เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 12:40:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกือบตาบอดแล้วครับ  (อ่าน 2968 ครั้ง)
billy
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 09:06:59 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน สวัสดีครับพี่ ๆ ผมเข้าเป็นสมาชิกได้หลายเดือนแล้วครับ   แต่ไม่ค่อยได้โพสท์มาคุยเท่าไร่  แต่เข้ามาอ่านทุกวันครับ   ผมเริ่มจากไม่มีความรู้เกี่ยวกับอาวุธปืนเลยจนสามารถทราบระบบอาวุธปืนได้บ้างพอสมควร   ก็จากการอ่านความเห็นของพี่ ๆ นี่แหละครับ  ก็ขอฝากตัวด้วยนะครับ       มีเรื่องที่จะเล่าให้เป็นอุทธาหรณ์สำหรับพี่ ๆ หรือเพื่อน ๆ ที่อาจไม่เห็นความสำคัญของสวมแว่นตาขณะยิงปืน   หลังจากเริ่มมีปืนเป็นของตัวเองตั้งแต่ปี ๔๖ (ซีแซดมาเนียครับ) ก็ยิงมาตลอดน่าจะเกิน ๑,๐๐๐ นัดเข้าไปแล้ว  ผมไม่เคยสวมแว่นในขณะยิงเลยเพราะคิดว่าไม่น่าจะมีอันตราย   แต่คิดผิดครับ   วันนี้ผมเพิ่งนำเจ้าเพื่อนยากไปยิงมาจำนวน ๒ กล่อง  จนกระทั่งกล่องสุดท้ายได้เรืองเลยครับ  รู้สึกมีเศษอะไรกระเด็นมากระทบบริเวณหัวตาซ้ายอย่างแรงแต่ไม่มีเลือดออกนะครับ   แต่จนถึงตอนนี้ก็ยังรู้สึกเจ็บและแสบอยู่   คิดแล้วก็ใจหายครับถ้ากระเด็นมาทางซ้ายอีกนิดเดียวคิดว่าตาบอดแน่นอนครับ   เพราะรู้สึกว่ามันแรงมาก   ก็เลยอยากเล่าให้พี่ ๆ เพื่อน ๆ ฟังไว้เป็นอุทธาหรณ์ครับ     
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 09:25:21 PM »

ยิงปืนทุกครั้งต้องไม่ลืมแว่นครับ Cheesy

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 09:25:45 PM »

ผมหอนแบบนี้ไปหลายครั้งแล้วครับ..แต่ใส่แว่น.....ตาหลอด

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
BAER
ปืนเถื่อนยังไม่หมด อย่ามาปลดปืนทะเบียน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 09:27:19 PM »

ไม่ทราบว่าไปยิงอะไรครับ ถ้าเป็นเป้าแผ่นเหล็กอย่างน้อยควรจะ 15 เมตรจึงพอไหว

ถ้าใกล้กว่านี้มีโอกาสโดนสะเก็ดสูงครับ
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 09:40:11 PM »

ปืนเสียมีอะไหล่เปลี่ยน Grin  ดวงตาเสียไม่มีอะไหล่เปลี่ยน ตกใจ

[URL=h
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 09:47:19 PM »

โชคดีที่ไม่เป็นไรนะครับ
ekkawit
รักกันจริง ยิงกันจัง แต่ตังต้องเยอะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5

คิดให้ไกล และต้องไปให้ถึง

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 09:48:16 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน สวัสดีครับพี่ ๆ ผมเข้าเป็นสมาชิกได้หลายเดือนแล้วครับ แต่ไม่ค่อยได้โพสท์มาคุยเท่าไร่ แต่เข้ามาอ่านทุกวันครับ ผมเริ่มจากไม่มีความรู้เกี่ยวกับอาวุธปืนเลยจนสามารถทราบระบบอาวุธปืนได้บ้างพอสมควร ก็จากการอ่านความเห็นของพี่ ๆ นี่แหละครับ ก็ขอฝากตัวด้วยนะครับ มีเรื่องที่จะเล่าให้เป็นอุทธาหรณ์สำหรับพี่ ๆ หรือเพื่อน ๆ ที่อาจไม่เห็นความสำคัญของสวมแว่นตาขณะยิงปืน หลังจากเริ่มมีปืนเป็นของตัวเองตั้งแต่ปี ๔๖ (ซีแซดมาเนียครับ) ก็ยิงมาตลอดน่าจะเกิน ๑,๐๐๐ นัดเข้าไปแล้ว ผมไม่เคยสวมแว่นในขณะยิงเลยเพราะคิดว่าไม่น่าจะมีอันตราย แต่คิดผิดครับ วันนี้ผมเพิ่งนำเจ้าเพื่อนยากไปยิงมาจำนวน ๒ กล่อง จนกระทั่งกล่องสุดท้ายได้เรืองเลยครับ รู้สึกมีเศษอะไรกระเด็นมากระทบบริเวณหัวตาซ้ายอย่างแรงแต่ไม่มีเลือดออกนะครับ แต่จนถึงตอนนี้ก็ยังรู้สึกเจ็บและแสบอยู่ คิดแล้วก็ใจหายครับถ้ากระเด็นมาทางซ้ายอีกนิดเดียวคิดว่าตาบอดแน่นอนครับ เพราะรู้สึกว่ามันแรงมาก ก็เลยอยากเล่าให้พี่ ๆ เพื่อน ๆ ฟังไว้เป็นอุทธาหรณ์ครับ

