เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 12:38:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเคล็ดที่ไม่ลับ  (อ่าน 3105 ครั้ง)
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 09:45:55 PM »

Grin คืออยากทราบวิธีดูแลรักษาปืนสุดรักของแต่ละท่านนะครับว่าใช้วิธีใดกันบ้างที่จะทำให้ปืนดูใหม่ตลอดเวลาหลังจากยิงเสร็จ  หลงรัก ของผมหลังจากยิงเสร็จก็ล้างโดยใช้น้ำมันเบนซิน เมื่อคิดว่าสะอาดหมดจดแล้วก็เช็ดแห้งและโชลมน้ำมันเช็ดอีกทีก่อนประกอบปืน เมื่อประกอบเสร็จแล้วก็เอาผ้าชื้นน้ำมันเช็ดอีกทีก่อนเก็บ แต่รู้สึกว่าผิวสแตนเลสมันออกจะหมองๆครับ อยากจะให้ผิวปืนดูไบ้รๆ(สว่างๆ)จากหมองเก่าเป็นขาวใหม่นะครับ ไม่ทราบว่าท่านๆใช้วิธีใดกันบ้างครับ  Grin

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
M1911LOVER "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 09:49:52 PM »

ผมใช้น้ำยา solvent กับ boresnake สำหรับลำกล้องครับ
เสร็จแล้วก็ใช้น้ำมันชโลมสำหรับผิวปืนภายนอก
ต้องเช็ดทุกครั้งที่จับ โดยเฉพาะปืนรมดำครับ
เก็บไว้ในที่เย็นและแห้ง
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 10:37:40 PM »

Grin คืออยากทราบวิธีดูแลรักษาปืนสุดรักของแต่ละท่านนะครับว่าใช้วิธีใดกันบ้างที่จะทำให้ปืนดูใหม่ตลอดเวลาหลังจากยิงเสร็จ หลงรัก ของผมหลังจากยิงเสร็จก็ล้างโดยใช้น้ำมันเบนซิน เมื่อคิดว่าสะอาดหมดจดแล้วก็เช็ดแห้งและโชลมน้ำมันเช็ดอีกทีก่อนประกอบปืน เมื่อประกอบเสร็จแล้วก็เอาผ้าชื้นน้ำมันเช็ดอีกทีก่อนเก็บ แต่รู้สึกว่าผิวสแตนเลสมันออกจะหมองๆครับ อยากจะให้ผิวปืนดูไบ้รๆ(สว่างๆ)จากหมองเก่าเป็นขาวใหม่นะครับ ไม่ทราบว่าท่านๆใช้วิธีใดกันบ้างครับ Grin

Wink  มันอยู่ที่ผิวสแตนเลสของปืนด้วย   ว่าปืนท่านเป็นยี่ห้ออะไรรุ่นไหน? อย่างคิมเบอร์นี่สแตนเลสสีออกด้านๆ ขัด เช็ด ถู อย่างไรก็ไม่เงางามหรอก........ ถ้าอยากเงา-วาว......ถามคุณวรกฤษ....สิครับ Wink

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 10:42:09 PM »

Cheesy Cheesy Cheesy ผมก็ทำความสะอาดตามปกติ  และที่ขาดไม่ได้ต้องบำรุงผิวบ่อยๆ ไม่ให้แห้งกร้านครับ  Cheesy

บางโพ 5
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 11:05:23 PM »

Grin คืออยากทราบวิธีดูแลรักษาปืนสุดรักของแต่ละท่านนะครับว่าใช้วิธีใดกันบ้างที่จะทำให้ปืนดูใหม่ตลอดเวลาหลังจากยิงเสร็จ หลงรัก ของผมหลังจากยิงเสร็จก็ล้างโดยใช้น้ำมันเบนซิน เมื่อคิดว่าสะอาดหมดจดแล้วก็เช็ดแห้งและโชลมน้ำมันเช็ดอีกทีก่อนประกอบปืน เมื่อประกอบเสร็จแล้วก็เอาผ้าชื้นน้ำมันเช็ดอีกทีก่อนเก็บ แต่รู้สึกว่าผิวสแตนเลสมันออกจะหมองๆครับ อยากจะให้ผิวปืนดูไบ้รๆ(สว่างๆ)จากหมองเก่าเป็นขาวใหม่นะครับ ไม่ทราบว่าท่านๆใช้วิธีใดกันบ้างครับ Grin

Wink  มันอยู่ที่ผิวสแตนเลสของปืนด้วย   ว่าปืนท่านเป็นยี่ห้ออะไรรุ่นไหน? อย่างคิมเบอร์นี่สแตนเลสสีออกด้านๆ ขัด เช็ด ถู อย่างไรก็ไม่เงางามหรอก........ ถ้าอยากเงา-วาว......ถามคุณวรกฤษ....สิครับ Wink

