เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 04:25:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามข้อกฏหมาย สมัครใจทะเลาะวิวาทครับ  (อ่าน 9082 ครั้ง)
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 06:53:00 AM »

เยี่ยม คุณ kamet พ้นซวยแล้ว มีมาตรฐานอย่างนี้ ต่อไปการดำเนินชีวิตพลาดยาก เวลาข้างหน้าคงมีแต่ความโชคดีครับ เยี่ยม
...1 นาที ที่นิ่ง คอยและดูอย่างเฝ้าระวัง..ดีกว่ายิงคนแบบนี้ ด้วยอารมณ์ร่วม แล้วมานั่งแก้ปัญหาปวดหัวปล่าวๆ...
 ไหว้...ผมมีมุมมองที่ชอบอีกอย่างคือ ใจคุณกำลังมีกุศลในขณะนั้น  คือพาแม่ไปหาหมอ  วันนั้นถ้าไม่มีแม่ไปด้วย.....
ผมว่าอาจต้องมียมบาล หรือตำรวจตามหลังแน่... ยี๊
 Huh..อีกมุมหนึ่งคู่กรณีมันเครียดอะไรมา...หน้าตา ท่าทางคุณ kamet เป็นอย่างไร ถึงมีความสามารถ ทำให้ใครๆเห็นปั๊บ เกิดอารมณ์ปุ๊บได้ทันที
...หรือขับรถกีดขวางโดยไม่รู้ตัวหรือปล่าว. Huh..แต่ ก็เถอะ ปล่อยให้เจ้านักเลงคนนั้น มันไปกลุ้มต่อ ใช้เวร ใช้กรรมในโลกแห่งความเป็นจริงดีกว่า
เราจะไปรับกรรมร่วมทำไม.... ยิ้มีเลศนัยดีนะ..เจ้านี่  โชคดีที่เจอ ท่าน kamet ถ้าเจอผมตอนหาเงินใช้หนี้ไม่ทัน..กลุ้มเจอกลุ้ม คงสนุก...ฮิๆๆ ยิ้มีเลศนัย
คุณkametท่านเป็นหมอ มีสติ มีความรับผิดชอบสูงครับ คิดและตัดสินใจต่างกับเด็กๆมากนัก

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 07:50:19 AM »

ผมเคยโดนปืน จ่อหัวเลยครับ

ไปเที่ยวผับ เเล้วเมา ไม่รู้ว่าผมไปทำอะไรให้เค้า 

เหมือนจะเป็นนอกเครื่องเเบบ โดนลากออกมาหน้าร้าน เเล้วเอาปืนจ่อหัว  อีกคนก็ชักปืนขู่อีก

ผมได้เเต่ยกมือไหว้ขอโทษ  เเล้วรีบวิ่งหนีเลย

นึกถึงเเล้วยังเสียวอยู่เลย  ตกใจหน้าซีด
อันตรายมากๆเลยครับแบบนี้  ตกใจ .....ที่ไหนที่เราไปแล้วอันตราย เลิกไปเถอะครับ เปลี่ยนที่ใหม่ดีกว่า และตัวเราก็ต้องไม่เมาจนไม่รู้ตัวเองเลยนะครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 09:40:13 AM »

ขอถาม พี่ Ro@d ต่ออีกหน่อยนะครับพี่

ถ้าเหตุการณ์ของเพื่อนท่านนี้ สมมุติว่าไม่ได้เป็นแบบนี้ คือ.. ถ้าเกิดเจ้านั่นมันชักปืนจะมายิงแล้วพี่เจ้าของกระทู้ยิงมันตายก่อน ถ้าเป็นแบบนี้ ในเรื่องของการป้องกันตัวสมควรแก่เหตุก็ไปสู้กันที่ศาล ก็มีแววชนะมากอยู่ แต่.. พี่เจ้าของกระทู้จะผิดเรื่อง พกพาอาวุธปืนไปในที่สาธารณะโดยไม่มีเหตุจำเป็นไหมครับ?

