เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 06:21:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: พี่ๆคิดว่าเครื่องบินรบรุ่นไหนเหมาะที่จะนำเข้ามาประจำการในบ้านเราที่สุด
JAS 39 - 11 (19%)
SU 27 - 1 (1.7%)
SU 35 - 5 (8.6%)
F16 - 14 (24.1%)
F/A 18 E/F - 27 (46.6%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 55

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่คิดว่าเครื่องไหนเหมาะกับบ้านเราที่สุด  (อ่าน 11244 ครั้ง)
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #45 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2005, 09:49:38 PM »

มาครอสสสสสสสสสส  แปลงร่างงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง    น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก  โอ้วงามแต้ๆๆ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
Dhong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2005, 10:40:11 PM »

เพราะว่าเป็นเครื่องบินที่รบภาคพื้นดินได้ด้วยครับ

....................... ตกใจ ตกใจ ตกใจ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #47 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2005, 01:44:36 AM »

ชื่อเครื่อง Valkyrie ใช่ไหมคับ...

ผมเคยต่อชุดจำลองตอนเด็กๆ...

ชอบมากกกก...Grin
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #48 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2005, 02:47:51 AM »

เพราะว่าเป็นเครื่องบินที่รบภาคพื้นดินได้ด้วยครับ

....................... ตกใจ ตกใจ ตกใจ
ไหงกลายเป็นของเล่นไปซะและ............นึกถึงตอนเด็กๆจังเลยครับ เล่นตุ๊กกะตุ่น หัวเราะร่าน้ำตาริน น้ำลายหก หลงรัก

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #49 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2005, 04:33:13 AM »

Grin ตาณัฐ อยากย้อนเวลากลับไปเป็นเด็กอีกรอบหรือไง หรืออยู่บ้านเครียด อยากไปเล่นตุ๊กตาการ์ตูนนอกบ้านแต่คนที่บ้านไม่ไห้ไป ระวังต้นไม้ที่บ้านเฉารอบสองนะ เพราะโดนรดน้ำผิดเวลา 555 เยาะเย้ย Grin

