เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 11:46:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: GAMO Compact 2-J  (อ่าน 53490 ครั้ง)
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #90 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 11:46:28 PM »

กรุณาทบทวนคำว่า"สังเวชใจ"ด้วยครับ  คนเขาถามว่าทำไมไม่เห็นมีทะเบียน(ไม่ทราบว่าตอกไว้ตรงไหน)  เบอร์โทรฯที่ให้ไว้มีคนโทรฯไปหาแน่นอนครับ  ไม่ต้องห่วง  ผมไม่อยากอ้างอิงถึงใคร  แต่มีคนสนใจเยอะครับ  ที่ไปที่มาปืนถ้าแจ้งเป็นร้านที่ซื้อจะดูดีกว่าเอาเวบต่างประเทศมาโชว์นะครับ  จริงๆแล้วผมชอบในการรายงานและการเขียนเรื่องราวของท่านจขกท.ครับ   เพียงแต่มีหลายคนสงสัยเกี่ยวกับเรื่องทะเบียน  เพราะเกรงว่าจะขัดต่อกฎของเวบอวป.ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2009, 07:10:14 AM โดย สหายแป๋ง คนดง » บันทึกการเข้า

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
จะเด็ด
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #91 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 07:59:14 AM »

กรุณาทบทวนคำว่า"สังเวชใจ"ด้วยครับ  คนเขาถามว่าทำไมไม่เห็นมีทะเบียน(ไม่ทราบว่าตอกไว้ตรงไหน)  เบอร์โทรฯที่ให้ไว้มีคนโทรฯไปหาแน่นอนครับ  ไม่ต้องห่วง  ผมไม่อยากอ้างอิงถึงใคร  แต่มีคนสนใจเยอะครับ  ที่ไปที่มาปืนถ้าแจ้งเป็นร้านที่ซื้อจะดูดีกว่าเอาเวบต่างประเทศมาโชว์นะครับ  จริงๆแล้วผมชอบในการรายงานและการเขียนเรื่องราวของท่านจขกท.ครับ   เพียงแต่มีหลายคนสงสัยเกี่ยวกับเรื่องทะเบียน  เพราะเกรงว่าจะขัดต่อกฎของเวบอวป.ครับ

ก็ยังสังเวชใจ อีกมากมายขอรับกระผม
vornus@รักประเทศไทย@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #92 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 10:23:01 AM »

ผมว่าเรามาถอยกันคนละก้าวดีมั้ยครับพี่ๆ เพื่อ เว็บของเราจะได้มีแต่สิ่งดีๆที่น่าจดจำหน่ะครับ

พี่จะเด็ดก็โชว์ ทะเบียนได้มั้ยครับ เรื่องจะได้คลี่คลาย ผมจะได้มาอ่านเรื่องที่พี่ จะเด็ด เขียนต่อ

ขอบคุณครับ ขอ+1 ให้พี่จะเด็ดด้วย อ่านตั้งหลายเรื่องยังไม่ได้+ให้เลย

+1 ครับ

Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #93 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 01:04:25 PM »

ถ้าเป็นเช่นนั้นจริงก็คือว่าเข้าข่ายผิดกฎกติกาของเว็ปบอร์ดนะครับ ผมเองก็มือใหม่ทำใจลำบากที่จะตัดสินให้แก่ทุกฝ่าย ผมขอยกกฎกติกาของเว็ปบอร์ดอ้างถึงก่อนครับ แต่ถึงอย่างไรถ้ารู้สึกถึงว่าบอร์ดนี้กำลังจะทำให้เกิดความแตกแยกของสมาชิก ส่วนตัวผมเองไม่อยากให้เป็นเช่นนั้นเลยครับ
ส่วนเรื่องสิ่งที่จะเป็นการก่อให้เกิดการผิดกฎหมายนั้นเป็นสิ่งที่เว็ปบอร์ดสนทนาภาษาปืนค่อนข้างให้ความสำคัญอย่างมาก สังเกตุได้จากในบอร์ดหลักๆจะมีการถูกลบหรือย้ายด้วยสาเหตุหลายๆประการที่เข้าข่ายและขัดต่อกฎกติกา

