เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 10:18:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถาม ท่านผู้รู้ ชาว อวป. เรื่องการพกพาอาวุธทะเบียน แต่ผิดมือข้ามจังหวัด  (อ่าน 2748 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 11:16:08 AM »

รีบโอนมาเป็นชื่อเจ้าของกระทู้โดยเร็วครับ... ปืนเป็นชื่อเรายังอาจจะพอคุยกันได้เรื่องการนำติดตัวมาเพราะเหตุจำเป็น... แต่ปืนผิดมือนี่อ้างความจำเป็นแล้วฟังไม่ค่อยขึ้นครับ...
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 12:14:07 PM »

Grin Grin...ไม่ตอบนะครับแต่อยากจะแนะนำครับ
..1..ควรโอนมาเป็นของเราให้เรียบร้อยก่อนครับ..เพราะถ้ายังเป็นชื่อของคนอื่น(เต็มๆๆครับ)
..2...ไม่จริงครับเรื่องที่ว่าไม่มีอะลุ้มอล่วย..ถึงแม้จะเป็นปืนที่เป็นชื่อของเราแท้ๆๆ  ถ้าเขาจะจับเขาก็สามารถทำได้ครับ...ส่วนตัวผมคิดว่ามันอยู่ที่จิตใต้สำนึกของเจ้าหน้าที่อย่างไร
(หลักนิติศาสตร์-หลักรัฐศาสตร์)
  3...เรื่องทรัพย์สินเช่นพระเครื่องถ้ากลัวหายหรือกลัวโดนชิงทรัพย์เมื่อเราเดินทาง..ขอแนะนำให้ฝากตู้นิรภัยของธนาคารครับ..ผมก็ใช้บริการอยู่ครับ..สบายใจดี

ขอให้โชคดีครับ เยี่ยม เยี่ยม

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
looknoi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

อย่าอยู่อย่างอยาก

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 12:22:07 PM »

อ้างถึง
เรื่องทรัพย์สินเช่นพระเครื่องถ้ากลัวหายหรือกลัวโดนชิงทรัพย์เมื่อเราเดินทาง..ขอแนะนำให้ฝากตู้นิรภัยของธนาคารครับ..ผมก็ใช้บริการอยู่ครับ..สบายใจดี

แล้วถ้าอาวุธปืนเราเอาไปฝากไว้ได้ไหมเวลาเทศกาลที่หยุดยาวแล้วไม่อยู่บ้านนานๆน่ะครับ
หรือน่าจะให้มีบริการฝากอาวุธไว้กับตำรวจเหมือนกับฝากบ้านไว้กับตำรวจช่วงเทศกาลหยุดยาวจะได้ไม่ต้องนำไปด้วยเพื่อเสี่ยงโดนจับ เฮ่อ! เศร้าทุกข์จริงหนอ

คำขอโทษไม่ได้มีไว้ใช้พร่ำเพรือ เพราะทุกครั้งที่ขอโทษก็จะทำให้มิตรลดลง
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 12:41:38 PM »

อ้างถึง
เรื่องทรัพย์สินเช่นพระเครื่องถ้ากลัวหายหรือกลัวโดนชิงทรัพย์เมื่อเราเดินทาง..ขอแนะนำให้ฝากตู้นิรภัยของธนาคารครับ..ผมก็ใช้บริการอยู่ครับ..สบายใจดี

แล้วถ้าอาวุธปืนเราเอาไปฝากไว้ได้ไหมเวลาเทศกาลที่หยุดยาวแล้วไม่อยู่บ้านนานๆน่ะครับ
หรือน่าจะให้มีบริการฝากอาวุธไว้กับตำรวจเหมือนกับฝากบ้านไว้กับตำรวจช่วงเทศกาลหยุดยาวจะได้ไม่ต้องนำไปด้วยเพื่อเสี่ยงโดนจับ เฮ่อ! เศร้าทุกข์จริงหนอ

.....อาวุธปืนก็ฝากได้ครับ..แต่ต้องเป็นอาวุธปืนที่ถูกต้องตามกฏหมายนะครับ(ป.4ชื่อเรา)
...ทางธนาคารคิดราไม่แพงครับมีการประกันด้วยครับ

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
sathu 28
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 165

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 01:01:54 PM »

