เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 08:24:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆรู้จักปืนกระบอกนี้ไหมครับ  (อ่าน 3614 ครั้ง)
aa
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

gun&gam

« เมื่อ: กันยายน 26, 2005, 11:50:03 PM »

รบกวนถามพี่ในเวปเกี่ยวกับประวัติของปืนรุ่นนี้หน่อยครับ ว่าผลิตประมาณปีไหน การใช้ได้งานความทนทาน ข้อดีข้อเสียและความเป็นมาของปืนรุ่นนี้ และสภาพนี้ราคาควรอยู่ที่เท่าไรครับ ( น่าเก็บเอาไว้ไหมครับ)  (ลูกซองอิธาก้า แบบสไลด์ บรรจุ8 นัด model 37 D.S. POLICE  SPECIAL)  ขอบคุณมากครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2005, 11:53:26 PM โดย aa » บันทึกการเข้า

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2005, 02:03:28 AM »

Smiley  ผิวเดิม เดิม ตัวหนังสือคม   สวยครับ..  ต้องรอ อ.เป๊กซ์  เคยคุยกันถึงตัวนี้ครับ..
     ผมเองจำไม่ได้แน่ แต่ถ้าเป็นรุ่นแรก ถ้าบีบไกแล้วกระชากสไลด์ นกจะตกตามและสับ โดยไม่ต้องรีเซ็ทไก.. รัวเร็ว น่าใช้ครับ.. แต่กับคนที่ไม่เข้าใจ ทำลั่นเสมอ.. อันตราย.
     บึกบึนดี แต่ความแข็งแรงทนทาน อาจกังวลบ้างส่วนหนึ่งเป็นเพราะมีตะเกียบดึงสไลด์ ข้างเดียว..
     ถือเป็นลูกซองเก่าที่น่าใช้ครับ ถ้าราคาไม่สูงนัก.. Cheesy  ..

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2005, 02:13:23 AM »

อ้างถึง
ผมเองจำไม่ได้แน่ แต่ถ้าเป็นรุ่นแรก ถ้าบีบไกแล้วกระชากสไลด์ นกจะตกตามและสับ โดยไม่ต้องรีเซ็ทไก.. รัวเร็ว น่าใช้ครับ

อ้างถึง
The Model 37/87's real claim to fame is the speed of it's action. It has a shorter slide throw than any other pumpgun, allowing a skilled practicioner to easily fire - oh, 5 rounds in just under 2.0 seconds. For this reason, it is the official "riot gun" for many police departments, including the NYPD and the LAPD. An oddity of the firearm that has some combat value is the lack of a disconnector. This means that if you hold the trigger down while cycling the action, the weapon will fire as soon as the slide reaches the full forward limit of travel, without need for releasing and pulling the trigger for each shot. This is a characteristic shared with the Winchester model 12 and model 97.

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2005, 06:15:39 AM »

ปืนดีครับ   เทียบราคาถูกกว่าเรมิงตัน 870 ประมาณ 10%
ตัวย่อ DS คือ Deer Slayer เป็นปืนที่ออกแบบไว้ล่ากวางคือโช้คกว้างเหมาะกับลูกโดดและมีศูนย์เล็งแบบไรเฟิลครับ  แต่แบบหลอดยาวนี่ ทำเอาใจตำรวจจึงกลายเป็น Police Special
ปีผลิตดูที่ทะเบียนไทยง่ายกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2005, 10:32:36 AM โดย panisuan » บันทึกการเข้า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
GUNMASTER
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2005, 06:52:46 AM »

ผมว่าราคาน่าจะสัก 14000 ถ้าสภาพสมบูรณ์ดี เมื่อเทียบกับ 870 ซื้อใหม่ 20000-22000 ถ้าไม่ต้องการแบ่งมาให้ผมก็ไกด้  ราคานี้ผมก็จะเก็บเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2005, 06:55:01 AM โดย suchinin » บันทึกการเข้า
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2005, 08:01:50 AM »

ปืนดีครับ ถามคุณ LE ดูแกมีอยู่ตัวนึง
ช่วงชักยาวกว่าปั้มแบบอื่นหน่อยเพราะป้อนกระสุนและคัดปลอกด้านล่างต้องสับหลีกกัน
แต่ดีสำหรับคนที่ถนัดทั้งซ้าย-ขวา เพราะคัดกระสุนลงข้างล่างกระเด็นไปด้านหน้า รุ่น Police มักจะเป็นรุ่นอุปไกได้

การถอดถ้าจำไม่ผิด ไขน๊อดที่ปลายหลอดบรรจุกระสุนเข้า ลำกล้องจะเป็นอิสระแล้วบิดลำกล้องครึ่งรอบจะหลุดออกมาจากโครงปืนครับ แค่ถอดลำกล้องมาล้างก็พอแล้ว กลไกถอดลำบากต้องไขน็อตหลายตัว รุ่นนี้ถอดบ่อยหรือไม่ให้ดูที่น็อตล๊อคน๊อดสลัก(งงไม๊) ว่าเยินหรือไม่
สถาพดีๆ ให้ราคาได้ถึง 15,000 บาท ถ้ารมดำเสียมาก ลบค่ารมดำไป 3000 ครับ

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
aa
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

gun&gam

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2005, 08:14:48 AM »

