เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 04:47:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การต่อสู้ของหญิงหม้ายเพื่อลูกสองคน ((( รูปมาแล้ว หน้า 1 ครับ )))  (อ่าน 7340 ครั้ง)
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 06:36:39 PM »

ซี6 ปลัดรับปากแล้วครับ ตุลาได้แน่นอน  ส่วนโบนัสนี่ลุ้นกันตัวโก่งเลย   Grin

ถ้าได้เมื่อไหร่บอกครับ เดี๋ยวจะส่งหมูยออุบลฯ ไปให้ทำยำแกล้มเหล้า อ๊อ ส่งทางรถทัวร์นะครับ  Grin

birdwhistle...รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 06:56:45 PM »

คุณ Middle ครับ พ่อกับแม่เลี้ยงผมตั้งแต่ผมอายุได้ 12 วัน ท่านคงอยากให้ผมมีพ่อกับแม่แค่อย่างละคน

ทุกวันนี้ ทั้ง 4 ท่าน นอนอย่างสงบอยู่ที่สุสานมูลนิธิพุทธธรรมบางปะอิน หินกอง สระบุรี

เช็งเม้ง ผมจะพาลูก ๆ ไปไหว้ท่านทั้ง 4 เป็นประจำทุกปีครับ 

เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มาหมายมอง  
เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
ไม่มั่งมี มิตรมากมาย ไม่มีมา
แม้มอดม้วย มิตรหมูหมา ไม่มามอง
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 07:14:55 PM »

ซี6 ปลัดรับปากแล้วครับ ตุลาได้แน่นอน  ส่วนโบนัสนี่ลุ้นกันตัวโก่งเลย   Grin

ถ้าได้เมื่อไหร่บอกครับ เดี๋ยวจะส่งหมูยออุบลฯ ไปให้ทำยำแกล้มเหล้า อ๊อ ส่งทางรถทัวร์นะครับ  Grin

หมู้ยออุ๊บล  แซ้บบบบบบบแซบ    น้ำลายหก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 08:07:47 PM »

สหายอ๋องหายไปไหนหนอ  แป๋งคิดถึงอยากฝากปลากระป๋องไปให้ก็กลัวจะไม่รับเพราะมันไม่ใช่ยี่ห้อ"อะยัม" คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ถึงบ้านเมื่อกี้เอง  นายโทร.มาให้จัดซุ้มเฉลิมพระเกียตร  ให้เสร็จ  โดนไป  สามซุ้ม 

แม่อยู่หาดใหญ่  ไอ้จักร  อยู่ นราฯ  เมื่อเช้าโอนตังค์  ให้น้องสาว  ซื้อของให้แม่ 

ที่นราฯ  แวะ  7-11  ซื้อนม  +  โอวัลติน  ไปให้  มะ  ข้างบ้าน  นับถือเหมือนแม่คนนึงแกให้พร  เป็น  บทสวด  อิสลาม  ฟังอยู่นาน 

ไม่รู้เรื่อง  แต่เข้าใจว่า  แกให้เราโชคดี

วันนี้เหนื่อยเรื่องซุ้ม  ก็ยอม  ถือว่าทำให้  แม่ของคน  ทั้งเมืองไทย   ไหว้ ไหว้ ไหว้
Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 01:44:55 AM »

คุณ Middle ครับ พ่อกับแม่เลี้ยงผมตั้งแต่ผมอายุได้ 12 วัน ท่านคงอยากให้ผมมีพ่อกับแม่แค่อย่างละคน

ทุกวันนี้ ทั้ง 4 ท่าน นอนอย่างสงบอยู่ที่สุสานมูลนิธิพุทธธรรมบางปะอิน หินกอง สระบุรี

เช็งเม้ง ผมจะพาลูก ๆ ไปไหว้ท่านทั้ง 4 เป็นประจำทุกปีครับ 
ผมเข้าใจแล้วครับ ผมว่าพี่ยังโชคดีนะครับ ส่วนผมมีโอกาศได้เห็นหน้าพ่อและแม่เป็นครั้งสุดท้านตอนผมอยู่ป.4 อายุแค่ 9 ขวบ... ท่านทั้ง 2 เสียชีวิตไปพร้อม ๆ กันในบ้านของผมเอง ผมยังจำภาพเหตุกาณ์ในขณะนั้นอย่างติดตาจนถึงทุกวันนี้ แม้เวลาจะผ่านไป 38 ปีแล้วก็ตาม....

