เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 01:23:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องให้ช่วยตัดสินใจครับ  (อ่าน 2033 ครั้ง)
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 03:25:47 PM »

sti the edge รางเต็ม 5 นิ้วระหว่างรมดำกับชุบฮาร์ดโครมจะเลือกแบบไหนดีครับ ข้อดี ข้อเสีย Huh
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 03:35:31 PM »

โดยธรรมชาติ ฮาร์ดโครม จะกันสนิมได้ดีกว่า รมดำ ครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับการดูแลรักษาด้วย ครับ

ไม่ว่าจะเป็นการทำผิวปืนแบบไหนจะอยู่นานหรือไม่นาน

ก็ขึ้นอยู่กับการดูแลรักษานี่แหละ ครับ

ขนาดสเตนเลสยังเป็นสนิมเลยถ้าไม่ดูแลจริงมั้ยครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 04:00:11 PM »

อยากทราบความนิยม ตัวไหนมีมากกว่ากันครับ
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 04:17:17 PM »

ขออนุญาตครับ
จขกท ชอบดำหรือขาว หล่ะครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
ฺฅนเมืองชล*รักในหลวงมาก
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 04:18:10 PM »

อยากทราบความนิยม ตัวไหนมีมากกว่ากันครับ

ฮาดโครมครับ
teddy,
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 04:22:44 PM »

ผมชอบรมดำครับ classic ดี

เปลี่ยนวิธีคิด ชีวิตก็เปลี่ยน
chaiwat_colt.45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 04:30:50 PM »

โดยส่วนตัวผมเลือกสีดำครับ

11 มม.
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 04:55:27 PM »

sti the edge รางเต็ม 5 นิ้วระหว่างรมดำกับชุบฮาร์ดโครมจะเลือกแบบไหนดีครับ ข้อดี ข้อเสีย Huh

ข้อดี ข้อเสีย ผมไม่ทราบครับ

แต่มีข้อมูลเรื่องฮาร์ดโครมว่า มอเตอร์ไซค์บางรุ่นใช้วิธีเคลือบผิวกระบอกสูบแบบฮาร์ดโครม
คงคล้ายกับชุบทองนั้นหละครับ แต่เรื่องที่น่าสนใจมันมีอยู่ว่า เขาโฆษณาว่ากระบอกสูบไม่มี
หมดอายุการใช้งาน สามารถใช้ได้ตลอดไป ตัวที่จะสึกคือลูกสูบ เขาว่าอย่างนั้น
นั้นก็อาจหมายถึงว่า ฮาร์ดโครม น่าจะดีกว่า แข็งกว่า ทนทานต่อการสึกหรอได้ดีกว่า
ถ้าจะสึกหรอก็ต้องเป็นผิวฮาร์ดโครม เพราะฮาร์ดโครมมันคือการเคลือบผิว ซึ่งสามารถ
เคลือบให้หนาหรือบางได้ เหมือนกับชุบทองก็สามารถทำให้ชุบหนา หรือบางได้

ส่วนรมดำ ผมเคยเห็นตอนเด็กว่า ต้องเอาปืนมาขัดเงาก่อน ล้างไขมันให้สะอาด
แล้วก็เอาปืนมัดลวดลงไปแขวนในน้ำยารมดำแล้วก็ต้ม นานเท่าไหร่ก็ไม่ทราบ
แต่พอมาเห็นอีกทีผิวปืนก็ดำไปหมด  ผมเข้าใจว่ารมดำเขาทำมาเพื่อยืดเวลาสนิมกินที่ผิว
ปืนจากเหงื่อไคล ความเค็มทั้งหลาย ถ้าเช็ดปืนบ่อยก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าจับปืนแล้วไม่เช็ดปืน
รมดำก็เสียหายได้เหมือนกันนะ  ผิวปืนจะผุขึ้นมาเป็นเม็ดเล็กเต็มไปหมด ถ้าจะคิดว่าเป็น
เพราะรมดำไม่ดีก็ไม่ใช่เพราะกระบอกนั้นก็เป็นปืนรมดำมาจากโรงงาน

เรื่องอย่างนี้ไม่มีใครกล้าลองหรอกเพราะเสียดายปืน แต่ผมเองจับปืนตอนเขาจุดพลุ
งานย่าโม แล้วไม่ได้เช็ด เก็บไว้ 2 ปี เอาออกมาดู รมดำเสียหมดเลย

น่าจะเลือกฮาร์ดโครมนะครับ มันน่าจะแพงกว่าด้วยนะ
safety not compromise - รักในหลวง
Full Member

คะแนน 56

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 05:00:28 PM »

