เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 01:25:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: GAMO Compact 2-J  (อ่าน 53499 ครั้ง)
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #60 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 04:11:52 PM »

ถ่ายทุกมุมแล้ว   ผมยังไม่เห็นเลข  ทะเบียนเลย

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
จะเด็ด
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #61 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 05:52:42 PM »

ฝากให้ คุณสิทธา  เผื่อว่าแถวบ้านสูญพันธ์หมดแล้ว จะได้ไม่เหงามือ

* Pigeon.jpg (44.09 KB, 500x375 - ดู 2128 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2009, 05:58:44 PM โดย จะเด็ด » บันทึกการเข้า
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #62 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 08:10:11 PM »

ยี่ห้อไฟร์แวคบาวด์ครับพี่จะเด็ด รุ่น c20 ผมเห็นอีกตัวรุ่นอะไรไม่แน่ใจท่อห่างจากลำกล้อง ที่หน้าร้านสายใจแต่ไม่ได้ถามราคา เมื่อก่อนไกอาร์มขายให้ผมสามหมื่นห้า เดี๋ยวนี้ไม่รู้เท่าไหร่แล้ว

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
จะเด็ด
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #63 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 08:39:06 PM »

ยี่ห้อไฟร์แวคบาวด์ครับพี่จะเด็ด รุ่น c20 ผมเห็นอีกตัวรุ่นอะไรไม่แน่ใจท่อห่างจากลำกล้อง ที่หน้าร้านสายใจแต่ไม่ได้ถามราคา เมื่อก่อนไกอาร์มขายให้ผมสามหมื่นห้า เดี๋ยวนี้ไม่รู้เท่าไหร่แล้ว

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล มีคนเสนอขายของ CZ ตัวแข่งขันให้ผม เป็น Co2 สามหมื่นห้าพันบาท ของใหม่กิ๊บๆ น่าสนไหมครับ แต่ใจผมอยากได้ PCP จึงยังชั่งใจอยู่
จะเด็ด
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #64 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 08:41:02 PM »

ผลของการที่ผมให้จะเด็ดน้อย ยิงปืนฝึกสมาธิ โดยที่เขาเองไม่รู้ตัวว่า นี่คือเขากำลังถูกผมจับฝึกสมาธิ ทั้งนี้โดยธรรมชาติของเด็กผู้ชาย มักจะชมชอบการยิงปืน และการเล่นในกิจกรรมต่างๆมักจะมีปืนของเล่นเป็นอุปกรณ์ประกอบเสียส่วนมาก ดังนั้นการที่จะเด็ดน้อยนิยมชมชอบการยิงปืนอัดลม กับเป้ากระดาษโดยเอาคะแนนมาแข่งกับพ่อ เมื่อเริ่มต้นสมาธิของจะเด็ดน้อยยังแกว่งไปมา ไม่นิ่งพอ ผลการยิงจึงแย่มากๆ ผมจึงต้องตั้งสติไม่แตกตามจะเด็ดน้อยไปเสียก่อน ผมกำหนดใจว่าเมื่อจะเด็ดน้อยยังยิงไม่ได้ดี สมาธิยังไม่เข้าที่เข้าทาง เราเองก็ห้ามใจว่าอย่าหงุดหงิดเป็นอันขาด การฝึกเด็กสมาธิสั้นนั้น คนฝึกอย่าดันสั้นไปกับเด็กด้วย ผมจึงต้องหาเกมส์ที่เขาสามารถทำให้เขาภาคภูมิใจได้ และเขาจะเริ่มใส่ใจกับเกมส์นั้นมากขึ้นเรื่อยๆ ดังนั้นเกมส์การยิงเป้ากระดาษระหว่างพ่อกับลูก วัดกันที่คะแนน พ่อจึงต้องแพ้ให้มากเกมส์กว่าเขา เมื่อเขาแพ้ผมจะอธิบายว่า เขายิงหลุดเพราะอะไร และเกมส์ต่อไปหากเขาชนะพ่อ ติดต่อกันหลายครั้ง จะมีรางวัลให้เขา ว่าไปแล้วก็เหมือนฝึกสุนัข (ก็หมานั้นแหละ ดูจากทีวีบ่อยๆ) เมื่อหมาทำได้ เราจะต้องให้รางวัลเป็นอาหาร แต่ผมไม่ได้เทียบจะเด็ดน้อยมีค่าเท่ากับหมาที่ต้องให้รางวัลนะครับ อันนี้ขอชี้แจง
รางวัลแห่งชัยชนะของเขาที่มีต่อพ่อ เด็กผู้ชายมักจะต้องการของเล่นที่เพื่อนๆเขามี ทั้งๆที่ของเล่นที่บ้านเขามีมากกว่าเพื่อน แต่เขามักจะเห็นของเพื่อนสนุกและดีกว่าของตนเองเสมอ ตัวอย่างเช่น เบเบะ (เขียนถูกหรือเปล่าวะเนี้ย) เป็นของเล่นธรรมดามาก ผมดูอย่างไรก็ไม่สนุก แต่จะเด็ดน้อยจะเล่นอย่างสนุกสนาน

