เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 04:20:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิงกันกลางคืน  (อ่าน 5923 ครั้ง)
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 07:09:24 PM »

คำว่ากลางคืนผมตีความไปก่อนละครับว่ามืด......และโดยปรกติการยิงปืนก็จะประกอบด้วยการมองเห็น 2 วัตถุคือ
1.ศูนย์ปืน
2.เป้า
คำตอบก็คือต้องทำยังไงให้เห็นทั้ง 2 อย่าง(หรือรู้ว่าเป้าอยู่ตรงไหน ศูนย์ปืนอยู่ตรงไหน) วิธีมีตั้งแต่ใช้ NS เลเซอร์ ไฟฉาย หรือแบบโบราณคือดูเงียบ ๆ จนเห็นการเคลือนไหว หรือยิงแล้วซุ้มดูปฏิกริยา Smiley

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 08:09:22 PM »

ผมเคยยิงต้นไม้ใหญ่ตอนกลางคืน  ใช้ศูนย์หน้าปกติเป็นหลัก 
ทำใจให้เหมือนเป็นกลางวัน  ตั้งสติ ให้สงบ ผลไม่ต่างจากกลางวันเลยครับ
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 08:12:36 PM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 08:37:30 PM »

ผมเคยยิงต้นไม้ใหญ่ตอนกลางคืน  ใช้ศูนย์หน้าปกติเป็นหลัก 
ทำใจให้เหมือนเป็นกลางวัน  ตั้งสติ ให้สงบ ผลไม่ต่างจากกลางวันเลยครับ

ถ้ามองเห็นศูนย์เห็นเป้า+ทั้งเป้าและคนยิงไม่เคลื่อนที่... อย่างนี้ก็คือยิงกลางวันแหละครับ...
ประเด็นคือศูนย์ก็มองไม่เห็น แถมยังเป้าก็วิ่ง คนยิงก็วิ่ง... เผลอแผลบเดียวเป้ามันจะยิงเราก่อนไงครับ...
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 08:39:46 PM »

หลงรัก
ครับ
กลางคืนคงต้องอาศัยแสงจันทร์ครับ
ถ้ารู้ว่าเป็นเป้า ขอเห็นลางๆผมยิงทันที
 หลงรัก

ดิ โอลดิ์ สยาม
ขวานทื่อ ต้องฟันให้หนัก
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 06:07:46 AM »

หลงรัก
ครับ
กลางคืนคงต้องอาศัยแสงจันทร์ครับ
ถ้ารู้ว่าเป็นเป้า ขอเห็นลางๆผมยิงทันที
 หลงรัก
ไหว้ ขออนุญาตครับ  เพื่อนผมไปยิงกระต่าย เห็นเงาลางๆ ยิงเปรี้ยง
มีเสียงร้องสวนมาทันที"ยิงฉันทำไม".... ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด
กลายเป็น สุภาพสตรีนั่งฉิ๊งฉ่องอยู่  แถมสามีแกเป็นเสือเก่า แต่ตอนนั้นวิ่งหนี
คนยิงเป็นข้าราชการ กว่าจะจบเรื่องได้...เหนื่อย เกือบหมดตัว เศร้า

อย่าอยู่อย่างอยาก...ถ้าสนองตัณหาไม่ได้ ก็ให้รีบปล่อยวาง
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 09:24:51 AM »

หลงรัก
ครับ
 หลงรัก

เจอคืนเดือนมืดก็มืดสนิทเหมือนกันนะครับพี่  Cheesy

ส่วนตัวผมที่เคยฝึกมาบ้างใช้ปืนสั้นมีจุดเรืองแสงอันจางๆ  คิก คิก จากโรงงาน... คือการปรับสายตาในความมืดก่อน ถ้ามีแสงแล้วมืดดับลงทันทีคงต้องใช้ระยะเวลาสักนิดหนึ่ง การฝึกตำแหน่งการถือปืนพร้อมชี้ไปยังเป้าหมายมีผลอย่างมาก,การใช้แสงจากประกายไฟการยิงนัดแรกในการจัดศูนย์เพื่อยิงไปยังเป้าหมายซ้ำ แต่ทั้งหมดนี้อยู่ที่โอกาสได้รับการฝึกฝนจนมีความชำนาญครับ

ถ้ามองว่าผมก็ไม่ใช่เจ้าหน้าที่ฝ่ายปราบปราม คงเป็นฝ่ายตั้งรับจากผู้ประสงค์ร้ายเสียมากกว่า การมีอุปกรณ์ที่มีส่วนช่วยเช่นไฟฉาย หรือเลเซอร์กริ๊ป อย่างที่พี่มะขิ่น หรือพี่ธำรงกล่าวไว้ จะเป็นประโยชน์อย่างมากครับ เพราะผมก็กลัวเรื่องความรับผิดชอบทางกฎหมายหลังจากที่ลั่นไกออกไป  Grin

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 09:55:43 AM »

ยิงกลางคืนนี่ผมเคยยิงแต่พวกงูพิษ  พวกหนู   แต่ยิงคนหรือโจรนี่ยังไม่เคยยิงเลยครับ  ผมลองใช้ทั้งไฟฉาย   ใช้ทั้งเลเซอร์ครับ....
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 10:14:54 AM »

ไฟฉายกับเลเซอร์ถ้ามีโอกาสได้ฝึกฝน ก็ฝึกกันไปเถอะครับ ................ อย่าไปกังวลเรื่องจะแจ้งตำแหน่งหรือโดนยิงสวน ....................ในชีวิตประจำวันอย่างเราๆท่านๆ ไม่ได้ปะทะกับหน่วยจู่โจม หรือคอมมานโดครับ ................. ที่จะเจอกันก็อันธพาล โจรผู้ร้าย ขโมยขะโจรเท่านั้น

ใช้ไปเถอะครับ ................

