เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 02:19:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครว่าปืนสเตนเลสไม่เป็นสนิม  (อ่าน 9035 ครั้ง)
ชยันโต
Sr. Member

คะแนน 122

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 10:10:04 PM »

อ้อ...ลืม บอกไปอีกอย่างครับ ผมเคยมีประสบการณ์ ว่าได้ล้างปืนแล้วใช้ผ้าสำลีเช็ดปืนและห่อปืน ปรากฎว่า ไม่กี่เดือน  ปืนขึ้นสนิมครับ อันนี้ไม่รู้เกี่ยวกันรึเปล่าน่ะครับ แต่ของผมเป็นสนิม ก็เลยถามพรรคพวก เขาเลยแนะนำให้ใช้ผ้าด้ายดิบชุบน้ำมันเครื่อง(ใหม่)พอหมาดๆ ห่อปืนครับ  ผมจึงลองนำมาใช้ดูครับ นี่ก็เป็นปีแล้ว ไม่มีสนิมโผล่ให้เห็นเลยครับ เยี่ยม
เคยไดยินบรรดานักเลงบ้านนอกเล่าให้ฟัง สมัยก่อน 20 กว่าปีมาแล้ว ปืนเถื่อนซื้อง่าย ขายคล่อง พวก US ลูกซองยาว ลูกโม่ของนอกแท้ พอเล่นกันเบื่อก็เอากระสอบข้าวสารหรือผ้าหนาๆห่อแล้วเอาน้ำมันขี้โล้ชุบจนโชก แล้วเอาไปฝังดินในแนวตั้ง อีกหลายปีไปขุดขึ้นมา ที่เจอก็ไม่มีสนิมกิน และที่หาไม่เจอ ไม่รู้ว่าสนิมกินจนหมด หรือจำที่ฝังไม่ได้    ขำก๊าก ขำก๊าก

น่าจะลืมที่ฝังมากกว่า Grin Grin

จงใช้สติและปัญญา...เป็นอาวุธ..
ชยันโต
Sr. Member

คะแนน 122

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 10:11:50 PM »

ผมเคยได้ยินว่าเอาน้ำมันเครื่องที่อยู่ในหม้อแปลงไฟฟ้า (ที่อยู่ริมถนนตัวใหญ่ๆ) มาชโลม ช่วยกันสนิมได้ เพราะเค้าบอกว่าน้ำมันเครื่องที่ใส่ในหม้อแปลงไฟฟ้าทำให้โลหะภายในไม่เป็นสนิมครับ ไม่ทราบว่ามีข้อเท็จจริงประการใดผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ

จะจริงไม่จริงไม่รู้แต่ถ้าให้ถึงขนาดต้องไปเอาน้ำมันเครื่องมาจากหม้อแปลงไฟฟ้าเลยก็คงไม่ไหวละครับ  Grin ใช้แบบธรรมดาๆที่เขานิยมใช้กันจะดีกว่า  เยี่ยม

จงใช้สติและปัญญา...เป็นอาวุธ..
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 10:12:57 PM »

อ้อ...ลืม บอกไปอีกอย่างครับ ผมเคยมีประสบการณ์ ว่าได้ล้างปืนแล้วใช้ผ้าสำลีเช็ดปืนและห่อปืน ปรากฎว่า ไม่กี่เดือน  ปืนขึ้นสนิมครับ อันนี้ไม่รู้เกี่ยวกันรึเปล่าน่ะครับ แต่ของผมเป็นสนิม ก็เลยถามพรรคพวก เขาเลยแนะนำให้ใช้ผ้าด้ายดิบชุบน้ำมันเครื่อง(ใหม่)พอหมาดๆ ห่อปืนครับ  ผมจึงลองนำมาใช้ดูครับ นี่ก็เป็นปีแล้ว ไม่มีสนิมโผล่ให้เห็นเลยครับ เยี่ยม
เคยไดยินบรรดานักเลงบ้านนอกเล่าให้ฟัง สมัยก่อน 20 กว่าปีมาแล้ว ปืนเถื่อนซื้อง่าย ขายคล่อง พวก US ลูกซองยาว ลูกโม่ของนอกแท้ พอเล่นกันเบื่อก็เอากระสอบข้าวสารหรือผ้าหนาๆห่อแล้วเอาน้ำมันขี้โล้ชุบจนโชก แล้วเอาไปฝังดินในแนวตั้ง อีกหลายปีไปขุดขึ้นมา ที่เจอก็ไม่มีสนิมกิน และที่หาไม่เจอ ไม่รู้ว่าสนิมกินจนหมด หรือจำที่ฝังไม่ได้    ขำก๊าก ขำก๊าก

