เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 11:30:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกียวกับรุ่นของปืน walther ppk 380 germany สงสัยจริง ๆ  (อ่าน 10305 ครั้ง)
joshsanova
สงบสยบความเคลื่อนไหว
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

ความห่างไกล ไม่ใช่ความห่างเหิน

« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 09:40:39 PM »

สอบถามนะครับ walther ที่ผมมีอยู่เขียนว่า ppks made in germany คำว่า ppks หมายถึงอะไรครับ หามาหลายตำราไม่เคยเจอแต่
walther pp , ppk ,ppk/e made in germany
ppk/s made in usa
 ไหว้ ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2009, 09:47:08 PM โดย joshsanova » บันทึกการเข้า

เรา รัก ชลบุรี ครับ acs 4023
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 09:47:36 PM »

เดิมปืนรุ่นนี้ออกแบมาสำหรับตำรวจเยอรมัน ใช้ชื่อรุ่นว่า PP = Police Pistol ปืนพกสำหรับตำรวจ...........

พอทำให้เล็กลง ลำกล้องสั้นลง ด้ามสั้นลง .............. เลยใส่ตัว K ย่อมาจากคำว่า Kurz ในภาษาเยอรมัน แปลว่าสั้นเป็น  PPK = Police Pistol Kurz

http://world.guns.ru/handguns/hg13-e.htm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2009, 10:23:29 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 10:19:12 PM »

Grin  S = Stainess  แบบนี้มั้ง........ คิก คิก

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 10:21:21 PM »

ไหว้ กราบขออภัยพี่มะขิ่นครับ...

ผมเกรงว่า PPK/S ไม่น่าจะหมายถึงสเตนเลสนะครับ...

จากลิ้งค์ที่พี่มะขิ่นกรุณาได้นำมาลง...

บรรยายไว้ว่า...

"Also, there are Walther PPK/S pistols, which are a cross-breed between PP and PPK, combining the PP frame with shorter PPK-style barrel and slide. These pistols were designed to avoid limitations imposed by the American Firearms Owners Protection Act of 1968. This act, in particular, limited the minimum size of a “sporting purpose” pistols that are allowed to be imported in USA, and use of the larger grip frame allowed importing these pistols instead of smaller PPK pistols, banned from importation under this law."

ซึ่งน่าจะแปลว่า S มาจากคำว่า "sporting purpose" มากกว่านะครับ...

ที่ผมเชื่อก็เพราะว่าเคยเจอ PPK/S ที่เป็นเหล็กดำน่ะครับ...

กราบขออภัยอีกครั้งครับพี่หากข้อมูลของผมคลาดเคลื่อนไป... ไหว้
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 10:23:04 PM »

ขอบคุณครับหมอ ................

แก้ไขแล้วครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 10:26:14 PM »

ไหว้ กราบขออภัยพี่มะขิ่นครับ...

ผมเกรงว่า PPK/S ไม่น่าจะหมายถึงสเตนเลสนะครับ...

จากลิ้งค์ที่พี่มะขิ่นกรุณาได้นำมาลง...

บรรยายไว้ว่า...

"Also, there are Walther PPK/S pistols, which are a cross-breed between PP and PPK, combining the PP frame with shorter PPK-style barrel and slide. These pistols were designed to avoid limitations imposed by the American Firearms Owners Protection Act of 1968. This act, in particular, limited the minimum size of a “sporting purpose” pistols that are allowed to be imported in USA, and use of the larger grip frame allowed importing these pistols instead of smaller PPK pistols, banned from importation under this law."

ซึ่งน่าจะแปลว่า S มาจากคำว่า "sporting purpose" มากกว่านะครับ...

ที่ผมเชื่อก็เพราะว่าเคยเจอ PPK/S ที่เป็นเหล็กดำน่ะครับ...

