เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 08:25:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีประเทศไหนที่เจ้าหน้าที่ผู้รักษากฎหมายต้องซื้อปืนเองบ้างครับ  (อ่าน 16945 ครั้ง)
Prathet
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 56

« เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 05:27:02 PM »

-พอดีได้อ่านกระทู้เกี่ยวกับปืนสวัสดิการหลายๆ กระทู้ เลยเกินความคิดขึ้นมาว่า ทำไมเจ้าหน้าที่เหล่านั้นต้องขนขวายหาซื้อปืนเพื่อใช้ในการปฏิบัติหน้าที่เองด้วย  แล้วทำไมรัฐไม่จัดหาอาวุธให้เจ้าหน้าที่เหล่านั้นไว้ใช้ปฏิบัติหน้าที่บ้าง อ๋อย
-บางท่านต้องไปปฏิบัติหน้าที่ที่ชายแดนภาคใต้ ต้องหยิบยืมเงินจากญาติพี่น้องเพื่อจัดหาอาวุธปืนไว้ป้องกันตัว  ปืนหลวงมันหายไปไหนหมดครับหรือว่ามันหมดสภาพไปเรียบร้อยแล้ว
-ทุกวันนี้เวลาห็นเจ้าหน้าที่ตำรวจขณะปฏิบัติหน่้าที่ ผมมักจะมองไปที่ซองอาวุธปืนว่าใช้อาวุธปืนอะไร  ก็ได้พบว่าส่วนใหญ่เป็นปืนรุ่นใหม่ๆ เช่น G19  PX4  CZ75  หรือถ้่าเป็นรีวอลเวอร์ก็จะเป็นพวก 686  เป็นต้น  ไม่เคยเห็น M10  มาหลายปีแล้ว  ซึ่งก็แสดงว่าเจ้าหน้าที่เหล่านั้นต้องซื้ออาวุธมาเพื่อใช้ปฏิบัติหน้าที่เองแน่นอน

-ผมเคยเดินทางไป ในกลุ่มประเทศ EU  เจ้าหน้าที่ตำรวจเขาใช้ปืนเหมือนกันทุกคนครับ  เป็นมาตรฐาน  อาจเป็น SIG  หรือ Glock แล้วแต่ประเทศ

ประเทศเรายากจนถึงขนาดที่ไม่สามารถซื้อปืนให้เจ้าหน้าที่ใปฏบัติหน้าที่แล้วหรือครับ  หรือป็นนโยบายของสำนักงบประมาณที่จะไม่ให้ตั้งงบประมาณประเภทนี้

อย่างนี้เมื่อถึงเวลาคับขัน หากจะนำอาวุธปืนเหล่านั้นมาใช้เพื่อภารกิจของประเทศ  การสนับสนุนด้านอะไหล่่และกระสุนต่างๆ จะเป็นอย่างไร  มันหลากหลายมาก

America ยังเคยเปลี่ยนจาก .45  มาเป็น 9 มม.ด้วยเหตุผลหนึ่่งคือการใช้อาวุธปืนในขนาดเดียวกับ NATO  ใช้

ท่านสมาชิกมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ ไหว้

A well regulated Militia, being necessary to the security of a free State, the right of the people to keep and bear Arms, shall not be infringed.(Second Amendment to the United States Constitution Article 2)
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 05:30:54 PM »

เคยถามพรรคพวกที่เป็นตำรวจ เพื่อนบอกว่าในคลังมีครับ แต่เป็นรุ่นพระเจ้าเหา ไม่รู้จะยิงลั่นหรือเปล่า แถมขั้นตอนเบิกจ่ายยุ่งยาก แล้วเกิดหายซวยอีก  ตัดใจซื้อเองดีกว่า

chalie27
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 06:41:25 PM »

เคยถามพรรคพวกที่เป็นตำรวจ เพื่อนบอกว่าในคลังมีครับ แต่เป็นรุ่นพระเจ้าเหา ไม่รู้จะยิงลั่นหรือเปล่า แถมขั้นตอนเบิกจ่ายยุ่งยาก แล้วเกิดหายซวยอีก  ตัดใจซื้อเองดีกว่า

ใช่ครับผม ตามทีึ่พี่ว่าเลย JOYHUNTER ว่าเลย  แถมคลอนอีกต่างหาก  บางกระบอกพาดแท่นยิงก็แล้ว ยังจัดกลุ่มกระุสุนไม่ได้เลย
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 06:44:32 PM »