น่าจะลืมที่ฝังมากกว่า Grin Grin
Grin Grin คิก คิก คิก คิก
Jira23
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 10:23:26 PM »

น้ำมันเครื่องจากหม้อแปลงไฟฟ้าถ้ามีพรรคพวกที่ทำงานไฟฟ้า น่าจะขอได้ตอนเค้าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องไงครับ เพราะต้องเปลี่ยนตามระยะเวลาเหมือนกัน และเค้าบอกว่าน้ำมันเครื่องพวกนี้ต้องสั่งจาก USA ครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 11:28:44 PM »

ขออนุญาตนะครับ  ที่จะพูดถึงนี้ไม่มีเจตนาป่วนนะครับ
เพียงแต่งานประจำผมเคยพัวพันอยู่กับเสาไฟฟ้า  ต้องปีนขึ้นๆลงๆเองวันละหลายครั้ง  และก็ยังใช้รถกระเช้าด้วย  เลยพอจะรู้เกี่ยวกับหม้อแปลงไฟกำลังสูง
ของเหลว/น้ำมันที่ใส่ในหม้อแปลงทำหน้าที่ insulating และ cooling ไม่เกี่ยวกับกันสนิมเลย
และที่แย่ที่สุดถ้าเป็นหม้อรุ่นเก่าๆ ของเหลวนั้นจะเรียกว่า PCB ซึ่งของเหลวนี้เป็นสารพิษครับ  และเป็นสารพิษค่อนข้างสูงด้วย  ผมเคยต้องเข้าอบรมเกี่ยวกับสารนี้ว่า ถ้าในขณะที่ทำงานอยู่บนเสาไฟแล้วเกิดรั่วออกมาโดน  ต้องไปโรงพยาบาลเพื่อทำการ Decon นะครับ   
ทุกวันนี้หม้อแปลงใหม่หลังประมาณปี 87 จะเป็นแบบสารไม่เป็นพิษแล้ว 
ปัญหาคือหม้อที่เมืองไทย  อายุการใช้งานมานานเท่าไหร่แล้วครับ
ผมว่าซื้อน้ำมันที่เค้าผลิตมาไว้ใช้กับปืนดีกว่าครับ   ด้วยความหวังดีนะครับ
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 11:43:01 PM »

ขอบคุณสำหรับคุณ.40S&Wครับ
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 08:07:23 AM »

มีรูปมาลงให้ดูครับ

renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 08:09:10 AM »

ขออภัยลดขนาดภาพไม่ได้ครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 08:25:42 AM »

เจ้าของกระทู้ได้แก้ไขการเป็นสนิมของปืนหรือยังครับ ..............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
LLMA "รักในหลวง"
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 08:59:13 AM »

ได้ความรู้อีกแล้ว ขอบคุณครับ

ลูกพระวิษณุ  วิทยาลัยเทคนิคราชบุรี ช.ย. 39
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 11:33:16 AM »

ผมใช้  น้ำมันกันสนิม  กระป่องเหลี่ยม   ม่ายก็ CLP แบบสเปรย์ขวดกลม   ของ Birchwood
เคลือบกันสนิม  REM 870 (เก็บไว้ในซองหนังเปิดซิบพร้อมหยิบฉวย) ได้อย่างน้อย 3เดือน   สบายใจ
  บ้านผมอยู่ห่างจากทะเล 200 เมตร รับลมทะเลช่วง ต.ค.-พ.ค.  เต็มๆ
 รถมอร์ไซค์อายุเท่าๆกัน สนิมเริ่มกินกินแดงเป็นแถบๆแล้ว 
ส่วนปืนลูกโม่ในประกับด้ามถ้าเป็นสนิมขุม     เจอ Blue & Rust  Remover ทั้งสนิมและรมดำไปเกลี้ยง
จากไอ้แดง  กลายเป็นไอ้ด่างไปซะงั้น

