เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 08:22:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีประเทศไหนที่เจ้าหน้าที่ผู้รักษากฎหมายต้องซื้อปืนเองบ้างครับ  (อ่าน 16917 ครั้ง)
ออฟเลิร์ป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 05:28:41 PM »

ตำรวจชั้นประทวนจบมา ต้องซื้อเองแทบทุกอย่างครับ ของหลวงมีไม่พอ ไม่ครบจำนวนกำลังพล ตั้งแต่ มอเตอร์ไซด์ ปืน กุญแจมือ วิทยุสื่อสาร เครื่องแบบ เข็มขัดปืน ซองปืน ซองอุปกรณืต่างๆ รองเท้า แถมด้วยเช่าบ้านอยู่ สรุปแล้วจบมาก็มีหนี้เลยหากทางบ้านไม่มีฐานะทางการเงิน กู้เท่านั้นที่ครองโลก ชีวิตจริงผู้ปฏิบัติงานตำรวจไทยครับ นายตำรวจก็คงไม่ต่างกันเท่าไหร่

ขอเอา ข้อความ หนึ่งมาให้อ่าน

ถ้าไม่ซื่อสัตย์

การเป็นตำรวจ มีอำนาจหน้าที่ในการรักษาและบังคับการให้เป็นไปตามกฎหมายที่มีโทษทางอาญาทุกฉบับ ต้องมีจิตใจที่เข้มแข็ง ไม่หวั่นไหวต่อสิ่งยั่วยวนมากมาย มิฉะนั้นอาจต้องได้รับโทษทางวินัยถึงขั้นไล่ออกจากราชการและได้รับโทษทางอาญาสูงสุดถึงขั้นประหารชีวิต
หากคุณคิดแสวงหาผลประโยชณ์จากอาชีพนี้ คิดใหม่นะครับ

เราไม่ต้อนรับคุณ

ถ้าไม่ประหยัด

ในวิกฤตค่าครองชีพที่สูงลิบลิ่วในปัจจุบันนี้ เงินเดือนข้าราชการโดยเฉพาะอย่างยิ่งข้าราชการตำรวจชั้นผู้น้อยมีค่ารายรับเฉลี่ยไม่ถึงวันละสามร้อยบาท ซึ่งเพียงพอเฉพาะค่าอาหารและค่าเดินทางเท่านั้น

หากคุณไม่ใช่คนประหยัดมัธยัสถ์

อย่าเป็นตำรวจเลยครับ

ถ้าไม่อดทน

ทราบไหมว่าข้าราชการตำรวจมีกฎหมายกำหนดหน้าที่ในการทำงานอย่างเคร่งครัดซ้ำยังมีมรรยาทและระเบียบแบบแผนของตำรวจที่ต้องปฎิบัติมากมาย มีความรับผิดชอบในหน้าที่ ที่ไม่มีใครอยากรับผิดชอบ

หากคุณไม่อดทน

แสวงหาอาชีพอื่นเถอะครับ

ถ้าคิดเป็นเจ้านายคน

แม้ตำรวจจะมีลำดับชั้นยศ การบังคับบัญชาเหมือนทหาร ตั้งแต่พลตำรวจขึ้นไปจนถึงพลตำรวจเอก แต่นายพลตำรวจก็ยังต้องทำงานรับใช้คนทั้งแผ่นดิน แม้กระทั้งยาจกเข็ญใจที่ได้รับความเดือดร้อน

ตำรวจคือผู้พิทักษ์และรับใช้

มิใช่เจ้านายใคร

ถ้าไม่้เสียสละ

อาชีพอะไรเอ่ย...ที่ต้องเสี่ยงชีวิตเพื่อคนอื่นที่ไม่เคยรู้จัก
อาชีพอะไรเอ่ย...ที่ไม่มีเวลาให้ครอบครัวอย่างเต็มที่
อาชีพอะไรเอ่ย...ที่ไม่เคยได้หยุดพักในวันนักขัตฤกษ์หรือแม้เวลาค่ำมืดดึกดื่น
อาชีพอะไรเอ่ย...ที่ต้องทำงานภายใต้สภาวะขาดแคลนทรัพยากรทุกด้าน

