เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 06:24:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: พี่ๆคิดว่าเครื่องบินรบรุ่นไหนเหมาะที่จะนำเข้ามาประจำการในบ้านเราที่สุด
JAS 39 - 11 (19%)
SU 27 - 1 (1.7%)
SU 35 - 5 (8.6%)
F16 - 14 (24.1%)
F/A 18 E/F - 27 (46.6%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 55

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่คิดว่าเครื่องไหนเหมาะกับบ้านเราที่สุด  (อ่าน 11265 ครั้ง)
C-bird รักในหลวง
Full Member

คะแนน 34

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 11:40:41 AM »

เรื่องเครื่องบินไม่รู้ครับ..แต่ถ้าปืนพกประจำกายของนักบินรบเชียร์กล๊อก 19...เกี่ยวกัน กับกระทู้ไหมเนี่ย.. Grin Grin Grin
physics teacher
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 11:49:50 AM »

..กลางเดือนที่ผ่านเห็นท่านนายกไปพบท่านบุช และเรามีความต้องการเจ้าเหยี่ยวอย่างจำเป็นเร่งด่วน(เพราะประเทศเพื่อนบ้านทางใต้ ที่ขนกำลังตั้ง3กองพันมาประชิดชายแดนเรา โดนไฟมาจี้ตูด ไม่ร้อนก็คงไม่ใช่แล้ว) และท่านบุชได้เสนอF-16C/D Block52 pluse ที่ประจำการในอาฟกานิสถานแต่เพิ่งใช้งานแค่ 2ปีเอง เพราะถ้าจะซื้อคงต้องคิวยาวเพราะ UAE และ ISRAEL จองเป็นร้อยๆตัว กว่าจะถึงคิวเรา.. เยาะเย้ย
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 12:30:24 PM »

จริงๆแล้วรุ่นไหนก็ได้ครับ ( ดีๆทั้งนั้น.....ถ้ามีตังซื้อ ) แต่ขอ option เป็น อ.ว.ท.ม. ABS และ ถุงลมด้วยครับ....  Huh  Huh  Huh  ...แซวววววเล่นนนนน  Grin
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 01:57:28 PM »

su27ครับ Grin คุ้มครองน่านฟ้าและน่านน้ำได้ดีมาก(อ่านเจอในหนังสือไม่ได้รู้เองหรอกครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน) เห็นว่าเครื่องนี้ถ้าอยู่บนฟ้าพร้อมอุปกรณ์ครบแล้วเนี่ย F 18 ยังกินมันยากเลยนี่ครับ

เครื่องบินรบ ที่มีประโยชน์ก็ต่อเมื่อมันบินไปปฎิบัติหน้าที่ของมันได้สมบูรณ์เมื่อมีความต้องการ ถ้าบินไม่ได้ก็ไม่มีประโยชน์

เครื่องบิน รบของ รัสเซีย มีข้อเสียอยู่อย่างครับ คือ เครื่องยนต์ มีอายุของชิ้นส่วนสั้นกว่า เครื่องบินของ อเมริกา ครับ เลยต้องเข้าซ่อมบำรุงบ่อยกว่า และต้องมีชิ้นส่วนสำรองในคลังมากกว่า (ไม่ได้บอกว่า เครื่องยนต์ ของเครื่องบิน รัสเซีย ไม่ดี ) การสนับสนุนด้านเทคนิก และ อะไหล่ โดยผู้ผลิตจึงมีความจำเป็นมาก และ กองทัพไทย ยังไม่เคยมีเครื่องบินรัสเซีย ประจำการ ปัญหาต่าง ๆ อาจเกิดขึ้นได้ตลอด

อย่าง มาเลเซีย ไงครับ เครื่องบิน Mig 29  บินไปซ่อมไป บินได้ไม่เคยครบฝูง
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 03:32:40 PM »

ที่ร้องอ้าว  เพราะเข้ามาอ่านแล้วงงกับหัวข้อกระทู้ครับ 
เจ้าของกระทู้คงอึดอัดกับเรื่องปืนมั้ง  เลยหาทางระบาย....

