เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 03:22:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กับระเบิดจ้า  (อ่าน 11961 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 12:48:09 PM »

ขออนุญาต ครับ
 ท่านผู้การครับ พอจะเล่าให้ฟังได้ไหมครับว่าไทยเราไปหลวมตัวทำสัญญาอย่างนี้ได้ยังไงครับ ผมว่าเสียเปรียบก่อให้เกิดอันตรายต่อชีวิตทหาร ตำรวจ ที่ปฏิบัติหน้าที่ ที่ต้องอาศัย ทุ่นระเบิดนี้เป็นเครื่องป้องกันตัวในชั้นแรก   อเมริกามันยังไม่ทำเลย ไทยเราอยากหน้าใหญ่เหลือกเกินนะครับ
ให้คนที่มีความรู้เรื่องสนธิสัญญามาตอบก่อนดีกว่าครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 12:53:03 PM »

"M14 E2  เป็นทุ่นระเบิดอโลหะ  ตรวจหายากมาก  เป็นระเบิดที่ไม่ทำให้ตาย  ถ้าใส่รองเท้า่หุ้มข้อ  ก็ขาดแค่หน้าแข้ง  รองเท้าผ้าใบ ก็ขาดที่ข้อเท้า "
สงสัยมานานครับผู้การlสุพินท์ว่าทำไมใส่รองเท้าคอมแบ็ทโดนทุ่นหรือกับระเบิดแล้วมันขาดมากกว่าผ้าใบ ?
มันมีแต่แรงอัด  ไม่มีสะเก็ดระเบิด  แล้วใส่ดินระเบิดไว้น้อยมากก็เลยมีผลกับเนื้อส่วนที่ไม่มีการป้องกัน
แต่บางแบบอย่างเช่นไอ้ปิ่นโต ไทป์58 ของจีน ที่เอาภาพให้ดูแล้ว  อันนี้แถมให้อีกข้าง   คือถ้าเอาขาขวาเหยียบ  ขวาขาดใต้เข่า  ซ้ายขาดที่ข้อเท้า
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 01:15:41 PM »

ประเทศไทยเป็นภาคีในอนุสัญญานี้ และได้ทำลายทุ่นระเบิดในคลังไปหลายครั้งแล้ว  ซึ่งทำให้ไทย "ดูดี" ในสายตาของประเทศยุโรป   แต่ประเทศเพื่อนบ้านติดชายแดนของเราทุกประเทศ ไม่มีใครเอาด้วย   ซึ่งหมายความว่าทหารไทยจะเสียเปรียบอย่างมาก
อ้อ  อเมริกาก็ไม่ได้เป็นภาคีในอนุสัญญานี้

ขออนุญาต ครับ
 ท่านผู้การครับ พอจะเล่าให้ฟังได้ไหมครับว่าไทยเราไปหลวมตัวทำสัญญาอย่างนี้ได้ยังไงครับ ผมว่าเสียเปรียบก่อให้เกิดอันตรายต่อชีวิตทหาร ตำรวจ ที่ปฏิบัติหน้าที่ ที่ต้องอาศัย ทุ่นระเบิดนี้เป็นเครื่องป้องกันตัวในชั้นแรก   อเมริกามันยังไม่ทำเลย ไทยเราอยากหน้าใหญ่เหลือกเกินนะครับ

ผมว่าเป็นเพราะคนทำสัญญาไม่ได้เป็นทหารที่นอนในบังเกอร์รอข้าศึกลุยเข้ามานี่ครับ

ฝรั่งหลายชาติก็เป็นแบบนี้พอยุติบทบาทตัวเองแล้วก็แสร้งทำตัวเป็นพ่อพระร้องให้คนอื่นมีศีลธรรม หลังสงครามเวียดนามฝรั่งเห็นเวียดนามเป็นผู้ร้ายถึงจะร้องว่าเขมรแดงเป็นตัวโกงเพราะฆ่าคนมากแต่ก็ขอช่วยใครก็ได้ที่สู้กับเวียดนาม กับระเบิดในเขมรนี่พวกที่วางและหัดให้เขมรวางก็หน่วยพิเศษเมกันและอังกฤษทั้งนั้น สารคดีอังกฤษบอกว่า SAS ก็เคนมาฝึกเขมรแดงให้วางกับระเบิดสู้กับกองกำลังเวียดนามและเขมรที่เวียดนามเชิดไว้