ตั้งแต่มีแก๊งปาหิน  คนเดินทางที่มีอาวุธ  ไม่ว่าจะถูกหรือผิด ก็ต้องเอาไว้ป้องกันตัว  แต่ตำรวจกลับตั้งด้านยิบยับ  น่าจะเห็นช่องทาง  เพื่อนผมเล่าให้ฟังว่า  เคยโดนเรียกมีปืนติดมาด้วย  ก็บอกเลย  แล้วคุยกัน  บางครั้งก็เสียสักพัน บางครั้งก็ปล่อย
 ช่วงนี้ตำรวจอาจจะกวดขันเรื่องแก๊งปาหิน  แต่แก๊งปาหินไม่ได้ใช้รถยนต์
ผิดกับตอนแก๊งปาหินวิภาวดีซอย3     แถวสุธิสารนั่นแหละ  สงสารแต่ปาไม่ค่อยโดนเป้า  ปาไปโดนคนไม่รู้เรื่องเป็นส่วนใหญ่  ตำรวจยืนคุมคนปาอย่างดี สงสัยกลัวคนถูกปาลงไปเอาคืน
THAI ARMY
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 05:50:36 PM »

ขอขอบคุณ ท่าน jungle KNW 18 looknoi sathu 28  ที่ช่วยแนะนำ และ ข้อคิดเห็น ครับ

ท่านอื่นสามารถ แนะนำเพิ่มเติมได้ครับ

*ซุ้มเพชรบุรี*
THAI ARMY
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 06:08:20 PM »

ตั้งแต่มีแก๊งปาหิน  คนเดินทางที่มีอาวุธ  ไม่ว่าจะถูกหรือผิด ก็ต้องเอาไว้ป้องกันตัว  แต่ตำรวจกลับตั้งด้านยิบยับ  น่าจะเห็นช่องทาง  เพื่อนผมเล่าให้ฟังว่า  เคยโดนเรียกมีปืนติดมาด้วย  ก็บอกเลย  แล้วคุยกัน  บางครั้งก็เสียสักพัน บางครั้งก็ปล่อย
 ช่วงนี้ตำรวจอาจจะกวดขันเรื่องแก๊งปาหิน  แต่แก๊งปาหินไม่ได้ใช้รถยนต์
ผิดกับตอนแก๊งปาหินวิภาวดีซอย3     แถวสุธิสารนั่นแหละ  สงสารแต่ปาไม่ค่อยโดนเป้า  ปาไปโดนคนไม่รู้เรื่องเป็นส่วนใหญ่  ตำรวจยืนคุมคนปาอย่างดี สงสัยกลัวคนถูกปาลงไปเอาคืน

(ตอนนี้นะครับ ผมเดินทาง ช่วง เย็นวันศุกร์ ออกจากเพชรบุรี ไป อ.ด่านช้างสุพรรณบุรี ( สายบ้านไร่ - อุทัยธานี )  เริ่มเดินทาง 15.30 น. ไปถึง แยกมาลัยแมน นครปฐม ก็17.00 น. ซึ่งก็เย็นพอควร เพราะพึ่งได้ครึ่งทาง พอเริ่มเดินทางเข้าจังหวัดสุพรรณบุรี ตั้งแต่ ทุ่งคอก ทับกระดาน เริ่มเปลี่ยวครับ มีแก๊ง เด็กซิ่งรถแข่งกัน  เต็มถนน
แก๊งจี้ปล้น จากปากคำชาวบ้าน ก็มีเยอะ เพราะ 2 ข้างทางมีแต่ป่าอ้อยครับ เหมาะแก่การซุ่มข้างทาง และหลบหนีของแก๊งมิจฉาชีพ  ยิ่งตอนนี้ แก๊งปาหินระบาดจาก จ.อยุธยา
เข้ามาในเขต จ.สุพรรณบุรี เพราะเป็นเขตติดต่อกัน    ผมยิ่ง หวาดระแวงครับ เพราะหากโดนไปแล้ว   โชคดีไม่ตายก็ อาจเข้า icu และเสียทรัพย์สิน   ลำบากใจเหลือเกินครับตอนนี้  อีกประเด็นนึง คือ ข่าวมิจฉาชีพใน เครื่องแบบตำรวจก็ ออกมาบ่อยเหลือเกิน คนธรรมดาอย่างเราๆ ก็ ไม่รู้ไหนแท้ ปลอม หาก โบกแล้วลง จากรถในเขตพื้นที่เปลี่ยว
และ มืด เราก้หมดสิทธิ์ ขัดขืน ต่อสู้ครับ  )