แล้วถ้าผิด จะมีโทษหรือ ได้รับการลงโทษอย่างไรบ้าง พี่พอเคยเจอเหตุการณ์จริงคล้ายๆกันแบบนี้ไหมครับ เอามาเล่าให้ฟังบ้างครับ

ต้องพิจารณาไปตามความผิดที่กระทำครับ ถูกก็ไม่มีโทษ ถ้่าผิด ก็ต้องรับโทษ

ในคดีอาญาฆ่าคนตาย หรือพยายามฆ่า ถ้าข้อเท็จจริงเข้า เป็นการกระทำที่พอสมควรแก่เหตุ
เป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย แม้ไม่มีความผิด ..
(คดีอาญาถ้าผิดจริง.. อาวุธปืนที่ใช้ในการกระทำความผิด ศาลจะต้องริบทุกกระบอก)

แต่ในเรื่องพาอาวุธปืนติดตัวไปในเืมืองฯ โดยไม่ได้รับอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว เว้นแต่เมื่อมีเหตุจำเป็น
และเร่งด่วน ตามสมควรแก่พฤติการณ์

ตามข้อเท็จจริง ที่หมอเล่ามา  ย่อมเข้าเป็นความผิดในฐาน "พาอาวุธปืนติดตัวฯ" แต่โทษนั้น
อาจจำคุก ๑ ปี และปรับ ๑,๐๐๐ บาท รับสารภาพลดกึ่งหนึ่ง จำคุก ๖ เดือน ปรับ ๕๐๐ บาท โทษจำให้รอไว้ ๑ ปี 

แต่ศาลอาจปรับ ๒,๐๐๐ บาท สารภาพลดกึ่งหนึ่ง ให้ปรับ ๑,๐๐๐ บาท เพียงอย่างเดียว ก็ได้ครับ  Cheesy

c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 10:11:02 AM »

ตอบอย่างฟองเบียร์คืออะไรครับ

ตอบแบบเสียงนุ่มๆ เหมือนฟองเบียร์ ครับคุณ เจษ .40

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 10:19:06 AM »

ตอบแบบเสียงนุ่มๆ เหมือนฟองเบียร์ ครับคุณ เจษ .40

ถ้าตอบแบบ กินเนส ฟองละมุนดั่งวิปครีม คงนุ่มจนฝ่ายตรงข้ามระทวยแน่ๆ...

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 10:38:12 AM »

ถ้าตอบแบบ กินเนส ฟองละมุนดั่งวิปครีม คงนุ่มจนฝ่ายตรงข้ามระทวยแน่ๆ...

ถ้าตอบแบบ วิสกี้..  สุขุม นุ่มลึก ซ่า เล็กน้อย.. ปราศจากฟอง ฟู ฟ่อง ..    คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2009, 10:39:59 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 11:04:28 AM »

เมื่อไม่กี่ปีมานี้..มีนายตำรวจสัญญาบัตรนายหนึง  ขับรถเดินทางกลับบ้านด้วยอาการเมาอย่างเห็นได้ชัด  ขณะเดียวกันมีนายตำรวจฝ่ายสืบสวนเดินทางกลับเข้าสน.โดยขับรถตามหลัง  เลยบีบแตรบอกให้จอดเพื่อขอตรวจค้น  เพราะเป็นห่วงว่าเมาสุรา  อาจทำให้เกิดอุบัติเหตุร้ายแรงได้....นายตำรวจที่เมา.ได้จอดรถ พร้อมถือปืนลงมาด้วยอาการโมโห  ทำท่าทางจะยิง  เลยโดนสวนตายข้างรถ  ลูกต้องมากำพร้าตั้งแต่ยังเล็กเป็นเรื่องเตือนได้เป็นอย่างดี  เหล้า+ปืนมีแล้วต้องอย่าลืมสติ  ขอนับถือคุณหมอมากครับที่ควบคุมอารมณ์ได้เป็นอย่างดี เยี่ยม
ไม่ใช่จะยิงครับ ยิงไปโดนรถผู้ที่เข้าเตือนหลายนัด แต่คนเมากับคนที่เพิ่งกลับจากจับคนขายยาบ้า
สติต่างกันครับ เลยโดนสวนกลับดับไป ส่วนผู้เตือนก็ติดอยู่ที่รองผู้การอีกหลายปีกว่าจะได้ขึ้นผู้การทั้งๆที่ช่วงนั้นกำลังจะขึ้นผู้การอยู่แล้วครับ

