ปัจจุบันเรียกว่าแบบOld Model การทำงานของนกปืน เป็นแบบนี้ครับ ................(เฉพาะในปืน Ruger ที่มีแผ่นทานเฟอบาร์นะครับ ถ้าในยี่ห้ออื่นๆ จะไม่มีแผ่นนี้และจะเป็นลักษณะนกสับที่มีเข็มแทงชนวนติดอยู่ที่หัวนกสับ การอธิบายนี้ เป็นการอธิบายในปืน Ruger Old Model) ................

จังหวะที่หนึ่ง  นกสับลงสุด ติดโครงปืน .................. จังหวะนี้คือจังหวะที่นกสับฟาดลงสุดเมื่อเหนี่ยวไกยิง ทานเฟอบาร์จะยกตัวขึ้นมารับแรงตีของนกสับ เพื่อถ่ายลงสู่ท้ายเข็มฯ ............... ถ้าไม่เหนี่ยวไกยิง ทานเฟอบาร์จะ"ลดตัว"หลบลง นกสับอยู่ติดโครงปืนเฉยๆ........... ปืนอยู่ในอาการ"ปลอดภัย"ที่สุด............เพราะนกสับตกลงสุด ............ และจังหวะนี้เป็นจังหวะที่ลดนกลงมาเช่นกัน

จังหวะที่สอง  นกสับง้างขึ้นมานิดหนึ่ง คล้ายๆฮาล์ฟค็อคครึ่งทางของปืนออโต(เอามือง้างขึ้นจากจังหวะที่ หนึ่ง กริ๊กนึง) ................ เป็นจังหวะที่นกสับอยู่ในตำแหน่งที่ปลอดภัยสำหรับการพกพาเช่นกันเพราะทานเฟอบาร์ก็ยัง"ลดตัว"อยู่ (ทานเฟอบาร์จะ"ยกตัว"ขึ้นมารับแรงตีของนกสับเมื่อเหนี่ยวไกและอุบไว้แบบจงใจยิงเท่านั้น).............การที่ให้นกสับง้างขึ้นมาอยู่ในตำแหน่งนี้เป็นตำแหน่งนกสับที่ใช้สำหรับปืนรุ่นเก่า(ดั้งเดิม)ที่ไม่มีระบบทานเฟอบาร์ ............. Ruger ทำจังหวะนี้ไว้เพื่อความปลอดภัยชั้นที่สอง และเพื่อคงความคลาสสิคของระบบนี้ .............

จังหวะที่สาม  นกสับง้างขึ้นมาอีกจากจังหวะที่สอง อีกกริ๊กหนึ่ง ............... จังหวะจะเปิดประตูลูกโม่เพื่อบรรจุกระสุนหรือคัดปลอกกระสุนเปล่าทิ้งได้ และ ใช้มือหมุนลูกโม่ให้ฟรีได้ ................ใช้สำหรับการบรรจุและคัดปลอกกระสุน

จังหวะที่สี่  นกสับถูกง้างมาจนสุด ............... ลูกโม่จะหมุนมาล็อค จังหวะนี้คือจังหวะ"ยิง" .............. ถ้าเหนี่ยวไกยิง นกสับจะฟาดลงสุด ปืนยิงออกไป ...............

การบริหารกลไกปืน model นี้ ในการบรรจุกระสุน ยิง และคัดปลอกกระสุนทิ้งทำแบบนี้ครับ ................

ปืนอยู่ในจังหวะนกลดลงสุด(จังหวะหนึ่ง) .............

1.ง้างนกจากจังหวะหนึ่ง มาสองกริ๊ก ............ ผ่านจังหวะที่สองมาที่จังหวะที่สาม

2.เปิดประตูโม่ ............ แล้วบรรจุกระสุนใส่ช่องโม่ ใช้มือหมุนลูกโม่มาให้ตรงช่องบรรจุแล้วใส่กระสุนทีละนัดๆ...........

