เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 02:21:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำอย่างไร....ก่อนจะยิงปืนใหม่?  (อ่าน 4713 ครั้ง)
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 27, 2005, 05:07:26 PM »

Grin Grin Grin บรรจุกระสุนค่ะ Grin Grin Grin

Grin Grin Grinปืนเก่าก็ต้องบรรจุกระสุนครับ แต่ก่อนบรรจุต้องซื้อกระสุนก่อนครับ
ถ้าซื้อปืนใหม่ที่ร้านเค้าแถมกระสุนมาให้แล้วค่ะ...ยังไม่ต้องซื้อ

kaew28
Sr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 27, 2005, 05:09:10 PM »

1.ถ่ายรูปปืนก่อน-(แบบคุณวรฤษบอก)
1.อ่านคู่มือ-(แบบพี่หมอบอก)
2.ทำความสะอาดลำกล้อง-(แบบพี่จักกฤษบอก)
3.บรรจุกระสุน-(แบบคุณmomo153บอก)
4.ยิง ๆ ๆ ๆ-(นวดปืนอย่างพี่ติงลี่ ซัก 5-6 กล่อง)
5.ถ้าทำข้อ 4 คนเดียวไม่ได้แนะนำให้หาคนไปด้วยซัก 2-3 คน
6.ถ่ายรูปกลุ่มกระสุนที่ยิง
7.ถอดทำความสะอาด(ที่สนาม)
8.เอาปืนกลับมาถอดอีกรอบทำความสะอาดพร้อม ๆ กับถ่ายรูปขั้นตอนการถอด
9.โพสรายงานผลในหน้าทดสอบปืน
10.วันรุ่งขึ้นหลังจากตืนนอนให้เช็ดดูว่าเราฝันไปหรือเปล่าว่าได้ปืนมาใหม่

ละเอียดมากครับ ขอบคุณครับ เสาร์ที่จะถึงนี้ไปรับมาแล้วจะทำตามอย่างเคร่งครัดครับพี่ Smiley

ฟ้าจะครึ้ม ฝนจะพราว ................................................
ekkawit
รักกันจริง ยิงกันจัง แต่ตังต้องเยอะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5

คิดให้ไกล และต้องไปให้ถึง

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 27, 2005, 05:15:42 PM »

Grin Grin Grin บรรจุกระสุนค่ะ Grin Grin Grin

Grin Grin Grinปืนเก่าก็ต้องบรรจุกระสุนครับ แต่ก่อนบรรจุต้องซื้อกระสุนก่อนครับ

ถูกต้องแล้วครับ

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 27, 2005, 05:17:11 PM »

รบกวนเรียนถามท่านผู้รู้ว่า เมื่อรับปืนมาจากร้านแล้ว ก่อนจะนำไปยิงครั้งแรกนั้น มีข้อควรปฏิบัติที่ถูกต้องกับปืนอย่างไรบ้างครับ....หรือว่าซื้อมาก้เอาไปลองยิงกันได้เลย Grin Grin Grin
ควรอ่านคู่มือให้เข้าใจก่อนครับ ในคู่มือจะบอกถึงหลักความปลอดภัยว่าสิ่งใดควรสิ่งใดไม่ควรกระทำ
บอกขั้นตอนการใช้ปืน การถอดประกอบ การดูแลรักษา เป็นสิ่งที่เจ้าของปืนจำเป็นต้องเรียนรู้ก่อนการใช้งานจริง
ถ้าเป็นไปได้ควรทำความสะอาดปืนสักครั้งหนึ่งก่อน เพราะปืนบางกระบอกจะใส่น้ำมันเหนียวๆแบบจารบีมาให้มาก
พอยิงไปได้สักพักปืนเริ่มร้อน ควันจะเริ่มออกจากปืน คนไม่เคยรู้อาจตกใจกลัวนึกว่าปืนเสีย ที่แนะนำหมายถึงมือใหม่  ถ้ามือเก่าคุ้นสนามแล้วก็คงไม่ต้องแนะนำอะไร
BAER
ปืนเถื่อนยังไม่หมด อย่ามาปลดปืนทะเบียน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 27, 2005, 05:22:34 PM »

Wink Wink  เห็นด้วยครับ พี่boon พี่หมอrute อ่านคู่มือให้ละเอียดก่อนเลย ดีที่สุดครับ
Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 27, 2005, 06:49:47 PM »

ถ้าซื้อปืนใหม่ที่ร้านเค้าแถมกระสุนมาให้แล้วค่ะ...ยังไม่ต้องซื้อ

Tongueเอาเป็นว่าผมยอมล่ะกัน งั้นก่อนบรรจุกระสุนต้องเดินเข้าสนามก่อน......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2005, 06:52:35 PM โดย Watt » บันทึกการเข้า
naiyoksot-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 27, 2005, 07:18:41 PM »