Grin เรื่องเครื่องบินขับไล่ในอนาคตของประเทศไทย ผมมองว่า การที่เราต้องมีเครื่องบินใหม่เป็นเรื่องสำคัญครับ เพราะตอนนี้เรามีเครื่องไม่พอใช้ครับ เครื่องแบบใดจึงจะเหมาะกับประเทศไทย ในเมื่อข้างบ้านเรามีเครื่องบินที่มีพิสัยบินมากกว่าและอาวุธเหนือกว่า ทั้ง F/A-18, Mig-29, Su-27 จริงอยู่ว่า F-16 ของเรานั้นพอจะสู้ได้ในเรื่องของสมรรถนะความคล่องตัว แต่ระบบอาวุธและพิสัยบินเป็นรองเยอะครับ แม้แต่ F-16 A/B ADF ของฝูง 102 (ที่เอามาบินไล่นกที่สนามบินหนองงูเห่า) ซึ่งสามารถติด AIM-120 ได้ก็ตาม แต่ก็สามารถยิงได้เพียงครั้งละ 1 นัดเท่านั้น เนื่องจากซอฟท์แวร์และระบบเรดาร์ยังไม่สนับสนุนในการยิงหลายนัดหลายเป้าพร้อมกันได้ เรื่องพิสัยบินก็เช่นเดียวกัน อย่างที่ลูกพี่ลูกน้องคุณโอ๊ตบอกไว้คือ F-16 ก็เพียงพอแล้ว เป็นจริงแค่ครึ่งเดียวครับ คือผมได้ข้อมูลจากอดีตรองผู้ฝูง 403 (คนที่บินให้แช้มป์แฟนพันธุ์แท้เครื่องบิน) มาว่า ถ้าสู้กันตัวต่อตัวซึ่งหน้า ด้วยฝีมือของนักบินเราบวกกับสมรถนะของเครื่อง F-16 ที่เรามีอยู่ สามารถสู้ได้ครับ แต่หากเขาใช้จุดอ่อนของ F-16 มาใช้ให้เป็นประโยชน์ล่ะก็ เครื่องของเราไม่มีประโยชน์เลยครับ จุดอ่อนที่สำคัญก็คือพิสัยบินนี่แหละครับ ด้วยเครื่อง F-16 นั้นบรรทุกน้ำมันได้น้อยกว่า จึงมีเวลาอยู่ในอากาศหรือมีเวลาอยู่ในห้วงพื้นที่การรบน้อยกว่า แค่เค้าบินหลอกล่อรอให้น้ำมันของเราหมด เราก็ต้องบินกลับ เค้าก็สามารถทำอะไรได้ตามใจเค้าแล้วล่ะครับ ก็เหมือนการแข่งรถสูตร 1 นั่นแหละครับ ใครเข้าพิทน้อยครั้งกว่ากันก็ได้เปรียบ แม้เราสามารถส่งเครื่องเข้าไปเสริม แต่เค้าก็มีเสริมเหมือนกันครับ Grin
   Grin จากข้อมูลที่ได้มาอีกส่วนหนึ่งว่า ทอ. เคยมองไปถึง F-15 โน่นแน่ะครับ แต่ไม่มีปัญญาซื้อ ตอนนั้นมีเงินซื้อได้แค่ F/A-18 C/D ครึ่งฝูง 8 ลำ แต่ก็มาเจอวิกฤติเศรษฐกิจซะอีก ก็เลยอด โดนยึดเงินมัดจำไปด้วย ก็เลยต้องเจรจาใหม่ว่าไม่เอาเงินมัดจำ แต่ขอใช้เงินมัดจำบวกกับเงินสะสมของ ทอ. อีกส่วนหนึ่ง ซื้อเครื่อง F-16 ADF มือสองมาฝูงนึงได้ไหม ดีที่อเมริกายอม เราถึงได้ F-16 ADF มาบินอยู่ในฝูง 102 ตอนนี้ ในขณะเดียวกัน มาเลย์ฯ ก็ได้ F-18 D และ Mig29 มาประจำการพอดี เวียตนามก็ได้รับมอบ Su27 MK ในช่วงเวลาใกล้ ๆกัน ต่อมาเมื่อไม่นานมานี้ พม่าก็ได้รับ Mig29 มาอีก จะเห็นได้ว่า เครื่องที่เรามีอยู่ทำได้แค่เพียงเป็นฝ่ายรับเท่านั้น ไม่สามารถเป็นฝ่ายรุกได้เลย ก็เนื่องจากด้อยกว่าทั้งพิสัยบินและอาวุธนี่แหละครับ ยิ่งข้างบ้านทางใต้แล้วล่ะก็ F-18 D ของเขา มีมาเวอร์ริค ไซด์ไวน์เดอร์ สแปโรว์ ซึ่งถ้าแค่นี้เราพอต่อกรได้ แต่ ฮาร์พูนนี่สิครับ อาจจะสงสัยว่า ฮาร์พูนเราก็มี ใช่ครับ ของเราติดที่เครื่อง F-27 ของ ทร. ซึ่งเป็นเครื่องบินขนาดใหญ่ เครื่องยนต์เทอร์โบพรอบ ความเร็วช้า แต่ของเขาติดกับ F-18 D นะครับ ก็มีความได้เปรียบในการโจมตีกองเรือของเราอีก นี่เค้ากำลังรอ Su27 มาเสริมอีก เราเสียเปรียบเยอะเลย Undecided
   Grin ผมจึงมองว่า เครื่องบินรบขับไล่ที่จำเป็นสำหรับ ทอ. ของเราตอนนี้ต้องเป็น F-18 หรือใหญ่กว่าขึนไปครับ F-18 เป็นเครื่องที่พอจะทัดเทียมกับกำลังของข้างบ้านเรา JAS-39 กริปเป้น ถึงแม้จะเป็นเครื่องบินขับไล่ยุคใหม่ที่ทันสมัยติดอาวุธได้หลากหลายที่สุดในตัวเลือกและคู่ต่อสู้ทั้งหมดก็จริง แต่ก็เสียเปรียบเรื่องอัตราการบรรทุกอาวุธและพิสัยบินเนื่องจากเป็นเครื่องขนาดเล็ก เช่นเดียวกับ F-16 C/D แต่ถ้าเป็น F-16 บล๊อค 52 แล้วติดถังน้ำมันเหนือโคนปีกแบบเดียวกับบล๊อค 60 ของ USAE ล่ะก็พอได้ครับ แต่ความคล่องตัวในการบินก็จะลดน้อยลงไปด้วยเหมือนกัน ส่วนเครื่องบินรัสเซียนั้น แม้จะมีสมรรถนะสูงมาก แต่จะมีปัญหาเรื่องการสนับสนุนและการซ่อมบำรุงในระยะยาว ก็ขนาด F-16 ของเราทุกวันนี้ยังมีการซ่อมกินตัวแล้วเลย หากเอา Su27 แล้วมาเจอกับปัญหาการซ่อมบำรุงแล้วล่ะก็ เอาเงินไปซื้อ F-16 มือสองซะยังจะดีกว่า ได้จำนวนมากกว่าด้วย Grin
   Grin สรุปว่า F-18 คือตัวเลือกที่ผมว่าเหมาะสมที่สุด แต่อย่างไรก็แล้วแต่ แม้จะได้เครื่องรุ่นไหนมา อาจจะเสียเปรียบบ้างก็ตาม ผมก็ยังเชื่อในใจและฝีมือการรบของเรามากกว่า ว่าจะสามารถเอาชนะข้าศึกศัตรูได้อย่างแน่นอน Grin