ไม่มีอะไรครับแค่กระทู้ต่อเนื่องมาจาก ทัพฟ้าไทย พี่ๆหลายคนชอบหลายรุ่นก็เลยอยากรู้ว่าอยากให้รุ่นไหนมาประจำการที่สุดเท่านั้นเองครับ   ผมไม่ได้อึดอัดกับเรื่องปืนครับเว็บนี้ก็เว็บอาวุธปืนถ้าอึดอัดคงไม่อยู่แล้วครับไม่เข้าใจว่าทำไมต้องหาทางระบาย  ถ้าหากว่าผมทำอะใรให้พี่ๆเพื่อนๆในเว็บอึดอัดใจก็ขออภัยด้วยนะครับ
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 03:59:27 PM »

ในความเห็นของผม F16 ครับ .................

เห็นด้วยกับพี่มะขิ่นครับ มีลูกพี่ลูกน้องเป็นนักบิน F16 รุ่นแรกๆเขาบอกว่าเหมาะสมกับไทยมากที่สุดแล้ว เพราะพื้นที่บ้านเราไม่ได้กว้างขวางใหญ่โตอะไร ขึ้นบินจาก ดอนเมืองหรือโคราช ไม่กี่นาทีก็ไปคุ้มครอง ขับไล่ โจมตี ทิ้งระเบิด ได้ครอบคลุมหมดแล้ว ความกระทัดรัด คล่องตัว อำนาจการปฏิบัติภารกิจ เหมาะสมมากกับภารกิจการป้องกันประเทศ(ถ้าไม่เน้นเอาไปโจมตีนอกประเทศ) ดูแลรักษาง่าย ค่าซ่อมบำรุงพอไหวสำหรับไทย แค่คอยอัพเกรดให้ทันสมัยก็ใช้งานได้อีก10ปีสบายๆ ถ้า F18 นี่ราคาแพงมาก งบประมาณกองทัพอากาศ คงไม่พอให้ฝึกบินได้มากๆ ค่าซ่อมบำรุงก็คงทำได้ไม่เต็มที่

เมื่อวานก็ออกภาระกิจใหญ่ยิ่ง.....ไล่นกที่สนามบินสุวรรณภูมิ

..........ภาษีป๋ม.............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2005, 04:02:48 PM โดย มะเอ็ม » บันทึกการเข้า
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 04:58:09 PM »

เมื่อวานก็ออกภาระกิจใหญ่ยิ่ง.....ไล่นกที่สนามบินสุวรรณภูมิ

..........ภาษีป๋ม.............

ก็ เครื่องบินขับไล่ไง้...ท่านมะเอ็มก็..... ตอนนี้ซ้อมรบกะนกปากห่างไปก่อน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 05:03:03 PM »

ก็ เครื่องบินขับไล่ไง้...ท่านมะเอ็มก็..... ตอนนี้ซ้อมรบกะนกปากห่างไปก่อน
ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ekkawit
รักกันจริง ยิงกันจัง แต่ตังต้องเยอะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5

คิดให้ไกล และต้องไปให้ถึง

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 05:19:20 PM »

F18 ดีกว่ามั้งครับสมรรถนะสูงแต่แพงมากๆ Wink Wink

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 05:23:15 PM »

จริงๆแล้วรุ่นไหนก็ได้ครับ ( ดีๆทั้งนั้น.....ถ้ามีตังซื้อ ) แต่ขอ option เป็น อ.ว.ท.ม. ABS และ ถุงลมด้วยครับ.... Huh Huh Huh ...แซวววววเล่นนนนน Grin

เอาแบบติดกันโขมยด้วยครับ Grin Grin Grin  กลัวหาย Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 05:27:11 PM »

Grin Grin Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2005, 07:23:31 PM »

Cheesy Cheesyโหวดแล้วครับ Cheesy Cheesy

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2005, 07:32:14 PM »

โหวต เอฟ18 ครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2005, 07:45:52 PM »

จริงๆแล้วผมอยากได้แบบนี้ครับ

Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2005, 07:53:51 PM »

เพราะว่าเป็นเครื่องบินที่รบภาคพื้นดินได้ด้วยครับ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์