เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 11:44:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: GAMO Compact 2-J  (อ่าน 53487 ครั้ง)
vornus@รักประเทศไทย@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #105 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 02:51:58 PM »

ขืนโต้แย้งกันไปจะมีแต่ผลเสียเกรงว่าเรื่องเล็กๆจะกลายเป็นเรื่องใหญ่ ยังไงที่ผ่านมาเเล้วก็ขอให้ผ่านไปเถอะครับขออภัยซึ่งกันเเละกัน แล้วเริ่มต้นใหม่พูดคุยกันตามภาษาคนคอปืนเดียวกัน

แนะนำถ้าเป็นการถามถึงข้อมูลส่วนตัวควรจะใช้การ pm หาสมาชิกผู้นั้นแทนดีกว่านะครับ เพื่อเป็นการตัดปัญหาเรื่องการเข้าใจผิด

เอาตามนั้นครับ

403-414-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #106 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 07:58:07 PM »

ขืนโต้แย้งกันไปจะมีแต่ผลเสียเกรงว่าเรื่องเล็กๆจะกลายเป็นเรื่องใหญ่ ยังไงที่ผ่านมาเเล้วก็ขอให้ผ่านไปเถอะครับขออภัยซึ่งกันเเละกัน แล้วเริ่มต้นใหม่พูดคุยกันตามภาษาคนคอปืนเดียวกัน

แนะนำถ้าเป็นการถามถึงข้อมูลส่วนตัวควรจะใช้การ pm หาสมาชิกผู้นั้นแทนดีกว่านะครับ เพื่อเป็นการตัดปัญหาเรื่องการเข้าใจผิด
ใช่ครับ เสียดายความรู้และสิ่งดีๆครับ ไหว้

ความฝันอันสูงสุด http://www.youtube.com/watch?v=WhJukD1WWEY&feature=related
จะเด็ด
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #107 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 10:25:21 PM »

ขอลาก่อน และขอฝากเพลงนี้ไว้
เผื่อว่าคิดถึงกัน
ด้วยรัก และ ผูกพัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2009, 10:35:22 PM โดย จะเด็ด » บันทึกการเข้า
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #108 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 10:31:30 PM »

ยังไม่มีใครลบกระทู้พี่เลยนะครับพี่จะเด็ด ไหว้

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #109 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 10:33:47 PM »

กระทู้บัตรเครดิตครับที่หายไป

ผีซอกตึก
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #110 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 05:58:31 AM »

กระทู้บัตรเครดิตครับที่หายไป

ไม่ได้หาย เลื่อนไปอยู่หน้าที่ ๒ จ้า..
fatman_return
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #111 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 04:34:18 PM »