ถ้าคุณไม่พร้อมเสียสละ เพื่ออาชีพของคุณ

ปล.มันอยุ่ในใบปลิว ผมเห้นว่าดี เลยก็อปเก็บไว้ เพราะ มีหลายคน ถามรึต้องการความรุ้ที่จะเข้ามาทำอาชีพนี้ ผมจะแนบข้อความนี้ไปให้คิดเสมอ ผมอยากเจอ ตำรวจที่ดี ที่ทำงานเพื่อประชาชน
ตำรวจเลวๆ ก็ไม่สมควรจะอยุ่ในวงการนี้ แต่อย่างว่าละครับ 100พ่อ 1000แม่ ต่างคนต่างความคิด หวังว่า ตำรวจใหม่ ที่มาจากปริญญาตรี จะมีสามัญสำนึก มีความรับผิดชอบ ต่อหน้าที่ ไม่เอาลัดเอาเปรียบ ประชาชน เป็นที่พึ่งของประชาชน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2009, 05:35:38 PM โดย ออฟเลิร์ป » บันทึกการเข้า

หลับตาเถอะนะ ขอให้เธอหลับฝันดี
คืนนี้ไม่ต้องห่วง ตรงนี้ฉันจะดูแลด้วยชีวิตของฉัน
ฝากดาวบนฟ้า ร้องเพลงนี้ให้เธอฟัง
หากฉันไม่ได้กลับ อย่างน้อยให้เธอหลับสบายก็พอแล้ว...

Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 06:16:19 PM »

ชื่อแปลว่า"ถอนขนหมา".....แสดงว่าถอนมาใส่หัวใส่ปากตัวเองแน่ๆเลยครับ อิ อิ

นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 06:26:57 PM »

ตำรวจชั้นประทวนจบมา ต้องซื้อเองแทบทุกอย่างครับ ของหลวงมีไม่พอ ไม่ครบจำนวนกำลังพล ตั้งแต่ มอเตอร์ไซด์ ปืน กุญแจมือ วิทยุสื่อสาร เครื่องแบบ เข็มขัดปืน ซองปืน ซองอุปกรณืต่างๆ รองเท้า แถมด้วยเช่าบ้านอยู่ สรุปแล้วจบมาก็มีหนี้เลยหากทางบ้านไม่มีฐานะทางการเงิน กู้เท่านั้นที่ครองโลก ชีวิตจริงผู้ปฏิบัติงานตำรวจไทยครับ นายตำรวจก็คงไม่ต่างกันเท่าไหร่

ขอเอา ข้อความ หนึ่งมาให้อ่าน

ถ้าไม่ซื่อสัตย์

การเป็นตำรวจ มีอำนาจหน้าที่ในการรักษาและบังคับการให้เป็นไปตามกฎหมายที่มีโทษทางอาญาทุกฉบับ ต้องมีจิตใจที่เข้มแข็ง ไม่หวั่นไหวต่อสิ่งยั่วยวนมากมาย มิฉะนั้นอาจต้องได้รับโทษทางวินัยถึงขั้นไล่ออกจากราชการและได้รับโทษทางอาญาสูงสุดถึงขั้นประหารชีวิต
หากคุณคิดแสวงหาผลประโยชณ์จากอาชีพนี้ คิดใหม่นะครับ

เราไม่ต้อนรับคุณ

ถ้าไม่ประหยัด

ในวิกฤตค่าครองชีพที่สูงลิบลิ่วในปัจจุบันนี้ เงินเดือนข้าราชการโดยเฉพาะอย่างยิ่งข้าราชการตำรวจชั้นผู้น้อยมีค่ารายรับเฉลี่ยไม่ถึงวันละสามร้อยบาท ซึ่งเพียงพอเฉพาะค่าอาหารและค่าเดินทางเท่านั้น

หากคุณไม่ใช่คนประหยัดมัธยัสถ์

ถ้าไม่อดทน

ทราบไหมว่าข้าราชการตำรวจมีกฎหมายกำหนดหน้าที่ในการทำงานอย่างเคร่งครัดซ้ำยังมีมรรยาทและระเบียบแบบแผนของตำรวจที่ต้องปฎิบัติมากมาย มีความรับผิดชอบในหน้าที่ ที่ไม่มีใครอยากรับผิดชอบ

หากคุณไม่อดทน

แสวงหาอาชีพอื่นเถอะครับ

ถ้าคิดเป็นเจ้านายคน

แม้ตำรวจจะมีลำดับชั้นยศ การบังคับบัญชาเหมือนทหาร ตั้งแต่พลตำรวจขึ้นไปจนถึงพลตำรวจเอก แต่นายพลตำรวจก็ยังต้องทำงานรับใช้คนทั้งแผ่นดิน แม้กระทั้งยาจกเข็ญใจที่ได้รับความเดือดร้อน