รูปนี้เมื่อตอนต้นปี กับรางวัลทางวิชาการ

* S5001047.jpg (47.9 KB, 830x592 - ดู 2025 ครั้ง.)
จะเด็ด
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #65 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 08:41:57 PM »

ผมเองเล่นเครื่องบินเล็ก และเฮลิคอปเตอร์บังคับ ในยามว่าง หรือยามพักผ่อนในวันหยุดเป็นงานอดิเรก (Hobby) ซึ่งผมว่ามันสนุกและท้าย รวมทั้งผ่อนคลายจิตรใจได้ดี แต่จะเด็ดน้อยไม่ค่อยใยดี แม้ผมจะพยายามเฝ้าสอนและพาเขาไปเล่นที่สนามบินเล็กต่างๆ พาเขาไปดูการแข่งขันและการโชว์การบินท่าทางต่างๆ เพื่อให้เขาเกิดกิเลสอาการอยากเล่นขึ้นมาบ้าง แต่ก็ได้แค่พักเดียว เมื่อเข้าเล่นได้ และนำมันขึ้นลงด้วยตัวเองได้ ความท้าทายนั้นก็จางจง หรือบางทีการออกไป Hobby out door อาจจะไม่ใช่กิจกรรมที่เขาชอบ หรือยังไม่ถึงวัยที่เขาสนใจ เด็กวัยสิบขวบต้นๆรุ่นราวคราวเดียวกับเขา มักจะหมกมุ่นเล่นของเล่นที่เรียกว่า เบเบะ และรถบังคับตราเพชร หรือรถกระป๋อง กันเป็นส่วนใหญ่
จะเด็ดน้อย ชอบแกะ รื้อ ถอดชิ้นส่วนต่างๆออก เปลี่ยนชิ้นนั้น โมชิ้นนี้โดยดูจาก internet เป็นส่วนใหญ่ นั้นหรือคือสิ่งที่ท้าทายความสามารถของเขา หรือนั้นคือ Hobby ของเด็กวัยนี้
ผมไม่อาจบอกได้ว่า การที่เขาหมกมุ่นค้นคว้าหาของเล่นตาม internet และเกมส์คอมพิวเตอร์นั้น มันเป็นสิ่งที่ถูกหรือผิด แต่ผมก็ไม่ได้เข้าไปแทรกแซง หรือก้าวก่ายเขา เพียงแต่ผมมองดูเขาห่างๆด้วยความห่วงใย ผมสรุปด้วยตัวเองหลังจากที่ผมแอบมองพฤติกรรมของจะเด็ดน้อยมาเนิ่นนาน การที่เขาสมาธิสั้นนั้น อาจเกิดมาจากการชัตดาวน์ และการรีสตาร์ทคอมพิวเตอร์เมื่อแพ้เกมส์ นั้นคือพฤติกรรมการไม่ยอมรับความจริง การพยายามเอาชนะ หากเมื่อรู้ว่ากำลังจนแต้ม การโกงเกมส์ก็จะเริ่มขึ้น โดยไม่ยอมให้เกมส์นั้นแสดงคำว่า Game over เพราะมันอาจจะสร้างความหดหู่และอับอายให้กับตัวเอง จะเด็ดน้อยอาจจะเป็นอย่างนั้น
และนั้นเป็นจุดอ่อนในตัวจะเด็ดน้อย ผมคิดว่ายังไม่สายเกินไปหากผมจะดึงเขาออกมาจากหน้าคอมพิวเตอร์ โดยที่ไม่ต้องเป็นการบังคับ หรือสั่งห้าม กิจกรรม Hobby out door จึงน่าจะเป็นกิจกรรมที่ดึงเขาออกมานอกบ้าน และไกลจากคอมพิวเตอร์ได้
