เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 04:59:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การต่อสู้ของหญิงหม้ายเพื่อลูกสองคน ((( รูปมาแล้ว หน้า 1 ครับ )))  (อ่าน 7341 ครั้ง)
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 09:05:34 AM »

อีกสองวัน  จะถึงวันแม่  ขออนุญาต  เล่าเรื่องแม่ล่วงหน้า

ตั้งแต่  เกิด  มา  ชีวิตผมและครอบครัว  จัดว่าค่อนข้างสบาย  พ่อ  รับเหมาก่อสร้างเล็กๆน้อยๆ 

แต่ก็ถือว่ารายได้สามารถเลี้ยงครอบครับได้สบาย  แม่ปลูกผักกับดูแลลูกอย่างเดียว  จนผมอายุ  4  ปี  น้องสาว  อายุแค่  3  เดือน

พ่อได้งานเป็นผู้ช่วยหัวหน้าคนงาน  ก่อสร้างตึกฟักทอง  ใน  มอ. หาดใหญ่  จนกระทั่งหัวค่ำของวันหนึ่ง  มีญาตที่นับถือกัน  มาเรียก

พร้อมกับข่าวร้าย  พ่อผมโดนรถขนน้ำมันชนเสียชีวิต  ที่หน้าสวนสาธารณะ  หาดใหญ่  ขณะกำลังขับ  จยย.  กลับบ้าน

นั่นคือครั้งแรก  ที่ผมจำความได้ที่เห็น  น้ำตาจากแม่    หลังงานศพ  แม่เล่าว่ามีเงินติดตัว    850  บาท

แต่ก็ต้องสู้  จะทำไงได้  ผมอายุ  4  ปี  ยังปล่อยให้เล่นอยู่กับ  ยาย  กับ  ตา  ได้  แต่น้องสาว  อายุแค่  3  เดือน  ทิ้งนานไม่ได้

ทางเดียวที่จะหาเงินเลี้ยงลูกได้  คือออกไปกรีดยางตั้งแต่  ตีสี่  เพราะน้องสาวยังหลับอยู่  เสร็จก็  6  โมงกว่า  น้องตื่นพอดี

ช่วงบ่ายก็อาศัยปลูกผักข้างบ้าน  แต่ที่ก็มีแค่นิดเดียว  ทำให้  สถานภาพเรา  3  คนแม่ลูก  ยังต้องต่อสู้พอสมควร

พอน้องสาวเริ่มคลาน  แม่จึงได้ทางออกใหม่  เลิกกรียาง  เพราะตอนนั้นแม่บอกว่า  ยางถูกมาก 

แม่ไปปลูกผักในที่อีกแปลง  ตอนนั้นผักราคาดี  แม่หาบสาแหรกข้างหน้า  เอาน้องสาวใส่ใว้  ข้างหลังเป็นข้าวของที่ต้องเตรียมไปใช้

ทั้งอุปกรณ์  ปลูกผัก  กับข้าว  ของใช้ของผมกับน้อง  เพราะที่ใหม่ห่างจากบ้านเกือบ  2  กม.  โดยมีผมเดินตามหลัง

แม่จะขุดหลุมกว้างยาว  ประมาณ  1  เมตร  ลึกพอที่จะไม่ห้น้องสาวปีนขึ้นได้  แล้วก็ปล่อยน้องให้เล่นอยู่ในนั้น

แม่ทำงานของแม่ในแปลงผัก  ส่วนผมก็เล่นอยู่ไกล้น้องสาว  จนกระทั่งน้องสาวเริ่มเดิน  ถึงได้ฝากใวบยาย  เพราะยายกลัวแม่เผลอ

น้องสาวจะเดินลงบ่อ    จนผมอายุถึงเกณ  ต้องเข้าโรงเรียน  นั่นหมายถึงรายจ่ายของแม่ต้องเพิ่มขึ้น  แต่แม่ก็ไม่เคยบ่น

แต่ที่ลูกคนนี้จำได้คือ  ลูกของแม่ได้ใส่เสื้อผ้าใหม่ตลอด  อุปกรณ์การเรียนครบไม่เคยขาด  ขนมที่อร่อยที่สุดและมีมากที่สุดที่ผมได้กิน

