เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 01:29:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับIPSCครับ  (อ่าน 7523 ครั้ง)
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #75 เมื่อ: กันยายน 29, 2005, 07:32:50 PM »

รูปนี้ ถ้ายิ่งเลื่อนนิ้วโป้งไปตามโครงปืน ไปด้านหน้ามากเท่าไหร่[/u]จะยิ่งคุมปืนอยู่มากกว่าเดิมใช่ป่าวครับ Tongue Tongue Tongue

ไม่ใช่ครับ

วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #76 เมื่อ: กันยายน 29, 2005, 08:19:46 PM »

ลองดูกระทู้นี้ครับ Grin

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=4166.75

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #77 เมื่อ: กันยายน 29, 2005, 08:45:37 PM »

รูปนี้ ถ้ายิ่งเลื่อนนิ้วโป้งไปตามโครงปืน ไปด้านหน้ามากเท่าไหร่[/u]จะยิ่งคุมปืนอยู่มากกว่าเดิมใช่ป่าวครับ Tongue Tongue Tongue

ไม่ใช่ครับ
อ่า...แสดงว่าผมกำลังเข้าใจผิดเรื่องการกริปปืนจริงๆด้วย พี่อ๋องพอจะมีคำแนะนำในการกริปปืนไหมครับ Tongue Tongue Tongue

เผลอไปหน่อยคุณ Kengkung จะรีบไปยิงนัดที่ 2 สงสัยว่าที่ผมเขียนคงจะไม่ค่อยน่าสนใจ ไม่เป็นไรเผื่อมีคนอื่นสนใจไปลองดู ถ้าจะดีดูรูปประกอบด้วยก็เจ๊ง
ต่อมือข้างถนัดอีกนิดคือ ให้วางนิ้วโป้งไว้บนเซฟของปืน
ทีนี้เรามาพูดถึงมือข้างไม่ถนัดครับ มือข้างนี้จะดัดในลักษณะให้หัวแม่มือชี้ไปที่เป้าหมาย และมีนิ้วชี้เป็นตัว..กำหนดต่ำแหน่ง..คือนิ้วชี้สัมผัสมุมที่เกิดขึ้นระหว่างโกร่งไกและมือที่กำปืน ที่ผมบอกว่า..กำหนดต่ำแหน่ง..เพราะถ้าคุณเอานิ้วชื้แตะโกร่งไก บางครั้งมือจะขยับไปข้างหน้าบ้าง หลังบ้าง ทำให้การกริปปืนไม่เหมือนกันทุกครั้ง ถ้าชนมุมนี้ทุกครั้งตำแหน่งก็จะเหมือนเดิมทุกครั้งและประโยชน์มากๆอีกข้อหนึ่งคือการคุมปืน เดี๋ยวจะว่าต่อไป..ทีนี้เพื่อเช็คว่าคุณทำถูกหรือไม่ กริปปืนให้เรียบร้อยกางนิ้วข้างมือไม่ถนัดออกมา มันจะทำมุมกับพื้นโดยประมาณ 45 องศา อีกต่ำแหน่งหนึ่งคือ ปุ่มกระดูกใกล้ข้อมือของมือไม่ถนัดจะไปอยู่ระหว่างข้อนิ้วโป้งข้างที่ถนัด ผมจะพยายามรวบรัดนะครับเพราะมีรูปแล้วหลังจาเรารวบมือเหมือนดังในรูปผมมีข้อให้สังเกตุครับ ซึ่งผมคิดว่าสำคัญมากสำหรับผมคือ
มือทั้ง 2 ข้างมันชนกันดีหรือไม่ ผมจะอัดตำแหน่งที่มือชนกันให้แน่นนิดๆครับ ส่วนนิ้วของมือข้างไม่ถนัดจะบีบบนมือข้างที่ถนัด...พยายามไม่บีบนิ้วของมือถนัดครับ เพราะถ้าบีบมือที่กำปืนอยู่ แน่นๆ คุณจะยิงนัดที่ 2 ได้ช้าหรือยิงไม่ได้เลยเพราะเราเกร็ง..นิ้วเลยไม่รักดี..ไม่เชื่อฟังคำสั่ง...สัดส่วนที่ใช้แรงบีบก็แล้วแต่คนคือ 50:50, 60:40 ข้างไม่ถนัด 60 นะครับ
พูดถึงแขนๆควรจะหย่อนลงเล็กน้อยเพื่อเป็นการรับแรงของรีคอยด์ปืน ถ้าแขนเหยียดตรงคุณจะเห็นว่ามันกระแทกเข้ามาตรงๆ ทีนี้ถ้าเราหย่อนข้อศอกเล็กน้อยมันจะเป็นโช๊คอัพให้เราได้ครับ
การยืน ให้ไหล่ล้ำไปข้างหน้าเหมือนนักมวยครับ หรือทิ้งน้ำหนักลงที่นิ้วเท้าสรุปคือ ถ่ายน้ำหนักไปข้างหน้า งอเข่าเล็กน้อย ท่าการยืนเป็นฐานสำคัญในการชนะแรงรีคอยด์ครับ เราไม่ต้องการใช้แรงมืออย่างเดียวที่จะชนะรีคอยด์ของปืน น้ำหนักตัวเราจะช่วยเราได้มากครับ...ผมหวังว่าคนที่เข้าใจว่าการกริปปืนนั้นจะต้านแรงรีคอยด์ได้คงเข้าใจครับ
การรวมทุกอย่างเข้าให้ดีจะทำให้คุณยิงปืนได้ดีขึ้นอีกมาก พอแล้วนะครับเดี๋ยวเบื่อผมกัน
ถ้ามีอะไรช่วยได้เชิญเลยครับทาง PM ก็ได้

วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #78 เมื่อ: กันยายน 29, 2005, 08:50:42 PM »

คนอื่นสนใจไปลองดู ถ้าจะดีดูรูปประกอบด้วยก็เจ๊ง

เจ๊ง หรือ เจ๋ง  ครับพี่ อิ อิ  Grin  Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #79 เมื่อ: กันยายน 29, 2005, 08:54:06 PM »

ผมเลียนแบบพี่แชมป์สุดหล่อ..ไหล่ขวาเอียงนิดๆ 555 Grin

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2005, 09:17:48 PM โดย น า จ า » บันทึกการเข้า

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #80 เมื่อ: กันยายน 29, 2005, 08:54:44 PM »

คนอื่นสนใจไปลองดู ถ้าจะดีดูรูปประกอบด้วยก็เจ๊ง

เจ๊ง หรือ เจ๋ง ครับพี่ อิ อิ Grin Grin

อุ้ย...เขิน...ครับ...ขอบคุณที่แก้ไขให้

วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #81 เมื่อ: กันยายน 29, 2005, 08:57:27 PM »

ไม่เป็นไรครับพี่ ผมนึกว่าถ้าให้ดูรูป ทำตามรูปแล้วเจ๊ง ผมก็จะได้ไม่ทำตามอ่ะครับ อิ อิ Grin

ผมยิงเร็ว ๆ แล้วรู้สึกว่าข้อมือซ้ายเคล็ดน่ะครับ ไม่รู้ว่ากริปปืนผิดหรือเปล่า หรือว่าข้อมืออ่อนไปครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #82 เมื่อ: กันยายน 29, 2005, 09:22:11 PM »

ผมพึ่งเข้าเว็บสนามยิงปืนตำรวจ เขาไม่ให้ใช้สปีดโหลดแล้ว จะเอา 625 ยิงอะไรจ๊ะ ยิงทีโหลดทีเอา 686 ยิงดีกว่า(พูดเล่นครับ)

พูดจริงป่ะ !   
ถ้าห้ามลูกโม่ใช้สปีดโหลด  ปืนแม็กกาซีนก็ต้องบรรจุกระสุนใส่แม็กกาซีนในเวลาด้วย จึงจะยุติธรรมครับ

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #83 เมื่อ: กันยายน 29, 2005, 09:27:48 PM »

ผมยิงเร็ว ๆ แล้วรู้สึกว่าข้อมือซ้ายเคล็ดน่ะครับ ไม่รู้ว่ากริปปืนผิดหรือเปล่า หรือว่าข้อมืออ่อนไปครับ

สันนิษฐานว่าถูกแล้ว

วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #84 เมื่อ: กันยายน 29, 2005, 09:37:03 PM »

ผมพึ่งเข้าเว็บสนามยิงปืนตำรวจ เขาไม่ให้ใช้สปีดโหลดแล้ว จะเอา 625 ยิงอะไรจ๊ะ ยิงทีโหลดทีเอา 686 ยิงดีกว่า(พูดเล่นครับ)

ถ้าห้ามลูกโม่ใช้สปีดโหลด ปืนแม็กกาซีนก็ต้องบรรจุกระสุนใส่แม็กกาซีนในเวลาด้วย จึงจะยุติธรรมครับ