กิจกรรมหมายอย่าง ไม่ว่าการเข้าไป Off road เข้าป่า นอนกลางดินกินกลางทราย ลงเขื่อนตกปลา เล่น RC และรวมทั้งการยิงปืน BB Gun และดูเหมือนว่ากิจกรรมที่เขาให้ความสนใจมากที่สุด นั้นก็คือ การยิงปืน โดยมีเกมส์ต่อสู่กันด้วยคะแนนระหว่าง พ่อกับลูก การที่พ่อแอบยอมแพ้ในเกมส์แรกๆ อาจจะทำให้เด็กผู้ชายรู้สึกว่า เขาเริ่มโตแล้ว และเอาชนะพ่อของเขา คนที่เขาแอบเดินตามโดยที่เขาไม่รู้ตัว เนินนานออกไป จะเด็ดน้อยพัฒนาทักษะไปจนผมไม่อาจเอาชนะได้ง่ายๆเสียแล้ว จนบางครั้งผมรู้ว่าเขาต้องแกล้งแพ้ให้ผมบ้างเป็นอย่างนี้หลายหน จะเด็ดน้อยอาจจะรู้สึกว่าหากเขาชนะบ่อยๆเกินไป ผมจะเซ็งและไม่อยากแข่งกับเขา ความรู้สึกกล้ายอมแพ้ เป็นสิ่งที่ผมรอมานาน ที่ผมอยากให้เกิดขึ้นกับความรู้สึกนึกคิดของจะเด็ดน้อย
เพราะเมื่อเขายอมรับและพ่ายแพ้โดยที่เขาสมัครใจ ทั้งที่เขาสามารถชนะได้ นั้นคือสิ่งที่ผมต้องการ และเมื่อเขาโตขึ้นเป็นผู้ใหญ่ ในสังคมที่มีการแข่งขัน เอาแพ้ชนะกันทุกลมหายใจ หากมีใครสักคมยอมแพ้ในความชนะได้ ความวุ่นวายของสังคมคงเบาลง อย่างน้อยผมหวังว่าจะเด็ดน้อยจะเป็นคนหนึ่งในนั้น

* S5001040.jpg (37.55 KB, 830x611 - ดู 1899 ครั้ง.)
dunkmakmak
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #66 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 01:06:03 AM »

ผมมีปืนสั้น Beeman อยู่รุ่นหนึงที่มีระบบอัดลมแบบนี้ครับ ทีนี้อยากได้ปืนยาวที่อัดลมแบบนี้อ่ะครับแต่ไม่ทราบว่ามีแบบไหนรุ่นไหนน่าใช้บ้างครับ ขอความกรุณาแนะนำหรือPMบอกด้วยครับ ขอบคุณครับ ไหว้
จะเด็ด
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #67 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 08:59:02 AM »

ผมมีปืนสั้น Beeman อยู่รุ่นหนึงที่มีระบบอัดลมแบบนี้ครับ ทีนี้อยากได้ปืนยาวที่อัดลมแบบนี้อ่ะครับแต่ไม่ทราบว่ามีแบบไหนรุ่นไหนน่าใช้บ้างครับ ขอความกรุณาแนะนำหรือPMบอกด้วยครับ ขอบคุณครับ ไหว้

