เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 09:31:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกียวกับรุ่นของปืน walther ppk 380 germany สงสัยจริง ๆ  (อ่าน 10288 ครั้ง)
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 01:41:57 PM »

ppks = police pistol kurz sporting
made in west germany หมายถึง ผลิตก่อนเยอรมันรวมประเทศใช่มั๊ยครับ
ขอบคุณครับ  ไหว้

ใช่ครับ ถ้าท่านมีของอะไรที่แน่ใจว่าเก่ากว่าเยอรมันรวมประเทศแล้วเขียนว่าทำในเยอรมันเฉยๆ แสดงว่าผลิตมาก่อนเยอรมันแพ้สงครามโลกครั้งที่สอง 1945 ครับ บ้านผมมีนาฬิกาลูกตุ้มตู้หนึ่ง เขียนว่าทำในเยอรมันเฉยๆ คุณตาซื้อมาหลายสิบปีแล้ว คนขายบอกว่าเป็นของส่งมาจากเวียดนาม ของเก่าของพวกฝรั่งเศสย้ายออกไปจากเวียดนามปี 1954 ไทยซื้อมาทำใส่ตู้ใหม่ อย่างน้อยๆ คงผลิตก่อนเยอรมันแพ้สงครามพักหนึ่ง เก่า 64-65 ปีแล้ว ตอนนี้ยังเดินตรงดีอยู่เลยครับ...
อ้า...ผมมีตะเกียงเจ้าพายุดวงนึง  เข้าเกณฑ์นี้เลย
ได้มาจาก กำนันผู้กว้างขวางท่านนึ่ง  ทราบว่าเคยใช้อยู่ในโรงฝิ่น
ของคุณพ่อท่าน  นำเข้าโดย บ.รัตนะมาลา  คงเก่าพอสมควร ยังใช้ได้ดี
ขอบคุณครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 02:09:27 PM »

พูดถึงเยอรมัน ผมยังนึกถึงกำแพงเบอร์ลินครับ คนรุ่นใหม่ๆจะรู้จักหรือจำได้หรือเปล่า  Grin

กำแพงอะไรเหรอครับ? ผมไม่ค่อยคุ้น คิก คิก ยิ้มีเลศนัย

ผมก็ไม่คุ้น....รู้จักแต่Charlie Check Point.....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 02:29:51 PM »

รุ่นไม่ใหม่นี่ครับพี่ มาแต่ก่อนสร้างกำแพงเลย อิ อิ เยาะเย้ย คิก คิก

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 02:33:25 PM »

รุ่นไม่ใหม่นี่ครับพี่ มาแต่ก่อนสร้างกำแพงเลย อิ อิ เยาะเย้ย คิก คิก

อ้าว..เหรอ....มิน่าถึงไม่รู้จักกําแพง.....มันสร้างทีหลังนี่เอง....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 02:59:12 PM »

PPK/S คือลำกล้องและลำเลื่อน PPK ใส่กับโครงด้าม PP ถูกต้องครับ 
สมัยแรกๆ เป็นเหล็กดำ  พอเข้าไปผลิตในสหรัฐฯ ถึงกลายเป็นสเตนเลสส์

ถ้าเปิดคู่มือสะสมปืนเยอรมัน ตัว K ในชื่อรุ่น PPK นี้ ย่อจาก Kriminale ครับ ไม่ใช่ Kurz
Kriminale ตรงกับภาษาอังกฤษว่า "Detective"   ดังนั้น PPK จึงหมายถึงปืนตำรวจระดับสืบสวนสอบสวน พกซ่อน
เหมือนลูกโม่สั้นจู๋ของโคลท์ที่ใช้ชื่อ Detective เช่นกัน

สำหรับตัว S ที่ต่อท้าย PPK/S นั้น ไม่มีความหมายใดๆ ครับ  บางคนแกล้งประชดว่าย่อจาก Stupid ด้วยซ้ำ
เพราะของเดิมที่เยอรมันเขาเห็นว่าได้ส่วนดีอยู่แล้วนั้นมันผิดกฎหมาย ห้ามนำเข้า   แต่พอใช้ด้ามปืนยาวขึ้น 3 มม. ก็ผ่านฉลุย
ซึ่งตัวปืนก็ไม่มีเค้าว่าจะเป็นปืน Sporting แต่อย่างใดเลย  ยังเป็นปืนโครงเล็กสำหรับพกซ่อนอยู่ดี

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
joshsanova
สงบสยบความเคลื่อนไหว
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

ความห่างไกล ไม่ใช่ความห่างเหิน

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 10:46:08 PM »