คนไทยบางคนท่านก็อยากเอาใจฝรั่งซึ่งเป็นพวกมองความจริงก็มี อุดมคติหลุดโลกก็มาก NGO แปลกๆ ก็มาก พิศดารกว่าไทยอีก

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 05:10:23 PM »

อันนี้ PFM-1  ระเบิด "นก" ที่รัสเซียใช้ในอาฟกานิสถาน  ใช้โปรยทางอากาศเพื่อบล็อคพื้นที่  บางอันจะระเบิดเมื่อเข้าไปใกล้  บางอันระเบิดเมื่อมีเสียง หรือความกดดัน  บางอันระเบิดตามเวลาต่าง ๆ กันตั้งแต่ 10 นาที  ถึง 7 วัน  รัสเซียดัดแปลงมาจากระเบิด BLU-43 ของอเมริกันสมัยเวียดนาม  แต่ของอเมริกันเหมือนกับ ลูกยาง บ้านเรา  มีปีก 2 อัน จะทิ้งตัวหมุนลงมาเหมือนลูกยาง

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 05:13:04 PM »

อันนี้เป็น APAJAX ของอังกฤษ   ใช้เป็นอาวุธประทับบ่ายิงรถถังก็ได้  หรือทำเป็นจั่นห้าว ดักยิงรถถังก็ได้  ใช้เซ็นเซอร์ความร้อน + เสียง

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 06:47:40 PM »

ขออีกครับ...ท่านผู้การ  กำลังเพลิน
แปลกนะครับ...แข่งกันทำลายฝ่ายที่คิดไม่เหมือนตนเอง
หรือไม่ยอมให้กับเขา......
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 06:49:52 PM »

"M14 E2  เป็นทุ่นระเบิดอโลหะ  ตรวจหายากมาก  เป็นระเบิดที่ไม่ทำให้ตาย  ถ้าใส่รองเท้า่หุ้มข้อ  ก็ขาดแค่หน้าแข้ง  รองเท้าผ้าใบ ก็ขาดที่ข้อเท้า "
สงสัยมานานครับผู้การlสุพินท์ว่าทำไมใส่รองเท้าคอมแบ็ทโดนทุ่นหรือกับระเบิดแล้วมันขาดมากกว่าผ้าใบ ?
มันมีแต่แรงอัด  ไม่มีสะเก็ดระเบิด  แล้วใส่ดินระเบิดไว้น้อยมากก็เลยมีผลกับเนื้อส่วนที่ไม่มีการป้องกัน
แต่บางแบบอย่างเช่นไอ้ปิ่นโต ไทป์58 ของจีน ที่เอาภาพให้ดูแล้ว  อันนี้แถมให้อีกข้าง   คือถ้าเอาขาขวาเหยียบ  ขวาขาดใต้เข่า  ซ้ายขาดที่ข้อเท้า
Grin ด้วยเหตุนี้หรือเปล่าครับ ที่มักจะเห็นทหาร ทหารพราน หรือ ตชด. ใส่รองเท้าผ้าใบออกลาดตระเวณชายแดนกัน เพื่อน ตชด ผมก็บอกมาแบบท่านผู้การเหมือนกันว่า ถ้าใส่คอมแบทแล้วขาดเยอะกว่าผ้าใบ เลยใส่ผ้าใบเวลาออกชายแดน คอมแบทใส่เวลาหานาย Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2004, 07:15:12 PM โดย NaiMai » บันทึกการเข้า

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 07:02:14 PM »

อันนี้เป็นทุ่นระเบิดดัก ฮ.ของเวียดนามเหนือ สมัยสงครามเวียดนาม  กับเคลย์โมว์ ไทป์ 66 ของจีนแดง
พอแค่นี้ก่อนดีกว่าครับ   เว็ปปืน จะกลายเป็นเว็ป ระเบิดอยู่แล้ว

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 07:02:40 PM »

แม่นแล้วคุณใหม่...