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 02:03:42 PM »

ขออนุญาตนะครับ  ที่จะพูดถึงนี้ไม่มีเจตนาป่วนนะครับ
เพียงแต่งานประจำผมเคยพัวพันอยู่กับเสาไฟฟ้า  ต้องปีนขึ้นๆลงๆเองวันละหลายครั้ง  และก็ยังใช้รถกระเช้าด้วย  เลยพอจะรู้เกี่ยวกับหม้อแปลงไฟกำลังสูง
ของเหลว/น้ำมันที่ใส่ในหม้อแปลงทำหน้าที่ insulating และ cooling ไม่เกี่ยวกับกันสนิมเลย
และที่แย่ที่สุดถ้าเป็นหม้อรุ่นเก่าๆ ของเหลวนั้นจะเรียกว่า PCB ซึ่งของเหลวนี้เป็นสารพิษครับ  และเป็นสารพิษค่อนข้างสูงด้วย  ผมเคยต้องเข้าอบรมเกี่ยวกับสารนี้ว่า ถ้าในขณะที่ทำงานอยู่บนเสาไฟแล้วเกิดรั่วออกมาโดน  ต้องไปโรงพยาบาลเพื่อทำการ Decon นะครับ  
ทุกวันนี้หม้อแปลงใหม่หลังประมาณปี 87 จะเป็นแบบสารไม่เป็นพิษแล้ว 
ปัญหาคือหม้อที่เมืองไทย  อายุการใช้งานมานานเท่าไหร่แล้วครับ
ผมว่าซื้อน้ำมันที่เค้าผลิตมาไว้ใช้กับปืนดีกว่าครับ   ด้วยความหวังดีนะครับ

+1 ให้พี่เจษฯ ครับ น้ำมันเก่าน่ากลัวมาก

Smiley ไม่ต้องถึงขนาดเอาน้ำมันที่พิเศษขนาดน้ำมันใส่หม้อแปลงหรอกครับ
ถ้าปืนใช้บ่อยๆ หมั่นล้างทำความสะอาด เช็ดผิวด้วยน้ำมันทำความสะอาด สนิมไม่มาเยือนแน่นอน
ส่วนปืนเก็บมีกระทู้แนะนำไว้เยอะแยะมาก ล้างทำความสะอาด ถอดประกับด้ามออก น้ำมันหล่อลื่นใส่ถุงซีลฝาให้แน่น อยู่ได้เป็นปีครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
mhu.
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 03:25:09 PM »

ดูแลรักษาชโลมน้ำมันให้ถี่กว่าเก่าน่าจะช่วยได้ครับ. Cool
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 03:55:36 PM »

ผมเคยได้ยินว่าเอาน้ำมันเครื่องที่อยู่ในหม้อแปลงไฟฟ้า (ที่อยู่ริมถนนตัวใหญ่ๆ) มาชโลม ช่วยกันสนิมได้ เพราะเค้าบอกว่าน้ำมันเครื่องที่ใส่ในหม้อแปลงไฟฟ้าทำให้โลหะภายในไม่เป็นสนิมครับ ไม่ทราบว่ามีข้อเท็จจริงประการใดผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ

น้ำมันหม้อแปลงมีคุณสมบัติเด่นคือความเป็นฉนวน กับช่วยระบายความร้อนครับ อาจช่วยกันสนิมได้แตไม่ใช่คุณสมบัติหลัก ที่สำคัญแพงครับ หาซื้อยากด้วย

ท่าน จขกท. หาทางกำจัดจุดที่เกิดสนิมก่อนครับ ผมใช้ WD40 แล้วขัดด้วยฝอยขัดหม้อ จนหมดจุดดำ เวลาเก็บนานๆ ก็ใส่ถุงซิบ(เลือกที่หนาๆ) ถ้าเป็นด้ามไม้ก็ถอดออก ฉีด WD40 ให้ชุ่ม ไม่ต้องใช้ผ้าพันนะครับ ใส่ถุงซิบซ้อนอีกชั้นกันรั่ว  ปีหนึงค่อยแกะมาดูสักหน

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
bignarak
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 04:34:55 PM »

ลองโซแน็กดูสิครับ
ผมเคยใช้กับพวกมีด
ไม่เคยเจอสนิมเลยครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์