เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 04:17:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามข้อกฏหมาย สมัครใจทะเลาะวิวาทครับ  (อ่าน 9043 ครั้ง)
kamet
Full Member

คะแนน 48

« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 03:14:44 PM »

คือเท่าที่หาความรู้ในเวปนี้ บอกว่าถ้าทะเลาะวิวาทกันแล้ว เรายิงคู่กรณีถือว่าผิดไม่ใช่เป็นการป้องกันตัว

มีเรื่องที่เกิดขึ้นทำให้ต้องมาถาม คือเมื่อหลายวันก่อน
ผมขับรถพาคุณแม่จะไปตรวจร่างกายที่โรงพยาบาล
โดยคุณแม่นั่งหลังอยู่หลังคนขับ ขณะขับไปก็คุยกันไป
บางครั้งก็เหลียวไปบ้างพอดีเหลียวออกไปทางขวามือ คือเหลียวออกนอกรถ
แล้วก็เกิดเหตุการณ์ขึ้นคือ มีรถทรูปเปอร์คันหนึ่ง สีเขียวไม่ติดแผ่นทะเบียนป้ายหลัง
ทำสัญญาณให้ผมหยุดรถ ผมก็ไม่ทราบว่าทำไม ก็ได้หยุดรถหลังรถเข้าประมาณ 5 เมตร
ครั้งแรกนึกว่าเขาจะมาบอกว่ารถเรามีปัญหาอะไร ลืมปิดประตูหรือไม่เป็นต้น

แต่ผิดคาดครับเขาลงมาถึงก็ด่าๆๆๆๆๆๆ หาว่าผมมองหน้าหาเรื่องเขา
เขาเป็นนายทหารนะจะเป็นนายพลอยู่แล้ว(ไม่ทราบทหารจริงหรือไม่ แล้วบอกผมทำไม)
แล้วพูดว่าเดี๋ยวก็**ยิงทิ้ง**เสียหรอก
ผมงงครับ ไม่มีอารมณ์โกรธ แต่ก็คิดอยู่2 อย่าง
คือถ้าเขาชักปืน ผมจะยิงเขาทันที(มือกำbodyguard อยู่ตั้งแต่เขาทำทาคุกคาม)
หรือถอยรถแล้วขับรถพุ่งชนเขา

แต่ผมก็บอกเขาว่าไม่ได้มองหน้าใครแต่อย่างใด
ผมหันหน้าคุยกับแม่ที่นั่งอยู่ข้างหลัง
และผมก็ไม่ได้เป็นอันธพาลอย่างที่เขาว่า
ผมขับรถอยู่เลนกลางไม่เร็ว
และผมเป็นแพทย์กำลังจะพาแม่ไปโรงพยาบาลที่อยู่โค้งข้างหน้านี้เอง

เขาถึงเงียบแล้วเดินกลับไปที่รถกระชากรถออกไป

ทีนี้ผมอยากเรียนถามว่า ถ้าเขาชักปืน แล้วผมตัดสินใจยิง
คิดว่าไม่น่าพลาดเพราะเขายืนชิดรถผม
ทีนี้ผมจะอ้างอย่างไรว่าผมไม่ได้ทะเลาะวิวาท
แต่ผมป้องกันชีวิตผม

และถ้าเขาคนนั้นเป็นสมาชิกของเวปนี้ก็ขอเรียนว่า
ถ้าวันนั้นท่านชักปืน ท่านไม่ได้เป็นนายพลแน่ ถึงกำลังจะเป็นก็ตาม
เพราะถ้าผมยิงท่านตาย ท่านก็ไม่ได้เป็น
หรือท่านยิงผมตาย ป้อมตำรวจก็ห่างจากจุดเกิดเหตุไม่ถึง 100 เมตร
และจราจรก็ติดขัดด้วย ท่านก็คงไม่ได้เป็นนายพลอีกนั้นแหละ

