เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 04:21:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามข้อกฏหมาย สมัครใจทะเลาะวิวาทครับ  (อ่าน 9066 ครั้ง)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 05:34:44 PM »

เห็นกระทู้นี้ทำให้นึกถึง กระทู้หนึ่ง ผมจำไม่ได้ว่าซื่อกระทู้อะไร เป็นเรื่องราวคนไทยที่เมืองนอกผมก็จำไม่ได้ว่าซื่ออะไร

แต่พอจำได้ว่าท่านนั้นเป็นอาจารย์หรือด๊อกเตอร์อะไรนี่แหละ ที่ท่านนั้นจอดรถเพื่อที่จะหาที่จอดรถในมหาลัย แล้ว

มีขี้โก๋ฝรั่งขัดรถเก๋งมาทางท่านพอดี แล้วก็เดินลงมาหาเรื่องโดยมีขี้โก๋คนเอเชียร์อีกคนน่าจะเป็นไอ้หนุ่มเพาะกาย

ไอ้ขี้โก๋ฝรั่งเข้ามาก็พูดใส่เอาใส่เอา แต่ท่านก็ตอบไปแบบเสียงฟองเบียร์อยู่นานสองนาน และไอ้ขี้โก๋ก็มีปืนด้วย

ท่านก็ตอบเสียงฟองเบียร์ไป พร้อมกับมือครวนหา .40 อยู่หาเท่าไรก็ไม่เจอ สุดท้ายไอ้ขี้โก๋ฟังเสียงตอบอย่างฟองเบียร์

ของท่านอยู่นาน แล้วก็กลับเข้ารถ แล้วขับจากไป                                            

ไม่มีอะไรครับแค่นึกถึง จบ อิอิ  Grin Grin

คุ้นๆ ว่าเป็น อ.หล่ำ กำลังจะไปมหาลัยที่เนวาด้าครับ ควานหา XD40 อ.หล่ำ พูดว่า "แล้วยูจะยิงไอเหรอ?" แต่ผมจำไม่ได้เรื่องสำเนียงฟองเบียร์ครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 05:38:13 PM »

เมื่อไม่กี่ปีมานี้..มีนายตำรวจสัญญาบัตรนายหนึง  ขับรถเดินทางกลับบ้านด้วยอาการเมาอย่างเห็นได้ชัด  ขณะเดียวกันมีนายตำรวจฝ่ายสืบสวนเดินทางกลับเข้าสน.โดยขับรถตามหลัง  เลยบีบแตรบอกให้จอดเพื่อขอตรวจค้น  เพราะเป็นห่วงว่าเมาสุรา  อาจทำให้เกิดอุบัติเหตุร้ายแรงได้....นายตำรวจที่เมา.ได้จอดรถ พร้อมถือปืนลงมาด้วยอาการโมโห  ทำท่าทางจะยิง  เลยโดนสวนตายข้างรถ  ลูกต้องมากำพร้าตั้งแต่ยังเล็กเป็นเรื่องเตือนได้เป็นอย่างดี  เหล้า+ปืนมีแล้วต้องอย่าลืมสติ  ขอนับถือคุณหมอมากครับที่ควบคุมอารมณ์ได้เป็นอย่างดี เยี่ยม

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 05:45:33 PM »

คุ้นๆ ว่าเป็น อ.หล่ำ กำลังจะไปมหาลัยที่เนวาด้าครับ ควานหา XD40 อ.หล่ำ พูดว่า "แล้วยูจะยิงไอเหรอ?" แต่ผมจำไม่ได้เรื่องสำเนียงฟองเบียร์ครับ

ใช่ครับ ใช่ครับ ท่านอาจารย์ หล่ำ นี่แหละครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
kamet
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 06:02:14 PM »