ตำรวจคือผู้พิทักษ์และรับใช้

มิใช่เจ้านายใคร

ถ้าไม่้เสียสละ

อาชีพอะไรเอ่ย...ที่ต้องเสี่ยงชีวิตเพื่อคนอื่นที่ไม่เคยรู้จัก
อาชีพอะไรเอ่ย...ที่ไม่มีเวลาให้ครอบครัวอย่างเต็มที่
อาชีพอะไรเอ่ย...ที่ไม่เคยได้หยุดพักในวันนักขัตฤกษ์หรือแม้เวลาค่ำมืดดึกดื่น
อาชีพอะไรเอ่ย...ที่ต้องทำงานภายใต้สภาวะขาดแคลนทรัพยากรทุกด้าน

ถ้าคุณไม่พร้อมเสียสละ เพื่ออาชีพของคุณ

ปล.มันอยุ่ในใบปลิว ผมเห้นว่าดี เลยก็อปเก็บไว้ เพราะ มีหลายคน ถามรึต้องการความรุ้ที่จะเข้ามาทำอาชีพนี้ ผมจะแนบข้อความนี้ไปให้คิดเสมอ ผมอยากเจอ ตำรวจที่ดี ที่ทำงานเพื่อประชาชน
ตำรวจเลวๆ ก็ไม่สมควรจะอยุ่ในวงการนี้ แต่อย่างว่าละครับ 100พ่อ 1000แม่ ต่างคนต่างความคิด หวังว่า ตำรวจใหม่ ที่มาจากปริญญาตรี จะมีสามัญสำนึก มีความรับผิดชอบ ต่อหน้าที่ ไม่เอาลัดเอาเปรียบ ประชาชน เป็นที่พึ่งของประชาชน

ขอบคุณสำหรับข้อความดีๆครับ

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ออฟเลิร์ป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 06:28:46 PM »

หลักการที่ถูกต้องคือ

ตำรวจจะต้องใช้อาวุธปืนที่มีคุณภาพได้มาตรฐาน  และควรจะเป็นปืนของรัฐ

ถ้าใช้ปืนส่วนตัว ก็จะต้องนำมาให้หน่วยงานกลางตรวจสอบว่าได้คุณภาพไม่ต่ำกว่ามาตรฐาน

ขอพูดในส่วนนี้นะครับ ในปัจจุบัน ตอนนี้ ทางตำรวจเอง ก็มีการเก็บข้อมูลการใช้อาวุธของ เจ้าหน้าที่ทุกคนอยู่แล้ว ในทุกปี เจ้าหน้าที่ต้อง เอาอาวุธประจำกายมาทดสอบ ซึ่งเราสามารถเบิกกระสุน หลวงได้ (แล้วแต่ปีจะมีกระสุนอะไรมาให้ มีไม่ครบทุกขนาด) อาวุธปืนแต่ละคนมีอะไรบ้าง ซึ่งแต่ละหน่วยต้องเก็บข้อมูลไว้(ซึ่งมันขึ้นอยู่กับผู้บังคับหน่วยนั้นๆ จะเก็บไว้รึปล่าว ซึ่งหน่วยผมเก็บข้อมูลของคนในหน่วยทุกคนอยุ่แล้ว)
มีการเก็บปันทึกหัวกระสุนปืน ส่งให้ กองสืบประจำจังหวัด และส่วนหนึ่งเก็บอยุ่ในฐานข้อมูลของ กองพิสูจน์หลักฐาน ซึ่งเริ่ม เรียกเก็บหัวกระสุน มาตั้งแต่ ต้นปีแล้ว(มีกรณี จนท.รับจ็อบเอาปืนไปยิง ชาวบ้าน และกรณีโจรยิง ตร.ชิงปืนไป แล้วเอาไปยิงชาวบ้าน ก็จะมีการเก็บข้อมูลเอาไว้โยงถึงตัวคนร้ายได้)

ถึงเท่าที่อ่านๆดู มันจะออกทะเลไปแล้วก็เถอะนะ rep บนๆ *-*

หลับตาเถอะนะ ขอให้เธอหลับฝันดี
คืนนี้ไม่ต้องห่วง ตรงนี้ฉันจะดูแลด้วยชีวิตของฉัน
ฝากดาวบนฟ้า ร้องเพลงนี้ให้เธอฟัง
หากฉันไม่ได้กลับ อย่างน้อยให้เธอหลับสบายก็พอแล้ว...

