เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 10:17:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถาม ท่านผู้รู้ ชาว อวป. เรื่องการพกพาอาวุธทะเบียน แต่ผิดมือข้ามจังหวัด  (อ่าน 2742 ครั้ง)
THAI ARMY
Newbie
*

คะแนน 2

« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 07:34:41 PM »

1 อยากทราบว่า ผมมีปืนทะเบียนอยู่ 1 ลำ ขนาด .357  ทะเบียน ยังไม่ได้รับโอนเป็นมรดก แต่มีเหตุจำเป็น ที่ต้องนำพา ออกต่างจังหวัด
แต่พก ทะเบียนไปด้วย แยกกระสุน แยกปืนออกจากกัน เก็บในที่มิดชิด เจตนารักษาชีวิตและทรัพย์สิน   หากถูกตรวจค้นแล้วเจอ   อันดับแรกควรทำอย่างไรดีครับ
 ( ทรัพย์สินที่พกติดตัว พระเลี่ยมทอง 10 องค์ เงินสด ครั้งละ 1หมื่นขึ้นไป ทองรูปพรรณอีก 3 บาท ) ออกต่างจังหวัดบ่อยครับ ทุกอาทิตย์เลย

2 จริงไหมครับที่ ช่วงนี้ กฎหมายออกมาใหม่ บอกว่า ไม่มีการอลุ่มอล่วยแล้ว หากเจอ จับทันที ติดคุก 6 เืดือนไม่รอลงอาญา

3 ควรทำอย่างไรดี ในการนำพาอาวุธ ออกต่างจังหวัด โดยเจตนา บริสุทธิ์   เช่น โอนชื่อเป็นชื่อเรา หรือการขอใบพกพา  ฯลฯ

รบกวนท่านผู้รู้ทุกท่าน ให้ความเมตตาเด็กใหม่ด้วยขอรับ    ด้วยความเคารพ  < หนุ่มเมืองเพชร .357ซุ้มเพชรบุรี >

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2009, 09:19:59 PM โดย THAI ARMY » บันทึกการเข้า

*ซุ้มเพชรบุรี*
ชยันโต
Sr. Member

คะแนน 122

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 07:46:25 PM »

ของหนักเลยครับ .๓๕๗
ตามถามตำรวจเจอ แล้วคุยเคลียร์กันไม่ได้   จะผิดข้อหา มีปืนผิดมือในครอบครอง + ข้อหาพกพาปืนผิดมือโดยไม่มีใบพก
หากจะพกพาต้องซ่อนดีๆ เสี่ยงๆลุ้นๆเอาละครับ

ส่วนติดคุกเปล่า ไม่ทราบครับ

ทางที่ดีโอนเป็นชื่อเราเสียก่อนดีกว่า  แล้วจะไปไหนมาไหน พาไป ยังไงก็ยังผิดอยู่ แต่เพียงข้อหาเดียว คือ พกพาปืนไปโดยไม่มีใบพก

จงใช้สติและปัญญา...เป็นอาวุธ..
THAI ARMY
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 07:50:49 PM »

ขอบพระคุณ ท่าน Kevin.  ผู้เมตตาให้ความรู้ท่านแรก   

ยังรอ ความเห็นจากท่านอื่นๆด้วยครับ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 08:02:25 PM »

1) หากคุณพ่อยังมีชีวิตอยู่ อย่าใช้คำว่า"มรดก"เลยครับ...
2) การตั้งกระทู้ ควรสื่อความหมายข้างในกระทู้ด้วยครับ...
3) ใช้ช่อง"ค้นหา"ก่อนตั้งกระทู้ก็ดีครับ...

ตอบคำถามตามกระทู้สั้นๆว่า... ถ้าค้นเจอถูกจับแน่นอน 1000 เปอร์เซ็นต์...
คำถามนี้มีคนถาม/ตอบ ประมาณล้านกว่า Post แล้วครับ... แฮ่ๆ...
THAI ARMY
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 08:07:31 PM »

ขอบพระคุณ ท่าน  นายสมชาย(ฮา)   ผู้เมตตาให้ความรู้ท่านที่สองครับ

ยังรอ ความเห็นจากท่านอื่นๆด้วยครับ

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 08:11:02 PM »

จริงไหมครับที่ ช่วงนี้ กฎหมายออกมาใหม่ บอกว่า ไม่มีการอลุ่มอล่วยแล้ว หากเจอ จับทันที ติดคุก 6 เืดือนไม่รอลงอาญา

กฎหมายไม่มีออกใหม่ครับ ก็ตามพระราชบัญญัติอาวุธปืนที่มีอยู่ในปัจจุบันนี้ละครับ
ส่วนอัตราโทษที่จะลงแก่ผู้กระทำความผิด ขึ้นอยู่กับการพิจารณาและดุลยพินิจของศาล ถึงพฤติการณ์ในการพกพาไป อายุ อาชีพ การสืบเสาะว่าท่านเคยถูกจับกุมในข้อหาเดียวกันหรือไม่ ฯลฯ ว่าจะลงโทษจำคุกโดยรอการลงโทษ หรือรอลงอาญาหรือไม่

