เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 01:23:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับIPSCครับ  (อ่าน 7514 ครั้ง)
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #60 เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 08:59:01 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ ได้ความรู้ขึ้นอีกโขเลยครับ.... จะจำและนำไปฝึกฝนครับ Grin

ลองแล้วมาเล่าสู่กันฟังนะครับ ถ้าดีผมจะเอาอย่างอื่นที่ผมทำประจำมาให้ลองครับ

พี่ขอสูตรเด็ดภาค 2 ให้น้องๆหน่อยครับภาคแรกยังไม่ได้ลองขอภาค 2 ต่อเลย Grin

เอาสูตรที่จะไปยิงสตีลชาเล้นจ์จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #61 เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 09:02:14 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ ได้ความรู้ขึ้นอีกโขเลยครับ.... จะจำและนำไปฝึกฝนครับ Grin

ลองแล้วมาเล่าสู่กันฟังนะครับ ถ้าดีผมจะเอาอย่างอื่นที่ผมทำประจำมาให้ลองครับ

พี่ขอสูตรเด็ดภาค 2 ให้น้องๆหน่อยครับภาคแรกยังไม่ได้ลองขอภาค 2 ต่อเลย Grin

เอาสูตรที่จะไปยิงสตีลชาเล้นจ์จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ Grin

หลักสูตรเร่งรัด Grin
ผมให้สูตรครับ... ยิงให้เร็ว....ยิงให้ถูก หนึ่งเป้า หนึ่งนัด ...จบหลักสูตร  Cheesy

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #62 เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 09:21:58 PM »

หลักสูตรเร่งรัด Grin
ผมให้สูตรครับ... ยิงให้เร็ว....ยิงให้ถูก หนึ่งเป้า หนึ่งนัด ...จบหลักสูตร Cheesy

ตกใจ ปฏิบัติยากน่าดูครับสูตรนี้ Cheesy

ผมยิงกลัวจะเป็น ยิงให้เร็ว ยิงไม่ถูก หนึ่งเป้า สองสามนัด จบกัน!!! Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #63 เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 09:42:45 PM »

เอ้าขอเลขเด็ดมา..ก็จัดเลขเด็ดให้ตามคำขอ
1. นัดแรกสำคัญมาก ซ้อมชักซองมากๆ
2. ท่องคาถาว่า เป้า ศูนย์ ลั่นไก ไม่ใช่ เป้า ลั่นไก ละ
3. ลั่นไกแล้วตาย้ายเป้าให้เร็วแล้วลากศูนย์ปืนมาให้เร็ว กลับไปท่องคาถาข้อ 2
4. ซ้อมมากๆ ซ้อมบ่อยๆ ซ้อมให้กลายเป็นคนบ้าในสายตาผู้อื่นและตนเอง...5555
เอ...รู้สึกคนบอกก็ชักบ้าเหมือนกัน อ้อ..ลืมบอกไปถ้าคุณทำทุกอย่างแล้วยังแพ้ ก็แสดงว่าคนอื่นเร็วกว่าคุณในสิ่งที่คุณทำเช่น คุณคอยฟังเสียง เป้ง ก่อนย้ายเป้าแทนที่ลั่นไกแล้วย้ายเป้าเลย แค่นี้ก็เร็วกว่าแล้ว..555555

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #64 เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 10:10:49 PM »

เอ้าขอเลขเด็ดมา..ก็จัดเลขเด็ดให้ตามคำขอ
1. นัดแรกสำคัญมาก ซ้อมชักซองมากๆ
2. ท่องคาถาว่า เป้า ศูนย์ ลั่นไก ไม่ใช่ เป้า ลั่นไก ละ
3. ลั่นไกแล้วตาย้ายเป้าให้เร็วแล้วลากศูนย์ปืนมาให้เร็ว กลับไปท่องคาถาข้อ 2
4. ซ้อมมากๆ ซ้อมบ่อยๆ ซ้อมให้กลายเป็นคนบ้าในสายตาผู้อื่นและตนเอง...5555
เอ...รู้สึกคนบอกก็ชักบ้าเหมือนกัน อ้อ..ลืมบอกไปถ้าคุณทำทุกอย่างแล้วยังแพ้ ก็แสดงว่าคนอื่นเร็วกว่าคุณในสิ่งที่คุณทำเช่น คุณคอยฟังเสียง เป้ง ก่อนย้ายเป้าแทนที่ลั่นไกแล้วย้ายเป้าเลย แค่นี้ก็เร็วกว่าแล้ว..555555

ขอบคุณคร๊าบบบบ หลงรัก เหลืออีก 3 วัน ซ้อม....ซ้อม....ซ้อม...

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #65 เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 11:28:25 PM »

อาทิตย์ที่ 9 ขอเรียนเชิญท่าน carฯ ด้วยนะครับ...ที่ สยป ตร...