เหตุการณือย่างนี้ผมเคยมาแล้วที่สนาม ม.พันสี่ รอ. คราวนั้นลองยิงรัวก็มีปอกกระสุนกระเด็นมาทางตาขวา ผมเห็นแล้วจึงหลับตา
แต่ก็รู้สึกเจ็บที่ตาขวาทันทีพอส่องกระจก เป็นรอยไหม้ที่เบ้าตาเลยดีนะที่หลับตาทันไม่งั้นเสร็จแน่เลย Wink Wink Wink

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
M1911LOVER "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 09:53:35 PM »

ผมเคยโดนปลอกกระสุนร้อนๆกระเด็นเข้าไปที่คอเสื้อครับ ลงไปถึงกลางหลัง
ทั้งแว่นตากับ earplug เนี่ยต้องใส่ทุกครั้งอยู่แล้ว
แต่เรื่องปลอกกระสุนลงคอเสื้อนี่ทำยังไงดีครับ
หรือต้องเปลี่ยนปืน Smiley
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 10:06:20 PM »

คุณโชคดีมากคราวนี้ Grin Grin Grin คนอื่นที่ไม่ใส่แว่นตาเวลายิง Grin Grin Grin  อาจไม่โชคดีเท่าคุณ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 10:48:51 PM »

Grin แว่นตาป้องกันลูกตา ที่ครอบหูหรือจุกอุดหูป้องกันหู และสำนึกถึงความปลอดภัย ปลอดภัยแน่ ๆ ครับ Grin

ไพโรจน์
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 11:09:14 PM »

ขอบคุณมากที่เตือนเป็นอุทาหรณ์  ผมมักไม่ใส่แว่นเวลาซ้อมยิง ต่อไปจะใส่ตลอดแล้วครับ  Grin Grin 

ek_suwat
ทำซะ ! ก่อนที่จะไม่ได้ทำ.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 11:31:13 PM »

ผมเคยโดนปลอกกระสุนร้อนๆกระเด็นเข้าไปที่คอเสื้อครับ ลงไปถึงกลางหลัง
ทั้งแว่นตากับ earplug เนี่ยต้องใส่ทุกครั้งอยู่แล้ว
แต่เรื่องปลอกกระสุนลงคอเสื้อนี่ทำยังไงดีครับ
..................ติดกระดุมที่ขอเสื้อผูกเนคไทรับรองไม่เข้าแน่ๆ (ล้อเล่นนะ)...................

บุคคลที่มีปืนหลายกระบอก ไม่ได้หมายความว่าเป็นบุคคลที่ชอบความรุนแรง
@MILO@๏รักในหลวง๏
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 29, 2005, 12:02:35 AM »

Cheesy ที่ครอบหูใส่ทุกครั้งครับ แต่แว่นตานี่สิไม่เคยใส่เลย เห็นทีต้องเปลี่ยนพฤติกรรมแล้วครับ ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ดีๆที่มาเล่าสู่กันฟัง  Cheesy
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 29, 2005, 12:10:10 AM »

ขาเตะปลอกช่างแต่ง ช่างซ่อม ช่างเปลี่ยนได้ครับ Grin Grin Grin  เรื่องเล็ก Grin Grin Grin

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 29, 2005, 12:10:45 AM »

ขาเตะปลอกช่างแต่ง ช่างซ่อม ช่างเปลี่ยนได้ครับ Grin Grin Grin เรื่องเล็ก Grin Grin Grin

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์