กราบขออภัยอีกครั้งครับพี่หากข้อมูลของผมคลาดเคลื่อนไป... ไหว้

ทีแรกว่าก็เข้าใจเอาเองว่า  S คือ Stainless

ขอบคุณครับหมอ Grin

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
joshsanova
สงบสยบความเคลื่อนไหว
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

ความห่างไกล ไม่ใช่ความห่างเหิน

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 10:51:08 PM »

ppks = police pistol kurz sporting
made in west germany หมายถึง ผลิตก่อนเยอรมันรวมประเทศใช่มั๊ยครับ
ขอบคุณครับ  ไหว้

เรา รัก ชลบุรี ครับ acs 4023
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 09:32:36 AM »

ผมก็เข้าใจมาตลอดว่า S หมายถึงสแตนเลส.....ตอนนี้เข้าใจถูกซะที...ขอบคุณครับ...

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
woody1
Blood is honest
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

Blood is honest

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 09:55:50 AM »

เข้าใจแล้วครับ

E27EQH  ^_^
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 10:54:43 AM »

PP และ PPK ที่ ตำรวจเยอรมันจบปลายสงครามโลก 2 และผู้พกปืนได้อย่างพลพรรคนาซีใช้ เป็นขนาด .32 ครับ ไม่ใช่ขนาด .380 ที่กัดง่ามมือพี่รุตแดงเป็นมะขือเทศ อ๋อย

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 11:01:35 AM »

ppks = police pistol kurz sporting
made in west germany หมายถึง ผลิตก่อนเยอรมันรวมประเทศใช่มั๊ยครับ
ขอบคุณครับ  ไหว้

ใช่ครับ ถ้าท่านมีของอะไรที่แน่ใจว่าเก่ากว่าเยอรมันรวมประเทศแล้วเขียนว่าทำในเยอรมันเฉยๆ แสดงว่าผลิตมาก่อนเยอรมันแพ้สงครามโลกครั้งที่สอง 1945 ครับ บ้านผมมีนาฬิกาลูกตุ้มตู้หนึ่ง เขียนว่าทำในเยอรมันเฉยๆ คุณตาซื้อมาหลายสิบปีแล้ว คนขายบอกว่าเป็นของส่งมาจากเวียดนาม ของเก่าของพวกฝรั่งเศสย้ายออกไปจากเวียดนามปี 1954 ไทยซื้อมาทำใส่ตู้ใหม่ อย่างน้อยๆ คงผลิตก่อนเยอรมันแพ้สงครามพักหนึ่ง เก่า 64-65 ปีแล้ว ตอนนี้ยังเดินตรงดีอยู่เลยครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2009, 11:03:20 AM โดย Wilhelm Tell -(-- » บันทึกการเข้า

Thou shalt not rely on help from the stranger.
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 11:10:48 AM »

พูดถึงเยอรมัน ผมยังนึกถึงกำแพงเบอร์ลินครับ คนรุ่นใหม่ๆจะรู้จักหรือจำได้หรือเปล่า  Grin
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 11:13:11 AM »

ขอบคุณมากครับหมอรุต  ผมก็พลาดเพราะสับสน เหมือนกัน

PPK/S มีทั้งที่ผลิตในเยอรมันและเมกา  ทั้ง เหล็กรมดำ และสแตนเลส . ..  

ตอนี้ก็ยังแยกความแตกต่างไม่ออกเลยครับ  ตกใจ    

แต่สวนตัวแล้ว ชอบ PP  ขนาด ๗.๖๕  มากกว่า   Cheesy

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 11:15:33 AM »

พูดถึงเยอรมัน ผมยังนึกถึงกำแพงเบอร์ลินครับ คนรุ่นใหม่ๆจะรู้จักหรือจำได้หรือเปล่า  Grin

กำแพงอะไรเหรอครับ? ผมไม่ค่อยคุ้น คิก คิก ยิ้มีเลศนัย

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 11:23:00 AM »

กำแพงอะไรเหรอครับ? ผมไม่ค่อยคุ้น คิก คิก ยิ้มีเลศนัย

ผมก็ไม่คุ้น เหมือนกัน..  Grin  เยอรมัน เคยไปลงเครื่องที่ฟรังเฟิร์ต แล้วนั่งรถ ไปที่ Black Forest .
และไปดู น้ำตก กลางแม่น้ำไรน์  แล้วตัดเข้าออสเตรีย

ไม่ได้นอนค้างในเขตยอรมัน เลยสักคืน.  หัวเราะร่าน้ำตาริน

หน้า: [1] 2
  พิมพ์