ผมเองเล่นเครื่องบินเล็ก และเฮลิคอปเตอร์บังคับ ในยามว่าง หรือยามพักผ่อนในวันหยุดเป็นงานอดิเรก (Hobby) ซึ่งผมว่ามันสนุกและท้าย รวมทั้งผ่อนคลายจิตรใจได้ดี แต่จะเด็ดน้อยไม่ค่อยใยดี แม้ผมจะพยายามเฝ้าสอนและพาเขาไปเล่นที่สนามบินเล็กต่างๆ พาเขาไปดูการแข่งขันและการโชว์การบินท่าทางต่างๆ เพื่อให้เขาเกิดกิเลสอาการอยากเล่นขึ้นมาบ้าง แต่ก็ได้แค่พักเดียว เมื่อเข้าเล่นได้ และนำมันขึ้นลงด้วยตัวเองได้ ความท้าทายนั้นก็จางจง หรือบางทีการออกไป Hobby out door อาจจะไม่ใช่กิจกรรมที่เขาชอบ หรือยังไม่ถึงวัยที่เขาสนใจ เด็กวัยสิบขวบต้นๆรุ่นราวคราวเดียวกับเขา มักจะหมกมุ่นเล่นของเล่นที่เรียกว่า เบเบะ และรถบังคับตราเพชร หรือรถกระป๋อง กันเป็นส่วนใหญ่
จะเด็ดน้อย ชอบแกะ รื้อ ถอดชิ้นส่วนต่างๆออก เปลี่ยนชิ้นนั้น โมชิ้นนี้โดยดูจาก internet เป็นส่วนใหญ่ นั้นหรือคือสิ่งที่ท้าทายความสามารถของเขา หรือนั้นคือ Hobby ของเด็กวัยนี้
ผมไม่อาจบอกได้ว่า การที่เขาหมกมุ่นค้นคว้าหาของเล่นตาม internet และเกมส์คอมพิวเตอร์นั้น มันเป็นสิ่งที่ถูกหรือผิด แต่ผมก็ไม่ได้เข้าไปแทรกแซง หรือก้าวก่ายเขา เพียงแต่ผมมองดูเขาห่างๆด้วยความห่วงใย ผมสรุปด้วยตัวเองหลังจากที่ผมแอบมองพฤติกรรมของจะเด็ดน้อยมาเนิ่นนาน การที่เขาสมาธิสั้นนั้น อาจเกิดมาจากการชัตดาวน์ และการรีสตาร์ทคอมพิวเตอร์เมื่อแพ้เกมส์ นั้นคือพฤติกรรมการไม่ยอมรับความจริง การพยายามเอาชนะ หากเมื่อรู้ว่ากำลังจนแต้ม การโกงเกมส์ก็จะเริ่มขึ้น โดยไม่ยอมให้เกมส์นั้นแสดงคำว่า Game over เพราะมันอาจจะสร้างความหดหู่และอับอายให้กับตัวเอง จะเด็ดน้อยอาจจะเป็นอย่างนั้น
และนั้นเป็นจุดอ่อนในตัวจะเด็ดน้อย ผมคิดว่ายังไม่สายเกินไปหากผมจะดึงเขาออกมาจากหน้าคอมพิวเตอร์ โดยที่ไม่ต้องเป็นการบังคับ หรือสั่งห้าม กิจกรรม Hobby out door จึงน่าจะเป็นกิจกรรมที่ดึงเขาออกมานอกบ้าน และไกลจากคอมพิวเตอร์ได้
กิจกรรมหมายอย่าง ไม่ว่าการเข้าไป Off road เข้าป่า นอนกลางดินกินกลางทราย ลงเขื่อนตกปลา เล่น RC และรวมทั้งการยิงปืน BB Gun และดูเหมือนว่ากิจกรรมที่เขาให้ความสนใจมากที่สุด นั้นก็คือ การยิงปืน โดยมีเกมส์ต่อสู่กันด้วยคะแนนระหว่าง พ่อกับลูก การที่พ่อแอบยอมแพ้ในเกมส์แรกๆ อาจจะทำให้เด็กผู้ชายรู้สึกว่า เขาเริ่มโตแล้ว และเอาชนะพ่อของเขา คนที่เขาแอบเดินตามโดยที่เขาไม่รู้ตัว เนินนานออกไป จะเด็ดน้อยพัฒนาทักษะไปจนผมไม่อาจเอาชนะได้ง่ายๆเสียแล้ว จนบางครั้งผมรู้ว่าเขาต้องแกล้งแพ้ให้ผมบ้างเป็นอย่างนี้หลายหน จะเด็ดน้อยอาจจะรู้สึกว่าหากเขาชนะบ่อยๆเกินไป ผมจะเซ็งและไม่อยากแข่งกับเขา ความรู้สึกกล้ายอมแพ้ เป็นสิ่งที่ผมรอมานาน ที่ผมอยากให้เกิดขึ้นกับความรู้สึกนึกคิดของจะเด็ดน้อย
เพราะเมื่อเขายอมรับและพ่ายแพ้โดยที่เขาสมัครใจ ทั้งที่เขาสามารถชนะได้ นั้นคือสิ่งที่ผมต้องการ และเมื่อเขาโตขึ้นเป็นผู้ใหญ่ ในสังคมที่มีการแข่งขัน เอาแพ้ชนะกันทุกลมหายใจ หากมีใครสักคมยอมแพ้ในความชนะได้ ความวุ่นวายของสังคมคงเบาลง อย่างน้อยผมหวังว่าจะเด็ดน้อยจะเป็นคนหนึ่งในนั้น

