เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 08:24:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คำถามที่ไม่น่าถาม!  (อ่าน 5578 ครั้ง)
Tืa์M๊ ┇รัnใuxaวJ
T็a๋kํk็y็l๊i็v์e์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

2341E51F

« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 01:24:01 AM »

ผมอยากถามว่า เวลาเราเคลียร์กระสุนปืน semi-automatic  ด้วยการปลดแม็คกาซีน+สไลด์ซัก 3-5ครั้งแล้ว  เราจำเป็นจะต้องกดลั่นไกด้วยหรือไม่ครับ   หรือถ้าหากไม่กดลั่นไกแล้วจะมีผลอย่างไรกับชุดลั่นไก ซึ่งกรณีนี้ได้กระทำอยู่ในที่พักอาศัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2009, 01:31:22 AM โดย کh♥♥† FıЯ$T` , дکk Qu€sTї๏п Ląt€r ˚◦ ııทม ◦˚ » บันทึกการเข้า

www.gunsandgames.com

-๊S็a๊F๋e์T๋Y์   A๋c๊c๋u๊r๋aํt๋Eื   S๊m์o๊o่TัH์   F๊a๋s๋T๊-๊
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 01:31:47 AM »

Grin กระชากอย่างเดียวไม่พอครับ ต้องดูด้วยตาด้วย ว่ายังมีกระสุนหลงอยู่หรือไม่ เอาซองกระสุนออก ดึงลำเลื่อนแล้ว ดูรังเพลิงตาม ไม่มีกระสุนอยู่ในรังเพลิง หันปากกระบอกไปทางปลอดภัย ลั่นไกได้ Grin

Tืa์M๊ ┇รัnใuxaวJ
T็a๋kํk็y็l๊i็v์e์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

2341E51F

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 02:27:39 AM »

แล้วถ้ายิงแห้งบ่อยๆ มันจะชำรุดเร็วรึเปล่าครับ

www.gunsandgames.com

-๊S็a๊F๋e์T๋Y์   A๋c๊c๋u๊r๋aํt๋Eื   S๊m์o๊o่TัH์   F๊a๋s๋T๊-๊
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 02:32:36 AM »

เวลาลั่นไกก็เอามือจับนกสับให้ค่อยๆปล่อยลงไปก็ได้ครับ

MANOK
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 07:41:58 AM »

ยิงแห้งบ่อยๆโดยใช้ลูกดรายฟราย มีคุณภาพ พอลูกดรายฟรายเริ่มสึกก็เปลี่ยนไหม่ ถ้าทำให้ถูกวิธี ไม่มีผลที่จะทำให้ปืนสึกหรอหรือชำหรุด  ไหว้
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 07:53:36 AM »

ถ้ายิงแห้งบ่อย ๆ สมาชิกหลายท่านตัดท่อ ยางดำ ๆ เล็ก ๆ ทำเป็นตัวรองระหว่างนกกับเข็มไว้ครับถ้าจะใช้งานก็แคะออกครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 07:58:00 AM »

แล้วถ้ายิงแห้งบ่อยๆ มันจะชำรุดเร็วรึเปล่าครับ
ชำรุดนะมันก็ต้องมีบ้างละครับ  อยู่ที่ว่าเรายิงเล่นมากน้อยแค่ไหน  ถ้ากลัวชำรุดก็หาสายยางมาตัดลองหน้านกสับครับ   คงไม่ต้องบอกนะครับว่าสายยางอะไร  ขนาดไหน   เอาเป็นว่าเอาขนาดพอดีพอเหมาะให้ใส่ในหน้าสับได้   จะยิงแห้งสักเท่าไรนกสับก็ไปตีไม่ถึงเข็มแทงชนวนครับเป็นการป้องกันเข็มหัก  และเวลาที่ต้องใช้งานจริงก็อย่าลืมเอาสายยางที่เราใส่ไว้ออกด้วยละ   เดียวเกิดยิงโจรแล้วลูกไม่ลั่นจะไปคิดว่าโจรมีของดีเลยยิงไม่ออกนะ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 09:01:11 AM »

ชำรุดนะมันก็ต้องมีบ้างละครับ  อยู่ที่ว่าเรายิงเล่นมากน้อยแค่ไหน  ถ้ากลัวชำรุดก็หาสายยางมาตัดลองหน้านกสับครับ   คงไม่ต้องบอกนะครับว่าสายยางอะไร  ขนาดไหน   เอาเป็นว่าเอาขนาดพอดีพอเหมาะให้ใส่ในหน้าสับได้   จะยิงแห้งสักเท่าไรนกสับก็ไปตีไม่ถึงเข็มแทงชนวนครับเป็นการป้องกันเข็มหัก  และเวลาที่ต้องใช้งานจริงก็อย่าลืมเอาสายยางที่เราใส่ไว้ออกด้วยละ   เดียวเกิดยิงโจรแล้วลูกไม่ลั่นจะไปคิดว่าโจรมีของดีเลยยิงไม่ออกนะ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
แล้วถ้าเป็น กล็อก จะทำยังไงครับ นกสับก็ไม่มี   Huh   