ว่าตามเสธฯมะขิ่นครับ  ไหว้

ผมใช้ด้าม Laser Grip ของ CTC ควบคุมการเปิดลำแสงเมื่อจะใช้จะยิง ไม่ได้เปิดตลอดแล้วกวาดไปมาแบบในหนัง  ยิ้มีเลศนัย

บ้านนอกเมือง ใช้งานจริงในการเตือนผู้(แอบ)มาเยือนยามวิกาล ระยะ 50-80 เมตร
ไม่เคยเจอยิงสวน ... มีแต่รีบไปจนลืมของไว้ก็มี  คิก คิก
ถ้ามียิงสวน ยิ่งดี ก็ถือเป็นการแสดงตัว..ผมได้สิทธิการป้องกันตัว ที่สำคัญผมใช้เลเซอร์รู้ตำแหน่งกระสุนตกก่อนลั่นไก 

บ้านในเมือง เคยใช้ส่องหน้าผู้บุกรุกผ่านประตูกระจก ... คงรู้ว่าอะไร(อาจ)จะตามมา ก็รีบปีนรั้วกลับไปโดยดี

การลองทดสอบการยิงของตัวเองเวลาวิกาล จะบอกอะไรได้แยะครับว่า จุดใดต้องปรับต้องแก้ และควรมีอุปกรณ์แบบใด  Grin

อันนี้ผมเห็นด้วยกับคุณธำรงครับ  ถ้าโจรมันยิงสวนมาโดนผมที่ถือปืนติดเลเซ่อร์อยู่ มันก็ต้องซ้อมยิงกลางคืนโดยไม่มีไฟฉายหรือมีเครื่องช่วยเล็งครับ 
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 01:27:56 PM »

ไฟฉายกับเลเซอร์ถ้ามีโอกาสได้ฝึกฝน ก็ฝึกกันไปเถอะครับ ................ อย่าไปกังวลเรื่องจะแจ้งตำแหน่งหรือโดนยิงสวน ....................ในชีวิตประจำวันอย่างเราๆท่านๆ ไม่ได้ปะทะกับหน่วยจู่โจม หรือคอมมานโดครับ ................. ที่จะเจอกันก็อันธพาล โจรผู้ร้าย ขโมยขะโจรเท่านั้น

ใช้ไปเถอะครับ ................

ว่าตามเสธฯมะขิ่นครับ  ไหว้

ผมใช้ด้าม Laser Grip ของ CTC ควบคุมการเปิดลำแสงเมื่อจะใช้จะยิง ไม่ได้เปิดตลอดแล้วกวาดไปมาแบบในหนัง  ยิ้มีเลศนัย

บ้านนอกเมือง ใช้งานจริงในการเตือนผู้(แอบ)มาเยือนยามวิกาล ระยะ 50-80 เมตร
ไม่เคยเจอยิงสวน ... มีแต่รีบไปจนลืมของไว้ก็มี  คิก คิก
ถ้ามียิงสวน ยิ่งดี ก็ถือเป็นการแสดงตัว..ผมได้สิทธิการป้องกันตัว ที่สำคัญผมใช้เลเซอร์รู้ตำแหน่งกระสุนตกก่อนลั่นไก 

บ้านในเมือง เคยใช้ส่องหน้าผู้บุกรุกผ่านประตูกระจก ... คงรู้ว่าอะไร(อาจ)จะตามมา ก็รีบปีนรั้วกลับไปโดยดี

การลองทดสอบการยิงของตัวเองเวลาวิกาล จะบอกอะไรได้แยะครับว่า จุดใดต้องปรับต้องแก้ และควรมีอุปกรณ์แบบใด  Grin

มุมมองนี้ ของคุณธำรง ดีมากครับ  เยี่ยม ผมก็คิดไม่ถึงเหมือนกัน.   Cheesy

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 01:31:32 PM »

ยิงปืนกลางคืนผมยิงประจำครับ สนามที่ผมยิงเขาเปิดเที่ยงวันถึง4ทุ่ม
ผมชอบไปยิงตอน2ทุ่มกว่าๆ  Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 01:45:20 PM »

อิจฉาพี่บุญจังครับ.. แถวบ้านผม 4 โมงกว่าๆ(เย็น) เจ้าหน้าที่ก็เก็บของกันแล้ว   Grin
woody1
Blood is honest
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

Blood is honest

« ตอบ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 01:47:10 PM »

แล้วผู้ร้ายจะไม่เห็นเราหรือครับ

E27EQH  ^_^
bignarak
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 01:54:48 PM »

ยิงปืนกลางคืนผมยิงประจำครับ สนามที่ผมยิงเขาเปิดเที่ยงวันถึง4ทุ่ม
ไม่ทราบว่าสนามที่ว่านี่อยู่ที่ไหนครับพี่
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 02:53:33 PM »

ไม่ทราบว่าสนามที่ว่านี่อยู่ที่ไหนครับพี่

คุณบุญอยู่เมกา นะครับ.. สนาม คงอยู่ที่ LA  ไม่ห่างบ้าน คุณบุญ ท่าไรนัก   Cheesy

หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์