เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 05:18:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ครับ  (อ่าน 2247 ครั้ง)
sakdinan
Jr. Member
**

คะแนน 1

« เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 02:46:39 PM »

อยากรู้ครับว่าตอนนี้ปืนใหม่จากห้างราคาลดลงบ้างรือไม่ครับ พอดีอยากได้ปืนใหม่แต่งบไม่พออยากรู้จริงๆ(ปืนมือ2ดูไม่เป็น)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2009, 02:48:14 PM โดย sakdinan » บันทึกการเข้า
เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 02:48:55 PM »

ไม่ลดครับมีแต่จะเพิ่มขึ้น ถ้างบน้อยหามือสองสภาพดีก็ได้นิครับ
sakdinan
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 02:59:48 PM »

ไม่ลดครับมีแต่จะเพิ่มขึ้น ถ้างบน้อยหามือสองสภาพดีก็ได้นิครับ
ผมดูไม่เป็นเลยครับมือใหม่ครับทำไงดี ป3 ออกมา 2 เดือนกว่าแล้ว
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 03:00:47 PM »

ป.๓ ปืนขนาดไหนครับ

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
sakdinan
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 03:03:49 PM »

9มม ซื้อในร้านกทม.ครับ
คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

มือใหม่หัดยิง

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 03:04:05 PM »

มีมือสองขายหรอพี่ คิก คิก คิก คิก

sakdinan
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 03:10:19 PM »

ร้านปืนในตำนานนี่ร้านไรบ้างครับ(PMมาบอกให้ได้จะขอบคุณมาก)ผมเดินดูหลายร้านแล้วแต่แพงมากๆๆเลยแถมไม่มีของอีก ถ้าท่านไดขายใบจองที่ไม่ใช่สวัสดิการบอกได้นะครับ(ไม่รู้ขายกันได้ปาว)
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 03:18:04 PM »

มีมือสองขายหรอพี่ คิก คิก คิก คิก
ไม่มีครับ  Grin Grin Grin

https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 03:19:51 PM »

ร้านปืนในตำนานนี่ร้านไรบ้างครับ(PMมาบอกให้ได้จะขอบคุณมาก)ผมเดินดูหลายร้านแล้วแต่แพงมากๆๆเลยแถมไม่มีของอีก ถ้าท่านไดขายใบจองที่ไม่ใช่สวัสดิการบอกได้นะครับ(ไม่รู้ขายกันได้ปาว)

แพงจริงๆ ครับ 9 มม. หน้าร้านเดี๋ยวนี้แตะแสนทั้งนั้น   Tongue

c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 03:41:00 PM »

การเลือกซื้อปืนลูกโม่มือสองนั้นมีหลักสำคัญที่ต้องคอยดูอยู่ 10 ข้อด้วยกันครับ

1. สภาพภายนอก ต้องดูสภาพภายนอกว่ามีตำหนิ มีรอยขีดข่วนมากหรือเปล่า การรมดำเป็นการรมดำใหม่หรือรมดำเก่า สภาพต่างๆเหล่านี้ล้วนบอกได้ถึงการดูแลรักษาปืนของเจ้าของเป็นอย่างดี บางครั้งแค่ดูแค่สภาพภายนอก ก็ทำให้เราตัดสินใจไม่ซื้อได้เสียแล้ว ถ้ามันโทรมมากจริงๆ หรือถ้าเป็นการรมดำใหม่ ก็ต้องดูครับว่ารมใหม่เพราะอะไร โดยมากมักเป็นสนิมแล้วจึงนำไปขัดถูรมดำกันใหม่ ...ถ้าดูแล้วเราพอจะรับสภาพภายนอกได้ ก็ดูข้อถัดไปเลยครับ

2. ลำกล้องปืน ลำกล้องปืนเป็นสิ่งสำคัญ ปืนกระบอกนี้จะยิงแม่นหรือไม่แม่น ลำกล้องเป็นส่วนสำคัญทีเดียว ก่อนอื่นต้องดูว่า ลำกล้องบวม หรือร้าวหรือปล่าว ถ้ามีอาการดังกล่าวก็บอกผ่านไปได้เลยสำหรับปืนกระบอกนี้ ได้ไม่คุ้มเสียครับ วิธีตรวจลำกล้องปืนให้เปิดโม่ออกหันส่วนโคนลำกล้องรับกับแสงสว่าง ใช้หลังเล็บหรือเศษกระดาษขาวรองให้ห่างโคนลำกล้องประมาณนิ้วครึ่งแล้วมองทางปากลำกล้องลงไป เกลียวอาจจะสึกไปบ้าง หมายถึงปืนผ่านการยิงมาเยอะ หรืออาจจะมีสนิมบ้าง ขออย่าให้ถึงกับกินลงไปจนเป็นหลุม เหล่านี้พอจะซื้อได้ โดยเราอาจจะต่อรองราคาลงมาได้อีก แต่ทั้งนี้ต้องไม่ลืมว่า ปืนลำกล้องร้าว บวม ต้องไม่เอาครับ

