เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 11:25:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ศูนย์ไนท์ไซด์ CZ ดับเรียบร้อยแล้วครับ  (อ่าน 5292 ครั้ง)
Mod5906
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 10:20:01 AM »

เรียนถามผู้รู้ครับ  เมื่อประมาณ 3ปีก่อนซื้อศูนย์ไนท์ไซด์ติดปืนCZ SP-01 มาจากพี่ท่านหนึ่งในเวบครับ ติดตอนแรกก็สว่างดีครับ
มาเมื่อไม่นานมานี้ไม่แน่ใจเวลาเพราะปืนอยู่ในกระเป๋ามานานประมาณเดือนเศษ หยิบออกมาอีกที ศูนย์ตัวหน้ากลางคืนมองไม่เห็นแล้วครับ
รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับว่าเกี่ยวกับการเช็ด ล้างอาวุธปืนรึเปล่าครับ ครั้งต่อไปจะได้ระวัง หรือเกิดจากสาเหต อื่นๆครับ
รบกวนพี่ๆ ที่รู้ช่วยชี้แนะหน่อยครับ เพราะชอบศูนย์ไนท์ไซด์มากครับ 
m40
Sr. Member

คะแนน 26

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 10:35:55 AM »

เคยได้ยินมาว่า ศูนย์กลางคืนมีอายุใช้งานประมาณห้าปีครับ หลังจากนั้นมันจะไม่ค่อยเรืองแสงในเวลากลางคืนแล้วล่ะครับ
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 10:54:50 AM »

มันหมดอายุแล้วครับ...ถ้าต้องการให้สว่างเหมือนเดิมต้องเปลี่ยนครับ

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 11:16:49 AM »

ช้าก่อน...สาธุชนศูนย์ไนท์ไซด์เท่าที่เห็นมันมีอยู่สองแบบๆหนึ่งราคาไม่แพงมักจะให้ติดปืนมาเป็นแบบพรายน้ำแสงจะสว่างเรืองๆแต่ไม่มาก
แบบนี้ต้องให้โดนแสงเหมือนพรายน้ำนาฬิกาคล้ายๆเพื่อดูดแสงก่อนพอเอาเข้าที่มืดมันก็จะเรืองแสงต่อได้ต่อไปแต่พอนานๆไปมันก็จะมืดสนิทอีก
  แต่อีกแบบราคาแพงมักมีให้เสียเงินเปลี่ยนกันเองแบบนี้ไม่ต้องให้โดนแสงแต่มันจะเรืองด้วยตัวเองด้วนสารกัมมันตภาพรังสีและจ้ากว่าแบบแรกถึงแม้เก็บในที่มืดนานๆ
แต่ใช่ว่าจะถาวรตลอดไปแต่นานกว่าจะหมด 5-10 ปี หมดก็เปลี่ยนใหม่ราคาราวๆห้าพันขึ้นไป
เข้าใจว่าของ CZ จะเป็นแบบแรกซึ่งของผมรุ่น75คอมแพคก็เป็นแบบนี้...จึงถ้าอยากให้สว่างนานๆจ้าๆต้องใช้แบบหลังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2009, 11:24:16 AM โดย Southlander » บันทึกการเข้า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 11:22:27 AM »

เรียนถามผู้รู้ครับ  เมื่อประมาณ 3ปีก่อนซื้อศูนย์ไนท์ไซด์ติดปืนCZ SP-01 มาจากพี่ท่านหนึ่งในเวบครับ ติดตอนแรกก็สว่างดีครับ
มาเมื่อไม่นานมานี้ไม่แน่ใจเวลาเพราะปืนอยู่ในกระเป๋ามานานประมาณเดือนเศษ หยิบออกมาอีกที ศูนย์ตัวหน้ากลางคืนมองไม่เห็นแล้วครับ
รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับว่าเกี่ยวกับการเช็ด ล้างอาวุธปืนรึเปล่าครับ ครั้งต่อไปจะได้ระวัง หรือเกิดจากสาเหต อื่นๆครับ
รบกวนพี่ๆ ที่รู้ช่วยชี้แนะหน่อยครับ เพราะชอบศูนย์ไนท์ไซด์มากครับ 

ถ้าหมายถึงศูนย์Tritium ประกอบด้วยหลอดเก็บ3H เป็นisotopeของไฮโดรเยน จะเรืองแสงอยู่ได้ราว 12 ปี
ถ้าศูนย์ใช้ได้เพียงสามปี อาจเป็นเพราะเป็นของเก่าเก็บ หรือหลอดแตก-รั่ว

โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 12:01:48 PM »

ตามทีพี่ๆว่ามาครับ

และศูนย์ไนท์ไซด์ที่พี่ซื้อมาเป็นของมือสองใช่ไหมครับ

พวกนี้มีอายุใช้งาน อยู่ที่สารรังสีที่นำมาใช้ครับ

Game Master
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 12:50:51 PM »

เท่าที่เจอ ตัวปัญหาอยู่ที่การใส่ครับ หากเครื่องมือไม่เหมาะสม หรือช่างไม่มีความชำนาญ อาจจะทำให้หลอดที่ใส่สารเรืองแสงรั่วหรือแตกร้าวทำให้อายุการใช้งานสั้นลงครับ
YODDEE
สมอง+จิตใจ คิดและไตร่ตรองแต่ในสิ่งที่ดี ร่างกาย กระทำในสิ่งที่ถูกต้องและดี สมอง+จิตใจ+ร่างกาย=การกระทำที่ดีและถูกต้อง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

สมอง+จิตใจ คิดและไตร่ตรองแต่ในสิ่งที่ดี

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 01:14:04 PM »

ได้ความรู้ใหม่อีกแล้ว   thanhs.

ถ้าหมายถึงศูนย์Tritium ประกอบด้วยหลอดเก็บ3H เป็นisotopeของไฮโดรเยน จะเรืองแสงอยู่ได้ราว 12 ปี
ถ้าศูนย์ใช้ได้เพียงสามปี อาจเป็นเพราะเป็นของเก่าเก็บ หรือหลอดแตก-รั่ว

Think  good. Say  good. Manners  good  =  Good  human.
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 02:41:36 PM »

ตามพี่ธำรงว่าเลยครับ
พยายามอย่าให้โดนน้ำมันบ่อยนะครับ จะเสียเงินเร็วขึ้น

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 03:09:04 PM »

ของนายสมชายติดปืน Colt มาได้ 16 ปี... วันนี้เหลือสว่างริบหรี่เท่าพรายน้ำนาฬิกาเท่านั้นเองครับ...
uthen
คนเราเกิดมาล้วนย่อมแตกต่าง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 04:14:37 PM »

ใดๆในโลกล้วนอนิจจัง อิอิ ดูแลรักษาดีก็อยู่กับเรานานครับ
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 07:29:04 PM »

แบร่ แบร่ แบร่
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 08:32:30 PM »

ความจริงของโลกคือ ...
มีเกิดแล้วก็ต้องมีตาย
ของที่ผลิตออกมามีวันหมดอายุ
ศูนย์เรืองแสงก็หนีไม่พ้น
ยิ่ง จขกท ซื้อของมือสองด้วย
จะให้อยู่ทน 5 ปี 10 ปี คงเป็นไปไม่ได้
ไม่ทราบเหมือนกันว่าตอนมือหนึ่ง ใช้ไปแล้วกี่ปี
นี่คือปัญหาอย่างหนึ่งของการใช้สินค้ามือสอง
Mod5906
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 08:40:08 PM »

ตามทีพี่ๆว่ามาครับ

และศูนย์ไนท์ไซด์ที่พี่ซื้อมาเป็นของมือสองใช่ไหมครับ

พวกนี้มีอายุใช้งาน อยู่ที่สารรังสีที่นำมาใช้ครับ
ใช่ครับของที่ซื้อมาเป็นมือสองติดมากับ CZ sp-01 (SP-01 เข้ามาในบ้านเรายังไม่นานใช่ไหมครับ)
แล้วผมนำมาใส่ให้กับ CZ 75 compact ครับที่แรกก่อนซื้อก็กะว่า 2900 บาท อยู่ได้ 10 ปี แสงลดลง 50 เปอร์เซนต์
ก็ OK คุ้มราคาไม่เดือดร้อนครับ แต่ถ้าอยู่ได้สามปีต้องปรึกษา ภรรยาก่อน 5555

ขอบคุณทุกท่านครับที่ให้คำปรึกษา (สุดท้ายอาจจะเป็นที่ผมดูแลไม่ดีครับ เพราะเวลาล้างปืนน้ำมันสัมผัสกับศูนย์แน่นอน
ไม่ได้ป้องกันครับ)
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 09:24:52 PM »

ผมไม่แน่ใจว่าครึ่งชีวิตมัน 5 ปีหรือ10ปีครับ

ส่วนเป็นของ CZ sp-01 ผมไม่ทราบครับพี่

หน้า: [1] 2
  พิมพ์