ฮาร์ทโครมทำให้ผิวแข็งขึ้น
ถ้ายิงเยอะฮาร์ทจะเหมาะกว่า

WE  DO  BAD  THINGS
TO  BAD  PEOPLE    Cool

สรรพสิ่ง  ทั้งหลายในโลก  ล้วนมีวาระของมันเอง
กุหลาบ  จะเบ่งบานแย้มกลีบก็เมื่อถึงวาระที่พร้อมแล้วเท่านั้น

ผู้รู้ย่อมเห็นเอง

UNSUNG HEROES

We  Support  Our Troops
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 05:13:04 PM »

อันนี้จขกท.ลองถามตัวเองก่อนดีกว่าครับว่าชอบ ดำ หรือ ขาว แต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน หากความนิยมที่ว่าหมายถึงการขายต่อในอนาคต ผมว่าคนเล่นปืนส่วนใหญ่ชอบปืนสภาพเดิมๆจากโรงงานครับ

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 06:40:59 PM »

ข้อดีข้อสียยังบอกกันได้แต่ถ้าความชอบต้องส่วนตัวจริงๆ
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 09:49:31 PM »

อันนี้จขกท.ลองถามตัวเองก่อนดีกว่าครับว่าชอบ ดำ หรือ ขาว แต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน หากความนิยมที่ว่าหมายถึงการขายต่อในอนาคต ผมว่าคนเล่นปืนส่วนใหญ่ชอบปืนสภาพเดิมๆจากโรงงานครับ

ตานนี้ครับ มันขึ้นกับความชอบส่วนตัว ตัวเจ้าของกระทู้เองก็ต้องบอกตัวเองให้ได้ก่อนว่า ชอบสี ดำ หรือ สีขาว มันมีแค่นี้จริงๆ ครับ

ส่วนเรื่องวิธีทำสีผิวปืนไม่ว่าจะเป็นสีไหนแบบใด ปืนสมัยใหม่ทุกวันนี้เทคโนโลยีมันล้ำหน้าไปไกลแล้วครับ แล้วอย่างยิ่งเป็นของ เอสทีไอ

ไม่ต้องเป็นห่วงเรื่องสีผิวปืนครับ ดีและคงทนแน่นนอนครับ เลือกเอาเถอะ ดำ หรือ ขาว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2009, 09:51:11 PM โดย c.tong » บันทึกการเข้า

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 10:52:21 PM »

ต้องขอขอบคุณทุกความเห็นครับ ในใจชอบรมดำดูเหมือนปืน กว่าชุบฮาร์ดโครมดูเหมือนของเด็กเล่น  แต่ก็จะพยายามตัดสินใจอีกทีถ้าจองได้ครับ
สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 11:27:41 PM »

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
 - ถ้ามองในแง่ความสวยงาม  เข้มขลัง  คลาสสิค  ศักดิ์สิทธิ์และผูกพัน(ต้องหมั่นตรวจรักษา ดูแล)  รมดำครับ

- การดูแลรักษา ทำความสะอาดง่าย (ต่อๆไปจะทำแบบลวกๆเพราะคิดว่าชุบผิวแล้วกันสนิมได้ดี)  ฮาร์ดโครมครับ

-  การใช้งาน รมดำเวลาหยิบใช้คู่ต่อสู้ไม่ทันสังเกตุหรือเห็นไม่ถนัดว่าเป็นอะไร  แต่ถ้าเป็นฮาร์ดโครม เงาสะท้อน สีขาว สังเกตุเห็นง่าย

ระยะยาวแล้วรมดำดูจะเป็นอมตะกว่าฮาร์ดโครม  ขายต่อรมดำดูจะราคาดีกว่าฮาร์ดโครม
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 11:46:22 PM »

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
 - ถ้ามองในแง่ความสวยงาม  เข้มขลัง  คลาสสิค  ศักดิ์สิทธิ์และผูกพัน(ต้องหมั่นตรวจรักษา ดูแล)  รมดำครับ

- การดูแลรักษา ทำความสะอาดง่าย (ต่อๆไปจะทำแบบลวกๆเพราะคิดว่าชุบผิวแล้วกันสนิมได้ดี)  ฮาร์ดโครมครับ

-  การใช้งาน รมดำเวลาหยิบใช้คู่ต่อสู้ไม่ทันสังเกตุหรือเห็นไม่ถนัดว่าเป็นอะไร  แต่ถ้าเป็นฮาร์ดโครม เงาสะท้อน สีขาว สังเกตุเห็นง่าย

ระยะยาวแล้วรมดำดูจะเป็นอมตะกว่าฮาร์ดโครม  ขายต่อรมดำดูจะราคาดีกว่าฮาร์ดโครม
ตามความเห็นของคุณสมศักดิ์ P น่าจะช่วยให้การตัดสินใจง่ายขึ้นคงไม่คิดจะขายต่อจะเก็บไว้เป็นมรดกครับคงเลือกรมดำ แล้วสีของด้ามสีไหนเหมาะครับ ดำ แดง นำเงิน
หน้า: [1]
  พิมพ์