เอาเป็นว่าผมจะขอความคิดเห็นจากท่านผู้ดูแลว่าเห็นตามสมควรอย่างไร

"ด้วยตลอดระยะเวลาที่ผ่านมาเวบบอร์ด "อาวุธปืน" มีสมาชิกและผู้เข้าเยี่ยมชมและแสดงความคิดเห็นเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็ว เพื่อให้การใช้งานเว็บบอร์ด "อาวุธปืน" มีความชัดเจน และเหมาะสมต่อสภาพการณ์ที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน เวบมาสเตอร์ "อาวุธปืน"  ขอประกาศแนวปฏิบัติในการใช้เว็ปบอร์ด ทุกบอร์ดดังต่อไปนี้

1. ห้ามโพสถ้อยคำหยาบคาย ส่อเสียด ยั่วยุให้มีความขัดแย้งที่ไม่สร้างสรรค์ ทั้งคำศัพท์และความหมาย รวมทั้งถ้อยคำที่ขัดต่อศีลธรรมอันดี ตลอดจนธรรมเนียมปฏิบัติของความเป็นสมาชิกที่ดีของเว็ปบอร์ด "อาวุธปืน"
ถ้อยคำที่แม้ดูสุภาพ แต่หากมีลักษณะดังกล่าวข้างต้น ถือว่าขัดต่อแนวปฏิบัตินี้

2. ห้ามลงรูปภาพที่ขัดต่อขนบธรรมเนียมและศีลธรรมอันดี  เช่น ภาพมนุษย์สวมเสื้อผ้าไม่เรียบร้อย โชว์อวัยวะพึงสงวนทั้งชัดเจนและไม่ชัดเจน ภาพใส่ชุดชั้นใน ชุดว่ายน้ำ ภาพเปลือย กึ่งเปลือย ภาพแสดงอาการยั่วยวน หรือยั่วยุทางกามารมณ์ รวมทั้งภาพหวาดเสียว สยดสยอง ชวนคลื่นเหียน ตลอดจนภาพการ์ตูนที่อยู่ในข่าย

3. การตั้งกระทู้หรือโพสข้อความแบบไร้สาระ โดยไม่มีความมุ่งหมายให้ความรู้ ความบันเทิง เช่น หลอกให้ผู้อื่นเข้ามาดู แต่หาสาระอันใดมิได้

4. การตั้งกระทู้หรือโพสข้อความที่มีความมุ่งหมายให้สมาชิกแสดงความเห็นขัดแย้งที่ไม่สร้างสรรค์อย่างรุนแรง จนเป็นหรืออาจเป็นเหตุไปสู่ความแตกสามัคคี หรือส่อไปทางเสียหายต่อขนบธรรมเนียมประเพณีและวัฒนธรรมอันดีงาม ส่อไปในทางสร้างความเสียหายต่อบุคคล กลุ่มบุคคล สถาบัน อาชีพ เพศ วัย รวมทั้งส่อไปในทางที่สนับสนุนให้ผู้อื่นก่อความวุ่นวายปั่นป่วนต่างๆ หรือสนับสนุนให้มีการกระทำผิดกฏหมายหรือการกระทำที่ขัดต่อขนบธรรมเนียมและศีลธรรมอันดี

5. เว็บมาสเตอร์และคณะผู้ดูแลบอร์ดจะพิจารณาดำเนินการลบ ย้าย เตือน หรือแก้ไขข้อความหรือกระทู้ที่ไม่เป็นไปตามแนวปฏิบัติข้างต้น หรือดำเนินการอื่นๆ ตามความเหมาะสม  ทั้งนี้ในกรณีที่มีผู้ตั้งกระทู้หรือโพสท์ข้อความที่ผิดกติกา ไม่ว่ากรณีใดๆ และไม่ว่าจะเป็นของสมาชิกท่านใด เวบมาสเตอร์และผู้ดูแลจะลบในทันทีที่พบเห็น หรือได้รับการแจ้งจากสมาชิก โดยไม่จำเป็นต้องแจ้งเตือน.