ถ้าผิวปืนเป็นสแตนเลสแบบคิมเบอร์แนะนำว่าอย่าไปยุ่งกับผิวมันเลยครับ Cheesy

แต่ถ้าเป็นผิวแบบเงาวับเอาวีนอลขัดได้เต็มที่เลยครับผมขัดลูกโม่ของผมจนส่องเห็นหน้าเลย Grin

หากจำไม่ผิดผิวปืนคิมเบอร์เค้าน่าจะเรียกว่า ผิวซาตินฟินนิส มั๊งครับ

ผิวแบบนี้มันจะออกด้านๆเช็ดถูด้วยน้ำมันไม่เป็นไรครับแต่ถ้าเช็ดถูด้วย วีนอล

จะทำให้ผิวปืนเงาขึ้นจริงๆครับแต่เสียคุณค่าของผิวเดิมและผิวใหม่ที่ปรากฏก็จะไม่เก็บน้ำมันครับ

แถมขัดไม่ดีขัดไม่ทั่วกระด่างกระเดี้ยวอีกต่างหาก ตกใจ

และด้วยความที่ไม่รู้และกว่าจะรู้เดียงสาผมก็ขัดคิมเบอร์ด้วย วีนอลไปเป็นที่เรียบร้อย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

(โชคดีของผมที่ขัดนิ๊ดหน๊อยเองก็เลยไม่เป็นอะไรมากแค่เป็นที่ต้องตาของผู้รักปืนเท่านั้นเอง Grin)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2005, 11:07:04 PM โดย วรกฤษ » บันทึกการเข้า

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 29, 2005, 07:54:03 AM »

เสร็จแล้ว ต้องรีบล้างครับ ...... Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
K@RN # รักในหลวง
ของถูกและดีไม่มีในโลก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 166

SUPER BLACKBIRD

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 29, 2005, 10:46:12 AM »

ผมใช้ อาร์ม 3 ฉีดทั่วทั้งกระบอกทิ้งไว้แล้วใส่ถุงพลาสติกมัดทิ้งไว้ ประมาณ วันสองวันแล้วค่อยเอาออกมาขัดถู แล้วหล่อลื่นด้วย SONAX อีกทีครับ

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 29, 2005, 10:49:04 AM »

...คล้ายๆ หมักเนื้อทำบาร์บีคิวเลยครับ  น่าจะใส่กระเทียมพริกไทยด้วย  Grin Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 29, 2005, 10:54:21 AM »

ผมก็ทำความสะอาดตามปกติไม่ได้มีอะไรแพง ๆ หรือ แปลกใช้ ปืนก็ยังใหม่ สด เหมือนกับเจ้าของ จะเปลี่ยนบรรยากาศในการล้างทำความสะอาดบ้างก็เห็นจะเป็นคนมานั่งลุ้นขณะทำความสะอาดปืนจะเป็นผู้หญิงหน้าตาไม่ซ้ำกันก็เท่านั้นเองครับ พี่ Y2K อิ อิ อิ...
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 29, 2005, 11:05:46 AM »

...คล้ายๆ หมักเนื้อทำบาร์บีคิวเลยครับ น่าจะใส่กระเทียมพริกไทยด้วย Grin Grin
เหมือนผมเลยครับพี่แก้ว หมักใว้หลายวัน เหตุผลคือขี้เกียจ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

K@RN # รักในหลวง
ของถูกและดีไม่มีในโลก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 166

SUPER BLACKBIRD

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 29, 2005, 12:07:52 PM »

หมักนาน ๆ ซอสเข้าถึงเนื้อดีครับ

Dhong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 01:14:47 AM »

ผมก็ทำความสะอาดตามปกติไม่ได้มีอะไรแพง ๆ หรือ แปลกใช้ ปืนก็ยังใหม่ สด เหมือนกับเจ้าของ จะเปลี่ยนบรรยากาศในการล้างทำความสะอาดบ้างก็เห็นจะเป็นคนมานั่งลุ้นขณะทำความสะอาดปืนจะเป็นผู้หญิงหน้าตาไม่ซ้ำกันก็เท่านั้นเองครับ พี่ Y2K อิ อิ อิ...
......................... :Smiley :Smiley :Smiley
selextor
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 01:47:56 PM »

series70 ของผมเหนื่อยมากๆ กับการเช็ดปืนแต่ก็ มีความสุขอยู่กับการจับทีเช็ดที เพราะรอยนิ้วมือบนสไลด์
พอมันไม่วาว เรี่ยม แล้วไงๆก็ไม่รู้ แต่เช็ดให้เกลี้ยงเรียบ อูย สวยสุดๆ  เฮ้อ.......
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 02:03:56 PM »

ใช้เบนซินครับ แล้วค่อยใช้น้ำมันชโลม เช็ดให้ขึ้นเงา ชโลมมากไม่ดี เพราะเราพกประจำ มันรู้สึกจับไม่ค่อยถนัด
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 02:48:40 PM »

Grin Grin ใช้บลัดโซขัดสิครับถ้าอยากให้แวววาว Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
หน้า: [1] 2
  พิมพ์