3. ปิดประตูโม่ให้สนิท ............ ใช้มือบิดลูกโม่ให้เข้าล็อค

4. หันปืนไปในทิศทางที่ปลอดภัย ............... แล้วง้างนกสับจนสุดในจังหวะที่สี่ ห้ามเอานิ้วเข้าโกร่งไกเป็นอันขาด (ตอนนี้ถ้ายิงก็โครม)

5. เอานิ้วหัวแม่มืออีกข้างหนึ่งกั้นทางเดินนกสับ(เน้น) .................. แล้วใช้นิวหัวแม่มือกดหงอนนก พร้อมค่อยๆเหนี่ยวไก พร้อมกับคอยกดหงอนต้านไว้ แล้วค่อยๆผ่อน........... นกสับจะเดินหน้าสับลง ..........ลดนกให้ผ่านจังหวะทีสาม ............ จะให้ลงไปค้างที่จังหวะที่สองก็ได้(ปลอดภัยและง่ายที่สุด แนะนำ) ................ หรือจะให้ผ่านลงไปที่จังหวะที่หนึ่งเลยก็ได้ แต่ต้อง คลายนิ้วที่เหนี่ยวไกออก เมื่อนกผ่านจังหวะที่สองแล้ว (กันไม่ให้ทานเฟอบาร์ยกตัว) ..................

6. ปืนจะอยู่ในจังหวะปลอดภัยที่สุด ไม่ว่าจะอยู่ในจังหวะที่หนึ่งหรือสอง(ถ้าเป็นปืนรุ่นเก่าๆที่ไม่ใช่ Ruger จะต้องอยู่จังหวะที่สองเท่านั้น)..........

7. เมือจะยิงก็ง้างนกจนสุด แล้วยิงออกไป.............. ง้างหนึ่งครั้ง ยิงหนึ่งนัด

8. เมื่อยิงหมดแล้วหรือจะเอากระสุนออก ................. ก็ง้างนกมาจังหวะที่สาม เปิดประตูโม่ บิดลูกโม่ให้ช่องตรงกับก้านคัดปลอก แล้วใช้ก้านคัดปลอกดันถอยหลังมา คัดปลอกทิ้งไป ทีละช่องๆ..............จนหมด แล้วบรรจุใหม่

ต่อมา Ruger ก็ปรับจังหวะนกปืนและการเปิดประตูโม่ใหม่ ให้ง่ายและปลอดภัยมากขึ้น(เพราะใส่แผ่นทานเฟอบาร์อยู่แล้ว) ................โดยการปรับจังหวะนกปืนเหลือสองจังหวะ ................เรียกว่า New Model

มีการทำงานแบบนี้ ..........

จังหวะง้างนกสุด ................... นกสับเตรียมฟาดลง ถ้าเหนี่ยวไกยิงปกติ(อุบไก) แผ่นทานเฟอบาร์จะยกตัวขึ้นมารับแรงตีของนกสับ ถ่ายลงสู่ท้ายเข็มแทงชนวน ................. กระแทกจานท้ายกระสุนลั่นออกไป ..............ถ้าปืนตก นกสับหลุด แผ่นทานเฟอบารืไม่ยกตัว(จะยกตัวเมื่ออุบไกไว้) นกสับตีไม่ถึงท้ายเข็มปืนจะไม่ลั่น ..............จังหวะจะเปิดประตูลูกโม่ไม่ได้

จังหวะสับลงสุด ............คือจังหวะยิง และเป็นจังหวะที่เปิดประตูลูกโม่เพื่อคัดปลอกและบรรจุกระสุนได้ รวมทั้งเมื่อเปิดประตูลูกโม่ทิ้งไว้ จะง้างนกไม่ได้ ...................จังหวะนี้ เป็นจะวะที่ใช้สำหรับการพกพาด้วย เพราะแผ่นทานเฟอบาร์ยังไม่ยกตัวขึ้น ปืนตก ก็ไม่ลั่น

สำหรับปืนยี่ห้อ Colt และอื่นๆเช่น ซาวเออร์ ยังใช้จังหวะนกแบบเก่าอยู่ (ยี่ห้อ/รุ่นอื่นๆผมไม่ทราบ) ........ซึ่งถือว่าเป็นระบบนกดั้งเดิมและคลาสสิคสุดๆ .................. และผู้ใช้ต้องรู้จักกลไกของปืนเป็นอย่างดี จึงจะใช้ได้อย่างปลอดภัย ..............