....ผมโชคไม่ดีครับ อยากจะตอบแทนพระคุณท่านทั้ง 2 แต่ผมกลับไม่มีวาสนา.....

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #50 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 09:48:23 AM »

ผมเข้าใจแล้วครับ ผมว่าพี่ยังโชคดีนะครับ ส่วนผมมีโอกาศได้เห็นหน้าพ่อและแม่เป็นครั้งสุดท้านตอนผมอยู่ป.4 อายุแค่ 9 ขวบ... ท่านทั้ง 2 เสียชีวิตไปพร้อม ๆ กันในบ้านของผมเอง ผมยังจำภาพเหตุกาณ์ในขณะนั้นอย่างติดตาจนถึงทุกวันนี้ แม้เวลาจะผ่านไป 38 ปีแล้วก็ตาม....

....ผมโชคไม่ดีครับ อยากจะตอบแทนพระคุณท่านทั้ง 2 แต่ผมกลับไม่มีวาสนา.....
เสียใจด้วยครับผม
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #51 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 09:58:26 AM »

จะเป็นพ่อกี่วันแม่กี่คืน  แต่ท่านทั้งสองก็ได้ขึ้นชื่อว่าเป็น"บุพการี"ของเรา  รักและคิดเสมอแม้ว่าทั้งสองท่านจะไม่ได้อยู่กับเรา  พ่อผมจากไปไล่เลี่ยกับสุรพล+มิตร  ชัยบัญชา  ส่วนแม่จากไปหลังจากสมโภชน์กรุงรัตนโกสินทร์ 200 ปี ได้แค่ 2 ปี 
   อ่านดูท่านอื่นแล้วก็ไม่แตกต่างครับ  ทั้งการสูญเสียและอายุผู้เล่า

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #52 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 10:04:34 AM »

พึ่งเสร็จงานครับ
พาวง ดุริยางค์เครื่องลม
ไปร่วมบรรเลง  งานวันแม่
ผมตั้งใจเรียบเรียงดนตรี
เพลง "ค่าน้ำนม"  ขึ้นใหม่
สำหรับวง เพื่องานนี้โดยเฉพาะ
(ตอนฝึกซ้อมเข้มกับการฝึกซ้อมพอสมควร
เพื่อให้ได้อารมณ์เพลง  ตามที่เรียบเรียง)
และขึ้นคอนดัคฯ(อำนวยเพลง)เอง
ขณะอำนวยเพลง  ผมคิดถึงแม่  มากกว่าดูสกอร์เพลง(อำนวยเพลงด้วยใจ จริง ๆ)
ถึงดูสกอร์เพลงก็มองไม่ค่อยเห็นโน้ต  เห็นแต่หน้าแม่ลอยขึ้นมาบนสกอร์
จบเพลง  หันไปโค้งให้ท่านผู้ชม  ท่ามกลางเสียงปรบมือลั่นหอประชุม
บรรเลงเพลงเดียวครับ  "ค่าน้ำนม"  เพลงอื่นไม่บรรเลง  เพื่อความขลัง
        คุณงามความดีที่ลูกได้ทำในวันนี้และทุก ๆ วัน ขอมอบให้กับ  ขอมอบให้แม่ครับ ไหว้

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #53 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 05:02:08 PM »

คนเมื่อก่อนเข้มแข็ง อดทนและทนอด เลี้ยงลูกจนโต ไม่เหมือนสมัยนี้บางคนฆ่าลูกตั้งแต่อยู่ในท้อง
ชิริว
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #54 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 08:20:01 PM »

อีกสองวัน  จะถึงวันแม่  ขออนุญาต  เล่าเรื่องแม่ล่วงหน้า

ตั้งแต่  เกิด  มา  ชีวิตผมและครอบครัว  จัดว่าค่อนข้างสบาย  พ่อ  รับเหมาก่อสร้างเล็กๆน้อยๆ 

แต่ก็ถือว่ารายได้สามารถเลี้ยงครอบครับได้สบาย  แม่ปลูกผักกับดูแลลูกอย่างเดียว  จนผมอายุ  4  ปี  น้องสาว  อายุแค่  3  เดือน