6. ในกรณีที่ปรากฏว่าสมาชิกแสดงพฤติกรรมหลอกลวง กลั่นแกล้ง สร้างความปั่นป่วนวุ่นวาย เป็นปฏิปักษ์ หรือแสดงเจตนาร้ายใดๆ ต่อนิตยสารอาวุธปืน เว็ปบอร์ด สมาชิกเว็บบอร์ด เว็บมาสเตอร์ ทีมงาน และผู้ดูแลเว็ปบอร์ด หรือมีพฤติการณ์ใดๆ อันไม่เป็นที่พึงประสงค์ของสมาชิกโดยทั่วไปอย่างชัดแจ้ง เว็ปมาสเตอร์มีสิทธิที่จะพิจารณาบล๊อคการใช้งาน รวมทั้งเพิกถอนการเป็นสมาชิกและ/หรือ บล๊อค IP ของสมาชิกผู้นั้น.

7. ข้อความที่ท่านได้อ่านทุกๆข้อความ เกิดจากการเขียนโดยสาธารณะชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
เจ้าของเว็ปบอร์ดไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆทั้งสิ้น เพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง และถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรม
หรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล หรือหน่วยงานใด
หรือผิดกฎกติกาของเว็ปบอร์ดนี้   กรุณาส่ง email มาที่ phongpat@gunsandgames.com หรือกดปุ่ม "แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล"
เพื่อให้ผู้ควบคุมระบบทราบและทำการลบข้อความนั้น ออกจากระบบต่อไป

8. เว็บบอร์ด "อาวุธปืน" ไม่สนับสนุนให้มีการล่าสัตว์  จึงใคร่ขอความร่วมมือสมาชิกทุกท่าน โปรดใช้ความระมัดระวังในการโพสท์ข้อความและภาพ  โดยขอให้อยู่ในขอบเขตที่เหมาะสม ระมัดระวังการนำเสนอภาพสัตว์ที่ถูกยิง.

ทั้งนี้ หากปรากฏเนื้อหาหรือภาพที่ไม่เหมาะสมขัดต่อกฎของเว็ปบอร์ด หรือเข้าข่ายผิดกฎหมาย ทางเว็ปบอร์ดจะดำเนินการตามที่เห็นสมควรและจำเป็นต้องลบภาพหรือข้อความดังกล่าว.
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #94 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 03:13:11 PM »

ขออภัยนะครับ ผมขอแสดงความคิดเห็นในการโพสภาพนิดนึงครับ
ผมคิดว่าการโพสภาพควรดูที่เจตนาประกอบด้วยนะครับ
อย่างในกระทู้นี้ เจตตาไม่ได้ไปในทางที่จะก่อให้เกิดความเสียหาย หรือเสื่อมเสียให้กับผู้ใด
ในทางตรงกันข้ามกลับเป็นการนำเสนอข้อมูล ความรู้ ความบันเทิง ให้แก่ผู้ที่จะเข้ามาอ่านเสียด้วยซ้ำ
ซึ่งทุกท่านที่เข้ามาอ่านคงรับรู้ได้
ผมขอยกตัวอย่างประกอบ เช่น ตำราหรือหนังสือต่างๆ ที่มีอยู่ในบ้านเราทุกวันนี้
ล้วนแล้วแต่อ้างอิงจากของต่างประเทศจากของต่างประเทศทั้งนั้น จุดนี้เราต้องยอมรับนะครับว่าเราไม่ได้เป็นผู้คิดค้น
แต่เราอยู่ในฐานะผู้นำมาใช้
การโพสรูปปืนอัดลมก็เช่นกัน ถ้ามันเป็นไปในทางสร้างสรรค์ มันก็ไม่ใช่สิ่งเลวร้ายอะไรไม่ใช่เหรอครับ
ประกอบกับการจะหาปืนอัดลมดีๆในบ้านเรานั้นหายาก เนื่องจากไม่เป็นที่นิยมของตลาด
ทางร้านจึงไม่นิยมที่จะสั่งเข้ามา ในบ้านเราก็จึงมีแต่ เดียน่า เดียน่า แล้วก็ เดียน่า
จะมียี่ห้ออื่นบ้าง แต่ก็ นานๆครั้งถึงจะเห็น   
ถ้าเรามาปิดกันกันตรงนี้แล้ววงการปืนอัดลมในบ้านเราจะก้าวไปข้างหน้าได้อย่างไร
ทุกวันนี้เราได้พิสูจน์แล้วว่าราคาไม่ได้เป็นปัจจัยหลักในการเลือกซื้อปืนอัดลม
(สังเกตุจากยอดสั่งจองปืน AA ที่มีเท่าไหร่ก็ไม่พอต่อความต้องการ)
หากแต่เป็นคุณภาพที่สมกับราคาต่างหาก ที่เป็นปัจจัยหลักในการเลือกซื้อ