ปืนดีครับ ถามคุณ LE ดูแกมีอยู่ตัวนึง
ช่วงชักยาวกว่าปั้มแบบอื่นหน่อยเพราะป้อนกระสุนและคัดปลอกด้านล่างต้องสับหลีกกัน
แต่ดีสำหรับคนที่ถนัดทั้งซ้าย-ขวา เพราะคัดกระสุนลงข้างล่างกระเด็นไปด้านหน้า รุ่น Police มักจะเป็นรุ่นอุปไกได้

การถอดถ้าจำไม่ผิด ไขน๊อดที่ปลายหลอดบรรจุกระสุนเข้า ลำกล้องจะเป็นอิสระแล้วบิดลำกล้องครึ่งรอบจะหลุดออกมาจากโครงปืนครับ แค่ถอดลำกล้องมาล้างก็พอแล้ว กลไกถอดลำบากต้องไขน็อตหลายตัว รุ่นนี้ถอดบ่อยหรือไม่ให้ดูที่น็อตล๊อคน๊อดสลัก(งงไม๊) ว่าเยินหรือไม่
สถาพดีๆ ให้ราคาได้ถึง 15,000 บาท ถ้ารมดำเสียมาก ลบค่ารมดำไป 3000 ครับ

พี่เป็กครับช่วยอธิบายระบบการทำงานและและการถอดประกอบลำกล้องกับหลอดอีกทีครับ(ยังไม่คอยเข้าใจครับ) ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ช่วยตอบครับ

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2005, 10:13:09 AM »

ตัวนี้ ศูนย์หลัง ไม่ครบนะครับ ถามเจ้าของเดิมดูด้วย

รุ่นที่ ปั๊มลาย ล่าสัตว์ ที่กระโหลก เป็นรุ่นที่ไม่เก่ามากนะครับ  ถ้าผิวปืนมีร่องรอยสึกหรอเยอะ แสดงว่าเจ้าของเดิมดูแลไม่ดี 

....ตามล่า...อีตอแหล
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2005, 11:18:37 AM »

ถ้าไม่อยากได้ช่วยโยนมาทางนี้ก็ได้นะคร้าบ...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2005, 12:17:38 PM »

Smiley การถอดเป็นอย่างที่ อ.เป๊กซ์ บอกครับ.. เป็นการถอดที่ง่ายมาก..
    ราคาลูกซองยาว มือสอง ราคาค่อนข้างถูก สวนกระแส  เหตุเพราะ มี Re ๘๗๐  เป็นกำแพงยันไว้ให้.. ก็  Re ๘๗๐ สุดยอดลูกซองปั้ม ใหม่เอี่ยม ราคา ๒๐,๐๐๐ ก่า ก่า 
    ราคาตัวนี้ ๑๕,๐๐๐ +- ๓,๐๐๐  ผิดไปกว่า อยู่ที่ความชอบ.. พอใจ ครับ..

Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2005, 01:33:50 PM »

พี่เป็กครับช่วยอธิบายระบบการทำงานและและการถอดประกอบลำกล้องกับหลอดอีกทีครับ(ยังไม่คอยเข้าใจครับ) ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ช่วยตอบครับ

ที่ปลายหลอดแม็กกาซีน จะมีครอบหลอด(ดูที่ลายกันลื่น) หมุนเข้าครับ บนครอบหลอดจะถอยตัวสลักออกจากด้านบน(ตั้งปืนขึ้น) ลำกล้องจะเป็นอิสระปิดลำกล้องทวนเข็มนาฬิกา(มองจากปลายลำกล้อง) 90องศา ดึงขึ้นลำกล้องจะหลุดออกมาครับ
ส่วนชุดลั่นไกไม่แนะนำให้ถอดถ้าไม่ชำนาญ (คนเล่นลูกซองบางคนห่อมาให้ผมประกอบคืนบ่อยๆ) ใช้วิธีเอาโซเน็คพ่นแล้วเอาแปลงล้วงเข้าไปปัดดีกว่า

เว็ปที่บอกวิธีถอดอยู่ไหนก็ลืมไปแล้ว ต้องถามพี่ USP40 ในนั้นรูปประกอบพร้อมเลยครับ

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 07:52:48 PM »

อ้างถึง
เว็ปที่บอกวิธีถอดอยู่ไหนก็ลืมไปแล้ว ต้องถามพี่ USP40 ในนั้นรูปประกอบพร้อมเลยครับ
http://www.nrapublications.org/tar/Ithaca37.asp
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2005, 07:54:57 PM โดย USP40 » บันทึกการเข้า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 29, 2005, 05:46:18 AM »

คุณ aa ส่ง PM อีเมล์มาให้ผม  ผมจะส่ง คู่มือปืน Ithca 37 เป็น PDF file ไปให้ พิมพ์ออกมาดูมาอ่านได้
aa
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

gun&gam

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 29, 2005, 07:43:48 AM »

คุณ aa ส่ง PM อีเมล์มาให้ผม ผมจะส่ง คู่มือปืน Ithca 37 เป็น PDF file ไปให้ พิมพ์ออกมาดูมาอ่านได้

ผมส่งอีเมล์ไปให้แล้วนะครับพี่USP40 ขอบคุณมากครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์