3. คันคัดปลอกกระสุน ต้องไม่คด โดยวิธีการตรวจคือเปิดโม่ออกมาแล้วลองหมุนโม่ดู ถ้าโม่หมุนราบเรียบไม่มีการแกว่งก็ถือว่าคันคัดปลอกตรง หลังจากนั้นลองเอาปลอกกระสุนใส่ให้เต็มทุกช่องของรูโม่แล้วลองดันคันคัดปลอกกระสุน ถ้าปลอกทุกปลอกสามารถถูกยกขึ้นมาได้พร้อมกันโดยไม่มีปลอกไดไม่ขึ้นมาหรือหลุดล่วงลงไป ก็ถือว่าแป้นยกท้ายกระสุนยังใช้ได้ดี

4. ตรวจดูช่องโม่ ในช่องโม่แต่ละช่อง ต้องราบเรียบไม่มีรอยสนิมไม่มีรอยร้าวหรือมีผิวขรุขระ โดยวิธีการตรวจให้หันช่องโม่เข้าแสงสว่างแล้วตรวจดูทีละช่อง

5. โม่ที่ดีต้องไม่หลวมคลอน โดยวิธีการตรวจ เมื่อโม่ถูกผลักเข้าไปในโครงปืนแล้วทดลองจับโม่หมุนซ้ายขวาโม่จะหมุนคลอนได้เล็กน้อย ขั้นต่อไปให้ง้างนกมาเป็นจังหวะ ซิงเกิ้ลแล้วทดลองจับโม่หมุนไปมาอีกครั้ง โม่จะต้องนิ่งสนิทไม่ไหวคลอน

6. สลักล็อคโม่ ต้องทำงานได้เรียบร้อย ปลดล็อคได้ราบรื่นไม่หลวมหรือแน่นจนเกินไป เมื่อโม่เข้าไปล็อคในโครงปืนแล้วลองเอามือผลักดู โดยไม่กดสลักล็อคโม่ โม่ต้องไม่สามารถหลุดออกจากโครงปืนได้

7. เข็มแทงชนวนจะต้องไม่หัก และต้องมีแรงพอจะสับให้แก๊ปท้ายกระสุนแตกได้

8. นกสับ จะต้องสับตรงไม่เบียดโครงปืนด้านใดด้านหนึ่ง โดยดูบริเวณรอบนกสับ ถ้าโครงปืนเป็นรอยเสียดสีกับนกสับให้หลีกเลี่ยงปืนกระบอกนั้นๆ

9. ศูนย์ปืนต้องตั้งฉาก ไม่มีรอยกระแทกซึ่งหมายความว่าปืนกระบอกดังกล่าวอาจจะตกมาแล้ว ศูนย์หลังถ้าเป็นแบบปรับได้ต้องดูไม่ให้หลวมคลอนมาก ลองเอาไขควงปรับดูว่าสามารถปรับซ้ายขวา สูงต่ำได้ตามปกติหรือไม่

10. ทดลองระบบการทำงาน โดยลองยิงดูทั้งแบบซิงเกิ้ลและดับเบิ้ลว่าระบบทำงานโดยปกติหรือไม่ ปืนสามารถสับกระสุนแตกทุกนัดหรือเปล่า การคืนไกปกติหรือไม่

เหล่านี้ล้วนเป็นสิ่งสำคัญในการตัดสินใจเลือกปืนมือสองทั้งสิ้น ซึ่งถ้าสิ่งหนึ่งสิ่งใดบกพร่องจะมีผลทำให้ปืนทำงานไม่ปกติ ซึ่งท่านคงไม่อยากฝากชีวิตของท่านและคนที่รักไว้กับปืนที่ไม่ปกติใช่ไหมครับ ...

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 03:42:40 PM »

การเลือกซื้อปืนออโตมือสองนั้นมีหลักสำคัญที่ต้องคอยดูอยู่ 11 ข้อด้วยกันครับ

1.ตรวจสภาพภายนอกทั่วไป คือตรวจทั้งกระบอกว่าเรียบร้อยดีหรือไม่อย่างไร มีการรมดำใหม่หรือไม่ สภาพรมดำเป็นอย่างไร มีรอยร้าว หรือ รอยกระแทก หรือไม่อย่างไร

2. ตรวจแม็กกาซีน ต้องตรวจสอบว่า แม็กกาซีนมีร่องรอยการตกหล่น มีรอยบุบหรือไม่ ลิ้นแม็กกาซีนยังอยู่ในสภาพดีหรือไม่ความยืดหยุ่นของสปริงเป็นเช่นไร ให้ลองเสียบแม็กกาซีนเข้าตัวปืนแล้วดูการป้อนลูกว่าเป็นอย่างไร เมื่อไม่มีลูกในแม็กกาซีนแล้วดึงสไลด์ สไลด์ ค้างหรือไม่