แต่ที่แน่ๆ หากเป็นปืนไม่มีทะเบียน จำคุกไม่มีรอลงอาญาครับ  เยี่ยม

som36
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 08:13:34 PM »

ตามพี่ที่ตอบทั้งสองท่านข้างบนครับ ยืนยันว่าผิดเจ๋งๆ อย่าให้ตำรวจเจอ ถ้าเจอแล้วเคลียไม่ดี มีคุก ครับ
THAI ARMY
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 08:18:05 PM »

ขอบพระคุณ ท่าน   นายสิงห์กลิ้ง และ som36  ผู้เมตตาให้ความรู้ท่านที่สามและสี่ครับ

ชยันโต
Sr. Member

คะแนน 122

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 08:33:27 PM »

คุณไท อาร์มี่ ดูกระทู้ปักหมุดด้านบนแล้วหรือยังครับ

จงใช้สติและปัญญา...เป็นอาวุธ..
THAI ARMY
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 08:48:39 PM »

ขอรับท่าน เดี๋ยวผมจะลอง ศึกษาดูนะครับ

( ต้องขออภัยที่รบกวนทุกท่านะครับ เหตุที่ถามเพราะต้องการความมั่นใจ และ ต้องการความรู้ ทุกวันนี้ อาทิตย์นึง ต้องเดินทางขึ้นไปหาลูกเมียที่ สุพรรณบุรี ตลอดเส้นทางเจอแต่ด่านตรวจ และ เส้นทาง ก็เปลี่ยว เหลือเกิน  ยิ่ง ข่าวออกมาว่า สาย สุพรรณบุรี มีแก๊งค์ปาหินยิ่ง ระมัดระวังมากขึ้น ไม่ไปก็คิดถึงลูกเมีย ข้าวใหม่ปลามันมีเหตุที่ต้องแยกกันอยู่เพราะงาน ลุกก็ยังแบเบาะ   ครั้นจะไปตัวเปล่าๆก็ เสียดายชีวิตและทรัพย์สิน เดินทางตัวคนเดียวอันตรายครับ สมัยนี้  จะพา แม็กนั่มไป ก็ กลัวพี่โป  จับเอา     ช่วงเทศกาลสงกรานต์ที่ผ่านมา นี้ โดนค้นไปหยกๆตรงแยก มาลัยแมน นครปฐม  คนนึง ขอตรวจดูกระเป๋า ผมใส่เงินไว้ 1 หมื่นกับ พระเครื่องเลี่ยมทองอีก10องค์ กลัวหายเอาติดตัวตลอด   ไม่ทันระวังตัว หวงดูแต่พี่ตำรวจที่ค้นกระเป๋า  อีกคนนึงมาจากไหนไม่ทราบได้
เดินมาเปิดประตูฝั่งผู้โดยสาร เปิดเก๊ะรถ รื้อค้นทุกอย่าง   โดยไม่ขออณุญาติสักคำ ไม่พูดไรเลยสักนิด  พอไม่เจอไรที่ต้องการ ก็ บ่นไรไม่รู้แล้วปล่อยไป 

ผมนึกในใจ เกือบไปแล้ว ยังดีนะ คิดไว้ก่อนออกจากบ้านแล้วว่า เทศกาลหากเอาติดตัวไป เจอด่านไหนด่านนึงแน่ๆ      แต่ทุกครั้งที่ไม่ใช่เทศกาล ผ่านตลอด

มาถึงตอนนี้ ยังไม่กล้าพกไปเท่าไรครับ ได้ยินข่าวไม่สู้จะดีมาเมื่อเช้าว่า ตอนนี้เขาเอาจริง ค้นเจอจับ คุก 6 เดือน ไม่มีอลุ่มอล่วย    เลยเข้ามาสอบถามข้อมูล ท่านผู้รู้ทุกท่าน
อ่ะครับ   ต้องกราบขออภัย หากกระทู้นี้เป็นการรบกวน )
 และ กราบขอบคุณทุกท่าน ที่อนุเคราะห์ ความรู้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2009, 09:10:31 PM โดย THAI ARMY » บันทึกการเข้า

I'm sam
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 09:37:07 PM »

อย่าเลยครับ โดนจับได้ขึ้นมา

มันไม่คุ้มหรอก   Wink

Discovery
THAI ARMY
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 07:46:43 AM »

ขอบพระคุณ ท่าน Zam ที่แนะนำครับ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 07:54:41 AM »

รีบโอนให้เรียบร้อยสิครับ ...... ส่วนหลักการนำพาก็ตามที่อ่านในกระทู้ปักหมุดนั่นแหละ ......

ระหว่างที่ยังไม่รับโอน ปืนกระบอกนี้ไม่ใช่ของท่าน ... เก็บลงหีบห่อแล้วเก็บให้มิดชิด .... อย่าเสี่ยงเลยครับ งานเข้าแล้วไม่คุ้ม

woody1
Blood is honest
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

Blood is honest

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 07:58:16 AM »

น่าเห็นใจ ขนาดปืนเป็นชื่อเราเอง บางครั้งยังเสียว ๆ เลย เพราะกลัวโดน

E27EQH  ^_^
THAI ARMY
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 08:20:04 AM »

ขอบพระคุณ ท่าน  PU45™, Wuttipa ผู้เมตตาให้ความรู้ครับ

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์