การศึกษาและเรียนรู้ไม่ควรมีสิ่งใดมาขวางกั้นนะครับ
เพราะถ้าเมื่อไหร่ถูกปิดกั้นก็เท่ากับถูก ปิดตา ปิดหู ปิดปาก ครับ

นี่เป็นเพียงทัศนคติของผมที่มีต่อการโพสรูปปืนอัดลมเท่านั้น
ผิดถูกอย่างไรต้องขออภัยเป็นอย่างสูง ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2009, 03:15:40 PM โดย komatsu » บันทึกการเข้า

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #95 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 06:53:01 PM »

ผมก็ว่าอย่างนั้นนะ  ปืนเถื่อนผมก็เคยสัมผัสจับต้องมาไม่น้อย ก็ไม่เห็นว่ามันจะน่ารังเกียจตรงไหน
เพียงเพราะว่าตอนนั้นผมยังไม่เป็นผู้ใหญ่พอเรียกว่ายังเด็กเกินไปที่จะรู้เรื่องกฏหมายปืน
ก็เด็กทั้งห้องเรียนละครับ ผมเรียนหน้าห้อง หลังห้องค้าอาวุธปืน  ตลาดค้าอาวุธจะเปิดทุกวันจันทร์
หลังจากเพื่อนกลุ่มหนึ่งกลับบ้านต่างจังหวัดแล้วก็หอบเอาปืนมาขาย  มันเลยทำให้ผมรู้ว่า
ปืนไทยสามารถทำเกลียวลำกล้องได้มานานแล้ว อย่างที่คุณสารวัตรป้อมทองสงสัยแล้วโพสถามใน
กระทู้ไหนผมจำไม่ได้แต่ไม่นานนี้เอง

ช่วงนั้นผมเองก็ไม่สนใจปืนไทยทำหรอกครับ กระบอกละ 800 บาท ถ้าออโตก็ราคาไม่เกิน 2 พัน
ผมเล่นของนอกราคา 3500 บาท โคล์ท ซิก  แมก ลูกโม่ มีให้เลือกหมด ใส่กล่องเหมือนรถบังคับสมัยนี้
หรือเหมือนขนมโมจิกล่องใหญ่  มองผ่านพลาสติกใส่เห็นบางส่วนของปืน  คุณภาพก็โรงงานเดียวกันกับ
กระบอกที่วางขายหน้าร้านปืนนั้นหละครับ ราคาก็ไม่ถูกกว่ากันเลย แต่ซื้อง่ายขายคล่อง  ตอนนั้นใครในห้อง
ไม่พกปืนเชยครับ  ขนาดไม่มีเงินยังไปเสาะหาอีโบ๊ะราคา 300 บาท สนิมเขรอะมาพก  มีไม่พกคนเดียวมันเป็นตุ๊ดครับ
เจ้านี้เป็นลูกเจ้าของโรงสี กว่าจะจบเกือบเป็นชาย พอจบไปไม่ถึงปี ผมไปขายข้าวที่โรงสีมัน โอ้โห้ทาลิบสีแดงแป็ด
เสียรุ่นเราเลย

