เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 05:23:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กับระเบิดจ้า  (อ่าน 12005 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 12, 2004, 09:21:13 PM »

อันนี้เรียกว่า M14 E2  เป็นทุ่นระเบิดอโลหะ  ตรวจหายากมาก  เป็นระเบิดที่ไม่ทำให้ตาย  ถ้าใส่รองเท้า่หุ้มข้อ  ก็ขาดแค่หน้าแข้ง  รองเท้าผ้าใบ ก็ขาดที่ข้อเท้า   แพ็คมาเป็นพวง ๆ ละ 10 ทุ่น   พวกรุ่นเก๋าจะวางเป็นแถว ๆ   เวลากู้ พวกเล่นขุดแต่ลูกแรก แล้วกระชากทีเดียวขึ้นมาทั้งพวง (ต้องวางเอง กู้เอง)

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 12, 2004, 09:23:53 PM »

อันนี้เรียกว่าทุ่นระเบิดแบบ 123   ให้ทายว่าเป็นของประเทศไหน   ใครทายถูกให้รางวัล เป็นของประเภทนี้

Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 12, 2004, 09:36:55 PM »

Grinขอมั่วว่าเป็นของไทยครับ :Smiley

S76C+,C++
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 12, 2004, 09:48:42 PM »

แม่นแล้ว  ของไทยจริง  เลียนแบบมาจากเคลย์โมว์ M18 ของอเมริกัน

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 12, 2004, 09:52:25 PM »

เคลย์โมว์ MON-200 ของโซเวียต  เป็นทุ่นระเบิดสังหารบุคคลขนาดยักษ์  ระยะหวังผล 200 เมตร  เพราะใช้ TNT 12 กิโลกรัม  มีสะเก็ดเป็นลูกปืนเหล็กขนาด 12 มม.  ดักได้ทั้งคน ทั้งรถยนต์  รวมทั้ง ฮ.ที่กำลังจะลงจอดด้วย

Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 12, 2004, 10:02:36 PM »

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ครับ ท่านผู้การสุพินท์ครับ (สมมุตินะครับ)ถ้าทหาร(มีความรู้ด่านระเบิด)เหยียบกับระเบิดและรู้ตัว เขาสามารถกู้ระเบิดได้ด้วยตัวคนเดียว หรือต้องให้เพื่อนช่วยเท่านั้นครับ ตัวเองอยู่เฉยๆ Huhสงสัยมานานแล้วครับ

S76C+,C++
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 12, 2004, 10:19:10 PM »

Claymore ทำเองได้ง่ายๆ Grin
นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของดาบยิ้มด้วยนะครับ

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 12, 2004, 10:33:34 PM »

คุณอา สุพินท์ครับ ผมก็มีความสนใจเจ้าทุ่นยักษ์นี้เหมือนกันครับ มันมี MON-50 MON-100 MON-200

ลักษณะการวางก็เหมือนกับพวกฆ้อง ที่ใช้ตีบ้านเรา Grin Grin คือตอกแขวนไว้กับต้นไม้บ้าง หลักไม้บ้าง

คืออยากทราบว่า ทางบ้านเราสมัยก่อนนี่สั่งซื้อกับ ทุ่น ระเบิดมาจากใหนครับ

ชีวิตเรา เราเลือกหนทางเอง โปรดใช้วิจารณญาน ไม่ต้องมาวิจารณ์ เพราะเราไม่ฟัง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 12, 2004, 10:59:35 PM »

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ครับ ท่านผู้การสุพินท์ครับ (สมมุตินะครับ)ถ้าทหาร(มีความรู้ด่านระเบิด)เหยียบกับระเบิดและรู้ตัว เขาสามารถกู้ระเบิดได้ด้วยตัวคนเดียว หรือต้องให้เพื่อนช่วยเท่านั้นครับ ตัวเองอยู่เฉยๆ Huhสงสัยมานานแล้วครับ
ส่วนใหญ่ พอเหยียบแล้ว   มันเละไปเลยครับ   มีไม่กี่แบบที่จะระเบิดตอนยก นน.ขึ้นแบบในหนัง
เดิม เราจะซื้อ หรือได้รับความช่วยเหลือทางทหารมาจาก USA แต่ตอนนี้ เป็นภาคีอนุสัญญาออตตาวาไปแล้ว  ก็คงซื้อได้เฉพาะทุ่นระเบิดดักรถถัง  กับพวกเคลย์โมว์แบบที่มีคนบังคับเท่านั้น
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 12, 2004, 11:58:12 PM »

Wink  ขอบคุณคุณ evil 01 ที่ตั้งกระทู้ดีๆให้อ่านคับ...

และขอบคุณท่านผู้การสุพินท์ที่กรุณาให้ความรู้คับ...

