เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 09:23:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกซองออโต  (อ่าน 2654 ครั้ง)
sniper08
Full Member

คะแนน 3

« เมื่อ: กันยายน 26, 2005, 04:22:10 PM »

ลูกซองออโต เวลายิงไปนัดที่ 1 แล้ว นัดที่ 2 จะเข้ารังเพลิงเลยไช่มั๊ยครับ  แล้วนกก็ง้างอยู่พร้อมที่จะสับ หากเราไม่ต้องยิงต้องกดปุ่มเซฟ แต่นกก็ยังง้างอยู่ มันจะไม่ อันตรายหรือครับ พึ่งซื้อมายังไม่ได้ยิงเลย
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2005, 04:56:49 PM »

ใช่ครับ
อันตรายครับ เมื่อเซฟไว้แล้ว คนยิง ต้องระวังทิศทางแนวลำกล้องด้วย  พึงระลึกเสมอว่า ระบบนิรภัยปืนแทบทุกรุ่น อาจขัดข้ิิอง หรือไม่ทำงานได้

การเข้าเซฟ ขณะขึ้นลำ ส่วนใหญ่ มักจะำทำขณะหยุดยิง ชั่วคราว หลังจากนั้นถ้าไม่ได้ยิงต่อ เพื่อความชัวร์ ก็จะเคลียร์กระสุน ออกจากรังเพลิงครับ  และเคลียร์ออกจากหลอดแม็กฯ ไปให้หมด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2005, 05:03:31 PM โดย โทน73 » บันทึกการเข้า

....ตามล่า...อีตอแหล
yo.k
Target Sport (Thailand)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

target sport (Thailand) 089-162-1990, 081-938-1990

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2005, 08:13:51 PM »

ลูกซองออโต เวลายิงไปนัดที่ 1 แล้ว นัดที่ 2 จะเข้ารังเพลิงเลยไช่มั๊ยครับ แล้วนกก็ง้างอยู่พร้อมที่จะสับ หากเราไม่ต้องยิงต้องกดปุ่มเซฟ แต่นกก็ยังง้างอยู่ มันจะไม่ อันตรายหรือครับ พึ่งซื้อมายังไม่ได้ยิงเลย
ที่คุณบอกมานะ  ถูกต้องแล้วครับ     แสดงว่าคุณsniper08 มีความเข้าใจในหลักการทำงานของระบบปืนออโต้คีอยู่แล้ว        แต่คุณต้องไปหาประสพการในการใช้จริงจากภาคสนาม   และถ้าได้ผู้ที่มีประสพการสูงๆมาให้คำปรึกษาจะยิ่งเป็นการดีมาก                      แล้วยังไม่เห็นบอกเลยว่าใช้ปืนของอะไร   รุ่นไหนอยู่

New Hybrid Ruger 10/22 Stock 2 in 1, เป้า และ อุปกรณ์เพื่อการแข่งขันกีฬายิงปืน , หลอดต่อ, คอมป์ลดแรงรีคอยล์ สนับสนุนการแข่งขันกีฬายิงปืนทั่วประเทศ, ชมรมไรเฟิลรณยุทธ์(ประเทศไทย)
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2005, 08:15:40 PM »

ลูกซองออโต เวลายิงไปนัดที่ 1 แล้ว นัดที่ 2 จะเข้ารังเพลิงเลยไช่มั๊ยครับ แล้วนกก็ง้างอยู่พร้อมที่จะสับ หากเราไม่ต้องยิงต้องกดปุ่มเซฟ แต่นกก็ยังง้างอยู่ มันจะไม่ อันตรายหรือครับ พึ่งซื้อมายังไม่ได้ยิงเลย
ที่คุณบอกมานะ  ถูกต้องแล้วครับ     แสดงว่าคุณsniper08 มีความเข้าใจในหลักการทำงานของระบบปืนออโต้คีอยู่แล้ว        แต่คุณต้องไปหาประสพการในการใช้จริงจากภาคสนาม   และถ้าได้ผู้ที่มีประสพการสูงๆมาให้คำปรึกษาจะยิ่งเป็นการดีมาก                      แล้วยังไม่เห็นบอกเลยว่าใช้ปืนของอะไร   รุ่นไหนอยู่

ก็ปรึกษาคนที่ตอบข้างบนนี่แหล่ะครับ...สุดยอดแล้ว Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
yo.k
Target Sport (Thailand)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

target sport (Thailand) 089-162-1990, 081-938-1990

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2005, 08:33:14 PM »