กลุ่มผมมี 16 คน พกปืนทุกคน วันศุกร์บ่อย ๆ จะไปสะเมิงไปยิงดอย ไม่รู้ดอยมันทำอะไรให้เราโกรธ
ผมเองช่วงนั้นก็เป็นเด็กวิ่งรับปืนส่งซ่อมด้วย รับไปทดสอบด้วย เลยมันส์กันไปใหญ่  ตอนไปดอยมีอยู่ครั้งหนึ่ง
เจอตำรวจตะเวณหมู่บ้าน ผมตั้งชื่อให้อย่างนั้นเพราะไม่รู้ว่าโผล่มาจากไหน เห็นพวกผมมากันเยอะก็เลย
เข้ามาถาม ตำรวจก็ไม่รู้หรอกว่าเด็ก ๆ อย่างเราพกปืนกันทุกคน ดูแล้วตำรวจก็รุ่นพี่เราไม่กี่ปีน่าจะเป็นพลนะ
ไอ้เพื่อนคนนั้นมันเมาได้ที่คุยถูกบ้างถูกคอเพราะเป็นคนบ้านเดียวกัน พอมาเจอกันต่างถิ่นก็คุยกันสนุกสนาน
ไอ้พวกผมที่เหลือก็อึดอัดเหลือเกิน  แล้วไง อยู่ดีมันก็ควักปืนอวดพี่ตำรวจของมัน ผมละเสียววาบไปทั้งตัว
บอกตามตรงตอนนั้นอยากยิงแม่งทิ้ง ข้อหาเมาแล้วซ่า หาความเดือดร้อนให้กลุ่ม  คุยกันใหญ่เลยซื้อมาเท่าไหร่
จากไหน แล้วตำรวจก็ไม่จับนะ คงเพราะเรามากันเยอะ สะพายกระเป๋าทุกคน แล้วไอ้บ้าเพือนผมดันสักแขนลายไปหมด
ถ้าถามความรู้สึกว่าถ้ามีการจับกุมจะทำยังไง  ก็ตอบตามประสาเด็กๆ ในตอนนั้นที่ทุกคอนตอบเสียงเดียวกันว่า
ได้ยิงกันแน่ ๆ ทุกคนมึนเหล้ากันหมดแล้ว แต่เรื่องก็ผ่านมาด้วยดีนะ

เดี๋ยวนี้กลุ่มผมเหลือ 4 คน ตายไปครบโหลแล้ว บางคนก่อนตายก็เห็นติดคุก พอออกมาก็ร้ายไม่เลิกจนตายจนได้
ผมได้มาอยู่โคราชบอกตรง ๆ ว่า สงบดีชอบมาก 2 ทุ่มก็เงียบแล้ว  แต่ดันมีเพื่อน 1 ใน 4 มาอยู่โคราช มันไม่รู้ว่าผมอยู่ที่นี้
ชือผมไม่ใช่ชื่อเดิมครับ ผมสืบรู้ที่อยุ่มันแล้วแต่ไม่ไปหา กลัวใจมันครับ ไอ้นี้เป็นแขกแต่ดันเสือกกินหมู ลองนึกดูว่าร้ายแค่ไหน
สมัยวัยรุ่นมันไปก่อเรืองมักจะมาชวนผมตลอด มันขับผมยิง ครั้งสุดท้ายรถกระบะคว่ำตอนหนี อันที่จริงก็หนี
ไกลแล้วนะ แต่ดันขับเร็วไม่เห็นกองดิน จิ๊กโก๋เชียงใหม่เมื่อก่อนเป็นอย่างนี้จริง ๆ  ไม่ปืนเถือนก็ยาเสพติด
พวกยาเสพติดนี้ยิ่งแล้ว มีปืนดี ๆ แรง ๆ แต่อายุไม่ยืนเหมือนจิ๊กโก๋ทั่วไป คงลงแดงตายไปเองมั๊ง

ก็เล่าสู่กันฟังเพราะมันเกิน 20 ปีแล้วครับ อันไหนยังไม่เกินก็ยังไม่เล่าให้ฟัง "เดี๋ยวคนเขาจะเดือดร้อน" ประโยคนี้ฟังคุ้นหูไหมครับ
ลูกผู้ชายกับปืนมันของคู่กันอยู่แล้ว แต่จะเถื่อนหรือไม่เถือนก็อีกเรื่องหนึง สนใจทำไมครับ

ถ้าเว็บนี้ห้ามลงปืนเถือน หรือถ้าเป็นปืนเถือนนำมาลงไม่ได้
ก็สรุปได้ว่าปืนคุณจะเด็ดที่ลงต้องไม่ใช่ปืนเถือน
ตรรกะง่าย ๆ แค่นี้ทำไมคิดกันไม่ออกครับ
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #96 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 09:31:37 PM »