3. ตรวจสภาพการทำงานของสปริงลำเลื่อน ให้กระชากลำเลื่อนดู โดยกระชากมาจนสุดแล้วปล่อย ลำเลื่อนต้องเลื่อนไปจนสุด ไม่มีอาการติดขัด และคล่องตัวดี

4. ตรวจคันห้ามไก ดูว่ายังใช้งานได้ดีหรือไม่ และหากเป็นปืนที่มีหลังอ่อน ก็ต้องตรวจสอบดูว่า สามารถยังทำงานได้เป็นปกติหรือไม่ ที่สำคัญก่อนจะทดลองเหนี่ยวไก ต้องให้แน่ใจเสมอว่าปืนกระบอกดังกล่าวไม่มีลูกกระสุนบรรจุอยู่

5.ตรวจตัวปลดล็อคลำเลื่อน ว่าสามารถทำงานได้เป็นปกติหรือไม่ คือเมื่อสไลด์ค้างอยู่เมื่อกดตัวปลดล็อคลำเลื่อน ลำเลื่อนต้องเดินหน้าได้ ไม่ค้าง

6. ตรวจสอบขอรั้งปลอกกระสุน เปิดลำเลื่อนให้ค้างดูว่า ขอรั้งปลอกสึกหรอไปมากหรือเปล่า โดยอาจตรวจสอบได้โดยเอาลูกดัมมี่ ใส่แล้วลองดึงลำเลื่อนเพื่อคัดลูกดัมมี่ออก ดูว่าปืนสามารถคัดปลอกได้ตามปกติหรือเปล่า

7. ตรวจสอบหน้าลูกเลื่อนและเข็มแทงชนวน หน้าลูกเลื่อนจะต้องไม่ขรุขระ ช่องทางเข็มแทงชนวนต้องอยู่ในสภาพเรียบร้อย เข็มสามารถโผล่ออกมาได้ และเข็มแทงชนวนจะต้องไม่หัก

8. ตรวจศูนย์ปืน ต้องตั้งฉากกับโครงลำเลื่อนหรือลำกล้อง ถ้าเป็นแบบปรับได้ ให้ทดลองหมุนสกรูสำหรับปรับดูว่ายังทำงานได้ตามปกติหรือไม่

9. ตรวจความฟิตแน่นของโครงปืน กับ ลำเลื่อน ใช้หัวแม่มือแตะไว้ที่บริเวณอันเป็นส่วนโครงปืน นิ้วชี้แตะที่ปากลำกล้องหรือส่วนปลายของลำเลื่อน แล้วฝลักขยับไปมาเพือ่ดูอาการหลวมหรือช่องว่างระหว่างโครงปืนกับโครงลำเลื่อน ต้องไม่คลอนมาก ยิ่งฟิตแน่นยิ่งดี

10. ตรวจสอบลำกล้องและการทำงานโดยรวม ลำกล้องต้องไม่มีอาการบวม มีเกลียวเห็นได้ชัดไม่เป็นสนิมหรือเป็นตามด ถ้าเจ้าของให้เราลองยิงได้ ก็ลองยิงดูว่า ปืนทำงานปกติหรือไม่ มีติดขัดหรือเปล่า

11. ตรวจสอบทะเบียนปืน ว่าตรงกับป.4 หรือเปล่า

ทั้ง 11 ข้อนี้เป็นแนวทางคร่าวๆ สำหรับการเลือกซื้อปืน แต่จะให้ดีแล้วถ้าท่านเป็นมือใหม่มากๆ เวลาไปหาซื้อปืนมือสอง ให้พาคนที่เป็นไปด้วยจะได้ไม่เสียใจภายหลัง

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 03:49:32 PM »

ที่ว่า ร้านปืนในตำนาน เขาเรียกประชดนะครับ อย่าเข้าผิด จริงๆ แล้วคือ ร้านปืนในบัญชีดำ ห้ามเด็ดขาดสำหรับมือใหม่ครับ 

sakdinan
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 04:59:13 PM »

ขอบคุณท่าน c.tong มากนะครับที่ให้ความรู้  แล้วร้านที่อยู่ในบัญชีดำนี่มันร้านไรครับ ใบ้ก็ได้ครับ
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 05:19:40 PM »

เมื่อกลางเดือนก่อนผมเห็น CZ SP01 วางขายอยู่ร้านที่ติดกับร้านก๋วยเตี๋ยวไก่ ราคาไม่น่าเกรียจ อยู่ที่แปดกว่าๆ ชาโดว์ เก้าหน่อยๆ ไม่รู้ป่านนี้หมดไปรึยัง Cheesy

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 05:35:16 PM »

ดูเบอร์โทรในหน้าโฆษณา อวป.แล้วโทรเช็คราคาทุกร้านครับ ร้านไหนถูก หรือต่อรองได้ ร้านนั้นน่าสนใจ
อย่าไปหาถามเอาข้างหน้านะครับ โดนหลอกเอาง่ายๆ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์