สารวัตรแต้มครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2009, 11:14:17 AM โดย นายสมชาย(ฮา) » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 11:34:05 AM »

เมื่อไม่กี่ปีมานี้..มีนายตำรวจสัญญาบัตรนายหนึง  ขับรถเดินทางกลับบ้านด้วยอาการเมาอย่างเห็นได้ชัด  ขณะเดียวกันมีนายตำรวจฝ่ายสืบสวนเดินทางกลับเข้าสน.โดยขับรถตามหลัง  เลยบีบแตรบอกให้จอดเพื่อขอตรวจค้น  เพราะเป็นห่วงว่าเมาสุรา  อาจทำให้เกิดอุบัติเหตุร้ายแรงได้....นายตำรวจที่เมา.ได้จอดรถ พร้อมถือปืนลงมาด้วยอาการโมโห  ทำท่าทางจะยิง  เลยโดนสวนตายข้างรถ  ลูกต้องมากำพร้าตั้งแต่ยังเล็กเป็นเรื่องเตือนได้เป็นอย่างดี  เหล้า+ปืนมีแล้วต้องอย่าลืมสติ  ขอนับถือคุณหมอมากครับที่ควบคุมอารมณ์ได้เป็นอย่างดี เยี่ยม
ไม่ใช่จะยิงครับ ยิงไปโดนรถผู้ที่เข้าเตือนหลายนัด แต่คนเมากับคนที่เพิ่งกลับจากจับคนขายยาบ้า
สติต่างกันครับ เลยโดนสวนกลับดับไป ส่วนผู้เตือนก็ติดอยู่ที่รองผู้การอีกหลายปีกว่าจะได้ขึ้นผู้การทั้งๆที่ช่วงนั้นกำลังจะขึ้นผู้การอยู่แล้วครับ

เหตุเกิดบนทางด่วน ในช่วง ที่มีการระดมปราบย้าบ้า ..  เป็น ยศ ร.ต.อ. ที่เมาสุรา ขับรถมากับภรรยา
แล้วถูกขวางรถ ที่มีชาย ๕ คน จึง ที่คิดว่า ถูกปล้น

ผลุนผลัน ลงจากรถ .. ไปดวลกันที่ ท้ายกะบะ ถูก .๔๕ ของ รองผู้การ หูดำ

เป็นเรื่องความเข้าใจผิด ที่น่าเศร้า มาก ครับ.  หัวเราะร่าน้ำตาริน

kamet
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 02:55:23 PM »

ขอถาม พี่ Ro@d ต่ออีกหน่อยนะครับพี่

ถ้าเหตุการณ์ของเพื่อนท่านนี้ สมมุติว่าไม่ได้เป็นแบบนี้ คือ.. ถ้าเกิดเจ้านั่นมันชักปืนจะมายิงแล้วพี่เจ้าของกระทู้ยิงมันตายก่อน ถ้าเป็นแบบนี้ ในเรื่องของการป้องกันตัวสมควรแก่เหตุก็ไปสู้กันที่ศาล ก็มีแววชนะมากอยู่ แต่.. พี่เจ้าของกระทู้จะผิดเรื่อง พกพาอาวุธปืนไปในที่สาธารณะโดยไม่มีเหตุจำเป็นไหมครับ?