ขออภัยนะครับ ผมขอแสดงความคิดเห็นในการโพสภาพนิดนึงครับ
ผมคิดว่าการโพสภาพควรดูที่เจตนาประกอบด้วยนะครับ
อย่างในกระทู้นี้ เจตตาไม่ได้ไปในทางที่จะก่อให้เกิดความเสียหาย หรือเสื่อมเสียให้กับผู้ใด
ในทางตรงกันข้ามกลับเป็นการนำเสนอข้อมูล ความรู้ ความบันเทิง ให้แก่ผู้ที่จะเข้ามาอ่านเสียด้วยซ้ำ
ซึ่งทุกท่านที่เข้ามาอ่านคงรับรู้ได้
ผมขอยกตัวอย่างประกอบ เช่น ตำราหรือหนังสือต่างๆ ที่มีอยู่ในบ้านเราทุกวันนี้
ล้วนแล้วแต่อ้างอิงจากของต่างประเทศจากของต่างประเทศทั้งนั้น จุดนี้เราต้องยอมรับนะครับว่าเราไม่ได้เป็นผู้คิดค้น
แต่เราอยู่ในฐานะผู้นำมาใช้
การโพสรูปปืนอัดลมก็เช่นกัน ถ้ามันเป็นไปในทางสร้างสรรค์ มันก็ไม่ใช่สิ่งเลวร้ายอะไรไม่ใช่เหรอครับ
ประกอบกับการจะหาปืนอัดลมดีๆในบ้านเรานั้นหายาก เนื่องจากไม่เป็นที่นิยมของตลาด
ทางร้านจึงไม่นิยมที่จะสั่งเข้ามา ในบ้านเราก็จึงมีแต่ เดียน่า เดียน่า แล้วก็ เดียน่า
จะมียี่ห้ออื่นบ้าง แต่ก็ นานๆครั้งถึงจะเห็น   
ถ้าเรามาปิดกันกันตรงนี้แล้ววงการปืนอัดลมในบ้านเราจะก้าวไปข้างหน้าได้อย่างไร
ทุกวันนี้เราได้พิสูจน์แล้วว่าราคาไม่ได้เป็นปัจจัยหลักในการเลือกซื้อปืนอัดลม
(สังเกตุจากยอดสั่งจองปืน AA ที่มีเท่าไหร่ก็ไม่พอต่อความต้องการ)
หากแต่เป็นคุณภาพที่สมกับราคาต่างหาก ที่เป็นปัจจัยหลักในการเลือกซื้อ

การศึกษาและเรียนรู้ไม่ควรมีสิ่งใดมาขวางกั้นนะครับ
เพราะถ้าเมื่อไหร่ถูกปิดกั้นก็เท่ากับถูก ปิดตา ปิดหู ปิดปาก ครับ

นี่เป็นเพียงทัศนคติของผมที่มีต่อการโพสรูปปืนอัดลมเท่านั้น
ผิดถูกอย่างไรต้องขออภัยเป็นอย่างสูง ไหว้ ไหว้

ถูกต้องที่สุดครับ คุณ อู๋ +1

ถ้าเว็บนี้ห้ามลงปืนเถือน หรือถ้าเป็นปืนเถือนนำมาลงไม่ได้
ก็สรุปได้ว่าปืนคุณจะเด็ดที่ลงต้องไม่ใช่ปืนเถือน
ตรรกะง่าย ๆ แค่นี้ทำไมคิดกันไม่ออกครับ

มีใบ ป2. ไปซื้อปืนจากเวบเมืองนอก  แล้วมันจะเถื่อนยังไงครับ ตรรกะง่าย ๆ แค่นี้ทำไมคิดกันไม่ออกครับ

ขอยืมคำพูดหน่อยครับ แล้วจะบวกให้ 1 ครับ

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #97 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 10:03:31 PM »