โอ้โห้....ถ้าปืนออโต้ต้องบรรจุกระสุนใส่แม็กกาซีนในเวลาแพ้ลูกโม่แห๋งๆ กว่าจะยัดเต็มแม็กลูกโม่หยอดนิ่มๆ Cheesy

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #85 เมื่อ: กันยายน 29, 2005, 09:58:01 PM »

โอ้โห้....ถ้าปืนออโต้ต้องบรรจุกระสุนใส่แม็กกาซีนในเวลาแพ้ลูกโม่แห๋งๆ กว่าจะยัดเต็มแม็กลูกโม่หยอดนิ่มๆ Cheesy

ตามหลักการแล้วเท่ากันครับ  ลองคิดดูดี ๆ

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #86 เมื่อ: กันยายน 29, 2005, 10:17:12 PM »

ออโต้ไม่แพ้ปืนลูกโม่หรอกครับ เพราะไม่ได้เอาออโต้แข่งกะลูกโม่ ออโต้เขาแข่งกับออโต้ ลูกโม่แข่งกับลูกโม่  Grin Grin Grin  แต่อยากให้รูปแบบการตั้งกฎการแข่งขันมีความเท่าเทียมกันจริงๆเท่านั้น

เคยเห็นมาหลายรอบ สนามชอบบังคับลูกโม่แข่งแบบห้ามใช้เครื่องโหลดกระสุน Grin Grin Grin  จำได้เคยเจอจะเอาลูกโม่ไปแข่ง เจอกฎอย่างนี้ เลยวันนั้นยิงปืนอื่นก็ได้จ๊ะ  Grin Grin Grin 

ยิงลูกโม่ IPSC ก็ยากกว่าปืนออโต้ IPSC อยู่แล้ว ยังถูกบังคับอีก มันข่มขืนน้ำใจชาวลูกโม่เสียจริงๆ Grin Grin Grin  (ถามคุณชลธิตได้55555555555)

ถ้าห้ามลูกโม่ใช้สปีดโหลด ปืนแม็กกาซีนก็ต้องบรรจุกระสุนใส่แม็กกาซีนในเวลาด้วย จึงจะยุติธรรมครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #87 เมื่อ: กันยายน 29, 2005, 10:22:10 PM »

ผมวางกติกาเอง บอกว่าเป็นระบบต่อสู้ชาวบ้านผสมแนวไอพีนิดๆ อันนี้ เนื่องมาจากว่า
ทางสนามเขามีหลักสูตรต่อสู้แบบชาวบ้านขอรับ

สำหรับท่านคาเรร่า ผมให้ใช้ได้คนเดียว  Cheesy Grin

ไม่ซีเรียสหรอก

เผลอๆ ขี้เกียจบันทึกคะแนนก็กินไก่ย่าง ส้มตำ กันในสนามนั่นแหละ

ขอบคุณครับอุตสาห์ให้ออฟชั่นผมขนาดนี้ ไม่ไปร่วมงานคงไม่ได้แล้วววววววว   Grin Grin Grin 

ขอได้ไปยิงเล่นอย่างเดียวก็เป็นพระคุณแล้วคราบบบบ Grin Grin Grin   อยากโชว์ 17 มิส Grin Grin Grin 

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
THANAPOL
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #88 เมื่อ: กันยายน 29, 2005, 11:27:22 PM »

ไม่ใช่ครับ
อ่า...แสดงว่าผมกำลังเข้าใจผิดเรื่องการกริปปืนจริงๆด้วย พี่อ๋องพอจะมีคำแนะนำในการกริปปืนไหมครับ Tongue Tongue Tongue

