เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 08:23:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: WD 40 ทาปืนแล้วมีปัญหา  (อ่าน 4489 ครั้ง)
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 11:26:44 AM »

น้ำมันล้างปืนหรือชะโลมปืนที่ชอบมากที่สุดก็ BreakFree กลิ่นก็หอม (บางท่านว่าเหม็น) ข้อเสียคือแพง
ส่วน Cito, Arm-3 ผมว่าใช้ได้ ราคาก็ไม่แพงมากนัก

คุณโจ ครับ พอทราบหรือไม่ ว่า ทำไม เบรคฟรี รุ่นเก่า ขวดใส  กะรุ่นใหม่ ขวดสีดำ  กลิ่น ถึงไม่เหมือนกันครับ   แต่ที่ใช้ดู ก็ยังพอใจประสิทธิภาพ มัน นะครับ

ครับขอบคุณทุกๆท่าน เดี๋ยวจะให้เจ้านายเอาปืนมาลองใช้วิธีหนามยอกเอาหนามบ่ง ขอบคุณอีกครั้งครับ

ใจเย็นๆ นะครับ คราบแบบนี้เอาออกง่ายกว่า คราบสนิมเสียอีก  นอกจากใช้น้ำมันเป็นตัวทำละลายแล้ว  ลองใช้แปรงสีฟัน ปัดดูก่อนครับ  อย่าใช้ของแข็งมีคม ขูดผิวปืนเด็ดขาด

....ตามล่า...อีตอแหล
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2005, 05:12:38 PM »

Breakfree รุ่นเก่าจะมีส่วนผสมของคลอรีน ส่วนรุ่นใหม่ไม่มีแล้ว ถ้าเป็นน้ำมันBreakfreeรุ่นเก่าทิ้งไว้นานจะแยกออกเป็นสองชั้น
เคล็ดไม่ลับ ปืนรมเขียว (parkerize) แบบปืน 1911 ในสมัยก่อน ถ้าเราเอาส่วนที่แยกออกจากน้ำมันbreakfree ผสมกับน้ำยาparkerize แล้วเอาไปparkerizeผิวปืน สีที่ได้จะเป็นสีเขียวไม่ใช่เทาดำอย่างปกติ สาเหตุผมก็ไม่ทราบ พอดีเพื่อนเคยลองทำมาแล้ว ก็เลยเอามาเล่าสู่กันฟัง

breakfree เมื่อแห้งจะไม่ทำให้ผิวปืนเหนียวเหมือน WD-40 ครับใช้กับชุดลั่นไกได้
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2005, 05:44:44 PM »

ขอบคุณครับ

....ตามล่า...อีตอแหล
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์