ชวนๆนี่ไปจริงๆนะ เดี๋ยวเอาไปหมดเลยแล้วเลือกยิงได้ไหม ลูกโม่ โอเพ่น โพรดักชั่น สแตนดาร์ โมดิฟาย์ เอาไปให้หมด Grin Grin Grin  ถ้าไม่ให้ยิงน่าดู  Grin Grin Grin 

เอาลูกซองIPSC ไปด้วยมีให้ยิงเปล่า555555

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #66 เมื่อ: กันยายน 29, 2005, 09:13:46 AM »

Grin

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #67 เมื่อ: กันยายน 29, 2005, 10:53:44 AM »

Grin

ยิ้มอย่างนี้ไปใช่ไหม  Grin Grin Grin Grin

DoubleAlpha
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #68 เมื่อ: กันยายน 29, 2005, 11:42:10 AM »

อ้างถึง
ชวนๆนี่ไปจริงๆนะ เดี๋ยวเอาไปหมดเลยแล้วเลือกยิงได้ไหม ลูกโม่ โอเพ่น โพรดักชั่น สแตนดาร์ โมดิฟาย์ เอาไปให้หมด Grin Grin Grin ถ้าไม่ให้ยิงน่าดู Grin Grin Grin

เอาลูกซองIPSC ไปด้วยมีให้ยิงเปล่า555555

ยินดีเลยครับ สำหรับท่าน car... Cheesy Cheesy Cheesy

อย่าลืมเอาลูกโม่ 625 มาด้วยนะฮับ 55555

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #69 เมื่อ: กันยายน 29, 2005, 12:39:11 PM »

อ้างถึง
ชวนๆนี่ไปจริงๆนะ เดี๋ยวเอาไปหมดเลยแล้วเลือกยิงได้ไหม ลูกโม่ โอเพ่น โพรดักชั่น สแตนดาร์ โมดิฟาย์ เอาไปให้หมด Grin Grin Grin ถ้าไม่ให้ยิงน่าดู Grin Grin Grin

ยินดีเลยครับ สำหรับท่าน car... Cheesy Cheesy Cheesy

อย่าลืมเอาลูกโม่ 625 มาด้วยนะฮับ 55555

ผมพึ่งเข้าเว็บสนามยิงปืนตำรวจ เขาไม่ให้ใช้สปีดโหลดแล้ว จะเอา 625 ยิงอะไรจ๊ะ ยิงทีโหลดทีเอา 686 ยิงดีกว่า(พูดเล่นครับ)

เจอกันครับ

DoubleAlpha
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #70 เมื่อ: กันยายน 29, 2005, 01:01:31 PM »

ผมพึ่งเข้าเว็บสนามยิงปืนตำรวจ เขาไม่ให้ใช้สปีดโหลดแล้ว จะเอา 625 ยิงอะไรจ๊ะ ยิงทีโหลดทีเอา 686 ยิงดีกว่า(พูดเล่นครับ)

อ้าว...งงซิครับ ไม่ให้ใช้ speed loader แล้วมันจะเป็น IP ได้ไงอ่ะ Tongue

จุดที่ผมดูแล้วคลาสสิกของลูกโม่ ก็ตรงรีโหลดเนี่ยและครับ....

ว่าแต่ ตา Jerry M โหลดไม่ classic เลย...เขวี้ยง moon clip ใส่เลย....อ๊ะจ๊ากส์...

pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #71 เมื่อ: กันยายน 29, 2005, 02:01:42 PM »

อ้าว...งงซิครับ ไม่ให้ใช้ speed loader แล้วมันจะเป็น IP ได้ไงอ่ะ Tongue

จุดที่ผมดูแล้วคลาสสิกของลูกโม่ ก็ตรงรีโหลดเนี่ยและครับ....

ว่าแต่ ตา Jerry M โหลดไม่ classic เลย...เขวี้ยง moon clip ใส่เลย....อ๊ะจ๊ากส์...

ผมวางกติกาเอง บอกว่าเป็นระบบต่อสู้ชาวบ้านผสมแนวไอพีนิดๆ อันนี้ เนื่องมาจากว่า
ทางสนามเขามีหลักสูตรต่อสู้แบบชาวบ้านขอรับ

สำหรับท่านคาเรร่า ผมให้ใช้ได้คนเดียว  Cheesy Grin

ไม่ซีเรียสหรอก

เผลอๆ ขี้เกียจบันทึกคะแนนก็กินไก่ย่าง ส้มตำ กันในสนามนั่นแหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2005, 02:03:54 PM โดย pimuk » บันทึกการเข้า
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #72 เมื่อ: กันยายน 29, 2005, 05:17:04 PM »