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 11:39:07 AM »

ปืนกล๊อกนี่ก็คงต้องใช้ลูกดัมมี่ละครับ Grin Grin Grin
tuuum15pb
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 11:47:05 AM »

เคยมีบทเรียนเรื่องนี้ครับ ปลดเเมก กระชากสไลร์ 2 ครั้ง ไม่ได้มองเข้าไปในรังเพลิง เหนี่ยวไก ตูม ตู้เป็นรู้ครับ
เหตุผลน่าจะ เจ้าของเก่าปืนกระบอกนั้นขึ้นลำทิ้งไว้นานเเล้ว บวก กับ มีน้ำมันในลำกล้องเยอะด้วย ลูกเลยไม่กระเด้งออกมา
ผล = ตู้+cd ในตู้พินาตครับ เป็นบทเรียนที่จำมาตลอดเลย ว่าจะต้อง เเขวน สไล เเล้วมองเข้าไปในลำกล้องทุกคร้ง ครับ

Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 12:00:52 PM »

ผมอยากถามว่า เวลาเราเคลียร์กระสุนปืน semi-automatic  ด้วยการปลดแม็คกาซีน+สไลด์ซัก 3-5ครั้งแล้ว  เราจำเป็นจะต้องกดลั่นไกด้วยหรือไม่ครับ   หรือถ้าหากไม่กดลั่นไกแล้วจะมีผลอย่างไรกับชุดลั่นไก ซึ่งกรณีนี้ได้กระทำอยู่ในที่พักอาศัย
       ก็ไม่ยากนี่ครับ หากเป็นปืนนกนอก มือขวาเหนี่ยว มือซ้ายจับหางนกรั้งไว้ ค่อยๆผ่อนให้ชิดโครงปืน
ส่วนแบบนกในทำวิธีนี้ไม่ได้ แต่มีเพื่อนๆแนะนำให้ข้างหน้าก่อนแล้วครับ
       ส่วนหากนกง้างแล้วไม่สบายใจ ก็เข้าเซฟไว้สิครับ ลองทำให้เป็นนิสัยนะครับ ง้างนกแล้วเข้าเซฟทันที

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 12:11:55 PM »

คำถามหลักก็คือ ถ้าขึ้นไกไว้นาน ๆ แล้วจะมีผลกับชุดลั่นไกล้า ใช่มั๊ยครับ
สำหรับผมเคลียร์รังเพลิงเสร็จก็หันไปในที่ปลอดภัยแล้วก็เหนี่ยวไก สำหรับเข็มแทงชนวนคงไม่มีปัญหา
เพราะชีวิตของคนเรานั้น โอกาสขึ้นรังเพลิงแล้วเคลียร์เอากระสุนออกเหนี่ยวไกทิ้ง ไม่น่าจะถึง 10,000 ครั้งครับ
ผมเอา 10,000 หาร 365 = 27 ปีครับผม ผ่านฉลุยครับ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2009, 04:33:51 PM โดย กระต่ายป่า » บันทึกการเข้า

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 01:29:31 PM »

ปืนกล๊อกนี่ก็คงต้องใช้ลูกดัมมี่ละครับ Grin Grin Grin
ใช้ลูกดัมมี่ก็ต้องค้างลูกดัมมี่ไว้ในรังเพลิงนะสิครับ   Huh
เพราะเราเหนี่ยวไก เข็มแทงขนวนก็ต้องไปกระแทกกับท้ายลูกดัมมี่  จะดึงสไลด์ให้ลูกดัมมี่ออก ก็เป็นการขึ้นลำไว้อีก แล้วจะทำยังไงครับ ท่านผู้รู้ช่วยบอกหน่อย  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
coky1900
Jr. Member
**

คะแนน 8

ทำความดี แม้เพียงเล็กน้อย ก็อย่าละเลย

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 02:52:30 PM »

ใช้ลูกดัมมี่ก็ต้องค้างลูกดัมมี่ไว้ในรังเพลิงนะสิครับ   Huh
เพราะเราเหนี่ยวไก เข็มแทงขนวนก็ต้องไปกระแทกกับท้ายลูกดัมมี่  จะดึงสไลด์ให้ลูกดัมมี่ออก ก็เป็นการขึ้นลำไว้อีก แล้วจะทำยังไงครับ ท่านผู้รู้ช่วยบอกหน่อย  ไหว้

ผมก็จอง g19 ไป ก็คิดเหมือนกัน ว่าทำยังไง
ป๋าจวบ
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 03:00:31 PM »

เข้ามาเก็บความรู้ ครับ

รักมาก ประเทศไทย
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์