เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 06:30:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การ Break in ของปืนใหม่แกะกล่อง  (อ่าน 3063 ครั้ง)
Korn2022
Full Member

คะแนน 3

« เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 06:38:51 PM »

ขอเรียนถามครับ....(มือใหม่ขี้สงสัยจังเลย คิก คิก)
1.  การ break in ของปืนใหม่คือการ run in มันใช่ไหมครับ?
2.  มีวิธีการอย่างไรบ้างครับ?
3.  มีความจำเป็นขนาดไหนครับที่จะต้องทำการ run in ปืนใหม่แกะกล่อง?
4.  จะเกิดเหตุการณ์ทำนองเสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่ายไหมครับถ้าเรา
     ไม่ทำการหรือทำการแต่ทำแบบไม่ถูกต้อง?
5.  มีข้อยกเว้นไหมครับว่ารุ่นนั้นรุ่นนี้ไม่ต้องทำการ run in?
ขอบคุณมากครับ... ไหว้
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 06:48:38 PM »

ซื้อปืนใหม่จากร้าน ไม่จำเป็นครับ   เพราะโรงงานยิงมาแล้ว

แต่การเปลี่ยนลำกล้องปืน  ที่มีการคว้านรังเพลิงใหม่  บริเวณคอรังเพลิง ตรงที่สันเกลียวลำกล้อง ถูกคมรีมเมอร์ตัดเจียนออกไป จะมีครีบโลหะบาง ๆ จับติดอยู่   ซึ่งเป็นธรรมชาติของโลหะที่ถูกเครื่องมือคมตัด
จึงต้องมีการเบรคอิน  เพื่อกำจัดครีบโลหะนี้ โดยใช้วิธีการแลขั้นตอนให้เกลียวลำกล้องเสียหายน้อยที่สุด
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 06:50:42 PM »

อ้าว... ตกใจ

ขอบพระคุณค่ะ... ไหว้

เห็นมีแต่คนบอกให้เอาปืนใหม่ไปรันอินก่อน... บู่

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 06:56:26 PM »

ซื้อปืนใหม่จากร้าน ไม่จำเป็นครับ   เพราะโรงงานยิงมาแล้ว

แต่การเปลี่ยนลำกล้องปืน  ที่มีการคว้านรังเพลิงใหม่  บริเวณคอรังเพลิง ตรงที่สันเกลียวลำกล้อง ถูกคมรีมเมอร์ตัดเจียนออกไป จะมีครีบโลหะบาง ๆ จับติดอยู่   ซึ่งเป็นธรรมชาติของโลหะที่ถูกเครื่องมือคมตัด
จึงต้องมีการเบรคอิน  เพื่อกำจัดครีบโลหะนี้ โดยใช้วิธีการแลขั้นตอนให้เกลียวลำกล้องเสียหายน้อยที่สุด
เรียนถามท่านผู้การครับ  ปืนใหม่ๆจากโรงงานสมัยนี้เค้าตรวจสอบด้วยการยิงทุกกระบอกเลยรึเปล่าครับ  ไหว้ ไหว้
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 07:40:03 PM »

ซื้อปืนใหม่จากร้าน ไม่จำเป็นครับ   เพราะโรงงานยิงมาแล้ว

แต่การเปลี่ยนลำกล้องปืน  ที่มีการคว้านรังเพลิงใหม่  บริเวณคอรังเพลิง ตรงที่สันเกลียวลำกล้อง ถูกคมรีมเมอร์ตัดเจียนออกไป จะมีครีบโลหะบาง ๆ จับติดอยู่   ซึ่งเป็นธรรมชาติของโลหะที่ถูกเครื่องมือคมตัด
เรียนถามท่านผู้การครับ  ปืนใหม่ๆจากโรงงานสมัยนี้เค้าตรวจสอบด้วยการยิงทุกกระบอกเลยรึเปล่าครับ  ไหว้ ไหว้

ในปัจจุบัน น่าจะทุกโรงงาน
แต่ในอดีต เคยปรากฏว่าโรงงานชั้นนำของอเมริกาโรงงานหนึ่ง  เชื่อมั่นระบบ QC มาก จนไม่ยิงทดสอบ  จนกระทั่งมีปืนที่ลืมคว้านเกลียวลำกล้องหลุดออกมาขายจำนวนหนึ่ง  และเข้ามาในประเทศไทยมากกว่าหนึ่งกระบอก
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 07:42:37 PM »

ในปัจจุบัน น่าจะทุกโรงงาน
แต่ในอดีต เคยปรากฏว่าโรงงานชั้นนำของอเมริกาโรงงานหนึ่ง  เชื่อมั่นระบบ QC มาก จนไม่ยิงทดสอบ  จนกระทั่งมีปืนที่ลืมคว้านเกลียวลำกล้องหลุดออกมาขายจำนวนหนึ่ง  และเข้ามาในประเทศไทยมากกว่าหนึ่งกระบอก
อุ้ย....... แล้วตอนนี้ปืนที่ว่านี่ยังอยู่รึเปล่าครับ  ถ้ามองในแง่ดีคนที่มีไว้คิดซะว่าเป็นปืนหายากก็แล้วกัน  Grin Grin
CUPID-รักในหลวงทั้งบ้าน
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 07:45:57 PM »