พ่อได้งานเป็นผู้ช่วยหัวหน้าคนงาน  ก่อสร้างตึกฟักทอง  ใน  มอ. หาดใหญ่  จนกระทั่งหัวค่ำของวันหนึ่ง  มีญาตที่นับถือกัน  มาเรียก

พร้อมกับข่าวร้าย  พ่อผมโดนรถขนน้ำมันชนเสียชีวิต  ที่หน้าสวนสาธารณะ  หาดใหญ่  ขณะกำลังขับ  จยย.  กลับบ้าน

นั่นคือครั้งแรก  ที่ผมจำความได้ที่เห็น  น้ำตาจากแม่    หลังงานศพ  แม่เล่าว่ามีเงินติดตัว    850  บาท

แต่ก็ต้องสู้  จะทำไงได้  ผมอายุ  4  ปี  ยังปล่อยให้เล่นอยู่กับ  ยาย  กับ  ตา  ได้  แต่น้องสาว  อายุแค่  3  เดือน  ทิ้งนานไม่ได้

ทางเดียวที่จะหาเงินเลี้ยงลูกได้  คือออกไปกรีดยางตั้งแต่  ตีสี่  เพราะน้องสาวยังหลับอยู่  เสร็จก็  6  โมงกว่า  น้องตื่นพอดี

ช่วงบ่ายก็อาศัยปลูกผักข้างบ้าน  แต่ที่ก็มีแค่นิดเดียว  ทำให้  สถานภาพเรา  3  คนแม่ลูก  ยังต้องต่อสู้พอสมควร

พอน้องสาวเริ่มคลาน  แม่จึงได้ทางออกใหม่  เลิกกรียาง  เพราะตอนนั้นแม่บอกว่า  ยางถูกมาก 

แม่ไปปลูกผักในที่อีกแปลง  ตอนนั้นผักราคาดี  แม่หาบสาแหรกข้างหน้า  เอาน้องสาวใส่ใว้  ข้างหลังเป็นข้าวของที่ต้องเตรียมไปใช้

ทั้งอุปกรณ์  ปลูกผัก  กับข้าว  ของใช้ของผมกับน้อง  เพราะที่ใหม่ห่างจากบ้านเกือบ  2  กม.  โดยมีผมเดินตามหลัง

แม่จะขุดหลุมกว้างยาว  ประมาณ  1  เมตร  ลึกพอที่จะไม่ห้น้องสาวปีนขึ้นได้  แล้วก็ปล่อยน้องให้เล่นอยู่ในนั้น

แม่ทำงานของแม่ในแปลงผัก  ส่วนผมก็เล่นอยู่ไกล้น้องสาว  จนกระทั่งน้องสาวเริ่มเดิน  ถึงได้ฝากใวบยาย  เพราะยายกลัวแม่เผลอ

น้องสาวจะเดินลงบ่อ    จนผมอายุถึงเกณ  ต้องเข้าโรงเรียน  นั่นหมายถึงรายจ่ายของแม่ต้องเพิ่มขึ้น  แต่แม่ก็ไม่เคยบ่น

แต่ที่ลูกคนนี้จำได้คือ  ลูกของแม่ได้ใส่เสื้อผ้าใหม่ตลอด  อุปกรณ์การเรียนครบไม่เคยขาด  ขนมที่อร่อยที่สุดและมีมากที่สุดที่ผมได้กิน

คือตอนมีงานทำบุญ  เดือนห้า  ทำบุญเดือนสิบ  งานชักพระ  อาหารเสริมที่ดีที่สุดของน้องสาวตอนเล็ก  คือน้ำข้าวผสมน้ำตาลทราย

เพราะตอนนั้นยังไม่มีไฟฟ้าใช้  ต้องหุงข้าวเช็ดน้ำ  พอน้องสาวเริ่มเข้าโรงเรียน  แม่ก็ต้องเหนื่อยขึ้นอีก  แต่น้องสาวก็เหมือนผม 

คือแม่จะหาของใช้ใหม่ให้เสมอ  แต่ทุกอย่าง  แม่ไม่เคยเอ่ยปากขอใคร  ไม่ว่าจะญาติทางใหน  แม่จะขวนขวายมาเองทุกอย่าง