แล้วถ้าผิด จะมีโทษหรือ ได้รับการลงโทษอย่างไรบ้าง พี่พอเคยเจอเหตุการณ์จริงคล้ายๆกันแบบนี้ไหมครับ เอามาเล่าให้ฟังบ้างครับ

ต้องพิจารณาไปตามความผิดที่กระทำครับ ถูกก็ไม่มีโทษ ถ้่าผิด ก็ต้องรับโทษ

ในคดีอาญาฆ่าคนตาย หรือพยายามฆ่า ถ้าข้อเท็จจริงเข้า เป็นการกระทำที่พอสมควรแก่เหตุ
เป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย แม้ไม่มีความผิด ..
(คดีอาญาถ้าผิดจริง.. อาวุธปืนที่ใช้ในการกระทำความผิด ศาลจะต้องริบทุกกระบอก)

แต่ในเรื่องพาอาวุธปืนติดตัวไปในเืมืองฯ โดยไม่ได้รับอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว เว้นแต่เมื่อมีเหตุจำเป็น
และเร่งด่วน ตามสมควรแก่พฤติการณ์

ตามข้อเท็จจริง ที่หมอเล่ามา  ย่อมเข้าเป็นความผิดในฐาน "พาอาวุธปืนติดตัวฯ" แต่โทษนั้น
อาจจำคุก ๑ ปี และปรับ ๑,๐๐๐ บาท รับสารภาพลดกึ่งหนึ่ง จำคุก ๖ เดือน ปรับ ๕๐๐ บาท โทษจำให้รอไว้ ๑ ปี 

แต่ศาลอาจปรับ ๒,๐๐๐ บาท สารภาพลดกึ่งหนึ่ง ให้ปรับ ๑,๐๐๐ บาท เพียงอย่างเดียว ก็ได้ครับ  Cheesy

เรื่องนี้ก็ทราบครับ และยอมรับโทษหากโดนจับครับ
แต่ขนาดที่เราไม่มีศัตรู และไม่เคยคิดจะมีเรื่องกับใคร ก็อาจมีเหตุให้จำเป็นต้องใช้ครับ
หาก ป.12 ออกให้ตลอดชีวิต ก็จะขอครับ นี้ต้องต่อปีต่อปีเลยไม่ได้ทำไว้ครับ
ส่วนตัวคิดว่าถ้าขอ ป.12 คงได้ครับ เนื่องจากหลักฐานพอเพียง
และมีที่พร้อมและสามารถอำนวยความสะดวกให้ครับ แต่เกรงใจเขาครับต้องกวนทุกปี

ส่วนสาเหตุที่คู่กรณีโกรธก็คงเห็นผมหันหน้าไปทางนอกรถที่ขนานกับรถเขาบ่อยๆ(ผมอยู่เลนกลางเขาอยู่เลนขวาสุด)
(พอดีแดดส่องด้านซ้ายมือ คุณแม่เลยมานั่งหลังคนขับ เวลาคุยกันก็อดที่จะหันแวบๆไม่ได้)
เขาเลยทึกทักเอาว่าเรามองหน้าหาเรื่องเขาครับ
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 03:05:15 PM »

...คนขี้ฉุนเฉียวขนาดนี้  ไปไม่ไกลหรอกครับ  ถึงไม่โดนคุณหมอสอยร่วงก็ไปโดนคนอื่นข้างหน้าสอยเอาได้ง่ายๆ  ขนาดเราไม่ได้ไปแลบลิ้นปลิ้นตาด่าพ่อล่อแม่เขาสักนิด  เขายังบ้าเดือดได้เอง  คนทำนองนี้น่าให้เล่นแค่ไม้ซาง (ไม่น่าให้จับปืน)
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 03:12:47 PM »

ตกใจ...ใจร้อนจัง.แบบนี้ผมลงกรุงเทพ.นั่งแท็กซี่คงไม่กล้ามอง.ข้างทางแล้ว.. Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 03:16:21 PM »