ลองเข้าไปดูในนี้ น่าจะได้อะไรต่อมิอะไร เกี่ยวกับปืนอัดลมอย่างที่คุณว่ามากขึ้น นะครับ หรือหากสนใจลงชื่อกับเขาด้วยก็ได้นะ ลองดู
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #68 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 11:52:46 AM »

รูปที่ 27 ลำกล้องครับ ยาวคืบกว่า มีเกลียวในลำกล้อง ผมพยายามถ่ายแล้วนะครับ แต่ภาพออกมาดูไม่ออก เอาไว้หากล้องดีๆจะมาถ่ายให้ดูกัน

ผมทดสอบยิงในบ้านหมดลูกไปตลับนึงแล้วครับ ก็กะว่าจะยิงรันอินไปสัก 1000 นัด แล้วจะมาแฉให้เห็นกันจะๆว่า เจ้า GAMO Compact 2-J มันจะยอดเยี่ยมกระเทียมดองขนาดไหน ค่อยมาว่ากันต่อนะครับ

กระสุนที่คุณจะเด็ดรันอิน ผมใช้ยิงได้หลายปี
supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #69 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 01:25:06 PM »

เห็นภาพ คุณพ่อ คุณลูก ขอบอกว่า รับรองสำเนาถูกต้องนะครับ  คิก คิก คิก คิก

ตามอ่านกระทู้พี่จะเด็ดหลายครั้ง รับรู้ถึงความรู้สึก ความตั้งใจ ในการเลี้ยงลูกของพี่จริงๆ นับเป็นพ่อลูกที่ใกล้ชิดกันมาก  ไหว้ ลูกของพี่ต้องเป็นอย่างที่ตั้งใจแน่นอน

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
จะเด็ด
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #70 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 04:38:58 PM »

เด็กก็เหมือนผ้าขาวนะขอรับ 
เอาสีอะไรไปทามันก็จะเป็นสีนั้น
ส่วนเราผู้ใหญ่   สีเลอะไปหมดแล้ว ... ทั้งตัว และ หัวใจ
decoded
..... ...... ...... ... .. .
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #71 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 08:24:09 PM »

เป็นรีวิวที่สนุกได้สาระหลายด้าน
ขอคุณสำหรับรีวิวดีๆแบบนี้มากจ่ะ..ท่านจะเด็ด

ความดีก็เหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ แต่ไม่ต้องเอามาโชว์
อู๋ act รักในหลวง
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #72 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 10:09:25 PM »

รบกวนสอบถามหน่อยครับ

คือสรุปเป็นปืนอัดลมแต่ไม่มีทะเบียนใช่ไหมครับ
จะเด็ด
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #73 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 09:51:52 AM »

รบกวนสอบถามหน่อยครับ

คือสรุปเป็นปืนอัดลมแต่ไม่มีทะเบียนใช่ไหมครับ

กระทู้อันนี้ เขาเรียกว่าจับผิด ไม่ค่อยเป็นมิตรเลยนะครับ น่าสังเวชใจจริงๆ จำเป็นด้วยหรือที่ต้องให้ทุกคนที่เล่นปืน โชว์หมายเลขทะเบียน
ทัศนะคติแบบนี้ นักเล่นปืนเขาไม่มีใครถามกันหรอกครับ ยกเว้นคนมีปมเขื่อง บางคนยังห่างไกลกับคำว่า อาระยะ

กลับมาใส่รูปสวยๆ นะขอรับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2009, 09:59:20 AM โดย จะเด็ด » บันทึกการเข้า
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 11:28:29 AM »

ฝากให้ คุณสิทธา  เผื่อว่าแถวบ้านสูญพันธ์หมดแล้ว จะได้ไม่เหงามือ

ผมเองก็คิดจะทำหุ่นนกพิราบมาเป็นปีแล้วครับ ไม่มีปัญหา
ครั้นพอยิงได้ก็ต้องรีบเผาทำลายหลักฐาน ก่อนภรรยาจะมาเห็น
ผมไม่ได้กลัวภรรยานะ คนอย่างผม เรื่องกลัวภรรยานะไม่กลัวอยู่แล้ว
แต่ภรรยาบอกอย่างไหนผมก็ต้องรีบทำอย่างที่ภรรยาบอกมันก็เท่านั้นเอง
ไม่เห็นจะยากอะไร ทำจนชินแล้วด้วย