ผมไม่ค่อยได้ตอบใครมากนักส่วนใหญ่อ่านแล้วก็คิดตามแล้วก็เลิก พี่จะเด็ดครับ ครั้งนี้ผมคงต้องแสดงตัวครับ คำพูดข้างบนเป็นสิ่งที่ผมอยากได้ยินจากคนที่เป็นพ่อแม่สมัยนี้มากๆครับ สุโค่ยมากครับพี่ เอาไว้ผมได้งานเป็นเรื่องเป็นราวผมอาจขอคำแนะนำเรื่องซื้อปืนลมเข้าบ้านเราด้วยครับ  นับถือ ครับ นับถือ
decoded
..... ...... ...... ... .. .
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #112 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:27:25 PM »

กลับมาอ่านอีกรอบก็ได้อารมณ์เหมือนเดิม
อยากได้อัดลมสั้นมาซ้อมมือในอ๊อฟฟิสยามว่างตะหงิดๆ

ความดีก็เหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ แต่ไม่ต้องเอามาโชว์
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #113 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 09:10:50 AM »

ผมเองเล่นเครื่องบินเล็ก และเฮลิคอปเตอร์บังคับ ในยามว่าง หรือยามพักผ่อนในวันหยุดเป็นงานอดิเรก (Hobby) ซึ่งผมว่ามันสนุกและท้าย รวมทั้งผ่อนคลายจิตรใจได้ดี แต่จะเด็ดน้อยไม่ค่อยใยดี แม้ผมจะพยายามเฝ้าสอนและพาเขาไปเล่นที่สนามบินเล็กต่างๆ พาเขาไปดูการแข่งขันและการโชว์การบินท่าทางต่างๆ เพื่อให้เขาเกิดกิเลสอาการอยากเล่นขึ้นมาบ้าง แต่ก็ได้แค่พักเดียว เมื่อเข้าเล่นได้ และนำมันขึ้นลงด้วยตัวเองได้ ความท้าทายนั้นก็จางจง หรือบางทีการออกไป Hobby out door อาจจะไม่ใช่กิจกรรมที่เขาชอบ หรือยังไม่ถึงวัยที่เขาสนใจ เด็กวัยสิบขวบต้นๆรุ่นราวคราวเดียวกับเขา มักจะหมกมุ่นเล่นของเล่นที่เรียกว่า เบเบะ และรถบังคับตราเพชร หรือรถกระป๋อง กันเป็นส่วนใหญ่
จะเด็ดน้อย ชอบแกะ รื้อ ถอดชิ้นส่วนต่างๆออก เปลี่ยนชิ้นนั้น โมชิ้นนี้โดยดูจาก internet เป็นส่วนใหญ่ นั้นหรือคือสิ่งที่ท้าทายความสามารถของเขา หรือนั้นคือ Hobby ของเด็กวัยนี้