ของผมส่วนใหญ่มือสองครับ ของดี ราคาถูก แล้วมีคน RUN IN ให้เรียบร้อยไม่ต้องเปลืองเงินค่าลูกกระสุน RUN IN
 73ครับ

ศรรักของCUPIDแรงฤทธิ์เสมอ แม้เผลอยิงผิด ขอโทษยาถอนพิษ(รัก)ไม่มี
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 07:54:01 PM »

ขอเรียนถามครับ....(มือใหม่ขี้สงสัยจังเลย คิก คิก)
1.  การ break in ของปืนใหม่คือการ run in มันใช่ไหมครับ?
2.  มีวิธีการอย่างไรบ้างครับ?
3.  มีความจำเป็นขนาดไหนครับที่จะต้องทำการ run in ปืนใหม่แกะกล่อง?
4.  จะเกิดเหตุการณ์ทำนองเสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่ายไหมครับถ้าเรา
     ไม่ทำการหรือทำการแต่ทำแบบไม่ถูกต้อง?
5.  มีข้อยกเว้นไหมครับว่ารุ่นนั้นรุ่นนี้ไม่ต้องทำการ run in?
ขอบคุณมากครับ... ไหว้

ปืนใหม่บางกระบอกต้อง break in ก่อนถึงจะเลื่อน ทำงาน 100%
สมัยนี้เครื่องไม้เครื่องมือที่ผลิตปืน  ทันสมัยมาก   CNC นี่ทำให้คุณภาพปืนที่ผลิตดีขึ้น  ราคาถูกลง
แต่ถ้าถอดปืนใหม่ออกมาดู  จะเห็นบางจุดจะเป็นร่องรอยการกัดของเครื่อง milling ที่ไม่สม่ำเสมอ
อย่างถ้าถอดปืนลูกโม่ สมิธ ต้องฝาครอบชุดลั่นไก จะเห็นได้ชัด  เวลาลากไกจะสดุดนิดหน่อยจนหลังจากยิงไปสามสี่ร้อยนัด  จะค่อยยังชั่ว  ปืนเก่าลองดูที่ชุดลั่นไกจะเห็นการสึกหรอ เป็นบางจุด  จุดไหนที่เป็นรอยขาวเงาตรงนั้นคือ
จุดเสียดสีของเหล็กที่ไม่สม่ำเสมอมาแต่แรก    ด้วยเหตุนี้จึงมีการทำลื่นให้ปีนที่เรียกว่า action job
แต่ถึงแม้ว่าจะไม่ทำ action job ก็ไม่ได้หมายความว่าปืนจะยิงไม่ได้
เพราะปืนได้รับการลองยิงจากโรงงานมาแล้วขั้นแรกอย่างที่  พี่สุพินท์ บอกไว้ครับ
ยิงไปซักสองสามร้อยนัดก็เข้าที่แล้ว  
จขกท  ใช้คำว่า break in / breaking in ถูกแล้วครับ   ถ้า run in เค้าใช้กับ เครื่องยนต์ เครื่องจักร ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2009, 07:56:31 PM โดย .40 S&W » บันทึกการเข้า
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 10:09:09 PM »

ในคู่มือของ Kimber บอกว่าให้ break in ด้วยลูก 230 grs. ประมาณ 500 นัด
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 11:01:55 PM »

ของผมส่วนใหญ่มือสองครับ ของดี ราคาถูก แล้วมีคน RUN IN ให้เรียบร้อยไม่ต้องเปลืองเงินค่าลูกกระสุน RUN IN
 73ครับ

ดีเลยครับผมก็คนนึงครับที่เชียให้ซื้อปืนมือสองครับอยากให้ปืนใหม่ขายไม่ออกครับขอบคุณมากครับ

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 11:04:02 PM »

จขกท  ใช้คำว่า break in / breaking in ถูกแล้วครับ   ถ้า run in เค้าใช้กับ เครื่องยนต์ เครื่องจักร ครับ

ขอบพระคุณค่ะพี่เจษ...จะได้เรียกถูก.... ไหว้ Grin

Korn2022
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 08:01:49 AM »

ความรู้เนื้อๆทั้งนั้นเลยครับ......ขอบพระคุณมากๆครับ
สำหรับน้ำใจที่มอบให้มือใหม่อย่างผม.... ไหว้
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 08:13:46 AM »

..ความรู้ดีๆอย่างนี้ ไม่มาอ่านเอาความรู้ก็แย่แล้ว.. เยี่ยม ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 08:19:58 AM »

เก็บเกี่ยวความรู้ครับ
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 08:28:35 AM »

..ยิงประมาณกี่นัด..โดยใช้คนยิงทดสอบหรือใช้เครื่องมือช่วยครับ..

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
หน้า: [1] 2
  พิมพ์