แม่บอกกับทุกคนว่า  ถึงมันจะไม่มีพ่อ  แต่กูก็ไม่ให้มันอายไคร 

เรียนจบ  ม.ต้น  ผมตัดสินใจไม่เรียนต่อ  ตอนนั้นผมโตพอที่จะรู้ว่า  แม่เหนื่อย  ขืนเรียนทั้งสองคนพี่น้อง  คงจบแน่

แต่จบเห่  เลยให้น้องสาวเรียคนเดียว  อย่างน้อย  ถ้าน้องได้เรียนสูงๆ  จบมามีงานทำ  คงเป็นที่พึ่งของแม่ได้ 

ส่วนผมก็เข้ากรุงเทพมาอยูกับญาติ  หาทางเรียนต่อเองที่ผมเล่ามาตั้งแต่ต้น  ผมจำได้  แม่เหนื่อย  แต่แม่ก็ไม่เคยท้อ 

ที่สำคัญที่สุด  ผมไม่เคยเห็นน้ำตาแม่  จนกระทั่งผมเห็นน้ำตาแม่คือ  วันที่แม่ได้จับชายผ้าเหลืองตอนผมบวช

ทุกวันนี้  ถ้าหากผมกับน้องสาว  ได้ยินแม่พูดถึงสิ่ง  ไม่ว่าจะของใช้  เสื้อผ้า  ว่าสวย  น่าใช้  แม้จะแพง  เราสองคนจะหาให้แม่ทันที

เสียดายผมหารูปแม่ไม่เจอ  ถ้าหาเจอ  ผมจะรีบเอามาลง  ว่านี่คือหญิงเหล็กในชีวิตจริงของผม  นี่คือ  แม่ผม

แม่ประไพ  จุลมณี 

ถ่ายเมื่อวันเข้าพรรษา  ที่วัดพะโคะ 

ที่แปลงนี้  ที่เคยขุดหลุมเพื่อขัง  น้องสาว  มีคนมาขอซื้อหลายครั้ง  แต่แม่ไม่เคยขาย 

ฟังแล้วเหมือนชีวิตผมเลยครับ พ่อตายตั้งแต่เล็กมีน้องสาวก็ยังเล็กมากแม่ทำงานคนเดียวต้องออกจากเรียนเพื่อให้น้องเรียน
และที่่ยังเหมือนกันอีกคือพอผมกับน้องโตขึ้น ไม่ว่าแม่อยากกินอะไรหรืออยากได้อะไรผมกับน้องจะต้องหามาให้ท่านจนได้ครับ
               ไหว้ ไหว้ ไหว้ ขอบคุณมากครับที่ทำ ลิงค์กระทู้นี้ ให้ในกระทู้ผม ไหว้ ไหว้ ไหว้

Victor&Sugus
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

รักสนุกทุกถนัด เฉพาะเรื่องปืน.....

« ตอบ #55 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 08:28:07 PM »

ผมก็รักแม่ีที่สุด ถึงแม่ไม่อยู่บนโลกนี้ด้วยก็ตาม ผมก็ยังไหว้บูชาท่านทุกวัน.......

☀ <º))))><.·´¯`·. h £ ® ß € ¯|¯ •·.·´¯`·.·• .·´¯`·.><((((º> —(•·÷[ ]÷·•)—·‡±±‡±÷· Oº°‘¨ ¨‘°ºO •°o.O O.o°• ¨°o.O O.o°¨ —¤÷(`[¤* *¤]´)÷¤— •·.·´¯`·.·• •·.·´¯`·.·• «·´`·.(`·.¸ ¸.·´).·´`·» ׺°”˜`”°º× ׺°”˜`”°º× »-(¯`v´¯)✿*Maxx™❀●• ♬✿❀●• ♬
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 09:21:05 PM »

+  แต้มที่ ๑๙๑  ให้แล้ว ครับ สหายอ๋อง พรานปลาซิว.  Cheesy

indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #57 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 10:47:40 PM »

เยี่ยม

รักแม่

สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #58 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 08:34:49 AM »

ทอนคืนให้แล้วครับ

ไหว้ ไหว้ ไหว้
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #59 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 09:33:02 AM »

รำลึกพระคุณแม่
เฉกเช่นทุกปี............ครับ ไหว้

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์