ในยี่ห้อ Ruger ทั้งแบบเก่าและปัจจุบัน ...............ได้นำแผ่นทานเฟอบาร์เข้ามาใช้ เพื่อเพิ่มความปลอดภัยให้มากขึ้น ...........แม้จะเป็นระบบแบบเก่า คอปืนนักสะสม ถือว่าไม่คลาสสิคเท่าใด ..............ยิ่งเป็นแบบ New Model ถือว่าไม่คลาสสิคเลย

การที่คุณได้รับคำบอกเล่าว่าถึงความคลาสสิคของระบบนกสับในแบบเก่าดั้งเดิม เป็นข้อมูลที่นักเล่นปืน Single Action เลือกที่จะสะสมปืนที่ใช้ระบบเก่ามากกว่าเพราะความคลาสสิค .............. แต่ในปัจจุบัน โดยเพาะยี่ห้อ Ruger ไม่ทำระบบนกสับแบบ Old Model แล้วครับ

มีแต่ Colt (เท่าที่ทราบ) ยังคงความคลาสสิคอยู่เช่นเดิม

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 09:14:26 PM »

Colt SAA แนะนำให้บรรจู 5 นัด ว่างช่องโม่นัดสุดท้ายทีอยู่กับ Hammer มิฉะนั้น ตกแล้วอาจลั่น เป็นที่มาของนิวัติกรรม Transfer Bar

ด้ามของมันออกแบบให้ด้ามหมุนในมิอเมื่อกระสุนออกไป หัวแม่มืออยู่ใกล้นกปืน จะได้ง้างยิงนัดต่อไป

Brownells อยู่ใน Indiana หริอ Illinois จำไม่ได้ หาใน Google ได้ครับ เรื่อง Colt SAA ก็เช่นกัน หาใน Google ได้ทั้งนั้น
xRooKiex
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 09:44:05 PM »

ขอบพระคุณพี่ๆทั้งสองมากๆเลยนะครับ ไหว้ ที่ให้ความรู้แบบไม่หวงกันเลย ช่วยให้ผมกับพ่อมีความรู้ขึ้นมาเยอะมากครับ

ป.ล พี่มะขิ่นครับ  เพลงเพราะมากๆเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2009, 12:19:14 AM โดย xRooKiex » บันทึกการเข้า
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 10:48:46 PM »

โคลท์

รบกวนคุณอาสุพินท์ อีกนิดได้มัยครับ ขอชื่อรุ่นด้วย

Peacemaker
ตัวที่น่าสะสมที่สุด ผมเห็นหลุดจากเมืองไทยไปเมื่อสิบกว่าปีก่อน  เป็น Pair .45 กับ .44-40 ดำ/ขาว เลขปืนเดียวกัน ต่อท้าย A กับ B หนังสือรับรอง (ขอไปทีหลัง) จาก History Division ของโคลท์ระบุว่าส่งไปขายที่เมืองทูมสโตนส์ พร้อมกับปืนรุ่นเดียวกันอีก 30 กระบอก
ปืนคู่นี้ คนซื้อเป็นชีค จากซาอุ  เอาเจ็ทส่วนตัวมาจอดที่ดอนเมือง ดูปืน กับหนังสือรับรอง เขียนเช็ค และคืน ป.4 ให้ บอกว่าให้เจ้าของเดิมเก็บไว้ดูเป็นที่ระลึก
xRooKiex
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 10:56:29 PM »

Benni Benassi _ SatisFaction Fast Draw

หนุกดีครับ ดูขำๆ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 11:39:13 PM »

กระทู้นี้เข้ามาอ่านแล้วได้แต่นั่งทำตาละห้อยครับ...

หลงไหล SAA มานานแสนนาน...

เฝ้ารอวันให้ฝันเป็นจริงครับ...หัวเราะร่าน้ำตาริน
xRooKiex
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 12:17:39 AM »

กระทู้นี้เข้ามาอ่านแล้วได้แต่นั่งทำตาละห้อยครับ...

หลงไหล SAA มานานแสนนาน...

เฝ้ารอวันให้ฝันเป็นจริงครับ...หัวเราะร่าน้ำตาริน

เหมือนผมเลยครับ คุณพี่ rute  หัวเราะร่าน้ำตาริน ผมก็หลงใหลใน SAA เหมือนกันครับ ได้แต่หวังว่าชั่วชีวิตนี้อยากมีซักกระบอกครับผม แต่ตอนนี้คงต้องตั้งใจเรียนก่อน แล้วก็คอยลุ้นว่าพ่อจะซื้อปืนอะไรครับ

ป.ล.   รูปของพี่ rute (ที่อยู่ตรงซ้ายมือ) น่ารักมากเลยครับ อบอุ่นมากเลย ผมชอบมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2009, 12:21:39 AM โดย xRooKiex » บันทึกการเข้า
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 07:45:01 AM »

เร็วสุดๆ  Grin

Top Gun - Fastest Cowboy Action Shooter

Fastest gun in the west

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์