เมื่อไม่กี่ปีมานี้..มีนายตำรวจสัญญาบัตรนายหนึง  ขับรถเดินทางกลับบ้านด้วยอาการเมาอย่างเห็นได้ชัด  ขณะเดียวกันมีนายตำรวจฝ่ายสืบสวนเดินทางกลับเข้าสน.โดยขับรถตามหลัง  เลยบีบแตรบอกให้จอดเพื่อขอตรวจค้น  เพราะเป็นห่วงว่าเมาสุรา  อาจทำให้เกิดอุบัติเหตุร้ายแรงได้....นายตำรวจที่เมา.ได้จอดรถ พร้อมถือปืนลงมาด้วยอาการโมโห  ทำท่าทางจะยิง  เลยโดนสวนตายข้างรถ  ลูกต้องมากำพร้าตั้งแต่ยังเล็กเป็นเรื่องเตือนได้เป็นอย่างดี  เหล้า+ปืนมีแล้วต้องอย่าลืมสติ  ขอนับถือคุณหมอมากครับที่ควบคุมอารมณ์ได้เป็นอย่างดี เยี่ยม
ไม่ใช่จะยิงครับ ยิงไปโดนรถผู้ที่เข้าเตือนหลายนัด แต่คนเมากับคนที่เพิ่งกลับจากจับคนขายยาบ้า
สติต่างกันครับ เลยโดนสวนกลับดับไป ส่วนผู้เตือนก็ติดอยู่ที่รองผู้การอีกหลายปีกว่าจะได้ขึ้นผู้การทั้งๆที่ช่วงนั้นกำลังจะขึ้นผู้การอยู่แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2009, 06:35:47 PM โดย kamet » บันทึกการเข้า
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 06:41:12 PM »

เยี่ยมมากครับ คุมสติได้ดีมากๆ ทั้งๆที่มีปืนอยู่ในมือ  ไหว้

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 06:49:29 PM »

ดีแล้วล่ะครับที่ไม่เกิดเรื่องราวอะไรร้ายแรง...

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 08:40:58 PM »

เรื่องราวที่ผมเคยประสพมาคล้ายๆกับที่คุณหมอเล่าครับ   ครั้งนั้น (นานหลายปีดีดักแล้ว) มีเก๋งคันหนึ่ง

ขับปาดหน้าแล้วจอด มองเห็นว่าชักปืน 1911 มาขึ้นลำ ผมอยู่หลังในมือก็กำ สมิธ เอ็ม 49 ไว้เช่นกัน

ในใจคิดว่าตัวเองเป็นรองในเรื่องของ caliber แต่เป็นต่อด้านชัยภูมิ กะว่าถ้ามันเปิดประตูแล้ววาดปืนมา

ผมส่องก่อนแน่ๆ ..... สภต. อยู่ห่างไม่เกินร้อยเมตรเช่นกัน ..... แต่มันเปิดประตูแล้วเอี้ยวตัวมาต่อว่าผม

ไม่ยอมหลีกทางให้มันซึ่งเป็นรถขบวนบ่าว-สาว (ก็เพิ่งรู้ตอนนั้นแหละครับ) ผมก็ตะโกนตอบไปว่าไม่รู้

แล้วก็ทำมือทำนองว่าไปเสียเถอะ ...... มันบ่นงุมงำแล้วก็ปิดประตูออกรถไป ..... ถ้าวันนั้นมันเปิดประตู

ลงรถพร้อมปืน (น่าจะหันสีข้างด้านขวามาก่อน) ผมเหนี่ยวก่อนแน่นอน ..... โชคดีที่ผ่านเหตุการณ์เลวๆ

ไปได้  แต่ก็เล่นเอาเหงื่อชุ่ม ใจเต้นแรงเหมือนกัน ...... นับไปนับมา อดีตผมก็ผ่านเรื่องเสียวๆเยอะเหมือนกัน

จำได้บ้าง จำไม่ได้บ้าง  อย่างเช่นเรื่องนี้เพิ่งนึกออกเช่นกัน  นานแค่ไหนเหรอ คู่กรณีขับฟอร์ด cortina ครับ

ขอแสดงความยินดีกับคุณหมอ ที่ผ่านเรื่องเลวร้ายไปได้ ..... ขอบคุณครับ

I'm sam
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 09:15:42 PM »

ผมเคยโดนปืน จ่อหัวเลยครับ

ไปเที่ยวผับ เเล้วเมา ไม่รู้ว่าผมไปทำอะไรให้เค้า 

เหมือนจะเป็นนอกเครื่องเเบบ โดนลากออกมาหน้าร้าน เเล้วเอาปืนจ่อหัว  อีกคนก็ชักปืนขู่อีก