น่าเห็นใจเจ้าหน้าที่เป็นอย่างมาก ถึง มากที่สุด

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
General Lee
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 06:56:23 PM »

น่าเห็นใจกับระบบการแจกจ่ายจริงๆ  ซื้อเองผมว่าดีแล้วล่ะครับ แต่ให้มีตัวเลือกมากๆหน่อยก็จะดี

Guns don't kill people, people kill people.
if you leave a gun sitting on a table, will it load itself and shoot someone? "No"
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 08:12:17 PM »

ท่านเจ้าของกระทู้ไม่ทราบจริงๆหรือแกล้งครับ ประเทศไทยแลนด์ แดนสยามของเรา นี่ละครับ ที่ จนท.ต้องซื้ออาวุธใช้เอง

ที่เห็นๆในหนังไทยเวลาพระเอก ที่เป็นร้อยตำรวจเอกปลอมตัวมา ยิงกับผู้ร้ายด้วยปืนลูกโม่ทีละหลายสิบนัด แล้วกระสุนมักจะหมดตอนจนมุม กระโดดเตะผู้ร้ายทีนึงแล้ววิ่งไปหา ศพเพื่อนที่ตายแล้ว เอากระสุนมาใส่ปืนตัวเองยิงผู้ร้ายนั้น โกหก ยกเมฆ ทั้งเพครับ เพราะจริงๆแล้วที่เห็นปืนลูกโม่เหมือนกันของพระเอกกับเพื่อน มันคนละขนาดกันครับ พระเอกแสนจนของเราจะใช้.38 เพราะจน นายไม่รักขอ 357ยาก ขอแค่ 38 ก็พอ และที่สำคัญเสียงมันดังไม่มาก รบกวนหูนางเอกน้อยหน่อย ส่วนเพื่อนที่โดนผู้ร้ายส่องตายนั้นบ้านรวยนางเอกไม่รัก แต่เงินถึงเลยใช้ .357 ครับ เวลานางเอกโดนลวนลาม ชักปืนยิงขึ้นฟ้าขู่โจรต้อง 357 เท่านั้นไม่งั้นไอ้โจรมันไม่ตกใจเสียงปืนจะไม่ยอมหยุดครับ

เพราะฉะนั้น เวลาที่พระเอกวิ่งมาหยิบลูกปืนของเพื่อนที่ตายแล้ว มาใส่ปืนตัวเองจะใส่เข้าไม่สุดเพราะลูกปืนคนละขนาดกันครับ ขำก๊าก ไหว้
Prathet
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 56

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 08:58:27 PM »

แล้วประเทศไทยอันเป็นที่รักของเราจะต้องให้เจ้าหน้าที่ซื้อปืน และลูกกระสุนใช้ปฏิบัติหน้าที่เองอีกนานเท่าไรครับ

ประเทศที่มีความเสรีเรื่อง อาวุธปืนที่ชอบยกตัวอย่างกันคือ America เท่าที่เคยอ่านหนังสือเจอ(จำไม่ได้แล้วว่าเล่มไหน)  เจ้าหน้าที่หากจะใช้อาวุธปืนของตัวเองในการปฏิบัติหน้าที่ ยังต้องได้รับอนุญาตเป็นพิเศษอีก

คิดแล้ว เฮ้อ อ๋อย ไหว้

A well regulated Militia, being necessary to the security of a free State, the right of the people to keep and bear Arms, shall not be infringed.(Second Amendment to the United States Constitution Article 2)
tommyvoil
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 09:03:27 PM »

อย่างนี้ต้องโทษระบบการทำงานของบ้านเราครับ ยิ้มีเลศนัย

ก่อสร้างเทคโนตีนดอย  รุ่น 21 ศักดิ์ศรี  สามัคคี  ประเพณี  อาวุโส
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 09:32:32 PM »

ขออนุญาต จขกท.นะครับ  แปลโดยกูเกิล อิ อิ Grin

A well regulated Militia, being necessary to the security of a free State, the right of the people to keep and bear Arms, shall not be infringed.(Second Amendment to the United States Constitution Article 4)