ผมไม่อาจบอกได้ว่า การที่เขาหมกมุ่นค้นคว้าหาของเล่นตาม internet และเกมส์คอมพิวเตอร์นั้น มันเป็นสิ่งที่ถูกหรือผิด แต่ผมก็ไม่ได้เข้าไปแทรกแซง หรือก้าวก่ายเขา เพียงแต่ผมมองดูเขาห่างๆด้วยความห่วงใย ผมสรุปด้วยตัวเองหลังจากที่ผมแอบมองพฤติกรรมของจะเด็ดน้อยมาเนิ่นนาน การที่เขาสมาธิสั้นนั้น อาจเกิดมาจากการชัตดาวน์ และการรีสตาร์ทคอมพิวเตอร์เมื่อแพ้เกมส์ นั้นคือพฤติกรรมการไม่ยอมรับความจริง การพยายามเอาชนะ หากเมื่อรู้ว่ากำลังจนแต้ม การโกงเกมส์ก็จะเริ่มขึ้น โดยไม่ยอมให้เกมส์นั้นแสดงคำว่า Game over เพราะมันอาจจะสร้างความหดหู่และอับอายให้กับตัวเอง จะเด็ดน้อยอาจจะเป็นอย่างนั้น
และนั้นเป็นจุดอ่อนในตัวจะเด็ดน้อย ผมคิดว่ายังไม่สายเกินไปหากผมจะดึงเขาออกมาจากหน้าคอมพิวเตอร์ โดยที่ไม่ต้องเป็นการบังคับ หรือสั่งห้าม กิจกรรม Hobby out door จึงน่าจะเป็นกิจกรรมที่ดึงเขาออกมานอกบ้าน และไกลจากคอมพิวเตอร์ได้
กิจกรรมหมายอย่าง ไม่ว่าการเข้าไป Off road เข้าป่า นอนกลางดินกินกลางทราย ลงเขื่อนตกปลา เล่น RC และรวมทั้งการยิงปืน BB Gun และดูเหมือนว่ากิจกรรมที่เขาให้ความสนใจมากที่สุด นั้นก็คือ การยิงปืน โดยมีเกมส์ต่อสู่กันด้วยคะแนนระหว่าง พ่อกับลูก การที่พ่อแอบยอมแพ้ในเกมส์แรกๆ อาจจะทำให้เด็กผู้ชายรู้สึกว่า เขาเริ่มโตแล้ว และเอาชนะพ่อของเขา คนที่เขาแอบเดินตามโดยที่เขาไม่รู้ตัว เนินนานออกไป จะเด็ดน้อยพัฒนาทักษะไปจนผมไม่อาจเอาชนะได้ง่ายๆเสียแล้ว จนบางครั้งผมรู้ว่าเขาต้องแกล้งแพ้ให้ผมบ้างเป็นอย่างนี้หลายหน จะเด็ดน้อยอาจจะรู้สึกว่าหากเขาชนะบ่อยๆเกินไป ผมจะเซ็งและไม่อยากแข่งกับเขา ความรู้สึกกล้ายอมแพ้ เป็นสิ่งที่ผมรอมานาน ที่ผมอยากให้เกิดขึ้นกับความรู้สึกนึกคิดของจะเด็ดน้อย
เพราะเมื่อเขายอมรับและพ่ายแพ้โดยที่เขาสมัครใจ ทั้งที่เขาสามารถชนะได้ นั้นคือสิ่งที่ผมต้องการ และเมื่อเขาโตขึ้นเป็นผู้ใหญ่ ในสังคมที่มีการแข่งขัน เอาแพ้ชนะกันทุกลมหายใจ หากมีใครสักคมยอมแพ้ในความชนะได้ ความวุ่นวายของสังคมคงเบาลง อย่างน้อยผมหวังว่าจะเด็ดน้อยจะเป็นคนหนึ่งในนั้น

ผมไม่ค่อยได้ตอบใครมากนักส่วนใหญ่อ่านแล้วก็คิดตามแล้วก็เลิก พี่จะเด็ดครับ ครั้งนี้ผมคงต้องแสดงตัวครับ คำพูดข้างบนเป็นสิ่งที่ผมอยากได้ยินจากคนที่เป็นพ่อแม่สมัยนี้มากๆครับ สุโค่ยมากครับพี่ เอาไว้ผมได้งานเป็นเรื่องเป็นราวผมอาจขอคำแนะนำเรื่องซื้อปืนลมเข้าบ้านเราด้วยครับ  นับถือ ครับ นับถือ