คุณจะเด็ดยิงไข่หมาหรือครับ หมาบางตัวก็น่าสงสาร บางตัวก็น่ายิงสั่งสอน
บางตัวยิ่งแล้วน่ายิ้งทิ้งนะ  ถ้าจะใจบุญก็ให้ใจบุญดูตาม้าตาเรือสักหน่อย
ตะบี้ตะบันใจบุญอย่าไปทำเขา เขาไม่รู้เรื่อง มันบาปนะ ผมละเซ้งเซ็ง
คนแบบนี้อยู่รอบข้างตัวผม  ผมก็เลยคิดได้ว่าโลกเรานี้มันต้องมี 2 สิ่งสมดุลย์กันเสมอ
มีขาวต้องมีดำ  มีสูงต้องมีต่ำ  มีก้อยต้องมีหัว ฮิ ฮิ   ผมก็คิดได้ว่า
เมื่อรอบตัวเรามีแต่บุญ ผมก็ต้องทำบาปเพื่อให้มันสมดุลย์ ไม่งั้นโลกจะเอียงมากไป ฮ่า ฮ่า

ผมไม่ขออ่านอย่างเดียงแต่มีเรื่องมาเล่าแลกเปลี่ยนให้คุณจะเด็ดได้เป็นผู้อ่านบ้าง
เมื่อต้นปี ผมสังเกตว่าประตูตู้เครื่องมือในโรงรถมีสนิม ประตูตู้เย็นเก่าที่โรงรถก็มีรอยสนิม
ประตูตู้เก็บของออฟฟิคที่หน้าบ้านก็มีรอยสนิม  มันเป็นเพราะอะไร  แล้วจู่ ๆ วันหนึ่งขึ้นรถได้
ก็สตาร์ทแล้วถอยรถออกมา ก็เห็นที่หน้ากระจกหน้ารถก็มีรอยเปื้อน ดูแล้วเป็นน้ำ ความเอียง
ของกระจกทำให้น้ำไหลเป็นคราบลงไปที่ปัดน้ำฝน สีของน้ำเหมือนน้ำผึ้ง เอ น้ำอะไรวะ
ผมคิดในใจ ก็เลยลงรถ ไปชโงกหน้าดูหลังคาโรงรถแบบกล้าๆกลัว ๆ กลัวผึ้งจะต่อยเอา
ไม่มีรังผึ้งนี่หว่า ผมคิดในใจคนเดียว ก็เดินไปหยิบผ้าเช็ดรถมาลูบตรงที่มีรอยเปื้อน
แล้วเอามาดม ไม่ใช่กลิ่นน้ำผึ้ง กลิ่นมันไม่ค่อยชัด บังเอิญเห็นน้ำสีอำพันข้นอยู่ตรงก้านใบ
ปัดน้ำฝน คราวนี้ผมเลยเอานิ้วปาด แล้วขยี้ดม ทำเหมือนเชอล๊อกโฮมกำลังสืบหาหลักฐาน

สืด..ด..ด เสียงลมหายใจเข้าของผม พากลิ่นที่ต้องพิสูจน์เข้าไปในโพรงจมูก ที่กำลังจะเป็น
ไทรนัสอยู่รอมร่อ  โอ้ พระเจ้าช่วยกล้วยปิ้ง มันเหม็นเหลือเกิน  แต่ผมก็สูดอีกครั้งเพื่อยืนยันว่า
เป็นกลิ่นของหยดสีอำพันที่เพิ่งขยี้ไปหมาด สืด..ด..ด  เสียงลมหายใจเข้าอีกครั้ง พร้อมกับ
เสียงตะโกนในใจของผม แม่น..น..แล้ว เยี่ยวแมว   แมวตัวไหนวะ ผมถามตัวเอง  ความฉุนพุ่งขึ้น
ถึงระดับเพชรฆาต...

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์