อ้างอิงจาก ข้อ2 ที่ผมถามไว้ว่า กฏหมายออกใหม่ หรือไม่ จำคุก 6 เดือนไม่ อลุ่มอล่วย
วันนี้ผมมีคำตอบมาฝากครับ    เนื่องจาก จ.เพชรบุรี ได้มีเด็ก นักเรียน ชั้น ประถม โดน ลูกปืนหลง จากฟ้า ตกลงมาโดน ทำให้เสียชีวิต
ตำรวจควานหาสาเหตุ ก็เนื่องมาจาก พื่นที่ใกล้เคียง ได้มีการจัดงาน บวช แล้วมีการนำปืนหลายๆกระบอก ยิงขึ้นฟ้า รวมๆ แล้วหลายนัดครับ
1ในนั้นพลัดตกลงมา ในโรงเรียน โดน เด็กนักเรียน เสียชีวิต   หลังจากสืบสวนแล้ว ศาลพิจารณา ความผิด  และ โยงไปถึง คนอื่นด้วย ว่าทำไมเพชรบุรี จึงมีปืนกันเยอะมาก
มีง่ายด้วย  ก้เลยทำให้ศาลจ.เพชรบุรีมีคำสั่งเฉียบขาดกับการพกพาอาวุธปืน จำคุก6เดือน ไม่รอลงอาญา

(อ้างอิงมาจาก ลุงผม ทำงาน กรมคุมประพฤติ)

คิดว่าจังหวัดอื่นคงยังไม่น่ามีปัญหา แต่ถามยาติกันที่เป็น ตำรวจ อยู่ กทม ก็บอกว่า ใน กทม ก็ เหมือนกับเพชรบุรีเลยงับ
ก็เลยไม่ค่อยเเน่ใจเท่าไรครับทุกท่าน

ท่านใดสนใจเพิ่มเติม คำแนะนำ เชิญได้เลยครับ

mazeaom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 25

ขับปลอดภัยมั่นใจ triton

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 07:46:18 PM »

ศาลจ.เพชรบุรีมีคำสั่งเฉียบขาดกับการพกพาอาวุธปืน จำคุก6เดือน ไม่รอลงอาญา  มันคือคนที่ยิงใช่ไหมครับ คงไม่เกี่ยวกันทั้งประเทศหรอกครับ เราคงต้องแยกเครื่องกระสุนเป็นการพา อาวุธปืนน่าจะดีกว่า แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นถ้าปืนผิดมือ ก็ควรทำให้ถูกครับ
THAI ARMY
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 07:16:18 AM »

ศาลจ.เพชรบุรีมีคำสั่งเฉียบขาดกับการพกพาอาวุธปืน จำคุก6เดือน ไม่รอลงอาญา  มันคือคนที่ยิงใช่ไหมครับ คงไม่เกี่ยวกันทั้งประเทศหรอกครับ เราคงต้องแยกเครื่องกระสุนเป็นการพา อาวุธปืนน่าจะดีกว่า แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นถ้าปืนผิดมือ ก็ควรทำให้ถูกครับ

มีคำสั่งเฉียบขาดกับ ประชากรในจังหวัดครับ ไม่เฉพาะคนยิง  ไม่ว่าจะเป็นการพกพาปืนทะเบียน หรือ เถื่อน ข่าวล่าสุดที่ได้รับฟังจากลุงผมมาก็คือ ข้าราชการทั้งจังหวัด บ่น เดือดร้อน กัน ถ้วนหนา้ ทั้งๆที่ข้าราชการ ก็ ซื้อ และ ขอใบอณุญาติ และ พกพา ง่ายกว่า บุคคลธรรมดา แต่ตอนนี้ ข้าราชการ ก็โดนเหมือนกันครับ

ชยันโต
Sr. Member

คะแนน 122

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 07:27:44 AM »

มีคำสั่งเฉียบขาดกับ ประชากรในจังหวัดครับ ไม่เฉพาะคนยิง  ไม่ว่าจะเป็นการพกพาปืนทะเบียน หรือ เถื่อน ข่าวล่าสุดที่ได้รับฟังจากลุงผมมาก็คือ ข้าราชการทั้งจังหวัด บ่น เดือดร้อน กัน ถ้วนหนา้ ทั้งๆที่ข้าราชการ ก็ ซื้อ และ ขอใบอณุญาติ และ พกพา ง่ายกว่า บุคคลธรรมดา แต่ตอนนี้ ข้าราชการ ก็โดนเหมือนกันครับ

คุณไทอาร์ม .. คุณฟังจากลุงมาเล่า  ยังไงมันก็ไม่ใช่จากปากศาลจว.เพชรบุรี  หรือมีอะไรยืนยันว่า ศาลท่านลงโทษจำคุกอย่างเดียวไม่รอลงอาญาสำหรับคนที่พกพา อวป. ( มีทะเบียน )
ซึ่งอาจแยกออกไปอีกว่า มีทะเบียนในชื่อตนเองของคนพกพา  กับมีทะเบียนในชื่อคนอื่นที่ไม่ใช่คนพกพา ( เรียกปืนผิดมือ )