คือตอนมีงานทำบุญ  เดือนห้า  ทำบุญเดือนสิบ  งานชักพระ  อาหารเสริมที่ดีที่สุดของน้องสาวตอนเล็ก  คือน้ำข้าวผสมน้ำตาลทราย

เพราะตอนนั้นยังไม่มีไฟฟ้าใช้  ต้องหุงข้าวเช็ดน้ำ  พอน้องสาวเริ่มเข้าโรงเรียน  แม่ก็ต้องเหนื่อยขึ้นอีก  แต่น้องสาวก็เหมือนผม 

คือแม่จะหาของใช้ใหม่ให้เสมอ  แต่ทุกอย่าง  แม่ไม่เคยเอ่ยปากขอใคร  ไม่ว่าจะญาติทางใหน  แม่จะขวนขวายมาเองทุกอย่าง

แม่บอกกับทุกคนว่า  ถึงมันจะไม่มีพ่อ  แต่กูก็ไม่ให้มันอายไคร 

เรียนจบ  ม.ต้น  ผมตัดสินใจไม่เรียนต่อ  ตอนนั้นผมโตพอที่จะรู้ว่า  แม่เหนื่อย  ขืนเรียนทั้งสองคนพี่น้อง  คงจบแน่

แต่จบเห่  เลยให้น้องสาวเรียคนเดียว  อย่างน้อย  ถ้าน้องได้เรียนสูงๆ  จบมามีงานทำ  คงเป็นที่พึ่งของแม่ได้ 

ส่วนผมก็เข้ากรุงเทพมาอยูกับญาติ  หาทางเรียนต่อเองที่ผมเล่ามาตั้งแต่ต้น  ผมจำได้  แม่เหนื่อย  แต่แม่ก็ไม่เคยท้อ 

ที่สำคัญที่สุด  ผมไม่เคยเห็นน้ำตาแม่  จนกระทั่งผมเห็นน้ำตาแม่คือ  วันที่แม่ได้จับชายผ้าเหลืองตอนผมบวช

ทุกวันนี้  ถ้าหากผมกับน้องสาว  ได้ยินแม่พูดถึงสิ่ง  ไม่ว่าจะของใช้  เสื้อผ้า  ว่าสวย  น่าใช้  แม้จะแพง  เราสองคนจะหาให้แม่ทันที

เสียดายผมหารูปแม่ไม่เจอ  ถ้าหาเจอ  ผมจะรีบเอามาลง  ว่านี่คือหญิงเหล็กในชีวิตจริงของผม  นี่คือ  แม่ผม

แม่ประไพ  จุลมณี 

ถ่ายเมื่อวันเข้าพรรษา  ที่วัดพะโคะ 

ที่แปลงนี้  ที่เคยขุดหลุมเพื่อขัง  น้องสาว  มีคนมาขอซื้อหลายครั้ง  แต่แม่ไม่เคยขาย 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2009, 09:23:44 AM โดย # # สหายอ๋อง # # » บันทึกการเข้า
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 09:09:35 AM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยมพูดไม่ออกครับ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 09:50:36 AM »

พระคุณแม่มากล้นพรรณนา ......

hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 10:02:42 AM »

โหท่านจักร  หัวเราะร่าน้ำตาริน เอาไปแต้มนึงครับ  เยี่ยม

2..U
Hero Member

คะแนน 2094

Chumpai Club..

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 10:14:46 AM »

ผมรักแม่ครับ... ไหว้

The best way to predict the future is to invent it.
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 10:20:13 AM »