เผลอไปหน่อยคุณ Kengkung จะรีบไปยิงนัดที่ 2 สงสัยว่าที่ผมเขียนคงจะไม่ค่อยน่าสนใจ ไม่เป็นไรเผื่อมีคนอื่นสนใจไปลองดู ถ้าจะดีดูรูปประกอบด้วยก็เจ๊ง
ต่อมือข้างถนัดอีกนิดคือ ให้วางนิ้วโป้งไว้บนเซฟของปืน
ทีนี้เรามาพูดถึงมือข้างไม่ถนัดครับ มือข้างนี้จะดัดในลักษณะให้หัวแม่มือชี้ไปที่เป้าหมาย และมีนิ้วชี้เป็นตัว..กำหนดต่ำแหน่ง..คือนิ้วชี้สัมผัสมุมที่เกิดขึ้นระหว่างโกร่งไกและมือที่กำปืน ที่ผมบอกว่า..กำหนดต่ำแหน่ง..เพราะถ้าคุณเอานิ้วชื้แตะโกร่งไก บางครั้งมือจะขยับไปข้างหน้าบ้าง หลังบ้าง ทำให้การกริปปืนไม่เหมือนกันทุกครั้ง ถ้าชนมุมนี้ทุกครั้งตำแหน่งก็จะเหมือนเดิมทุกครั้งและประโยชน์มากๆอีกข้อหนึ่งคือการคุมปืน เดี๋ยวจะว่าต่อไป..ทีนี้เพื่อเช็คว่าคุณทำถูกหรือไม่ กริปปืนให้เรียบร้อยกางนิ้วข้างมือไม่ถนัดออกมา มันจะทำมุมกับพื้นโดยประมาณ 45 องศา อีกต่ำแหน่งหนึ่งคือ ปุ่มกระดูกใกล้ข้อมือของมือไม่ถนัดจะไปอยู่ระหว่างข้อนิ้วโป้งข้างที่ถนัด ผมจะพยายามรวบรัดนะครับเพราะมีรูปแล้วหลังจาเรารวบมือเหมือนดังในรูปผมมีข้อให้สังเกตุครับ ซึ่งผมคิดว่าสำคัญมากสำหรับผมคือ
มือทั้ง 2 ข้างมันชนกันดีหรือไม่ ผมจะอัดตำแหน่งที่มือชนกันให้แน่นนิดๆครับ ส่วนนิ้วของมือข้างไม่ถนัดจะบีบบนมือข้างที่ถนัด...พยายามไม่บีบนิ้วของมือถนัดครับ เพราะถ้าบีบมือที่กำปืนอยู่ แน่นๆ คุณจะยิงนัดที่ 2 ได้ช้าหรือยิงไม่ได้เลยเพราะเราเกร็ง..นิ้วเลยไม่รักดี..ไม่เชื่อฟังคำสั่ง...สัดส่วนที่ใช้แรงบีบก็แล้วแต่คนคือ 50:50, 60:40 ข้างไม่ถนัด 60 นะครับ
พูดถึงแขนๆควรจะหย่อนลงเล็กน้อยเพื่อเป็นการรับแรงของรีคอยด์ปืน ถ้าแขนเหยียดตรงคุณจะเห็นว่ามันกระแทกเข้ามาตรงๆ ทีนี้ถ้าเราหย่อนข้อศอกเล็กน้อยมันจะเป็นโช๊คอัพให้เราได้ครับ
การยืน ให้ไหล่ล้ำไปข้างหน้าเหมือนนักมวยครับ หรือทิ้งน้ำหนักลงที่นิ้วเท้าสรุปคือ ถ่ายน้ำหนักไปข้างหน้า งอเข่าเล็กน้อย ท่าการยืนเป็นฐานสำคัญในการชนะแรงรีคอยด์ครับ เราไม่ต้องการใช้แรงมืออย่างเดียวที่จะชนะรีคอยด์ของปืน น้ำหนักตัวเราจะช่วยเราได้มากครับ...ผมหวังว่าคนที่เข้าใจว่าการกริปปืนนั้นจะต้านแรงรีคอยด์ได้คงเข้าใจครับ
การรวมทุกอย่างเข้าให้ดีจะทำให้คุณยิงปืนได้ดีขึ้นอีกมาก พอแล้วนะครับเดี๋ยวเบื่อผมกัน
ถ้ามีอะไรช่วยได้เชิญเลยครับทาง PM ก็ได้
แหะๆ ขอบคุณครับ ทั้งผมและคนอื่นๆที่สนใจ ได้ประโยชน์จากคำแนะนำนี้ไปปรับปรุงท่ากริปปืนมากครับ Wink Wink Wink
ป.ล. "น้ำหนักตัวเราจะช่วยเราได้มากครับ" ข้อนี้เด๋วจะลองดูครับ หุหุ ผมได้เปรียบเรื่องน้ำหนักอยู่แล้ว :Smiley :Smiley :Smiley
                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                           โอ..โฮ.....แจ่ม
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #89 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 12:53:53 AM »

ผมเลียนแบบพี่แชมป์สุดหล่อ..ไหล่ขวาเอียงนิดๆ 555 Grin

จะเลียนแบบพี่แชมป์ได้ แขนต้องใหญ่เกือบเท่าคอด้วยหรือเปล่าเจ้าคะ Grin

I am dying... -*-

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์