:Smiley :Smiley :Smiley นักกีฬา IPSC กริปปืนกันยังไงครับ ถึงได้คุมปืนกันอยู่ ทั้งๆที่ยิงกันเร็วมากๆๆ Huh Huh Huh

ผมขอออกตัวไว้ก่อนว่าผมเอาวิธีการเหล่านี้มาอธิบายจากเวปเมืองนอกนะครับไม่ใช่วิธีการของผม....เดี๋ยวจะมีคนเคืองเอา
มันยากมากที่จะอธิบายเป็นตัวหนังสือนะครับแต่จะพยายามทำเท่าที่ทำได้ครับ การกริปปืนของนักกีฬา IPSC รู้สึกว่าส่วนใหญ่จะกริปคล้ายกันมากมีข้อแตกต่างกันเพียงเล็กน้อยหรือแทบจะเรียกว่าเหมือนกันเลยก็ได้ ในที่นี้ผมรวมถึงนักกีฬา IPSC ต่างประเทศด้วยครับ
ข้อแรก ต้องมีด้ามปืนที่เหมาะมือคือไม่ใหญ่หรือเล็กเกินไป...ด้ามปืนนะครับ และต้องสากไม่ลื่น ถ้าคุณสังเกตุให้ดีว่าด้ามปืนของนักกีฬา IPSC บ้านเรานั้นจะไม่สวยเหมือนด้ามปืนของนักกีฬาปืนสั้นชาวบ้าน แต่ละคนจะนำมาขูด มาเหลาและมาทำรอยขีดหรือทำให้เป็นจ้ำเพื่อไม่ให้ลื่น..ซึ่งจะคล้ายกับการทำเช็กเกอร์ตรงหน้าของด้าม แต่นี่จะทำทั้งหมดทุกด้าน ใต้โกร่งไกก็พยายามเหลาให้เนื้อตรงโกร่งไกน้อยๆเพื่อสามารถกริปปืนให้สูงที่สุด ผมเขียนมาตั้งนานยังไม่ถึงเรื่องการ กริปปืนเลย แต่นี่เป็นพื้นฐานแรกนะครับ สรุปคือปืนต้องเหมาะมือที่สุด....นักกีฬา IPSC บนเวปช่วยเพิ่มด้วยนะครับถ้าผมตกหล่น
ข้อสอง เวลาเรากำปืนด้วยมือถนัดถ้าเรามองจากด้านหลัง ควรจะเป็นแนวตรงกับแนวแขน ไม่ควรบิดไปข้างใดข้างหนึ่งเช่น ต้องบิดเพื่อเอื้อมนิ้วไปเหนี่ยวไกเนื่องจากมือเล็กหรือบิดอีกข้างเพื่อถอยนิ้วออกเนื่องจากมือใหญ่ไป นิ้วที่เหนี่ยวไกปืน..ไม่ใช้..ข้อนิ้วแรกเหมือนยิงลูกโม่นะครับ ใช้แค่หน้านิ้วเท่านั้น มีข้อสังเกตุว่าระหว่างนิ้วกับโครงปืนต้องไม่สัมผัสกัน(ควรมีช่องแสง) เพราะถ้านิ้วสัมผัสโครงปืนเวลาคุณยิงเร็วๆ คุณจะผลักปืนไปอีกฝั่งหนึ่ง ทดลองง่ายๆโดยลองซ้อมแห้งดู(เคลียร์ปืนให้ดีครับ) เล็งอะไรก็ได้ที่บ้าน เอาข้อนิ้วแตะไกปืนแล้วเหนี่ยวให้เร็วๆโดยสังเกตุศูนย์ปืนให้ดี จะเห็นว่าคุณเหนี่ยวเร็วเท่าไหร่ ศูนย์คุณจะเคลื่อนแรงขึ้นและเร็วขึ้นตามจังหวะนิ้ว ที่นี้ลองถอยนิ้วให้เหลือแค่หน้าสัมผัส อย่าโดนโคลงปืนนะครับ คุณ..น่าจะ...เห็นว่าศูนย์ปืนเคลื่อนน้อยลง สาเหตุเพราะนิ้วคุณไม่ได้ผลักปืนซึ่งครั้งแรกนิ้วคุณโดนโคลงปืนทำให้เกิดการผลักขึ้นครับ
พอดีผมมีธุระแล้วเดี๋ยวมีเวลาจะมาต่อให้อีกครับ เอาที่เขียนไว้ลองดูก่อนแต่ลองแล้วกรุณาแจ้งผลด้วยนะครับ จะได้มีข้อติติงเพื่อศึกษาร่วมกัน

วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #73 เมื่อ: กันยายน 29, 2005, 05:52:38 PM »

ภาพประกอบครับ  Grin

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #74 เมื่อ: กันยายน 29, 2005, 05:55:07 PM »

Grin  Grin  Grin

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์