ขอบคุณครับ# # สหายอ๋อง # #
        เรื่องของผม  คล้ายกันเลยครับ
แต่เป็นการต่อสู้ของหญิงหม้ายเพื่อลูกสี่คน
พอตายผม(ลูกคนเล็ก) อายุ ๕ ขวบ
ไม่มีสมบัติพัสถานใด ๆ ทั้งสิ้น
เสร็จงานศพเหลือตังค์ไม่ถึงพันเช่นกัน
รับจ้างทุกอย่างที่ขวางหน้าครับ  แม่เก็บหอมรอมริบ
เราต่อสู้อย่าง  โดดเดี่ยว  ไม่มีญาติคนใหนหยิบยื่นความช่วยเหลือ
(ทุกวันนี้ดีมากทุก ๆ คนนับหน้าถือตา  กลับบ้านทีไปตลาด  พวกเรียกทักตั้งแต่ยังไม่จอดรถ
ยี่สิบกว่าปีที่แล้วญาติ ๆ ในตลาดไม่มีใครรู้จักเด็กวัยรุ่นคนหนึ่งกำลังรับจ้างแบกปูนซิเมนต์ลงจากรถ)
แม่พร่ำสอนทุกวัน  เรื่องเรียน ๆ เพื่อให้ได้ทำงานราชการ
ไม่เคยน้อยใจที่พวกเราไม่ทัดเทียมเพื่อน  ทุกคนสู้กัดฟันทน
ขออนุญาตเช็ดน้ำตาก่อนครับ  มันซึมออกมาเอง
สุดท้าย  พวกเรา  ทุกคนพี่น้อง  รับราชการ กันหมด
และทำประโยชน์ให้สังคมตามกำลังที่พวกเรามี
พวกเราทุกคนมีชีวิตสุขสบายและมันคงตามอัตภาพ
ปีหน้า หลานคนแรกของแม่ จบแพทย์ แล้วจากที่แม่เฝ้ารอมา ๖ ปี
และหลานคน ถัด ๆ ไป ก็จะเริ่มทยอยจบการศึกษา
แม่ไม่เคยได้โล่รางวัลแม่ดีเด่นจากหน่วยงานใดทั้งสิ้น
แม่  วาสนา  แซ่อึง  คือ แม่ดีเด่นในใจลูก ๆ ทุกคนเสมอ
ขอให้แม่มีสุขภาพแข็งแรงอยู่เป็นร่มโพธิ์ ร่มไทรให้ลูกหลานตราบนานเท่านาน ไหว้
ขออนุญาต  เช็ดน้ำตาแห่งความตื่นตันใจอีกรอบ
และขออภัย  ที่นำเรื่องส่วนตัวมาโพสท์
เรา  ความรู้สึกเดียวกันครับ # # สหายอ๋อง # #
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2009, 10:38:28 AM โดย คมขวาน » บันทึกการเข้า

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 10:21:00 AM »

ตื้นตันครับ พูดไม่ออกเลย เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ฅนต้นน้ำ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 10:26:32 AM »

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ  ไหว้ เยี่ยม

+1 ให้ครับ ท่านสหายอ๋อง  ไหว้
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 10:51:18 AM »

+ 1 ทั้ง 2 ท่านครับ  อ่านแล้วพูดไม่ออกครับ ......     มันจุกอยู่ที่คอครับ ไหว้ ไหว้
ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 11:14:14 AM »

ไหว้ ไหว้
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 12:17:14 PM »

ใครไม่เคยเจอ  มีญาติ  มาขอลูกไปเลี้ยง  แม่ผม  เจอมาแล้ว  ผมกับน้องไปหลบหลังยุ้งข้าว  แม่เอาจอบไล่ฟันหัว  ญาติคนนั้น 

ภาพยังติดตา  แม่  บอกว่า  ลูก  กู  กู  เลี้ยงได้ 
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 12:47:04 PM »

ไหว้ ไหว้  แค่อ่านเรื่องของพี่ทั้งสอง แล้วคิดถึงเรื่องตัวเอง ทำไมน้ำตามันจะไหลก็ไม่รู้  ไหว้

ผมกำลังคิดว่าจะเอารูปของแม่ผมไปทำเป็นร๊อกเก๊ตห้อยคอพอดีเลยครับ พอได้อ่านเรื่องของพี่ๆแล้ว

ผมคิดว่ารูปของแม่ ควรอยู่ที่คอผม มากกว่าพระองค์ใดๆทั้งสิ้น  ไหว้

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 12:48:32 PM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

เป็นกระทู้เยี่ยมที่สุดครับ ท่านสหายอ๋อง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 12:50:38 PM »

ของท่านคมขวานด้วยครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

แสนดี
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 01:11:52 PM »

ซึ้งครับ +1

หากไม่ได้เป็นที่หนึ่งก็จะไม่เป็นที่สองรองใคร
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์