ผมได้เเต่ยกมือไหว้ขอโทษ  เเล้วรีบวิ่งหนีเลย

นึกถึงเเล้วยังเสียวอยู่เลย  ตกใจหน้าซีด

Discovery
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 11:53:32 PM »

เรื่องราวที่ผมเคยประสพมาคล้ายๆกับที่คุณหมอเล่าครับ   ครั้งนั้น (นานหลายปีดีดักแล้ว) มีเก๋งคันหนึ่ง

ขับปาดหน้าแล้วจอด มองเห็นว่าชักปืน 1911 มาขึ้นลำ ผมอยู่หลังในมือก็กำ สมิธ เอ็ม 49 ไว้เช่นกัน

ในใจคิดว่าตัวเองเป็นรองในเรื่องของ caliber แต่เป็นต่อด้านชัยภูมิ กะว่าถ้ามันเปิดประตูแล้ววาดปืนมา

ผมส่องก่อนแน่ๆ ..... สภต. อยู่ห่างไม่เกินร้อยเมตรเช่นกัน ..... แต่มันเปิดประตูแล้วเอี้ยวตัวมาต่อว่าผม

ไม่ยอมหลีกทางให้มันซึ่งเป็นรถขบวนบ่าว-สาว (ก็เพิ่งรู้ตอนนั้นแหละครับ) ผมก็ตะโกนตอบไปว่าไม่รู้

แล้วก็ทำมือทำนองว่าไปเสียเถอะ ...... มันบ่นงุมงำแล้วก็ปิดประตูออกรถไป ..... ถ้าวันนั้นมันเปิดประตู

ลงรถพร้อมปืน (น่าจะหันสีข้างด้านขวามาก่อน) ผมเหนี่ยวก่อนแน่นอน ..... โชคดีที่ผ่านเหตุการณ์เลวๆ

ไปได้  แต่ก็เล่นเอาเหงื่อชุ่ม ใจเต้นแรงเหมือนกัน ...... นับไปนับมา อดีตผมก็ผ่านเรื่องเสียวๆเยอะเหมือนกัน

จำได้บ้าง จำไม่ได้บ้าง  อย่างเช่นเรื่องนี้เพิ่งนึกออกเช่นกัน  นานแค่ไหนเหรอ คู่กรณีขับฟอร์ด cortina ครับ

ขอแสดงความยินดีกับคุณหมอ ที่ผ่านเรื่องเลวร้ายไปได้ ..... ขอบคุณครับ

พี่ปูครับ...

ฟอร์ด คอร์ทีน่า นี่มันเก่ามากเลยนะครับ...

ผมจำได้ว่าตอนอยู่ปี 1 มีเพื่อนขับฟอร์ค คอร์ทีน่า มาเรียน...

เพื่อนๆฮือฮากันทั้งคณะ...

ว่ามันใช้รถคลาสสิก สุดยอดโบราณ...

เคยถามๆดูเห็นว่าเป็นรถของคุณพ่อ เคยใช้ตั้งแต่ยังหนุ่มๆ...ฮา...คิก คิก
teeyai03
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 01:23:40 AM »

ไม่ได้กวนน้ำให้ขุ่นนะครับ แต่เท่าที่อ่านๆมา กฏหมายไม่ให้ประชาชนพกปืนนี่ครับ กระสุนก็ต้องแยก จะได้ไม่พร้อมยิง แล้วทำไมพร้อมจะยิงกันตลอดเวลา
PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 02:07:51 AM »

ขอถาม พี่ Ro@d ต่ออีกหน่อยนะครับพี่

ถ้าเหตุการณ์ของเพื่อนท่านนี้ สมมุติว่าไม่ได้เป็นแบบนี้ คือ.. ถ้าเกิดเจ้านั่นมันชักปืนจะมายิงแล้วพี่เจ้าของกระทู้ยิงมันตายก่อน ถ้าเป็นแบบนี้ ในเรื่องของการป้องกันตัวสมควรแก่เหตุก็ไปสู้กันที่ศาล ก็มีแววชนะมากอยู่ แต่.. พี่เจ้าของกระทู้จะผิดเรื่อง พกพาอาวุธปืนไปในที่สาธารณะโดยไม่มีเหตุจำเป็นไหมครับ?