มีการควบคุมกองทหารอาสาสมัครการที่จำเป็นในการรักษาความปลอดภัยของฟรีรัฐที่ด้านขวาของประชาชนเพื่อให้มีความอดทนและอาวุธ, จะไม่ถูกละเมิด. (สองแก้ไขไปสหรัฐอเมริการัฐธรรมนูญมาตรา 4)
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 09:43:03 PM »

รุ่นน้องปฏิบัติหน้าที่อยู่ยะลา  ก็หาซื้อเอง 2 กระบอก  เคยถามเหมือนกันว่าทำไมไม่ใช้ปืนที่หลวงเบิกให้

1. เพราะไม่แน่ใจในประสิทธิภาพปืนแจก
2. เพราะกลัวทำหาย กลัวทำชำรุด  ต้องชี้แจงกันยาว ไม่อยากยุ่งยาก  เคยเบิกมาครั้งนึง ต้องเดินกุมปืนตลอด กลัวตกหาย  วิตกจริต รู้สึกมีห่วง

มันว่ามางี้ครับ   Grin

ส่วนถ้าถามรุ่นพี่  คำตอบจะเป็นอีกแบบ   ทำนองว่า  พอมีกำลังซื้อ ก็อยากได้มาไว้เป็นของส่วนตัวบ้าง  ส่วนใหญ่คนเป็นตำรวจ-ทหาร ก็ชอบปืนเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว   พอมีเงินซื้อได้  ก็อยากจะได้เอาไว้เชยชมเป็นความภูมิส่วนตัว  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2009, 09:45:35 PM โดย keng_maejo(เก่ง แม่โจ้) » บันทึกการเข้า

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
Prathet
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 56

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 09:44:13 PM »

ขออนุญาต จขกท.นะครับ  แปลโดยกูเกิล อิ อิ Grin

A well regulated Militia, being necessary to the security of a free State, the right of the people to keep and bear Arms, shall not be infringed.(Second Amendment to the United States Constitution Article 4)

มีการควบคุมกองทหารอาสาสมัครการที่จำเป็นในการรักษาความปลอดภัยของฟรีรัฐที่ด้านขวาของประชาชนเพื่อให้มีความอดทนและอาวุธ, จะไม่ถูกละเมิด. (สองแก้ไขไปสหรัฐอเมริการัฐธรรมนูญมาตรา 4)
อ่านคำแปลแล้วงงเลยครับ

_RANGER_
ENGINEER FIRST NCO.7/46
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สงครามมีวันจบ สหายร่วมรบคงอยู่ตลอดไป

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 10:01:10 PM »

สงสัยมีประเทศไทยที่เดียวละมั้งครับที่ต้องซื้อปืนใช้เอง  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ต้นไม้แห่งเสรีภาพ ต้องรดด้วยเลือดของทรราช และผู้รักชาติเป็นครั้งคราว
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 10:38:01 PM »

ซื้อเองก็มีปืนสวัสดิ์การอยู่แล้วนี่ครับ ราคาถูกกว่าต้องตลาดมาก  แถมได้เลือกที่เหมาะสมกับตัวเองอีก  Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 11:16:58 PM »

The Right to bear arms รัฐธรรมนูญข้อ 2 ( 2nd Amendment )
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 11:26:47 PM »

Angry
ผมว่าเป็นเรื่องน่าอับอายสำหรับผู้กำหนดนโยบายเรื่องนี้นะครับ...ตัวใหญ่ๆที่เป็นผู้รับผิดชอบนั่นแหละ
เงินเดือนตำรวจก็น้อยอยู่แล้ว  ยังจะให้เขาไปหาอาวุธเองอีก  แม้จะมีปืนโควต้าพิเศษของข้าราชการราคาถูกกว่าประชาชนธรรมดาซื้อก็ตาม
ใครจะว่าเรื่องการจัดลำดับความสำคัญของสิ่งที่จะถูกจัดซื้อจัดหาตามงบประมาณอันมีจำกัดอย่างไรก็ตาม
...ผมก็ยังคิดว่า  การมีปืนดีกระสุนดีพร้อมใช้งาน ให้เจ้าหน้าที่ตำรวจได้ใช้ในการปฏิบัติหน้าที่รักษากฏหมาย
มีความสำคัญในลำดับสูงกว่า  การจัดหาแฟลตตำรวจ  หรือ รถตู้ รถสายตรวจ ครับ Sad

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
หน้า: [1] 2 3 4 ... 8
  พิมพ์