เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 06:24:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะมีเหตุการณ์ไหนที่ทำให้ราคาปืนตกลงบ้างไหมครับ  (อ่าน 4821 ครั้ง)
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 08:18:33 AM »

ต้องรอไทยผลิตปืนเป็นของตัวเองมั่งครับ ไม่ต้องมีโควต้าไม่ต้องรอสั่งนำเข้า
a-tum
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 11:35:19 AM »

ประชาชนทั่วไปนำเข้าปืนจากต่างประเทศเองได้ไหมครับ ถ้าได้ต้องทำอย่างไร
-P-
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 11:45:10 AM »

จริงๆแล้วอยากทราบว่าร้านปืนอยากให้ยกเลิกระบบโควต้าหรืออยู่มันอย่างนี้แหละดีแล้ว
แล้วระบบโควต้าปัจจุบันรวมกันทั้งหมดนี่ปีละสั้นกี่กระบอก ยาวกี่กระบอกครับ?
Eka นายเอกา+รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 11:53:47 AM »

ลืมไปอีกข้อ.....ไม่ออกป3ให้ซะอย่าง(ใครจะทําไม).....แบบที่ทํากับไรเฟิลชนวนกลางตอนนี้....

คิดดู......ปืนกระบอกละเป็นแสนๆ...ขายตอนนี้ก็ไม่ได้...เพราะคนซื้อไม่มีป3......ก็ถือกันต่อไป.....
ถ้าจำเป็นต้องขายไรเฟิลตอนนี้ก็ต้องขายแบบ ไม่มีป1 ไม่พึ่งป3 ไม่ต้องถามป4...ไม่มีใครรู้  มันก็เป็นการบังคับให้ปืนดีๆกลายเป็นปืนที่หาที่มาที่ไปลำบาก Wink
songchai_n
Sr. Member

คะแนน 34

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 11:22:57 AM »

คำตอบ ไม่มี อ๋อย
ถ้าฝันกลางวัน  เยี่ยมก็เสนอให้กระทรวงกลาโหม แย่งงานมหาดไทย (เพราะถ้าให้ที่เดิมทำก็กินกันอีก ถ้าจะกินเอารายได้ที่เป็นส่วนกำไรต่อหนึ่งกระบอกสักสิบเปอร์เซนต์ให้ทหารไปซื้ออาวุธป้องกันประเทศดีกว่า) ทำโดยทำโครงการแบบ สน.สก. แต่ให้ประชาชนซื้อได้ ครอบครัวละชุด สั้นกับยาว อย่างละหนึ่ง ให้สิทธิโอนได้ภายในหนึ่งปีหรือหกเดือน คราวนี้ปืนก็จะล้นตลาด (สั้นสิบล้านกระบอก ยาวสิบล้านกระบอก อย่างต่ำ) เพราะโอนขายสิทธิ ปืนก็จะถูกลงมาเอง รัฐก็ได้ตังค์ด้วยครับ แต่คงจะให้กระทรวงตราสิงห์คายเค้กก้อนนี้ลำบากหน่อย เอ้าๆๆ ตื่นเถอะพ่อคุณ โดนชก โดนชก
คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

มือใหม่หัดยิง

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 11:39:30 AM »

การกำจัดโค้วต้าทำให้ประชาชนที่อยากมีปืนถูกกฎหมายมีได้น้อยลงคือ 1.ปืนก็แพงคนทั่วไปจะไปซื้อปืนโครงการอะไรได้ละครับต้องปืนราคาตลาดราคาก็ ตกใจหน้าซีดส่วนคนมีเงินถุงเงินถังเค้าไม่เดือดร้อน2.ถ้าราคาปืนถูกลงมามากทุกคนก็อาจมีปืนถูกกฎหมายได้รวมทั้งโจรท้งหลายมีปืนถูกกฎหมายได้ด้วยการขออนุญาติอาจจะมีสิ้นบนเข้ามามากยิ่งขึ้น
ผมว่ารัฐน่าจะไปจัดการกับคนที่มีปืนเถื่อนบางคนก็มีอาวุธสงครามอีกต่างหากถ้าประชาชนทั่วไปเค้าไม่ได้กลัวภัยกับคนพวกนี้เค้าก็ไม่ต้องดิ้นรนหากปืนมาใช้ป้องกันตัวเองและทรัพย์สินเค้าการขออนุญาติซื้อปืนคงจะลดลงเมื่อปืนซื้อน้อยลงราคาก็น่าจะลงตามมาบ้างไม่มากก็น้อย คิก คิกความคิดส่วนตัวอย่านำไปเป็นสาระเลยครับ คิก คิก

renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 03:53:54 PM »

ปืนโครงการ ปืนมือสอง ไม่เห็นจะทำให้ราคาปืนลดลง เห็นประกาศขายในเวปบางท่านราคาสูงกว่าปืนใหม่ซะอีก ปืนโครงการเดี๋ยวนี้สูงกว่าเก่าเยอะเลย ต้นปี 30k ปลายปี 40k ทั้งๆที่เป็นรุ่นเดียวกัน
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 04:27:15 PM »

...มีนายกรัฐมนตรีชื่อ ดร.ผณิศวร..