แต่ที่มาถามคืออยากถามข้อกฏหมายหรือ ข้อที่เราควรปฏิบัติครับ
กรณีที่เขาชักปืน แต่นี้ผมก็ได้ปฏิบัติโดยการขออภัยทั้งๆที่ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น
และเขาก็เย็นลงกลับไปขับรถไปต่อ
ทั้งนี้ไม่มีการขึ้นเสียงจากผมแม้แต่น้อยครับ
ตอบเขาอย่างเรียบๆ ทั้งๆที่เขากำลังชี้หน้าด่าอยู่ครับ
thitipun-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 108

c.a.s.c. "changaut alumni shooting club"

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 03:18:47 PM »

ไม่ยิงดีกว่าครับ แสดงว่าน้าระงับสติได้ดีเป็นอย่างมาก นับถือจริงๆ แผ่เมตตาให้เค้าไปเถอะครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

หัวใจหนุ่มในร่างที่แก่ ดีกว่า หัวใจท้อแท้ในร่างที่หนุ่ม
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 03:36:09 PM »

สมัครใจ วิวาท จะัอ้างการป้องกันตัว ไม่ได้ ครับ เป็นไปตามกฎหมาย เลยละครับ

การสมัครใจ วิวาทหรือไม่ เป็นปัญหาในข้อเท็จจริง.. พฤติการณ์ การแสดงออกในขณะเกิดเหตุ

จะปรกาฎให้เห็นได้เอง  อย่างเช่น มีการด่าทอ ท้าทายกัน ก่อน  .. หรือเป็นฝ่ายที่ไปหาเรื่องก่อน

แต่กรณี การชิงทรัพย์ หรือปล้นทรัพย์ หรือพฤติการณ์อันธพาล ที่มีอาวุธปืน อย่างนี้ เป็นเรื่องของ
โจร คนร้าย    ไมใช่การวิวาท

ข้อเท็จจริง ที่คุณ kamet บอกเล่ามานั้น ไม่ใช่การเข้าร่วมวิวาท ถ้า เจ้าของ ทรูเปอร์ คนนั้น ชักอาวุธปืน
และเล็งจ้องมาทางท่าน..   ท่านสามารถ สวนกลับเข้ากบาล หรือหน้าอกได้ ทันที 
ย่อมเข้าเป็นการกระทำที่พอสมควรแก่เหตุ  เป็นการป้องกันตัวที่ชอบด้วยกฎหมาย ไม่มีความผิดครับ

แต่ทั้งนี้ ต้องไปพิสูจน์ ข้อเท็จจริงในศาล นะครับ.  ตกใจ

แต่การพบเหตุการณ์ แบบนี้ มือต้องกุมปืนขึ้นลำเข้าเซฟไว้.. และทำใจให้นิ่ง หาทางทำความเข้าใจ
อย่าไปยั่งยุ หรือเกิดอาีรมณ์ขึ้นมาซะเอง.. ดูอารมณ์ความก้าวร้าว หรือเป็นอุบายของพวกโจร.. ด้วยนะครับ

ขอให้ตะโกน สวนไปว่า ขอโทษครับพี่.. อ้างส่งไปเลยก็ได้ ว่า เป็นนายทหาร หรือนายเป็นตำรวจ ..(ผมพันโท.)
เหมือนกัน กับเค้า.. เพื่อหาทางให้อีกฝ่ายเลือกประเมิน ท่านก่้อน จะมีเรื่อง ..
เขาแสดงอันธพาล ใส่ ก็แต่ คนที่คิดว่า่เป็นลูกไก่ มือเปล่า.. เท่านั้่น

คนที่พร้อม จะสามารถรับสถานการณ์ ที่เลวร้าย ได้เสมอ ครับ.  เยี่ยม

คุณหมอ kamet.  เลือกทาง ที่เหมาะสม ดีมากเลย ครับ.  เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2009, 06:46:36 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 04:05:17 PM »

พี่หมอครับ ถือว่าช่างแม่งครับ.....

จริงๆ หมอนั่น...สมองน้อยไปหน่อย

ลงจากรถไปหาเรื่อง เสียเปรียบทุกทางอยู่แล้ว..