Grin Grin Grin ต้องไปที่นครสวรรค์ก่อนครับบอกกับนายใหม่ว่าจะขอยิงปืนหน่อย 38ซุปหรือ p01 ดี Grin Grin Grin Grin
ekkawit
รักกันจริง ยิงกันจัง แต่ตังต้องเยอะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5

คิดให้ไกล และต้องไปให้ถึง

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 27, 2005, 07:25:09 PM »

Grin Grin Grin ต้องไปที่นครสวรรค์ก่อนครับบอกกับนายใหม่ว่าจะขอยิงปืนหน่อย 38ซุปหรือ p01 ดี Grin Grin Grin Grin

อันนี้ต้องถามเจ้าตัวครับ ฮิฮิ Wink Wink Wink

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 27, 2005, 07:51:53 PM »

ทบทวนกฎแห่งความปลอดภัย 10 ข้อครับ...จำให้ขึ้นใจ

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Glockism
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 10:09:15 AM »

ขอบคุณทุกท่านนะครับผม    .... Grin Grin Grin

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 10:50:48 AM »

Tongueเอาเป็นว่าผมยอมล่ะกัน งั้นก่อนบรรจุกระสุนต้องเดินเข้าสนามก่อน......
Angry Angry Angry ยอมกันง่าย ๆ อย่างเงี้ย !!!!  แฮ่...แฮ่...ล้อเล่นนะจ้ะ... Tongue Tongue Tongue

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 11:04:42 AM »

1.ถ่ายรูปปืนก่อน-(แบบคุณวรฤษบอก)
1.อ่านคู่มือ-(แบบพี่หมอบอก)
2.ทำความสะอาดลำกล้อง-(แบบพี่จักกฤษบอก)
3.บรรจุกระสุน-(แบบคุณmomo153บอก)
4.ยิง ๆ ๆ ๆ-(นวดปืนอย่างพี่ติงลี่ ซัก 5-6 กล่อง)
5.ถ้าทำข้อ 4 คนเดียวไม่ได้แนะนำให้หาคนไปด้วยซัก 2-3 คน
6.ถ่ายรูปกลุ่มกระสุนที่ยิง
 :OO7.ถอดทำความสะอาด(ที่สนาม)
8.เอาปืนกลับมาถอดอีกรอบทำความสะอาดพร้อม ๆ กับถ่ายรูปขั้นตอนการถอด
9.โพสรายงานผลในหน้าทดสอบปืน
10.วันรุ่งขึ้นหลังจากตืนนอนให้เช็ดดูว่าเราฝันไปหรือเปล่าว่าได้ปืนมาใหม่

ละเอียดมากครับ ขอบคุณครับ เสาร์ที่จะถึงนี้ไปรับมาแล้วจะทำตามอย่างเคร่งครัดครับพี่ Smiley
ตกใจแฮ่ ๆ พี่ครับอย่าโบ้ยอายุให้ผมแก่กว่าพี่ซิคราบบบผมเพิ่ง 29 เอง หัวเราะร่าน้ำตาริน

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 11:15:42 AM »

อันนี้ต้องถามเจ้าตัวครับ ฮิฮิ Wink Wink Wink

หัวเราะร่าน้ำตาริน อ้าว ไหงมาลงที่ผ๊มมมม หัวเราะร่าน้ำตาริน
 Grin ว่าแต่ถ้าผ่านมายินดีครับ จะลองกระบอกไหนก็ได้ เจ้าซุปไก่ เจ้าอ้าย หรืออาม่า Grin

Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 11:19:59 AM »

รู้จักปืน
รู้กฏแห่งความปลอดภัย
รู้จักสนาม
รู้วิธียิง
รู้เรื่องกระสุน

แล้วยิงให้สะใจ ไหนๆก็ได้ปืนแล้ว  เว้นแต่..................ซื้อมาบูชา Grin

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
pongsak
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 11:22:56 AM »

ผมเอาไปนอนกอดก่อนครับ หนึ่งคืน....... Grin
เหมือนกันเลย  Grin พอรุ่งขึ้นซัดไป  2 กล่อง ให้สมกับที่รอ Grin

อ้างถึง

Grin ว่าแต่ถ้าผ่านมายินดีครับ จะลองกระบอกไหนก็ได้ เจ้าซุปไก่ เจ้าอ้าย หรืออาม่า Grin
อ้างถึง
ซ่อมเสร็จแล้วหรือครับ Grin

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์