พี่สุพินท์ครับ.........มีรูป ทุ่นระเบิดไทยทำ แบบ ช.01 หรือเปล่าครับ............ที่คล้าย ขนมปังปอนด์น่ะครับ...........ไม่ทราบเลิกใช้ไปหรือยัง

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 07:15:45 PM »

เรื่องอนุสัญญาออตตาวา  เห็นจะไม่มีใครมาตอบ  เอาแบบลุกทุ่งก็แล้วกัน
เรื่อง The 1997 treaty banning the use, stockpilling, production and transfer of anti-personel landmines. เป็นความริเริ่มของเจ้าหญิงไดอานา   หลังสิ้นพระชนม์  แนวร่วมของเจ้าหญิงก็บุกใหญ่ จนกระทั่งออกมาเป็นอนุสัญญาใน ธ.ค.40  มีการลงนาม 140 ประเทศ   ไทยเราลงนามเป็นประเทศที่ 33  และเป็นประเทศแรกของเอเชีย
ต่อมารัฐสภาไทยได้ให้สัตยาบันในอนุสัญญาฉบับนี้เมื่อวันที่ 27 พ.ย.41  (สมัยรัฐบาลใครก็ไม่รู้)    ้เป็นประเทศที่ 53 ของโลกและเป็นประเทศแรกของเอเชีย  ภูมิใจไหมครับ
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 07:23:40 PM »

เรื่องอนุสัญญาออตตาวา  เห็นจะไม่มีใครมาตอบ  เอาแบบลุกทุ่งก็แล้วกัน
 ้เป็นประเทศที่ 53 ของโลกและเป็นประเทศแรกของเอเชีย  ภูมิใจไหมครับ
ขอบคุณครับ  แต่ความภูมิใจบนความทุกข์ยาก ของผู้ปฏิบัตินี้สิ  ..... เศร้าครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 07:25:49 PM »

แม่นแล้วคุณใหม่...
พี่สุพินท์ครับ.........มีรูป ทุ่นระเบิดไทยทำ แบบ ช.01 หรือเปล่าครับ............ที่คล้าย ขนมปังปอนด์น่ะครับ...........ไม่ทราบเลิกใช้ไปหรือยัง
สงสัยจะลูกนี้  ฝรั่งเรียกว่า U/1 ใส่ TNT  3.5 กก.
ลูกเล็ก ๆ อีกสองลุก  อันบน AP1  อันล่าง AP2  หนักประมาณ 130 กรัม  AP อาจจะมาจาก "อภิชาติ"

nick
Hero Member

คะแนน 12

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 07:51:18 PM »

นับถือ นับถือ ด้วยความเคารพ
JC
...พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว...
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 09:12:47 PM »

เพลินดีครับ เรื่องปืนบ้าง ระเบิดบ้าง มือถือบ้าง เปลี่ยนบรรยากาศ แล้วเมื่อไหร่จะมีใครเอาเรื่องรถถังมาลงบ้างครับผมชอบมาก...

ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ....JC
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 10:03:08 PM »

อันนี้เป็นทุ่นระเบิดดัก ฮ.ของเวียดนามเหนือ สมัยสงครามเวียดนาม  กับเคลย์โมว์ ไทป์ 66 ของจีนแดง
พอแค่นี้ก่อนดีกว่าครับ   เว็ปปืน จะกลายเป็นเว็ป ระเบิดอยู่แล้ว
ส่งสัยครับว่า ทุ่นระเบิดดัก ฮ นี่มั้นทำงายยังไงครับพอจะเดา ๆได้ว่ามันคงเป็นตอนที่ ฮ ลงจอด แต่ก็ยังงง อยู่ดีว่าจะเอาไปว่างไกล้ ฮ ยังไงเพราะ พื้นทีที่จะจอดนี่ก็ต้องมีทหารฝ่ายเดียวกันเฝ้าอยู่แม้จะกำลังจะไปรับคนเจ็บ คิดเล่น ๆ นะครับ เห็นมีปีก หรือว่ามันบินได้ครับโอ๊ย...ยิ่งคิดยิง งง Huh Huh

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์