ข้าน้อยมิกล้า............. ตกใจ

New Hybrid Ruger 10/22 Stock 2 in 1, เป้า และ อุปกรณ์เพื่อการแข่งขันกีฬายิงปืน , หลอดต่อ, คอมป์ลดแรงรีคอยล์ สนับสนุนการแข่งขันกีฬายิงปืนทั่วประเทศ, ชมรมไรเฟิลรณยุทธ์(ประเทศไทย)
sniper08
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2005, 08:58:22 PM »

ผมใช้ใบคาล ออโต 153  ซื้อมา 28 เค ไม่ทราบว่าราคาเป็นยังไงครับ พึ่งซื้อมาครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
tu.trang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2005, 09:02:31 PM »

ผมมีเบเนลีโนวาอยู่ช่วยแสดงความคิดเห็นหน่ออยครับ
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2005, 09:09:08 PM »

อวดกันอยู่ได้.............อิจฉาจัง   เดี๋ยวรอตังค์ก่อน.... น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก หัวเราะร่าน้ำตาริน น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2005, 10:15:56 PM »

ข้าน้อยมิกล้า............. ตกใจ

มือระดับพี่โญ มิใช่น้อยแล้วครับ Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
หมูอ้วนน่ารักนะคะ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2005, 01:16:59 PM »

โอ้โฮ......มืออย่างท่านพี่โญยังมิกล้าแล้วใครจะมากล้าละเนี่ย..... Huh Huh Huh
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2005, 01:25:57 PM »

น่านนาซิ

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 27, 2005, 01:37:47 PM »

Smiley..เซฟลูกซอง สับสนได้ง่าย ต้องระวังให้มากครับ
      ๑.ลูกซอง ถ้าไม่ใช้ ต้องเคลียร์กระสุนออกจากรังเพลิง และในหลอดกระสุนให้หมด กระสุนหมด กระชากแล้วสไลด์จะค้าง กดตัวปล่อยเดินหน้า..  เหนี่ยวไกทิ้ง ทุกครั้ง
      ๒.หลังจากนั้นถ้าจะเตรียมพร้อม ให้ใส่กระสุนเข้าไปในหลอดกระสุนใหม่อีกครั้ง.. โดยยังไม่ต้องป้อนเข้ารังเพลิง เข้าเซฟไว้เสมอ..       
      ๓.ทุกครั้งที่หยิบปืนใหม่ ให้มองรอดช่องเข้าไปว่านกขึ้นไว้หรือเปล่า(ไม่น่าจะขึ้น) ถ้านกขึ้นอยู่ ให้ดึงขอรั้งขยับถอยหลังเล็กน้อย เพื่อดูว่ามีกระสุนอยู่ในรังเพลิงหรือไม่.. ถ้าไม่มีกระสุน และถ้ารั้งเกินจนขึ้นนก ก็ให้ เหนี่ยวไก ทิ้งไป   ถ้ามีกระสุนก็ให้กระทำตามข้อ ๑.
    ผมปฎิบัติอย่างชาวบ้าน แต่ที่ผ่านการฝึกอบรม จะเป็นอย่างใดไม่ทราบเลยครับ  Cheesy

NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 27, 2005, 01:43:29 PM »

ผมสนใจ  BENELLI   M4  อยุ่ครับ  วานผ้รู้ช่วยวิจารหน่อยครับ   หน้าตาอย่างนี้จะมีปัญหาไหม๋   แล้ว  ป 3  เขาจะเขียนว่า  ออโตหรือเซมิ-ออโตครับ

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 27, 2005, 01:53:36 PM »

อยากได้อยู่หรอกแต่  แม่(ทูนหัว)   ไม่ให้ หัวเราะร่าน้ำตาริน
ถ้าเอาโบรชัวร์มาให้อ่านทีไรเป็น แว้ด ๆ ๆ ๆ ๆ ทุกที ตกใจ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 27, 2005, 02:04:25 PM »

Smiley  ป.๑  เขียนว่า เดี่ยวลูกซอง ๘ นัด  ถ้าได้รับอนุญาต ป.๓  ซื้อได้ทั้งออโต และปั้ม  จึงไม่ต้องระบุเป็นออโต หรือปั้ม ครับ.. Cheesy

หน้า: [1] 2
  พิมพ์