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 06:51:08 PM »

ผมว่าปืนหลวงมีพอให้เบิกครับ แต่ขนาดและประสิทธิภาพน่าจะไม่เป็นที่น่าพอใจของเจ้าหน้าที่ จึงขวนขวายหาปืนมาใช้เอง ประกอบกับมีโครงการสวัสดิการมากมาย ว่าไปแล้ว ก็ไม่แพงอะไรเลย

เบิกของหลวง ทำตกหาย ทำพัง ถูกตั้งกรรมการสอบครับ ขั้นไม่ขึ้น ยศไม่ขึ้น ของหลวงตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม้ หาซื้อไว้ใช้เองสบายใจกว่าเยอะ

สมัยยังดำน้ำอยู่ เคยมีตำรวจมาไหว้วานให้ไปช่วยดำน้ำงมวิทยุสื่อสาร GP300 ของหลวงครับ ไปเที่ยวเขื่อน เผลอทำหลุดมือ ราคาค่างวดที่ซื้อกันมือสองเพียงไม่เกิน 6พันบาท แต่ยังไงก็ต้องงมมาให้ได้ เพราะซีรีส์นัมเบอร์และเลขคุมครุภัณฑ์มันฟ้อง ไม่งั้นโดนตั้งกรรมการสอบโทษฐานทำของหาย ทางราชการเสียหายครับ  ตกใจ

อันนี้ชัดเจนตกน้ำไม่ไหลของจริง

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 07:03:26 PM »

.......................................

ปล.มันอยุ่ในใบปลิว ผมเห็นว่าดี เลยก็อปเก็บไว้ เพราะ มีหลายคน ถามถึงต้องการความรุ้ที่จะเข้ามาทำอาชีพนี้ ผมจะแนบข้อความนี้ไปให้คิดเสมอ ผมอยากเจอตำรวจที่ดี ที่ทำงานเพื่อประชาชน
ตำรวจเลวๆ ก็ไม่สมควรจะอยู่ในวงการนี้ แต่อย่างว่าละครับ 100พ่อ 1000แม่ ต่างคนต่างความคิด หวังว่าตำรวจใหม่ ที่มาจากปริญญาตรี จะมีสามัญสำนึก มีความรับผิดชอบ ต่อหน้าที่ ไม่เอารัดเอาเปรียบ ประชาชน เป็นที่พึ่งของประชาชน

เยี่ยมมากๆ เลยครับ " คุณออฟเลิร์ป " ขอให้กำลังใจสำหรับสิ่งที่กำลังจะมา ตามลายเซนต์ครับและขอชื่นชมสำหรับ จนท. ตำรวจที่คิดดีและทำดีครับ  ... เยี่ยม  ไหว้

ผมมาเพิ่มให้อีกบางส่วนครับ ถ้าทราบแล้วต้องขออภัย..แต่ถ้าพอมีประโยชน์ต่อคนรุ่นหลังบ้าง ฝากแนบไปด้วยแล้วกันครับ... Wink

ความหมายของคำว่า ตำรวจ  และ POLICE

“ตำรวจ” ตามที่ระบุไว้ในพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตสถาน พ.ศ. 2525 คือ “เจ้าหน้าที่ของรัฐ มีหน้าที่ตรวจตรารักษาความสงบ จับกุม และปราบปรามผู้กระทำผิดกฎหมาย” หรือกล่าวอีกนัยหนึ่ง ตำรวจ ก็คือ ผู้มีหน้าที่พิทักษ์สันติราษฎร์ ตามที่ได้ยินได้ฟังกันอยู่เสมอ คำว่า “พิทักษ์” แปลว่า ดูแลคุ้มครอง พลเมืองของประเทศ ดังนั้น ตำรวจจึงเป็นผู้ที่มีหน้าที่ความรับผิดชอบอันใหญ่หลวงในการดูแลคุ้มครอง ให้เกิดความสงบสุขแก่พลเมืองของประเทศ

" คุณประเสริฐ เมฆมณี" ได้ให้ความหมายของคำว่า “ตำรวจ” ว่าคำนี้ตรงกับศัพท์ภาษาอังกฤษว่า “POLICE” มีพื้นฐานมาจากคำว่า “WATCH MAN” โดย หมายถึง ผู้ตรวจตรา ซึ่งถือกำเนิดมาจาก “การจัดระบบตรวจตรา และคุ้มครอง” (WATCH ANDWARD SYSTEN) ของตำรวจอังกฤษและยังมีประวัติความเป็นมาคล้ายคลึงกับคำว่า “RATTLE WATH” หรือหน่วยตรวจตราคุ้มภัยแก่ประชาชนของตำรวจสหรัฐอเมริกาแต่เดิมด้วย นอกจากนี้แล้ว ยังได้มีการวิเคราะห์ความหมายของตำรวจ แยกเป็นรายตัวสระ และอักษร คำว่า POLICE นี้ พระเจ้าชาร์ล ที่ 5 แห่งประเทศฝรั่งเศส ได้ทรงวิเคราะห์ศัพท์ แยกเป็นรายอักษร ดังนี้