ผมก็เป็นพ่อเด็กน้อยคนหนึ่่งเหมือนกัน  บ่อยๆ ก็พร่ำสอนลูกว่าถ้าใครรังแกให้หนีออกห่างเสียอย่าไปโต้ตอบ
เพราะไม่มีประโยชน์ที่จะไปชนะกันในเรื่องแบบนี้  หลังเลิกเรียนให้มาบอกพ่อ
ปล่อยให้เป็นเรื่องของ พ่อจะไปเตะพ่อมันเอง?Huh

1qazxdr5
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #114 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 03:46:40 PM »

เข้ามาหาความรู้จากบอร์ดนี้มานานแล้ว  แต่เพิ่งได้เห็นกระทู้นี้ครับ อ่านตอนต้นๆได้ทั้งความรู้และความสำราญไปพร้อมๆกัน แต่ตอนหลังๆทำไมถึงเป็นอย่างนี้ได้  Shocked Shocked Shocked

ทำให้นึกถึงคำของท่านเจ้าคุณนรรัตน์ราชมานิต  "คนเรา เมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมียศก็มีเสื่อมยศ เมื่อทีสุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เป็นของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากของมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม เขาจะนินทาว่าร้ายอย่างไรก็ช่างเขา"  ไหว้ ไหว้ ไหว้

ท่านเจ้าของกระทู้มีเจตนาดีที่แบ่งปันความรู้ให้  แต่สังคมที่ลื่นไหลทุกวันนี้ก็มีคนมองต่างมุมอยู่มากมาย  จนบางทีไม่รู้อะไรคือสิ่งที่ถูก อะไรคือสิ่งที่ผิด ผิดก็บิดเบือนกันจนเป็นถูก  ถูกก็บิดเบือนกันจนเป็นผิด แถมมีคนเชื่อกันอย่างมากมาย  เศร้า เศร้า เศร้า

แต่เชื่อว่าวิญญูชนสามารถใช้สติและวิจารณญาณแยกแยะออกว่าอะไรตามอะไรไม่ควรตาม  โลกนี้ไม่มีกฎเกณฑ์ที่ตายตัว จะต้องเปลี่ยนไปตามเวลาครับ

ขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้ที่แบ่งปันความรู้ให้ครับ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
โมกข์น้อย
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #115 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 12:33:12 PM »

เพิ่งเข้ามาอ่านครับ กระทู้ดีๆ แนะนำปืนได้ละเอียด ภาพประกอบชัดเจน มีขอคิดแทรกไว้ระหว่างเรื่อง ขอบคุณผู้โพสครับ
skull
Newbie
*

คะแนน 1

kill'am all

« ตอบ #116 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 02:41:26 PM »

พี่เขาตอบได้สะอาดและสนุกดี หน้าเสียดาย...
PorMan
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #117 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 02:06:08 PM »

ติดตามกระทู้นี้อยู่เหมือนกัน
สนใจปืนอัดลมสั้นเพราะมี HW 85 อยู่แล้ว (ซื้อจากโครงการปืนลมของคุณตาเกิ้นรุ่นแรก)

ใครมีปืนอัดลมสั้นอยากรีวิวขออีกครับ

ขอบคุณมากๆ
นิพนธ์-รักในหลวงของไทย
Full Member

คะแนน 38

« ตอบ #118 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 07:20:49 AM »

ผมสนใจปืนยี่ห้อ GAMO ครับผมเคยลองยิงรุ่นของ จข.กท. มาแล้วเหมือนกันแม่นมาก ๆ ครับ แต่เสียอย่างเดียว คือไม่ไม่มีทะเบียน ก็แปลกไม่มีร้านไหนนำเข้ามาเลย
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8]
  พิมพ์