Cheesy อีก1เสียงครับ Grin

ส่วนผมจะพยายามงดซื้อปืนใหม่ครับถ้าร้านขายไม่ค่อยออกผมว่าราคาคงจะลงบ้างท่าอยากได้จริงๆก็ช่วยกันซื้อปืนเก่าไปก่อนหรือมีแล้วก็ใช้เท่าที่มีไปก่อนลดกิเลสลงบ้างแค่ร้านขายได้น้อยลงมากร้านก็คงต้องคิดหาวิธีให้ร้านอยู่รอดแล้วและครับ

uncle_oud-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 37

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 06:00:33 PM »

สำหรับผมว่ามีทางเป็นไปได้หลายทางครับ
1. แก้กฎหมายไม่กี่ข้อที่เป็นข้อห้ามและริดรอนสิทธิส่วนบุคคลของประชาชน
2. ปิดร้านปืนที่มีทั้งหมดและให้บริษัทที่เป็นตัวแทนจำหน่ายปืนมาเปิดรับออเดอร์เองไม่ผ่านนายหน้าผมว่าคงขายแข่งกันตัดราคากันน่าดู
3. ส่งเสริมการลงทุนให้มีโรงงานผลิตปืนเป็นของคนไทยผมว่าคงสร้างงานให้คนไทยได้มากมาย
ถึงจะเป็นความฝันในวันนี้ก็ยังดีกว่าไม่ได้ทำอะไรเลย
เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 06:23:10 PM »

ตอนนี้ใน 3 จว.ภาคใต้ก็ราคาถูกมากนะครับแต่มือ2นะ กระบอก2-3หมื่นเอง มีเพื่อนบอกขายเพียบ
เหตุผล 1.ปืนโครงการราคาถูกเลยทำให้คนขายปืนกระบอกเก่าซื้อของใหม่
           2.เมื่อก่อนตอนเหตุการณ์รุนแรง คนซื้อปืนกันเพียบ บางบ้านมี 3-4 กระบอก ตอนนี้เหตุการณ์ค่อยยังชั่วเลยมีทะยอยขายออกมาบ้าง
           3.ยางราคาตก เศรษฐกิจไม่ดี
dhirayut
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 08:06:08 PM »

ต้องอดใจอย่าไปซื้อปืนรุ่นใหม่ๆ  รอแล้วก้อรอ  ผมได้ รูเกอร์มารค์ทรู ใหม่มาก ราคา 5 หมื่น ก้อเพราะรอแบบนี้แหละท่าน
teeyai03
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 02:37:10 PM »

ผมพยายามที่จะเสนอเรื่องราวที่เกิดขึ้นในวงการปืนให้สาธารณะชนรับรู้ โดยผ่านทางโทรทัศน์เรื่องจะเสนอก็คือ เรื่องความจำเป็นในการมีอาวุธ เรื่องการขออนุญาตต่างๆในการมีอาวุธ เรื่องการขายอาวุธในราคาสูงไร้การควบคุม เรื่องโควต้าปืนสมควรมืมั้ย เรื่อง พรบ อาวุธปืนสมควรแก้ไขเพิ่มเติมหรือยัง ผมจะนำความเห็นของชาว อวป ไปนำเสนอจะได้มีผู้รับรู้ในวงกว้าง เพื่อหาทางออกให้หลายๆปัญหาในวงการปืน ว่าแต่ผมจะเริ่มจากตรงไหนดีครับถึงจะได้นำเสนอ
คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

มือใหม่หัดยิง

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 03:17:10 PM »

ผมพยายามที่จะเสนอเรื่องราวที่เกิดขึ้นในวงการปืนให้สาธารณะชนรับรู้ โดยผ่านทางโทรทัศน์เรื่องจะเสนอก็คือ เรื่องความจำเป็นในการมีอาวุธ เรื่องการขออนุญาตต่างๆในการมีอาวุธ เรื่องการขายอาวุธในราคาสูงไร้การควบคุม เรื่องโควต้าปืนสมควรมืมั้ย เรื่อง พรบ อาวุธปืนสมควรแก้ไขเพิ่มเติมหรือยัง ผมจะนำความเห็นของชาว อวป ไปนำเสนอจะได้มีผู้รับรู้ในวงกว้าง เพื่อหาทางออกให้หลายๆปัญหาในวงการปืน ว่าแต่ผมจะเริ่มจากตรงไหนดีครับถึงจะได้นำเสนอ
ผมงงดิ คิก คิกนึกว่าจะนำเสนอแล้วแต่ไม่รู้จะเสนอไงงงเลยแต่เป็นกำลังใจให้ครับ ขำก๊าก

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 03:42:32 PM »

ต้องรอไทยผลิตปืนเป็นของตัวเองมั่งครับ ไม่ต้องมีโควต้าไม่ต้องรอสั่งนำเข้า

มันก็จะมีโควต้าสำหรับให้ร้าน"ขาย"ครับ... ปืนถึงมีแยะ แต่ห้ามขาย คนผลิตก็ไม่ผลิต...
Hooligan
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 04:28:21 PM »

เมื่อ อนุญาตให้เอาปืนเถื่อน ขึ้นมาขึ้นทะเบียนได้ และ เปิดเสรีการค้า หุหุหุ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์