ว่าแต่หนังเรื่อง behind the enemy line ที่พระเอกวิ่งผ่านดงทุ่นระเบิดนั้นโม้ใช่หรือเปล่าคับ...  Grin
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 01:17:21 AM »

"M14 E2  เป็นทุ่นระเบิดอโลหะ  ตรวจหายากมาก  เป็นระเบิดที่ไม่ทำให้ตาย  ถ้าใส่รองเท้า่หุ้มข้อ  ก็ขาดแค่หน้าแข้ง  รองเท้าผ้าใบ ก็ขาดที่ข้อเท้า "
สงสัยมานานครับผู้การlสุพินท์ว่าทำไมใส่รองเท้าคอมแบ็ทโดนทุ่นหรือกับระเบิดแล้วมันขาดมากกว่าผ้าใบ ?
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 09:52:02 AM »

ประเทศไทยเป็นภาคีในอนุสัญญานี้ และได้ทำลายทุ่นระเบิดในคลังไปหลายครั้งแล้ว  ซึ่งทำให้ไทย "ดูดี" ในสายตาของประเทศยุโรป   แต่ประเทศเพื่อนบ้านติดชายแดนของเราทุกประเทศ ไม่มีใครเอาด้วย   ซึ่งหมายความว่าทหารไทยจะเสียเปรียบอย่างมาก
อ้อ  อเมริกาก็ไม่ได้เป็นภาคีในอนุสัญญานี้

ขออนุญาต ครับ
 ท่านผู้การครับ พอจะเล่าให้ฟังได้ไหมครับว่าไทยเราไปหลวมตัวทำสัญญาอย่างนี้ได้ยังไงครับ ผมว่าเสียเปรียบก่อให้เกิดอันตรายต่อชีวิตทหาร ตำรวจ ที่ปฏิบัติหน้าที่ ที่ต้องอาศัย ทุ่นระเบิดนี้เป็นเครื่องป้องกันตัวในชั้นแรก   อเมริกามันยังไม่ทำเลย ไทยเราอยากหน้าใหญ่เหลือกเกินนะครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
evil 01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 12:16:59 PM »

ว่าแต่หนังเรื่อง behind the enemy line ที่พระเอกวิ่งผ่านดงทุ่นระเบิดนั้นโม้ใช่หรือเปล่าคับ...  Grin

นั่นสิครับ  กบกระโดดทั้งนั้น  พี่แกก้อวิ่งแทบตับแลบเหมือนกันนะ Grin Grin
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 12:24:18 PM »

ระเบิดแบบกบกระโดดที่ท่านสุพินท์โพสต์
ถ้าจำไม่ผิด เข้าฉากหนังเจมส์ บอนด์ ภาคล่าสุด
ในฉากเปิดเรื่องที่แล่น hover craft ฝ่าดงทุ่นระเบิด
และยังมีอีกเรื่อง ถ้าจำไม่ผิดก็ bad boy 2 ตอนจบที่หนี ไปยังฐานทัพอเมริกัน
รอบๆฐานทัพ ทำเป็นพื้นทราย และฝังกบเหล็กแบบนี้อยู่
(ถ้าจำไม่ผิด เคยได้รับเกียรติลงในสไนเปอร์ นักรบผู้ปิดทองหลังพระด้วย... Grin)

ถามว่า จริงหรือไม่ ในภาพยนต์ เจมส์ บอนด์
มีไดอะล็อคของผู้ร้ายชาวเกาหลีกล่าวไว้ว่า
มีแต่ hover craft เท่านั้น ที่แล่นฝ่าดงทุ่นระเบิดได้

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 12:43:51 PM »

ถามว่า จริงหรือไม่ ในภาพยนต์ เจมส์ บอนด์
มีไดอะล็อคของผู้ร้ายชาวเกาหลีกล่าวไว้ว่า
มีแต่ hover craft เท่านั้น ที่แล่นฝ่าดงทุ่นระเบิดได้
คงไปได้ไกลกว่ารถแบบอื่น ๆ  แต่ก็คงผ่านแบบเซ็นเซอร์อื่น ๆ ไปไม่ได้   ทุ่นระเบิดบางแบบโปรแกรมได้เลยว่าจะให้ทำงานเมื่อรถรุ่นไหนแล่นผ่าน   โดยเฉพาะพวกที่ฝังไว้ในทะเล  กึ่งระเบิด กึ่งตอรืปิโด  จะสั่งให้ปล่อยออกมาทำลายเรือลำใดลำหนึ่งโดยเฉพาะได้ด้วย  โดยการบันทึกเสียงที่เรือดำน่้ำตามไปบันทึกไว้ แล้วโปรแกรมใส่ไว้ในหน่วยความจำ   พอแล่นผ่านมาในรัศมี ก็จะหลุดออกมา วิ่งเข้าใส่เลย
ทุ่นระเบิดแบบกระโดด จะมีระยะสังหาร 3-5 เมตร  และบาดเจ็บ 30 เมตร   แต่ก็มีบางรุ่นที่ใช้สะเก็ดแบบลูกดอกเล็ก ๆ มีครีบหาง  ไปได้ไกล 200 เมตร
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์