และหากว่าศาล จว. เพชรบุรี ท่านจะลงโทษจำคุกจริงๆ  มันก็เป็นดุลพินิจของศาล ที่ทำได้ตามกฎหมายไม่ใช่เหรอครับ  เราก็ใช้สิทธิอุทธรณ์ - ฎีกา ได้ต่อไปอยู่แล้ว
ศาลท่านก็ไม่ได้ทำผิดกฎหมายนี่ครับ   

ไอ้ที่สำคัญ ที่คุณมาถามนะ  กรณี .๓๕๗ ของคุณมันเป็นปืนผิดมือ  โทษยังไงมันก็ต้องแรงกว่าปืนทะเบียนชื่อเราเองอยู่แล้ว  ซึ่งเพื่อนสมาชิกก็ได้แนะนำไปแล้วว่า
ให้ไปดำเนินการโอนเป็นชื่อเราซะ   แม้ถูกจับกุม โทษที่ได้รับจากศาลก็อาจจะเบาบางลงมาอีกก็ได้  มันก็ยังดีกว่าถูกจับเเบบปืนผิดมือไม่ใช่หรือ   

เรื่องนี้เราไปห้ามตำรวจไม่ให้จับก็ไม่ได้   ไปห้ามศาลไม่ให้ลงโทษ  หรือบังคับศาลท่านให้ลงโทษอย่างโน้นอย่างนี้ไม่ได้หรอก   
เราพกพาเอง  ก็ต้องรับผิดชอบเอง  เพื่อนๆแนะนำในสิ่งที่ถูกต้องที่สุดแล้วนะครับ ว่าให้ไปโอนมาเป็นของเราเสีย   ควรทำตามนั้นดีกว่า
แต่หากจะยังพกพาแบบปืนผิดมือแบบนี้ต่อไป ก็ ต้องซ่อนให้ดีๆละครับ  เสี่ยงๆลุ้นๆเอา Wink เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2009, 07:30:42 AM โดย Kevin. » บันทึกการเข้า

จงใช้สติและปัญญา...เป็นอาวุธ..
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 08:08:51 AM »

ด้วยความเคารพ ผมว่าระวังหน่อยก็ดีนะครับ ในการเอ่ยชื่อศาลท้องที่ และการโต้แย้งดุลยพินิจในการกำหนดโทษของศาลที่เอ่ยชื่อออกมา
หากนำคำพิพากษาของศาลมาเป็นวิทยาทานคงไม่มีปัญหา แต่หากโพสข้อความในลักษณะ ตัดพ้อ บ่น ถึงการทำหน้าที่ของศาล ตรงนี้ขอให้ระวังครับ

ตามที่ท่าน Kevin. กล่าวไว้ หากไม่พอใจ ผู้ถูกลงโทษสามารถใช้สิทธิอุทธรณ์ - ฎีกา ได้ต่อไปตามกฎหมาย ซึ่งต้องว่าไปตามวิธีพิจารณาความ
ทั้งนี้ ในเรื่องละเมิดอำนาจศาลยิ่งต้องระมัดระวังอย่างยิ่งนะครับ เพราะศาลยุติธรรม มิใช่ศาลรัฐธรรมนูญที่สามารถแสดงความเห็นได้อย่างเต็มที่ครับ  ไหว้ ไหว้
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 09:47:55 AM »

ควรเคารพกฎหมาย   สำคัญที่สุด......
ป๋าจวบ
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 10:32:25 AM »

จะผิดข้อหา มีปืนผิดมือในครอบครอง ครับ

รักมาก ประเทศไทย
John
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 10:48:41 AM »

ผมว่าน่าจะหาตัวอย่างคำพิพากษาของศาลฏีกา มาโพสเป็นตัวอย่างให้อ่านนะครับ กรณีปืนผิดมือ ศาลท่านเคยตัดสินเป็นยังไง
ผมเองก็มีความกังวลใจ คล้ายๆกับท่านเจ้าของกระทู้เหมือนกัน  เพราะผมปืนชื่อภรรยา โอนมาเป็นชื่อเราก็ไม่ได้ซะด้วย เพราะซื้อจากโครงการ
ห้ามโอนตลอดชีวิต  และบางครั้งไปสวน หรือ ทำธุระ ภรรยาก็ไม่สามารถไปด้วยได้  เลยหนักใจอยู่ครับว่า จะทำยังไงดีที่สุด
mine.utd
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 11:42:57 AM »

อะไรที่ไม่ใช่ของตัวเองโดยกฏหมาย....ก็อย่างไปยุ่งดีที่สุด
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์