PPK/S คือลำกล้องและลำเลื่อน PPK ใส่กับโครงด้าม PP ถูกต้องครับ 
สมัยแรกๆ เป็นเหล็กดำ  พอเข้าไปผลิตในสหรัฐฯ ถึงกลายเป็นสเตนเลสส์

ถ้าเปิดคู่มือสะสมปืนเยอรมัน ตัว K ในชื่อรุ่น PPK นี้ ย่อจาก Kriminale ครับ ไม่ใช่ Kurz
Kriminale ตรงกับภาษาอังกฤษว่า "Detective"   ดังนั้น PPK จึงหมายถึงปืนตำรวจระดับสืบสวนสอบสวน พกซ่อน
เหมือนลูกโม่สั้นจู๋ของโคลท์ที่ใช้ชื่อ Detective เช่นกัน

สำหรับตัว S ที่ต่อท้าย PPK/S นั้น ไม่มีความหมายใดๆ ครับ  บางคนแกล้งประชดว่าย่อจาก Stupid ด้วยซ้ำ
เพราะของเดิมที่เยอรมันเขาเห็นว่าได้ส่วนดีอยู่แล้วนั้นมันผิดกฎหมาย ห้ามนำเข้า   แต่พอใช้ด้ามปืนยาวขึ้น 3 มม. ก็ผ่านฉลุย
ซึ่งตัวปืนก็ไม่มีเค้าว่าจะเป็นปืน Sporting แต่อย่างใดเลย  ยังเป็นปืนโครงเล็กสำหรับพกซ่อนอยู่ดี
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ
แต่ผมรู้สึกว่าคำว่า sport ในที่นี้น่าจะแปลความหมายว่า เหมือนรถสปอร์ต รถเล็ก 2 ประตู มีความคล่องตัว ซึ่งก็น่าจะหมายถึง เล็ก กระทัดรัด คล่องตัว
รึป่าวครับ
ด้วยความเคารพ ครับ

เรา รัก ชลบุรี ครับ acs 4023
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2009, 06:52:24 AM »

รถสปอร์ต = รถเล็กๆ ขับเล่นสนุก บรรทุกไม่ค่อยได้
ปืนสปอร์ต = ปืนใช้งานยิงเป้าล่าสัตว์  ใหญ่กว่าปืนพกซ่อนป้องกันตัว   
ลองย้อนอ่านดูซิครับ  วอลเธอร์ PPK ถูกบังคับนำเข้าไม่ได้เพราะตัวเล็กเกินไปครับ ต้องใหญ่ขึ้นนิดหนึ่งถึงจะยอมให้เข้าได้

ยังมี แฮมเมอร์ลี 208 ที่เป็นปืนยิงเป้าระดับโลกจากสวิส  ทีมชาติอเมริกันคือ อีริค บุลจุง ใช้ทำสถิติโลกมาแล้ว
พอกฎหมายนี้ออกมา  แฮมเมอร์ลีต้องเพิ่มห้ามไกที่ท้ายลำเลื่อนอีกชิ้นถึงจะเข้าไปขายได้  นี่ขนาดเป็นปืน Sport/Target ตั้งแต่แรกแล้ว ก็ยังโดนห้ามครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
joshsanova
สงบสยบความเคลื่อนไหว
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

ความห่างไกล ไม่ใช่ความห่างเหิน

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2009, 10:44:07 AM »

รถสปอร์ต = รถเล็กๆ ขับเล่นสนุก บรรทุกไม่ค่อยได้
ปืนสปอร์ต = ปืนใช้งานยิงเป้าล่าสัตว์  ใหญ่กว่าปืนพกซ่อนป้องกันตัว  
ลองย้อนอ่านดูซิครับ  วอลเธอร์ PPK ถูกบังคับนำเข้าไม่ได้เพราะตัวเล็กเกินไปครับ ต้องใหญ่ขึ้นนิดหนึ่งถึงจะยอมให้เข้าได้

ยังมี แฮมเมอร์ลี 208 ที่เป็นปืนยิงเป้าระดับโลกจากสวิส  ทีมชาติอเมริกันคือ อีริค บุลจุง ใช้ทำสถิติโลกมาแล้ว
พอกฎหมายนี้ออกมา  แฮมเมอร์ลีต้องเพิ่มห้ามไกที่ท้ายลำเลื่อนอีกชิ้นถึงจะเข้าไปขายได้  นี่ขนาดเป็นปืน Sport/Target ตั้งแต่แรกแล้ว ก็ยังโดนห้ามครับ
ขอบคุณครับ

เรา รัก ชลบุรี ครับ acs 4023
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์