P มาจาก Politeness หมายถึง ความสุภาพเรียบร้อย

O มาจาก Obedience หมายถึง เชื่อฟังคำสั่ง

L มาจาก Legal Knowledge หมายถึง รู้กฎหมาย

I มาจาก Investigation หมายถึง การสืบสวน สอบสวน

C มาจาก Cooperation หมายถึง ความร่วมมือ สามัคคี ในหน้าที่

E มาจาก Energy หมายถึง ความเข้มแข็ง ต่อการงานในหน้าที่

นอกจากนั้น ได้พิจารณาวิเคราะห์ความหมายของคำว่า “ตรวจ” ซึ่งต่อมาได้แปลงเป็น “ตำรวจ” ได้ดังนี้

“” หมายถึง ตรวจตรา จับกุม ผู้กระทำผิดตามหน้าที่

“ ” หมายถึง อำนวยความสะดวกให้ประชาชน

“” หมายถึง ระงับเหตุ รักษาความสงบเรียบร้อยของบ้านเมือง

“” หมายถึง วาจาดี มีกริยาสุภาพ

“” หมายถึง จรรยาดี มีศีลธรรม

******************************************                                 

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 07:25:55 PM »

ไม่คลื่นไส้ตัวเองบ้างหรือท่าน

คิดว่าคงไม่น่ะครับ.......

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Prathet
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 56

« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 07:41:16 PM »

-เวลาผมมีภาระกิจต้องไปที่โรงพัก ไปพบพนักงานสอบสวน สิ่งหนึ่งที่เห็นจนชินตาก็คือเครื่องคอมพิวเตอร์ และ Printer  ที่พนักงานสอบสวนแต่ละท่านต้องจัดหามาเองเป็นส่วนตัว  ผมไม่เคยเห็นหน่วยงานไหนที่เจ้าหน้าที่ต้องนำเครื่องคอมพิวเตอร์มาใช้ปฏิบัติงานเอง   หรืออาจมีแต่ผมไม่ทราบ
-ผมมีหน้าที่ต้องเข้าร่วมกับผู้บริหารในการชี้แจงงบประมาณต่อคณะกรรมาธิการมาหลายปี  งบฯ ที่เกี่ยวกับคอมพิวเตอร์มักจะขอตั้งยาก ถึงยากมาก  หากไม่มีโครงการที่แน่ชัดมักจะไม่ได้  ประเภทขอเดี่ยวๆ สำหรับใช้งาน ไม่ได้แน่นอน  ต้องเขียนเป็นโครงการที่ชัดเจน  เรื่องนี้ สำนักงานตำรวจแห่งชาติน่าจะต้องเข้ามาดูแลครับ
-บางหน่วยงานเห็นมีคอมพิวเตอร์เยอะแยะ เต็มไปหมด  เฮ้อ

ผมไม่ได้เป็นตำรวจ  ผมไม่ได้รักตำรวจเป็นพิเศษอะไรครับ  เยี่ยม

แล้วคุณ Dog อะไรนี่เป็นใครครับ  หยาบคายเหลือเกินครับ  ยี๊

A well regulated Militia, being necessary to the security of a free State, the right of the people to keep and bear Arms, shall not be infringed.(Second Amendment to the United States Constitution Article 2)
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 08:16:42 PM »

ประเดี๋ยวผมจะหยาบคายกว่าแล้วครับ

ต้องขออภัยทุกท่านไว้ล่วงหน้า........
พราน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 08:19:08 PM »

ประเดี๋ยวผมจะหยาบคายกว่าแล้วครับ

ต้องขออภัยทุกท่านไว้ล่วงหน้า........
เอ้ายกเวทีให้ ขำก๊าก
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 08:22:22 PM »

เอางั้นเลยเหรอครับ เยี่ยม
คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 08:31:31 PM »

เชียร์ครับ เยี่ยม
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 08:58:50 PM »

.................   เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม 

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 08:59:41 PM »

อันไหนที่หยาบไป/แรงไป รบกวนRO.แก้ไขได้ตามแต่จะเห็นสมควรเลยครับ  ไหว้
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 09:56:17 PM »

อันไหนที่หยาบไป/แรงไป รบกวนRO.แก้ไขได้ตามแต่จะเห็นสมควรเลยครับ  ไหว้

ไม่รู้หรอกครับว่าอันไหนหยาบไปหรือไม่... รู้แต่ว่าสมควรและสะใจ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์