เขากำลังถามถึงความถูกต้องกันอยู่ครับ  จะเป็นปืนซื้อมาจากไหน  มีใบ ป2. ก็ต้องเสียภาษีตีทะเบียนก่อน
ค่อยเอามาลงหรือไม่ถ้ามีคนถามก็ตอบกันให้กระจ่าง    ข้อมูลเหตุผลต้องมีพอสมควร  ไม่ใช่ว่าพอมีใครเขาถามแล้วมาตอบเชิงว่า"ข้าแน่จะสั่งนำเข้าเท่าไหร่ก็ได้  เอ็งอย่ามาถามให้ข้าฯสังเวชใจ"  มันไม่ถูกต้องครับ
  ปัญหาตอนนี้คือมีสมช.หลายๆท่านสงสัยแต่ยังไม่ถึงขั้นข้องใจ  อยากรู้ที่มาที่ไปก็แค่นั้นแหละครับ

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
army555
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #98 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 10:25:54 PM »

ในความคิดผมนะครับพี่ Gamo ตัวนี้ของพี่จะเด็ด บางประเทศ ถือว่าเป็นของเล่นนะครับ
แล้วหัวข้อนี้ พี่จะเด็ด ตั้งขึ้นก็เพื่อนำเสนอข้อมูล ความรู้ ซึ่งหาได้มีความอันตรายใดๆไม่
พี่บางท่านกำลังเอา ปืนดินขับ มาเป็นบรรทัดฐาน เผื่อพยายามตัดสินว่าปืนกระบอกนี้เป็นปืนเถือน
มานำเสนอผิดกฏเว็ป โอเคครับ ถ้าถือเอากฏหมายไทย มันอาจจะเป็นแบบนั้นก็ได้ แต่ถ้านึกถึงความรุนแรงและอันตรายของมัน
หนังสติ๊กยิงลูกหิน รึแม้แต่ BB GUN ยังรุนแรงกว่าเลยครับ ผมว่าเราดูที่เจตนาของเจ้าของกระทู้ ดีกว่านะครับ
อยากมาพะวงกับปืนของเล่น(ในบางประเทศ)ว่า เถือน รึ ไม่เถือน เลยครับ
มันจะทำให้ขุ่นข่องหมองใจกันเปล่าๆครับ

ผิดพลาดประการใด ขออภัยนะครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2009, 11:02:06 PM โดย army555 » บันทึกการเข้า
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #99 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 10:31:57 PM »

เขากำลังถามถึงความถูกต้องกันอยู่ครับ  จะเป็นปืนซื้อมาจากไหน  มีใบ ป2. ก็ต้องเสียภาษีตีทะเบียนก่อน
ค่อยเอามาลงหรือไม่ถ้ามีคนถามก็ตอบกันให้กระจ่าง    ข้อมูลเหตุผลต้องมีพอสมควร  ไม่ใช่ว่าพอมีใครเขาถามแล้วมาตอบเชิงว่า"ข้าแน่จะสั่งนำเข้าเท่าไหร่ก็ได้  เอ็งอย่ามาถามให้ข้าฯสังเวชใจ"  มันไม่ถูกต้องครับ
  ปัญหาตอนนี้คือมีสมช.หลายๆท่านสงสัยแต่ยังไม่ถึงขั้นข้องใจ  อยากรู้ที่มาที่ไปก็แค่นั้นแหละครับ

ขอโทษนะครับผมขอถามน่อยนะครับว่าการเอารูปปืนมาโชว์หรือเอาข้อมูลปืนมาแนะนำกันนี่ต้องให้ดูทะเบียนปืนหรือใบ ป.4 ด้วยหรือครับเพราะผมเห็นกระทู้ทั่วไปที่ไม่ใช่ปืนอัดลมก็ไม่เห็นต้องเอาทะเบียนหรือใบ ป.4 มาให้ดูเลยครับ

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #100 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 10:42:15 PM »