ยืนโต้งๆ โดนสวนยังไม่รู้ว่าโดนจากไหนเลย

ถ้าพี่หมอยิงมันตาย เหนื่อยลูกเราครับ

ถ้าไม่มีห่วงก็ไปอย่างอยู่ไหนก็อยู่ได้

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 04:08:14 PM »

เรียนพี่ kamet ครับ... ไหว้

ยินดีอย่างยิ่งที่พี่ไม่ได้ใช้เจ้า Bodyguard แก้ปัญหา...

หากแต่ใช้สติในการแก้ปัญหา...เยี่ยม

ส่วนอีกฝ่ายนั้นเขาอาจอารมณ์เสียมาจากเรื่องอื่นแล้วคงเข้าใจผิดครับ...

ที่สำคัญคือเขาขาดสติแน่ๆครับ...คิก คิก
PEED-904
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 04:18:35 PM »

ทรูเปอร์สีเขียวทหารใช้ ที่จริงต้องติดป้ายทะเบียนกงจักร มีไม่กี่คันหรอกครับเช็คง่ายกองคลัง ขส.ทบ.ก็รู้แล้วหากเป็นรถหลวงจริงๆ ไม่ใช่รถสวมทะเบียนปลอม  หากถือปืนลงมาด้วยเป็นผมยิงครับถือว่าป้องกันตนเอง ยิ่งลักษณะรถเค้าจอดปาดหน้าแล้วเดินถือปืนลงมา ขึ้นศาลท่านรับฟังครับ เป็นทหาร ตำรวจที่คิดว่ามีปืนมีกฎหมายในมือ มันไม่ได้ใหญ่โตอะไรหรอกครับ พอถอดเครื่องแบบออกมาซ้ำยิ่งทำตัวไม่ดีประชาชนรังเกียจ  ก็เทียบเท่าสุนัขตัวหนึ่งเท่านั้นเอง  เป็นชาวบ้านธรรมดาประพฤติปฏิบัติตนดี ไม่มีเครืองแบบยศฐาบรรดาศักดิ์ชาวบ้านเค้าสรรเสริญครับ   
LLMA "รักในหลวง"
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 04:23:27 PM »

ยินดีด้วยครับที่ใช้สติครับ  ไหว้

ลูกพระวิษณุ  วิทยาลัยเทคนิคราชบุรี ช.ย. 39
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 04:26:22 PM »

โชคดีครับที่ใจเย็นมีสติ....อย่างนี้ต้องเรียกว่าใจเย็นเป็นน้ำแข็งเลยครับ   วันนั้นถ้าใจร้อนดั่งเปลวไฟแล้วอะไรจะเกิดขึ้นครับคุณ Kamet  มีปืนอยู่ในมือต้องมีสติ   ขอนับถือด้วยใจจริงครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
kamet
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 04:48:50 PM »

กราบขอบพระคุณสำหรับคำตอบครับ
ผมไม่มีอารมณ์โกรธ เพราะไม่รู้สาเหตุครับ
และไม่คิดจะโต้ตอบ
แต่ที่ต้องเตรียมพร้อมเพราะว่ายังดีกว่านั่งให้ยิงเฉยๆครับ
ถ้ารถคันนั้นมีทะเบียนหลัง ผมคงสามารถเช็คได้แล้วครับว่าเป็นใครครับ
ตอนนั้นก็อยากบอกเขาว่า ผมก็เป็นตำรวจเหมือนกัน
แต่กลัวเป็นการไปท้าท้าย ผมเลือกขอโทษและบอกว่าเป็นหมอ
(ไม่ได้บอกว่าเป็นหมอตำรวจ) ก็ดูเขาอ่อนลง และกลับไปที่รถครับ
ผมได้คำตอบชัดเจนจากพี่RO@dแล้วครับ
กราบขอบพระคุณอีกครั้งครับ
sajja123
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 05:03:31 PM »

จะเป็นอะไรก็ช่างเถอะครับ  ลักษณะกิริยาตามที่ท่านเล่ามานั้น
มันก็คืออันธพาล  และมันก็มีคุณค่าอย่าที่แสดงออกมานั่นแหละครับ
และควรได้รับการตอบแทนตามความเหมาะสมอย่างที่สดงออกมา
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 05:05:58 PM »

เหตุการณ์ที่เกิดกับคุณหมอ... ไม่อยากให้เกิดกับใครเลย...