Grin สุดท้าย อาจจะสงสัยว่า ทำไมผมไม่พูดถึงสิงคโปร์เลย ก็เพราะว่า แม้บางครั้งเรื่องการเมืองสิงคโปร์อาจดูไม่เป็นมิตรกับเราเท่าไร แต่ผมเชื่อว่าเค้าไม่เป็นมิตรกับประเทศติดกันกับเค้ามากกว่า และเราก็เป็นลูกค้ารายใหญ่ของสิงคโปร์ด้วย อีกอย่าง มีคนเคยเล่าความเห็นของนักบินสิงคโปร์กับผมไว้ว่า หากประเทศที่อยู่ตรงกลางเรากับสิงคโปร์เกิดท่าทีคุกคามสิงคโปร์เมื่อไร สิงคโปร์จะให้เราช่วยบีบเค้าได้ครับ (แต่ตอนนี้เรากำลังถูกประเทศดังกล่าวบีบอยู่ ทำไมสิงคโปร์ยังเฉย แถมบางทีมีซ้ำ Angry)

Dhong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2005, 09:36:11 AM »

ไหงกลายเป็นของเล่นไปซะและ............นึกถึงตอนเด็กๆจังเลยครับ เล่นตุ๊กกะตุ่น หัวเราะร่าน้ำตาริน น้ำลายหก หลงรัก
........................แล้วตอนนี้เล่นอะไรกันอยู่ครับ น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
mb154cm
ชอบบรรยากาศที่อบอวลด้วยมิตรภาพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4

« ตอบ #51 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2005, 09:53:02 AM »

เห็นด้วยกับ NaiMai Smiley

xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #52 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2005, 12:14:40 PM »

ตัวผมเองคิดว่า JAS 39เหมาะที่สุดนะครับด้วยเหตุผลที่ว่าประเทศเราไม่ใหญ่นักเครื่องบินรบพิสัยไกลมันเกินความจำเป็น เครื่องบินรบขนาดเล็กแต่ประสิทธิภาพสูงน่าจะหมาะกว่าอีกอย่าง JAS 39สามารถใช้ระบบอาวุธร่วมกับ F16 ได้หลายรายการ Grin Grin Grin
เช่นกันครับ

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #53 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2005, 06:14:41 PM »

ทำไมบ้านเราไม่ลองสร้างเองบ้างเนาะ เห็นแต่ซื้อเขาอย่างเดียว หรือว่าการซื้อลงทุนน้อยกว่าการสร้างเอง หรือว่าคนไทยไม่เก่งในสายตาของพวกเราเอง...ฮ่า ๆ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
ek_suwat
ทำซะ ! ก่อนที่จะไม่ได้ทำ.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #54 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2005, 06:46:02 PM »

""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""''

บุคคลที่มีปืนหลายกระบอก ไม่ได้หมายความว่าเป็นบุคคลที่ชอบความรุนแรง
skid row
Metallica
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #55 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2005, 07:47:31 PM »

งบประมาณกองทัพถูกเฉือนไปเยอะครับช่วงนี้  ต้องนำไปใช้แก้ไขปัญหาภัยธรรมชาติซะมาก และปัญหา3จังหวัดชายแดนใต้เฉพาะค่าน้ำมันที่ใช้ไปแต่ละเดือนในการล่าตระเวนรักษาความสงบ  คุ้มครองครูก็อานแล้วครับ(แต่ทำไงได้ก็มันจำเป็นต้องทำ)   เราคงต้องใช้วิธีการแลกสินค้าทางการเกษตรกับอาวุธละครับในช่วงนี้
NAIJUB
ทางนั้น..คือทางสายกลาง...
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #56 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2005, 09:02:54 PM »

...โดยความคิดส่วนตัวผม...เรื่องนี้...ฝรั่งดั้งขอได้ได้เงินเราเต็มๆครับ..... Sad Sad Sad

สุข ทุกข์..............อยู่ที่ใจ
JC
...พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว...
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #57 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2005, 01:06:04 AM »

กองทัพบ้านเราใหญ่สุดใน อาเซี่ยนใช่ไหมครับ

ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ....JC
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #58 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2005, 01:37:07 AM »

F - 16  C / D  ,  Block  52 ........  เอาแบบนี้แหละเหมาะแล้ว       Wink

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2005, 02:03:57 AM โดย Nakin » บันทึกการเข้า

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #59 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2005, 09:03:45 AM »

เอฟ-16 ครับ ขอเป็นบล็อคท้าย ๆ ที่เป็นเครื่องอเนกประสงค์ก็พอ  Grin
ได้ข่าวว่าจะซื้อมือสองจากอเมริกาอีก 1 ฝูงเหมือนกัน เพื่อทดแทนฝูงที่ขาด เป็นบล็อค 40

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์