เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 09:20:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามหน่อยครับ  (อ่าน 907 ครั้ง)
jommy
Jr. Member
**

คะแนน 4

« เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 07:02:55 PM »

เพื่อนผมคุณสมบัติครบอยู่กทม.  อยากโอนปืนจากน้องชายซึ่งตอนนี้อยู่อเมริกา ปืนตอนนี้อยู่ที่จว.พิจิตรน่ะครับ(ทะเบียนก็พิจิตร)
อยากทราบขั้นตอนที่เค้าต้องไปดำเนินการ  เอาแบบละเอียดหน่อยก็ดีนะครับ
ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 07:11:55 PM »

นําปืนที่จะรับโอนพร้อมป4 สําเนา ทะเบียนบ้าน+บัตรปชช.ของเจ้าของปืนกระบอกนี้.....ไปยื่นเรื่องรับโอนที่ศูนย์ทรมาณ..เอ๊ย...บริการประชาชน...หรือที่เรียกว่า"วังไชยา"

ผู้รับโอน(ผู้ซื้อ)ก็ต้องเตรียมเอกสารสําหรับการขออนุญาตไว้ให้พร้อมด้วยเช่นกัน......

ทางวังไชยาจะตรวจปืน ลอกเครื่องหมายเก็บไว้...และคืนปืนกลับ.....จากนั้นเอาเอกสารทั้งหมดพร้อมคําร้องไปยื่นต่อเจ้าหน้าที่สอบปากคํา...

อ้อ....ก่อนหน้านี้...ถ้าไม่ใช่ข้าราชการจะต้องไปทําให้มือเลอะก่อน...ด้วยการไปปั๊มลายนิ้วมือ เพื่อนําไปตรวจสอบประวัติอาชญกรรม...

สอบปากคําเสร็จ....ก็กลับบ้าน...

ป3ออก...จะมีไปรษณียบัตรที่ป็นลายมือเราเองมาให้ไปรับ.....

ในกรณีนี้เป็นทะเบียนตจว....ท่านต้องเอาใบป3ที่ได้..ไปตัดยอดโอนออกมาจากพิจิตร....

ทางพิจิตรตัดยอดเสร็จแล้ว...ท่านก็นําเอกสารทั้งหมดกลับมาที่วังไชยา...เพื่อออกป4ครับ...

อันนี้แบบย่อๆนะครับ.....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 08:40:35 PM »

ยุ่งยากพอสมควรนะครับ ขนาดอ่านยังงงเลย
jommy
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2009, 03:10:25 PM »

นั่นสิครับ รบกวนขออีกทีแบบเข้าใจง่ายหน่อยน่ะครับ  แล้วเจ้าตัวที่อยู่ทางเมกาไม่ต้องทำไรเลยหรือครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์