ในความคิดผมนะครับพี่ Gamo ตัวนี้ของพี่จะเด็ด บางประเทศ ถือว่าเป็นของเล่นนะครับ
แล้วหัวข้อนี้ พี่จะเด็ด ตั้งขึ้นก็เพื่อนำเสนอข้อมูล ความรู้ ซึ่งหาได้มีความอันตรายใดๆไม่
พี่บางท่านกำลังเอา ปืนดินขับ มาเป็นบรรทัดฐาน เผื่อพยายามตัดสินว่าปืนกระบอกนี้เป็นปืนเถือน
มานำเสนอผิดกฏเว็ป โอเคครับ ถ้าถือเอากฏหมายไทย มันอาจจะเป็นแบบนั้น แต่ถ้านึกถึงความรุนแรงและอันตรายของมัน
หนังสติ๊กยิงลูกหิน รึแม้แต่ BB GUN ยังรุนแรงกว่าเลยครับ ผมว่าเราดูที่เจตนาของเจ้าของกระทู้ ดีกว่านะครับ
อยากมาพะวงกับปืนของเล่น(ในบางประเทศ)ว่า เถือน รึ ไม่เถือน เลยครับ
มันไม่ใช่ อาวุธสงคราม นะครับพี่

ผิดพลาดประการใด ขออภัยนะครับ ไหว้

ขอโทษนะครับผมขอถามน่อยนะครับว่าการเอารูปปืนมาโชว์หรือเอาข้อมูลปืนมาแนะนำกันนี่ต้องให้ดูทะเบียนปืนหรือใบ ป.4 ด้วยหรือครับเพราะผมเห็นกระทู้ทั่วไปที่ไม่ใช่ปืนอัดลมก็ไม่เห็นต้องเอาทะเบียนหรือใบ ป.4 มาให้ดูเลยครับ
    เห็นด้วยกับคุณ มนตรีและคุณ Army555ครับผม   ถ้าอ่านกระทู้ดีๆมันก็บอกที่มาที่ไปอยู่แล้วครับ คงไม่ต้องเป๊ะๆหรอกนะ
ORMANN
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #101 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 11:17:39 PM »

ไหว้ ขออภัยครับ เรื่องปืนเถื่อนนี่  ตัดออกไปเถอะครับ   คุยกันเรื่องอื่นดีกว่า เพราะ
* ถ้าคุณสั่งปืนเข้ามาจากต่างประเทศ  ปืนจะเข้ามาที่ด่านศุลกากรสนามบินสุวรรณภูมิ  หรือที่ด่านรองเมือง (หัวลำโพง)  ถ้าไม่มี ป.2 คุณไม่ 
   สามารถเอาปืนออกจากด่านฯได้แน่
*ปืนของเล่นพวก BB gun หรือของอย่างอื่น  ถ้าสั่งเข้ามาจากนอก ส่วนมากก็จะต้องไปตรวจรับของที่ด่านฯรองเมือง  เพื่อเสียภาษี ถ้าด่านฯ
  เปิดกล่องพัสดุออกมาแล้วเป็นปืน  คิดว่าเขาจะให้ออกมาง่ายๆ หรือครับ 
**เพราะฉะนั้นผมว่า เลิกพูดกันเถอะครับ ปืนเถื่อนนะ ** 
มีของไม่กี่อย่างหรอกครับ  ที่สั่งเข้ามาจากต่างประเทศแล้ว  เขาจะนำมาส่งให้ถึงบ้านคุณโดยไม่ต้องเีสียภาษีนะ  แต่ไม่ใช่ปืนแน่นอน
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #102 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 09:35:46 AM »

แวะเข้ามาเก็บความถี่ของความคิดเห็น รวมรวมเอาไว้เป็นข้อมูล
Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #103 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 09:47:34 AM »

ขืนโต้แย้งกันไปจะมีแต่ผลเสียเกรงว่าเรื่องเล็กๆจะกลายเป็นเรื่องใหญ่ ยังไงที่ผ่านมาเเล้วก็ขอให้ผ่านไปเถอะครับขออภัยซึ่งกันเเละกัน แล้วเริ่มต้นใหม่พูดคุยกันตามภาษาคนคอปืนเดียวกัน

แนะนำถ้าเป็นการถามถึงข้อมูลส่วนตัวควรจะใช้การ pm หาสมาชิกผู้นั้นแทนดีกว่านะครับ เพื่อเป็นการตัดปัญหาเรื่องการเข้าใจผิด
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #104 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 10:37:25 AM »

เห็นด้วยครับ เห็นด้วยอย่างแร้งเล้ย
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์