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 05:07:27 PM »

เยี่ยม คุณหมอใจเย็นมากเลยครับ ดีแล้วครับ หลีกเลี่ยงได้ดีกว่าการปะทะ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 05:14:31 PM »

เรื่องอย่างที่เล่าเราก็ไม่ได้เข้าไปหาเรื่องหรือชวนทะเลาะกะเขาก่อนถ้าทำขืนมาชักปืนจ้องจะยิงเราแน่ต้องยิงสวนครับ(หากยิงทัน)ป้องกันตัวแน่นอน

ถ้าอยากดัง.    ก็อย่าหวังความสงบ..
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 05:28:01 PM »

เรื่องเจ้าของกระทู้ ผมว่าท่าน ได้ระมัดระวังตัวเพียงพอ และจัดการกับปัญหาได้เป็นอย่างดีแล้วครับ โดยเฉพาะเวลาโดนรถทีไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียน
เข้ามาเทียบอย่างนั้น

ผมมีเรื่องเล่าบ้างครับ

มีอยู่วันหนึ่ง มีคนขับรถกระบะปาดหน้าผมขึ้นมาทางด้ายซ้ายมือ ด้วยหน้าตาขึงขัง เห็นข้อความที่เขียนอยู่บนกระจกด้านหลัง
บนรอยฝุ่นว่า "มึงเจอกูแน่"   ผมงงนิดหน่อย เพราะตั้งแต่เกิดมาไม่เคยหาเรื่องใครก่อนจนกระทั่งถึงปัจจุบันนี้

ผมจำรถ ทะเบียน และคนขับ ได้ถนัดชัดเจน ในข่วงที่เขาปาดมาจากด้านข้างซ้ายและขวางหน้าอยู่  ผมขับเรื่อยๆ เฉยๆ จนแยกออกจากกัน

หลายเดือนถัดมา ผมลงไปกดเอทีเอ็ม เห็นบุคคล คนนั้นกดเอทีเอ็มเงอะๆ อยู่นานพอควร ก่อนที่จะกลับหลังหันมาถามวิธีแก้ปัญหา
ผมก็ให้คำแนะนำไปด้วยดี จนแกกดเอทีเอ็มเสร็จเรียบร้อย  ผมว่าแกแปลกคนดีน่ะ  Grin

c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 05:28:25 PM »

เห็นกระทู้นี้ทำให้นึกถึง กระทู้หนึ่ง ผมจำไม่ได้ว่าซื่อกระทู้อะไร เป็นเรื่องราวคนไทยที่เมืองนอกผมก็จำไม่ได้ว่าซื่ออะไร

แต่พอจำได้ว่าท่านนั้นเป็นอาจารย์หรือด๊อกเตอร์อะไรนี่แหละ ที่ท่านนั้นจอดรถเพื่อที่จะหาที่จอดรถในมหาลัย แล้ว

มีขี้โก๋ฝรั่งขัดรถเก๋งมาทางท่านพอดี แล้วก็เดินลงมาหาเรื่องโดยมีขี้โก๋คนเอเชียร์อีกคนน่าจะเป็นไอ้หนุ่มเพาะกาย

ไอ้ขี้โก๋ฝรั่งเข้ามาก็พูดใส่เอาใส่เอา แต่ท่านก็ตอบไปแบบเสียงฟองเบียร์อยู่นานสองนาน และไอ้ขี้โก๋ก็มีปืนด้วย

ท่านก็ตอบเสียงฟองเบียร์ไป พร้อมกับมือครวนควานหา .40 อยู่หาเท่าไรก็ไม่เจอ สุดท้ายไอ้ขี้โก๋ฟังเสียงตอบอย่างฟองเบียร์

ของท่านอยู่นาน แล้วก็กลับเข้ารถ แล้วขับจากไป                                            

ไม่มีอะไรครับแค่นึกถึง จบ อิอิ  Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2009, 05:47:42 PM โดย c.tong » บันทึกการเข้า

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์