เรื่องนี้ก็ทราบครับ และยอมรับโทษหากโดนจับครับ
แต่ขนาดที่เราไม่มีศัตรู และไม่เคยคิดจะมีเรื่องกับใคร ก็อาจมีเหตุให้จำเป็นต้องใช้ครับ
หาก ป.12 ออกให้ตลอดชีวิต ก็จะขอครับ นี้ต้องต่อปีต่อปีเลยไม่ได้ทำไว้ครับ
ส่วนตัวคิดว่าถ้าขอ ป.12 คงได้ครับ เนื่องจากหลักฐานพอเพียง
และมีที่พร้อมและสามารถอำนวยความสะดวกให้ครับ แต่เกรงใจเขาครับต้องกวนทุกปี

ส่วนสาเหตุที่คู่กรณีโกรธก็คงเห็นผมหันหน้าไปทางนอกรถที่ขนานกับรถเขาบ่อยๆ(ผมอยู่เลนกลางเขาอยู่เลนขวาสุด)
(พอดีแดดส่องด้านซ้ายมือ คุณแม่เลยมานั่งหลังคนขับ เวลาคุยกันก็อดที่จะหันแวบๆไม่ได้)
เขาเลยทึกทักเอาว่าเรามองหน้าหาเรื่องเขาครับ

เมืองไทยมันเป็นซะอย่างงี้  เป็นความป่าเถื่อนของจิตใจคน
มองหน้ากันก็ฆ่ากันง่ายๆ โดยที่ไม่รู้จักกัน
ส่วนมากจะเป็นพวกวัยรุ่น ขาดความอบอุ่น ความมั่นใจ  
สมัยวัยรุ่นผมก็เกือบโดนกับตัวเหมือนกัน  กลับจากทดสอบ วิบัติกรรม ในป่า   ก็มีเด็กวัยรุ่นขับรถผ่าน แค่มองหน้านิดหน่อย (แต่ผมดูเป็นคนกวนส้นตีนนิดๆ  ) น้องเขาจอดรถ คนที่ซ้อนท้าย เดินลงมาถือไม้อันเท่าท่อนแขนเข้ามา
 ผมเอา....ออกมาถือไว้ มันก็หยุด   แล้วต่างคนต่างไป

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 03:41:38 PM »

เมื่อ ๓ ปีก่อน.. เพื่อนผมเป็นผู้หญิง ใช้ Small Talk  กำลังคุยกับผม และกำลังขับรถเลี้ยวเข้าซอย ที่เชียงใหม่..

ผมได้ยินอาการ ตกใจ เพราะมีคน ขี่รถเครื่อง ตัดหน้า จอดขวาง และเดินเข้ามาหา 

ตะโกนด่า จะเข้ามาตบ.. บอกว่ามองหน้า และด่าใส่เค้า ..ทะเลาะกันไปยกหนึ่ง เพราะฝ่ายผู้หญิง ไม่กลัว 

อย่างนี้ก็มี ครับ..  คนคุยโทรศัพท์ กำลังสนุก   ตกใจ

ตามกระทู้ นี้ หมอ kamet  กระทำได้เหมาะแก่เหตุการณ์ อย่างยิ่งแล้ว ครับ   เยี่ยม

วี
Jr. Member
**

คะแนน 10

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 11:59:23 PM »

เหตุเกิดบนทางด่วน ในช่วง ที่มีการระดมปราบย้าบ้า ..  เป็น ยศ ร.ต.อ. ที่เมาสุรา ขับรถมากับภรรยา
แล้วถูกขวางรถ ที่มีชาย ๕ คน จึง ที่คิดว่า ถูกปล้น

ผลุนผลัน ลงจากรถ .. ไปดวลกันที่ ท้ายกะบะ ถูก .๔๕ ของ รองผู้การ หูดำ

เป็นเรื่องความเข้าใจผิด ที่น่าเศร้า มาก ครับ.  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ใจร้อนและมีปืนทั้งสองฝ่ายครับ มีลูกเล็ก ๆ ของผู้ตายคอยอยู่บนรถด้วยครับ
722SLR
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 01:00:23 AM »

คุณหมอทำถูกแล้วครับ เยี่ยม

มนุษย์อันตรายที่สุด เมื่อคิดว่าตัวเองถูก
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์