แล้วถ้าผิด จะมีโทษหรือ ได้รับการลงโทษอย่างไรบ้าง พี่พอเคยเจอเหตุการณ์จริงคล้ายๆกันแบบนี้ไหมครับ เอามาเล่าให้ฟังบ้างครับ
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 02:16:22 AM »

ไม่ได้กวนน้ำให้ขุ่นนะครับ แต่เท่าที่อ่านๆมา กฏหมายไม่ให้ประชาชนพกปืนนี่ครับ กระสุนก็ต้องแยก จะได้ไม่พร้อมยิง แล้วทำไมพร้อมจะยิงกันตลอดเวลา
กฎหมายห้าพกปืนใช่ครับ แต่พกแล้วยังไม่โดนจับก็ยังไม่ผิด
เหมือนขับรถฝ่าไฟแดง  ตำรวจไม่เห็น ก็ไม่โดนตั๋ว

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 02:44:41 AM »

ตอบอย่างฟองเบียร์คืออะไรครับ
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 02:58:17 AM »

ผมเชื่อว่าถ้าออกป.12ให้ตามสมควรอย่างที่ควรจะเป็น
พี่ๆคงจะไปขอกันให้ถูกต้องครับ แต่นี่ห้ามด้วยข้ออ้างอะไรไปเรื่อย
คนที่ต้องการจะพกกลายเป็นต้องหทางกันเอาเองครับ

แต่พี่ๆที่นี่ก็ไม่ได้พกไปเพื่อจะกร่าง หรือหาเรื่องใครก่อนนะครับ
ทุกคนพกไปเพื่อป้องกันตนเองและผู้อื่นเท่านั้นครับ Wink

ดิ โอลดิ์ สยาม
ขวานทื่อ ต้องฟันให้หนัก
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 04:59:01 AM »

เยี่ยม คุณ kamet พ้นซวยแล้ว มีมาตรฐานอย่างนี้ ต่อไปการดำเนินชีวิตพลาดยาก เวลาข้างหน้าคงมีแต่ความโชคดีครับ เยี่ยม
...1 นาที ที่นิ่ง คอยและดูอย่างเฝ้าระวัง..ดีกว่ายิงคนแบบนี้ ด้วยอารมณ์ร่วม แล้วมานั่งแก้ปัญหาปวดหัวปล่าวๆ...
 ไหว้...ผมมีมุมมองที่ชอบอีกอย่างคือ ใจคุณกำลังมีกุศลในขณะนั้น  คือพาแม่ไปหาหมอ  วันนั้นถ้าไม่มีแม่ไปด้วย.....
ผมว่าอาจต้องมียมบาล หรือตำรวจตามหลังแน่... ยี๊
 Huh..อีกมุมหนึ่งคู่กรณีมันเครียดอะไรมา...หน้าตา ท่าทางคุณ kamet เป็นอย่างไร ถึงมีความสามารถ ทำให้ใครๆเห็นปั๊บ เกิดอารมณ์ปุ๊บได้ทันที
...หรือขับรถกีดขวางโดยไม่รู้ตัวหรือปล่าว. Huh..แต่ ก็เถอะ ปล่อยให้เจ้านักเลงคนนั้น มันไปกลุ้มต่อ ใช้เวร ใช้กรรมในโลกแห่งความเป็นจริงดีกว่า
เราจะไปรับกรรมร่วมทำไม.... ยิ้มีเลศนัยดีนะ..เจ้านี่  โชคดีที่เจอ ท่าน kamet ถ้าเจอผมตอนหาเงินใช้หนี้ไม่ทัน..กลุ้มเจอกลุ้ม คงสนุก...ฮิๆๆ ยิ้มีเลศนัย

อย่าอยู่อย่างอยาก...ถ้าสนองตัณหาไม่ได้ ก็ให้รีบปล่อยวาง
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์